[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vào truong tự do là ko có đâu nhá. Nói thế thì hs vào truòng từ 12h đêm ok luôn :))

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Và thế nên em mới nói đây là một pha ăn vạ thành công.
Kể từ nay, phụ huynh đưa con đến trường từ 12h trưa cũng được nhá, trường vẫn phải cắt cử cô trông nhỡ đâu có vụ gì thì bỏ mẹ, và, tất nhiên là, trông free :)
Cụ bi quan quá, phụ huynh và học sinh lại càng tin yêu nhà trường hơn, đã có phòng chờ đàng hoàng nhưng trong phòng vẫn có nội quy, giống thư viện đó, ai vi phạm thì ghi sổ và thi hành kỷ luật thôi.

Vậy là chủ nghĩa dân túy lên ngôi.
Vậy là từ 11h30_13h30 phải có thêm bộ phận trông trẻ vì lúc đó trách nhiệm thuộc nhà trường.
Nhà trường trả lương thêm giờ cho giáo viên trực trưa và bảo vệ thì đừng trừ vào túi tiền 34 bạn đang ngủ ngon trong lớp nhé.
Đã làm tới thế này mà vẫn có người chửi thành phố, trường và Thầy Cô thì chịu ạ :)

mấy trường tư đều như thế này. và cụ có đưa sớm 1,5g cũng ok. chứ không phải sớm 15' phải đứng ngoài.
các trường ở hn 7g30 học, 6g30 đến chơi trong sân vô tư
Vâng, nhưng không có chuyện 11h lôi con về rồi 13h réo cổng đòi vào đâu ạ. Để được vào cũng nhiều thủ tục đấy ạ.

Haolo1992

Xe tăng
Cụ bi quan quá, phụ huynh và học sinh lại càng tin yêu nhà trường hơn, đã có phòng chờ đàng hoàng nhưng trong phòng vẫn có nội quy, giống thư viện đó, ai vi phạm thì ghi sổ và thi hành kỷ luật thôi.

Đã làm tới thế này mà vẫn có người chửi thành phố, trường và Thầy Cô thì chịu ạ :)
Tin yêu hay không thì em k biết, chỉ biết trông free nhưng lỡ may xảy ra cái gì là cô lại bị cđm cho đi làm phò phạch làm súc vật ngay thôi :)

Bigcat

Xe tải
Tại sao vụ việc bé tý tẹo thế này mà đích thân Chủ tịch T.p Hải phòng phải họp khẩn cấp để giải quyết và có kết luận trong ngày luôn, nhi?

ftts

Xe buýt
Ngày xưa em đi học sớm cả lũ chơi trong sân trường không ai trông cả.

Có quy đi định mới phải có người trông trẻ chơi trong sân trường à cụ?

Cụ cho em xin văn bản quy định nhé, em cần căn cứ để tranh luận.

Vậy là từ 11h30_13h30 phải có thêm bộ phận trông trẻ vì lúc đó trách nhiệm thuộc nhà trường.
Nhà trường trả lương thêm giờ cho giáo viên trực trưa và bảo vệ thì đừng trừ vào túi tiền 34 bạn đang ngủ ngon trong lớp nhé.

xegiacmo

Xe container
Vì nhà tôi bận việc nên trường phải bố trí phòng ốc , người trông con tôi nhé:))
À tôi quên chưa cho cháu ăn nên trường cho cháu ăn nữa nhé =))

sthd

Xe lăn
Tại sao vụ việc bé tý tẹo thế này mà đích thân Chủ tịch T.p Hải phòng phải họp khẩn cấp để giải quyết và có kết luận trong ngày luôn, nhi?
em đoán mới đầu định xuống Guêc liệc một chút, nhiều nhà báo mà, lại sắp đại hội. không ngờ đang đi đường thì lại có Một ông anh alo: em gv trường ấy hơi láo tí nhưng em xã hội của anh đấy!

thế là anh như quả bóng xì hơi. ra cái kết luận cũng lởm

QuangSunlight

Xe điện
Đóng tiền lắp điều hoà , tiền điện , tiền nước là như nhau .
Chỉ không ăn trưa nên không đóng 30k tiền ăn 1 bữa , 10k tiền ngủ trưa 1 buổi ( có điều hoà ) .
Chỉ vài chục nghìn mà đối xử với 1 cháu bé như thế có đáng không ?

Kitcat

Xe container
Sao thớt dài vậy chưa đóng hả các cụ mod ơi? Khóa luôn cho nóng.
Mod khoá topic đi thôi. Còm nữa chả có tác dụng gì.
Nhu cầu là hợp lý vì ngay cả những gia đình không khó khăn đôi khi cũng chọn không cho con học bán trú vì nhiều lý do (chỗ ngủ không đảm bảo, bữa ăn không đủ dinh dưỡng, ...) và chính những người này cũng có khi đưa con đến sớm. Nhưng hợp lý không có nghĩa là buộc người khác phải hiểu tất cả nhu cầu của mình (nếu không có quy định) do đó cần có sự kết hợp giữa nhà trường và phụ huynh để cùng nhau tháo gỡ chứ không phải tao có nhu cầu hợp lý nhưng mày không đáp ứng được thì tao tung lên mạng cho mày chết :))
Đấy là tự cụ nói thôi. Viết fb là quyền tự do cá nhân. Chỉ có công chức nhà nc Vn mới bị quy định không dc post gì lên fb. Bà mẹ này làm ji là quyền của ng ta. Bêu riếu hay cho chết cũng là cụ gán cho ng ta.

Ngày xưa em đi học sớm cả lũ chơi trong sân trường không ai trông cả.

Có quy đi định mới phải có người trông trẻ chơi trong sân trường à cụ?

Cụ cho em xin văn bản quy định nhé, em cần căn cứ để tranh luận.
Ngày xưa của cụ với ngày xưa của em là đi chơi khắp nơi.
Nhưng,.... Nhưng giờ đây củ thả con cụ ở cổng, cụ đi luôn, con cụ đứng ở cổng hoặc vào rồi trốn ra khỏi cổng. Ai đó đón đi mất thì cụ đổ lỗi cho ai. Tại sao con em mất tiền được ăn ngủ tại trường, lại bị thức giấc vì các bạn chơi ngoài sân,.... em kiện nhà trường hay kiện con cụ.
Bố trí phòng để các con chờ tới buổi học có cần quạt mát, đèn điện và người trông không. Cụ có khẳng định con cụ lại chạy ra sân chơi không, tiền điện, tiền lương ngoài giờ ai chịu.
Văn bản ... Cụ tới trường con cụ mà xin.

just for fun

Xe lăn
Cụ nhầm. Nếu ko ai biết cháu bé đó ở trong sân trường hay trước cổng thì cháu bé đã yên ổn tránh nắng dưới bóng cây và đợi đến giờ vào lớp. Đằng này đã có những người biết và ko muốn cháu được yên ổn như thế.
Cháu chỉ hỏi cụ thể này, nếu cháu bé đứng dưới gốc cây, ko có ai trông nhỡ nói dại, cháu bị say nắng hay một thằng biến thái nào đó nhảy hàng rào vào ... Và ko ai phát hiện kịp thời.
Vậy trong trường hợp đó trách nhiệm thuộc về ai?
Cháu hỏi bạn cháu ở “bển” thì bạn cháu bảo nếu ở đây nhà trường sẽ cho cháu vào trường, có thể bố trí cho cháu ngồi phòng giáo viên hoặc chỗ nào đấy để có người lớn giám sát. Tuy nhiên, người mẹ đấy sẽ chắc chắn ăn đơn kiện từ phía nhà trường và khả năng cao bị tước quyền nuôi con do thiếu trách nhiệm.

QuangSunlight

Xe điện
Vì nhà tôi bận việc nên trường phải bố trí phòng ốc , người trông con tôi nhé:))
À tôi quên chưa cho cháu ăn nên trường cho cháu ăn nữa nhé =))
Người ta không xin những cái m nói nhé , người ta chỉ xin đứng chờ dưới cây trong sân thôi . M đừng cười đắc ý hèn hạ thế .

VCHDHN

Xe container
Chỉ không ăn trưa nên không đóng 30k tiền ăn 1 bữa , 10k tiền ngủ trưa 1 buổi ( có điều hoà ) .
K đóng tiền thì hưởng cái lol.

Cụ nhầm nhé, tiền điện tiền nước như nhau là trong giờ học. Chi li tiền bán trú gồm cả tiền điện nước sinh hoạt ăn nghỉ của các con chứ không chỉ cơm với thức ăn đâu ạ.

NualycafE

Xe buýt
Giờ học từ 7h-11h; 14h-16h. Nhà trường mở cửa sớm hơn nửa tiếng so với giờ học.
Ngoài giờ đó mời các bố mẹ, các con cút khỏi nhà trường.
Lèm bèm. Nghèo với cả giàu.
Giờ học từ 7h-11h; 14h-16h. Nhà trường mở cửa sớm hơn nửa tiếng so với giờ học.
Ngoài giờ đó mời các bố mẹ, các con cút khỏi nhà trường.
Lèm bèm. Nghèo với cả giàu.
Quá đỉnh cách làm giáo dục

Mời cụ hiến kế cho Hải Phòng để từ giờ về sau khỏi kiện cáo ý kiến

:)

Kim ngưu 101

Xe tải
Cháu chỉ hỏi cụ thể này, nếu cháu bé đứng dưới gốc cây, ko có ai trông nhỡ nói dại, cháu bị say nắng hay một thằng biến thái nào đó nhảy hàng rào vào ... Và ko ai phát hiện kịp thời.
Vậy trong trường hợp đó trách nhiệm thuộc về ai?
Cháu hỏi bạn cháu ở “bển” thì bạn cháu bảo nếu ở đây nhà trường sẽ cho cháu vào trường, có thể bố trí cho cháu ngồi phòng giáo viên hoặc chỗ nào đấy để có người lớn giám sát. Tuy nhiên, người mẹ đấy sẽ chắc chắn ăn đơn kiện từ phía nhà trường và khả năng cao bị tước quyền nuôi con do thiếu trách nhiệm.
Điều cụ nói, e tán thành. Nhưng nếu nói về mức độ an toàn , trong sân trường chắc chắn cao hơn ngoài đường. Vậy nếu trường hợp có người ko cho cháu ở lại sân trường mà phải ra khỏi cổng trường ( bằng ý chí hoặc hành động) thì có sai ko.

hoviba

Xe container
Năm ngoái một lần mình có việc phải đưa con đến nhà trẻ sớm 10'. Cô giáo yêu cầu phải ngồi trông con đến đúng giờ mới được đi. Lúc đó mình ở Đức.
Em tính không tham gia vào thread này vì em không sống tại Việt Nam, nhưng vì cụ nói tới môi trường ở nước Đức thì em xin trao đổi với cụ.

Ở Châu Âu các luật và nội quy rất rõ ràng. Nhà nước, chính quyền trường học đều cân nhắc và lường trước mọi khả năng có thể xảy ra để đưa vào nội quy và luật pháp. Mục đích là để đảm bảo an toàn tối đa cho trẻ em.

Thế nên sẽ tuỳ theo lịch làm việc của bố mẹ mà nhà trường có giờ mở cửa để trông trẻ. Thường ở Châu Âu, trường công hay tư thì nhiều trường sẽ mở cửa từ 6h sáng tới 17h chiều. Nếu cụ đưa cháu tới trường sớm trước giờ mở cửa thì đúng là không thể gửi được con. Nhưng có cô giáo ở đó mà từ chối không trông con cho cụ vì còn 10 phút nữa mới tới giờ mở cửa thì em thấy không hợp lý.

Có thể em đưa ra so sánh như thế này là bất hợp lý vì mỗi quốc gia mỗi khác, nhưng em kể ra để mọi người đánh giá xem ở Việt Nam có thể thực hiện được không.

Chẳng hạn ở bên em, các cháu nhà em phải đi bus gần 30 phút để tới trường, cháu nhỏ nhất là đang học lớp 1. Nhà trường hoạt động từ 7h40 tới 15h45, nhưng cổng trường thì chỉ mở từ 7h40 tới 8h và từ 11h30 tới 14h, còn lại thì đều đóng. Bất cứ ai muốn vào trường ngoài khung giờ này phải bấm chuông xin phép.

Nhưng để đảm bảo giờ giấc cho bố mẹ các em đi làm nên tất cả các trường đều phải có lớp ngoại khoá, mục đích là để trông con cho phụ huynh. Các lớp này thường mở từ 6h tới 7h50 và từ 11h30 tới 16h. Đa phần các lớp ngoại khoá như này đều được nhà nước hỗ trợ để gia đình nào cũng có thể tiếp cận được. Như cháu lớp 1 nhà em đăng ký gửi ở lớp này sẽ phải trả mỗi tháng khoảng 150 ngàn VND.

Hai cháu lớn học lớp 5 và lớp 9 không cần gửi thì các cháu phải đứng ở cổng trường để chờ từ 7h30 tới 7h40 trường mở cửa thì mới được vào. Còn nhóc nhỏ thì vào lớp ngoại khoá, tới 7h50 thì đi sang lớp học bình thường. Học sinh đứng chờ ở ngoài trường thì có khuôn viên để đứng chờ.

Ngoài ra từ 7h tới 8h thì theo luật, tất cả các trường cũng như các lối đi bộ gần trường chính quyền đều phải bố trí cảnh sát hay nhân viên uỷ ban đứng điều tiết giao thông cũng như đảm bảo an toàn cho trẻ em.

Em hy vọng sau những chuyện lùm xùm như thế này, chính quyền và nhà trường ở Việt Nam sẽ có những bổ xung hợp lý nào nội quy để nâng cao chất lượng dậy và học cũng như đảm bảo an toàn cho trẻ vị thành niên.

• Vodka
Reactions: CAC
Trạng thái
Thớt đang đóng