[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

anduong_hp

Xe hơi
Vâng, trước đây thầy đồ là nghề cao quý vì không những dậy học mà dậy làm người, được xã hội tôn trọng.
Giờ thầy giáo là nghề soạn giáo án kiếm tiền, phải vậy không cụ.
Trước đây hay bây giờ thì thầy đồ đều là nghề cao quý, nhưng xã hội đánh giá công sức của họ không đúng mực, còn thời nay là thời của đống tiền đừng nói với em rằng là cụ không cần tiền do đó coi thầy giáo là nghề cũng chẳng sai .

ate1987

Xe tăng
Vãi nhỉ? Hồi những năm 97 - 2005 điểm thi vào sư phạm chắc ngang thi vào An ninh bây giờ. Phải nói là ai học giỏi mới vào được. Mình chẳng qua ko đủ sức thi sư phạm thôi chứ mạt sát nhau làm gì.
Thời bọn em học đứa nào giỏi chả đứa nào thi Sư phạm .
1. Khó xin việc
2. Luơng thấp
Đấy là thực tế .
Ngày xưa điểm cao vì không có công việc j khác ngoài nhân viên nhà nước .
Giờ tư nhân thiếu j việc mà phải đâm đầu vào :))
Thu hút nhân tài thì phải đi kèm lợi ích.
Quyền lợi phải đi kèm trách nhiệm.
Đừng đòi hỏi người khác phải hi sinh vì lợi ích của bản thân mình .

ate1987

Xe tăng
Đành rằng làm giáo viên vùng sâu vùng xa sẽ có đãi ngộ tốt hơn. Nhưng việc trèo đèo lội suối đến từng nhà học sinh để thuyết phục bố mẹ cho con đi học, em tin đó là cái tâm của nghề giáo, sự quan tâm đến học sinh hơn là trách nhiệm. Thầy cô giáo hoàn toàn có thể viết vài dòng báo cáo cấp trên thay vì vất vả như vậy.
Cụ lại nhầm to . Có KPI hết nhé cụ .
Ở xã ở bản có thông kê trẻ đến tuổi đi học .
Mục đích để nâng cao dân trí cho vùng sâu vùng xa và cho đồng bào dân tộc mà cụ kêu làm cho có .
Tất nhiên tuyệt đối 100% thì em không dám khẳng định nhé , vì có người này người nọ rồi con cháu quan chức vùng đó ....
Học sinh bỏ học vì lý do gì phải báo cáo hết đấy.
Tất nhiên không phủ nhận sự quan tâm nhưng đó cũng là trách nhiệm của thầy cô giáo ở đó .

toimuondie

Xe container
Nếu sự thật thế này thì bà mẹ kia công nhận là ghê gớm một cách ngu ngốc.
Em thì thấy có thể thông cảm được cho bà mẹ cụ ạ.
Vấn đề là báo chí, cư dân mạng dễ bị dắt mũi quá ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em nói thật các cô trường công vào biên chế rồi nên khó chữa lắm ạ. Chắc giờ đấy đang ngủ trưa, trời nắng nên ngại ra ngoài trông các cháu đây.
Gv chứ đâu phải máy mà ra ngoài trông trẻ giữa trưa. K cho gv nghỉ trưa à. Bố mẹ còn chả trông đc cháu nữa là cô.
Bài báo này có sai thì chỉ sai ở đoạn k cho đứng đợi gốc cây trong trường cho mát, mà lại đuổi ra cổng đứng nắng.
Chứ đến sớm quá k ai đón, ai trông thì phải chịu. Trừ khi học trường tư có thỏa thuận thu tiền về việc này.
Con em học trường công, sáng mà có việc đi sớm quá thì cũng chỉ dặn con chơi ở sân chờ cô giáo.
Chiều phải trả tiền gọi là câu lạc bộ cuối giờ để cô trông đến giờ đi làm về. Ấy vậy mà nhiều hôm k đón kịp thì chỉ biết dặn cháu chơi tạm ở sân rồi đến đón. Chứ cũng k thể bắt cô giáo đợi mình được.
Cô giáo thấy mình nhắn đón muộn thì cũng gửi bảo vệ chứ k thể ở lại đc.

Kitcat

Xe container
Cười có vẻ hả hê nhể? Ko có đt sao có cái ảnh ấy? Lúc ấy lại bảo chị ấy vu khống, bằng chứng con đứng ở cổng trường đâu?
Cái vòng ấy có thể mẹ chị ấy hoặc người thân tặng chẳng hạn, chưa cùng quẫn đến mức phải bán đi. Mà nhìn cái dây ấy nếu ko phải vàng Ý thì cũng ko đáng bao nhiêu đâu?
Vụ này nhà trường cũng cứng nhắc quá, những trường hợp này (hoặc một vài em đến sớm) nhà trường có thể cho các em ấy ngồi vào phòng nào đấy, yêu cầu giữ trật tự để ko ảnh hưởng đến các bạn khác.
Em cũng nhất trí, nhà trường thích bán trú để thu tiền, đẩy học sinh đi sớm phải lang thang ngoài cổng thì "chỉ mở cổng đúng giờ" chỉ là cái cớ để gạt trách nhiệm, làm cái văn bản cấm đóng cửa trường như thế này là ổn, chị nhỉ.

Cùng 1 việc, sao người ta làm lâu rồi mà ko biết đường học

Minh Sang 2019

Xe tải
Em nghĩ lỗi đầu tiên tại trường, không cắt cử ban bệ đón cháu sớm.
Chứ nếu cô giáo cũng là người, cũng phải ăn phải ngủ, 22/22 ngày ra đón cháu lúc 1h15 thì sức đâu.
Và học sinh khác còn đang ngủ nữa.
Em ko đọc hết bài. Nhưng việc quy định giờ đưa đón là đúng. Ví dụ 1h30 trường với mở cửa đón các cháu thì đúng 1h30 trường mở cửa. Còn trời nắng phụ huynh vì điều kiện gì đó mà đưa con đến để con như vậy trc hết lad trách nhiệm của người mẹ. Đừng đổ lỗi cho nhà trường là tôi phải đi làm. Các cô giáo, thầy giáo ko phải đi làm à? Tôi thấy hình ảnh cô bé phải dưngd ngoài trường nắng ở cổng trường như vậy là rất phản cảm, tội nghiệp cho cháu. Và cần làm rõ nhà trường không phải là nơi trông giữ, quản con sau giờ học của gia đình. Nhà trường chỉ có nghĩa vụ và trách nhiệm đó theo thời gian quy định. Còn ngoài ra đó là trách nhiểm của gia đình & xã hội.

DeislerX

Xe tải
Ý em có thể chưa gãy gọn nhưng đại ý là các cô có thể đang ngủ, các cháu chơi ngoài sân ồn nên tốt nhất cô đuổi cổ ra ngoài hết. Đỡ phải thỉnh thoảng ngồi dậy xong ra nhắc nhở chứ các cô ko phải ra ngoài sân chơi bịt mắt bắt dê cùng các cháu.

Gv chứ đâu phải máy mà ra ngoài trông trẻ giữa trưa. K cho gv nghỉ trưa à. Bố mẹ còn chả trông đc cháu nữa là cô.
Bài báo này có sai thì chỉ sai ở đoạn k cho đứng đợi gốc cây trong trường cho mát, mà lại đuổi ra cổng đứng nắng.
Chứ đến sớm quá k ai đón, ai trông thì phải chịu. Trừ khi học trường tư có thỏa thuận thu tiền về việc này.
Con em học trường công, sáng mà có việc đi sớm quá thì cũng chỉ dặn con chơi ở sân chờ cô giáo.
Chiều phải trả tiền gọi là câu lạc bộ cuối giờ để cô trông đến giờ đi làm về. Ấy vậy mà nhiều hôm k đón kịp thì chỉ biết dặn cháu chơi tạm ở sân rồi đến đón. Chứ cũng k thể bắt cô giáo đợi mình được.
Cô giáo thấy mình nhắn đón muộn thì cũng gửi bảo vệ chứ k thể ở lại đc.

Nắng nhạt

Xe điện
Trước đây hay bây giờ thì thầy đồ đều là nghề cao quý, nhưng xã hội đánh giá công sức của họ không đúng mực, còn thời nay là thời của đống tiền đừng nói với em rằng là cụ không cần tiền do đó coi thầy giáo là nghề cũng chẳng sai .
Quan niệm nghề gv là nghề cao quý xưa rồi. Đã bỏ công sức ra nghề nào cũng cao quý như nhau. Chỉ nên đề cao những con người cao quý, không nên đề cao cái nghề cao quý. Giáo viên mà tư cách không ra gì cũng bỏ đi

DeislerX

Xe tải
Mỗi người có quan điểm khác nhau mà. Cụ cũng nên xem lại mình, tranh luận văn minh đừng nên cao dọng thằng nọ thằng chai, mất hay!

Phụ huynh ngu thế này cũng có thằng bênh!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chắc lại đụng đến hoa hồng trên đầu người rồi :-?. Cùng một hệ thống giáo dục mỗi nơi một kiểu. Hiện nay cháu em ở Vũng Tàu lớp 1,2 chỉ học 1/2 buổi, trong khi ở ngoài HN bắt buộc học cả ngày, bọn nó vẽ ra để ép học cả ngày. Ngày xưa em học ở SG có các lớp bán trú cho các gia đình có nguyện vọng đăng ký, không thì chỉ đi học 1/2 buổi
HN giờ mà chỉ học 1 buổi thì loạn. K biết gửi con cho ai để đi làm.

Minh Sang 2019

Xe tải
Cụ không đọc kỹ à? Em học sinh này do hoàn cảnh, nên ngày nào cũng thế, chứ k phải đột xuất cụ nhé!
Ở đây ko phải nhà giữ trẻ mà nhà giữ trẻ cũng có giờ giấc. Các cụ bảo có 1 ban để
Nền giáo dục phản giáo dục.
Hồi đầu năm học e chửi cho thằng bảo vệ trường con em học 1 trận.
Học sinh mới vào lớp đầu khóa. Gd chắc là công nhân nên họ đón trễ hơn chừng 15, 20 phút.
Cụ thể hS tan lúc 10h35. Chắc 11h giờ họ mới đón được.
Tan lớp thì các con được phụ huynh đón, số nhiều thì lên xe về nhà cô ...bán trú. Chỉ chừng mươi phút là đóng cổng trường vắng hoe.
Nó không cho con bé đứng trong sân trường, con nhỏ sợ, hôm nào cũng khóc giãy ra, chạy như ma làm, đi tìm bố, tìm mẹ.
Sau e đón con xong, đứng lại, đợi để " góp ý " với cả phụ huynh của cháu.
Nhưng đúng phải ai cũng có thêm tháng đối củ gửi con đâu.
Thằng bảo vệ bố láo vì nó phải ở 24/24 để trực trường. Nhưng nó bố láo là nó muốn đóng cửa sớm để làm việc khác nên nó xua đuổi học sinh như vậy?
Nhưng cũng phải nhìn lại vấn đề 1 chút liên quan đến chính gđ chúng ta. Nếu học sinh nào cũng đón con trễ, thường xuyên như vậy thì vô tình nhà trường, bảo vệ lại là nơi trông giữ học sinh sau giờ tan trường(mà về nguyên tắc họ ko phải làm chuyện đó). Cái này rất khó mà đúng là phải đứng vào vị trí từng người mới hiểu được. Nên tốt nhất là cứ tính vào phí trông giữ là hay nhất.

VCHDHN

Xe container
Chắc lại đụng đến hoa hồng trên đầu người rồi :-?. Cùng một hệ thống giáo dục mỗi nơi một kiểu. Hiện nay cháu em ở Vũng Tàu lớp 1,2 chỉ học 1/2 buổi, trong khi ở ngoài HN bắt buộc học cả ngày, bọn nó vẽ ra để ép học cả ngày. Ngày xưa em học ở SG có các lớp bán trú cho các gia đình có nguyện vọng đăng ký, không thì chỉ đi học 1/2 buổi
Bây giờ các gia đình khi chọn trường ( cấp 2 ) cho con toàn đi tìm trường có bán trú đấy ah. Nó xuất phát từ nhu cầu thực tế, chứ em không nghĩ ai ép đâu, nhà gần thì về thôi...nhưng đã phần đều muốn " gửi " con đến chiều đón.

hoanganh2887

Đi bộ
Hóng qua thì em tự chốt lại vụ này cho bản thân để hóng vụ khác:
- GV phê bình HS vì đến sớm => GV sai, lý do có thể vì HS đến sớm có thể ảnh hưởng đến HS ngủ bán trú...Vấn đề này là trách nhiệm của nhà trường về việc quản lý, bố trí cho HS đến sớm.
- Không có chuyện GV phạt HS ra ngoài cổng trường nắng nôi vì đến sớm => do báo chí giật tít câu view là chính, 1 phần là do hiểu nhầm của phụ huynh hs với giáo viên.
- Từ giờ các trường khác sẽ có bài học để làm tốt hơn việc bố trí chỗ nghỉ cho HS đi học sớm.

Minh Sang 2019

Xe tải
cứ có tranh cãi là auto bênh người yếu thế, méo cần biết ai đúng ai sai, nhưng cụ gì ở trên nói cũng đúng, khó khăn thì phải lên tiếng để nhà trường giúp đỡ , nếu trường ko giúp đỡ thì hãy gào lên . không thể vứt con ở trường khi chưa đến giờ rồi nhà trường bắt buộc phải xử lý , tóm lại chỉ tội con bé
Em cũng có ý theo cụ. Mẹ, để con chịu nắng trách nhiệm đầu tiên thuộc về người mẹ. Mày cứ lấy cớ mày phải công việc để vứt nó cho nhà trường (trong khi mày phải hiểu cô giáo cũng là người làm công ăn lương). Nhà e cũng có con nhỏ, vợ ck rất bận nhiều hôm đón con chỉ còn mình con với cô(trong khi cô cũng có con nhỏ vì con mình cũng chưa đi đón con cô được, từ khi biết vậy vợ ck em phải bố trí hoặc nhờ người đón sớm).

mrductk111

Xe buýt
cụ ơi, nếu là 1 bà mẹ giàu ngoạc mồm ra thì lại bị cộng đồng mạng chửi cho sml. E đoán thế
Ai thì em không biết, nhưng em thấy cái ảnh cô giáo chụp mấy đứa bị phạt đứng bục vì đến sớm là em thấy khó chịu rồi.

TPS

Xe điện
Thế là có nhiều trường cùng đuổi học sinh ra cổng thì lại thành đúng hả cụ?
Cô giáo biết học trò tới lớp sớm mà không bàn bạc phương án giải quyết với nhà trường. Phạt. Hôm sau thì học sinh ra cổng trường đứng là không đáng bị chửi nếu ở trường khác học sinh CẤP 2 khi hết giờ học thì trường đóng cửa lớp ạ?

TungNhanh

Xe buýt
Khổ thân bà mẹ đơn thân quá. Cũng tại hoàn cảnh thôi. Kể ra có tk của mẹ đấy e cũng ủng hộ cho bé một ngày lương.

Tookies

Xe điện
Đề nghị các cơ quan công quyền chưa đến giờ làm việc không mở cửa sớm, cho các vị đứng đường hết như các cháu lớp 1. Bêu gương trước cờ những tay đến sớm làm ảnh hưởng người khác!
=))
Làm được như thế thì hãy bàn đúng sai với phụ huynh cháu kia! Chẳng qua sợ con bị trù dập nên mới phải đỡ lời cho nhà trường và cô giáo!

Trạng thái
Thớt đang đóng