[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Ở đâu mà có trường công mầm non mà học phí dưới 100k thế cụ/mợ. Có bốc phét quảng cáo cho trường thì nói bé thôi, ko họ cười cho.
À, em xin lỗi cụ vì em nhầm, nhầm vì nó tăng mà không để ý :P
Nhưng theo toà thì cũng không ảnh hưởng tới “bản chất” việc đang tranh luận với cụ mợ kia
Trường Công vẫn có ban đón cháu sớm
:)) :)) :))

Vulcan V70

Xe trâu
Sao đỏ là lời của người mẹ kể lại lời con, không phải của Hiệu trưởng. Và kể cũng không thống nhất, lúc bảo được vào lớp, lúc bảo không. Theo thuyết âm mưu của ô phở thì sẽ là Chủ tịch tỉnh hoặc nhà trường ép phụ huynh thay đổi nội dung câu chuyện.
Thực sự thì chuyện các em bị phê bình do đến trường sớm hơn giờ quy định là có thật, bé gái lớp 1 đứng ngoài cổng trường giữa trưa hè nắng nóng ( mấy ngày qua thời tiết rất nóng ) là có thật.
Những người lớn có trách nhiệm đừng đổ lỗi cho nhau mà nên có giải pháp mang tính nhân văn, có tình người, tạo điều kiện cho mẹ con cháu bé đảm bảo công việc và học hành.
Mà em nói thật cho cháu vào lớp ( bán trú chắc có máy lạnh) ngồi ôn bài hoặc nghỉ ngơi thì đã làm sao???

NualycafE

Xe buýt
Liu ý rằng đó là tiền của tôi đổ mồ hôi ra kiếm, và tiền thì ai cũng quý. Nhưng tôi biết trích ra để bù lại một phần mồ hôi người khác đã đổ ra cho con tôi. Cụ đừng dùng từ màu mè nhé.
Cụ có thể bỏ thêm tiền để con cụ đuợc đối xử ưu tiên hơn, số tiền này không công khai, không thuộc danh mục sổ sách nào của trường, chỉ có cụ và cô giáo lúc "gửi thêm" thì tôi coi nó là "màu mè"

Cụ hành động như vậy không có nghĩa mọi người phải làm như cụ. Xét trong th cụ thể này, yêu cầu người mẹ là con được một chỗ ngồi trong 15p chờ đến 1h30
Yêu cầu này chính đáng, không đến mức mất mồ hôi cô giáo mà bảo phải bù thêm
Khi trao đổi trên nhóm zalo, cô không có một biện pháp nào dù là tạm thời cho những hs phải đến trường sớm hơn
Và sự thực cô cn cũng không có mặt, không hay biết khi con bé đứng ở cổng, vì cô phải lo cho hs bán trú

Lại tội đám sao đỏ rồi. Các trường nên dẹp bỏ cái đội sao đỏ này đi. Trẻ con đã trao cho chúng quyền hành dễ nảy sinh nạn kiêu binh kiêu tướng...
Ngoài tổ bảo vệ thì nên có thầy/ cô giám thị để bao quát chung hs bên ngoài lớp. Ngày xưa bọn cháu rất sợ thầy giám thị vớ vẩn là thước bản phệt vào đýt ngay. Thầy nghiêm khắc nhưng cũng rất tình cảm.
Ở trường công các Thày, Cô giáo ngoài vai trò là thày, cô dạy dỗ hs họ còn là công chức tức là hưởng lương từ nsnn, từ tiền thuế của dân. Khổ nỗi phần lớn cc bây giờ phải mua chỗ làm viẹc nên họ bị rơi mất cái bổn phận của kẻ công bộc.
"Sao đỏ" "cờ đỏ" tranh cãi rất nhiều thời gian qua mà vẫn còn tồn tại. Quan điểm của em nó là hình thức"tay sai học đuờng", phản giáo dục

DeislerX

Xe tải
Thế éo nào mà nói ra ngu thế nhỉ, thế nào là thương haị trong khi ở đây là trường công "vì sự nghiệp giáo dục" có nhiệm vụ "bồi dưỡng và phát triển các phẩm chất , năng lực của con người". Chưa hết, hàng ngày Th.ủ T.ướng ra rả trên tv "không 1 ai bị bỏ lại phía sau" mà các cán bộ sự nghiệp trong bộ máy lại tỏ vể bề trên thương hại phụ huynh?...Nếu là trường tư thì đã không nói.

Thế thì vứt mẹ nó cái câu "Trăm năm trồng người hay "Trẻ em như búp trên cành", vứt mẹ nó hết đi để gắn chữ thợ dạy - có dám không. Nói thật nhé, chẳng qua biên chế rồi thành ra nó ù lì con người cho nên nó mới thành ra nông nỗi như thế. Vắng bà thì chợ vẫn đông, chê lương thấp thì xin ra đi. May là cháu bé đứng ngoài không say nắng ngất ra đấy!

Thế vào không ai trông lỡ có chuyện gì xảy ra thì các cụ có ngoạc mồm ra chửi không :))
Thế éo nào toàn đòi người khác thương hại mình thế nhỉ.
Không thấy tự bản thân mình cố gắng vươn lên khắc phục những khó khăn nhỉ .
Quyền lợi phải đi kèm nghĩa vụ và ngược lại .
Cứ kêu cao cả mà lương họ thấp thì họ sống kiểu gì. Yêu cầu họ làm đúng đủ trách nhiệm thôi đừng đòi họ như mẹ hiền hay cao cả gì cả . Gắn thêm chữ mà có được quyền lợi gì đâu .
Đừng kêu bỏ nghề làm cái khác nhé :))

coquay

Xe container
Công nhận cụ ơi. Em đang cho con học trường công, tự nhủ phải cố gắng để lên cấp 2 cho cháu sang trường tư. Trường con em mang tiếng chuẩn quốc gia mà gv ăn nói ghê gớm, toàn dọa bọn trẻ con là gọi công an vào bắt, tiêm vào chân... phản giáo dục kinh khủng.

Rồi cả cái trò phạt nữa. Em ủng hộ bọn Tây lông. Phạt gọi riêng vào phòng, mời bố mẹ đến nói chuyện; lớn thì phạt ở lại quản thúc sau giờ học. Ở VN cứ gọi tất cả lên mắng trước lớp kiểu đấu tố. Tởm.
bây h tưởng giáo viên văn minh hơn nhưng hình như chất lượng đạo đức kém hơn ngày xưa nhỉ, học trường công phaỉ thân với cô chủ nhiệm 1 tí ko bị trù cho thì khổ, ngày xưa em học từ cấp 1 đên lên cấp 3 toàn phải chiến đấu với cô rồi, h đến f1 em sắp đi học chắc rút kn từ mình ra vậy chịu khó chơi thân với cô ko đc chắc cũng trường tư cho nhàn

vitngoc

Xe điện
À, em xin lỗi cụ vì em nhầm, nhầm vì nó tăng mà không để ý :P
Nhưng theo toà thì cũng không ảnh hưởng tới “bản chất” việc đang tranh luận với cụ mợ kia
Trường Công vẫn có ban đón cháu sớm
:)) :)) :))
Nhà cháu hồi MN sau khi gửi bảo vệ thì trường và các cô cũng bố trí phân nhau luân phiên đến sớm nhận trẻ. Nói chung là đầy chỗ làm dc!

LuckyCar

Xe container
đi học sớm ko được vào lớp mà gv ko cho hs ngồi trong trường hay vào phòng bảo vệ, quy định thì nó cũng phải có tình người chứ, cho con đến trường đâu phải chỉ học chữ, còn phải học làm người nữa
Quá đúng, dạy làm người mới xứng với chữ thầy, chứ học chữ thì mua quyển sách chục nghìn là học được rồi.

ate1987

Xe tăng
Thế éo nào mà nói ra ngu thế nhỉ, thế nào là thương haị trong khi ở đây là trường công "vì sự nghiệp giáo dục" có nhiệm vụ "bồi dưỡng và phát triển các phẩm chất , năng lực của con người". Chưa hết, hàng ngày Th.ủ T.ướng ra rả trên tv "không 1 ai bị bỏ lại phía sau" mà các cán bộ sự nghiệp trong bộ máy lại tỏ vể bề trên thương hại phụ huynh?...Nếu là trường tư thì đã không nói.

Thế thì vứt mẹ nó cái câu "Trăm năm trồng người hay "Trẻ em như búp trên cành", vứt mẹ nó hết đi để gắn chữ thợ dạy - có dám không. Nói thật nhé, chẳng qua biên chế rồi thành ra nó ù lì con người cho nên nó mới thành ra nông nỗi như thế. Vắng bà thì chợ vẫn đông, chê lương thấp thì xin ra đi. May là cháu bé đứng ngoài không say nắng ngất ra đấy!
Quy định rồi thì cứ thế mà chấp hành.
Kêu mình khó khăn bắt nhà trường cô giáo phải hỗ trợ chả là xin xỏ phải nhờ vả thì không chờ sự thương hại ak.
Ông xin mịa cô trông 24/24 free mịa luôn đê .
Theo trend câu của ông là luơng thấp thì nghỉ dạy Thì Khó khăn không chăm sóc đựoc thì đừng đẻ nhé .
Không bỏ lại phia sau ông nghĩ là ông nằm nhà ngồi chơi đợi bọn tôi còng lưng đi làm đóng thuế rồi nhà nước lấy ra nuôi các ông ak .
Hỗ trợ nó cũng đến mức đủ thôi nhé. Trường công thì học phí thấp là hỗ trợ rồi . Các ông còn làm mình làm mẩy đòi phục vụ như VIP .
Các ông biết đưa con đến sớm để kịp giờ làm sao không đề nghị nhà trường bố trí người đón và trả thêm phí .
Các ông chỉ muốn làm đúng giờ đủ công ăn lương sao bắt người khác ngày phải làm thêm giờ mà lương không thêm .
Khôn hết phần của thiên hạ thế

Chỉnh sửa cuối:

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự thì chuyện các em bị phê bình do đến trường sớm hơn giờ quy định là có thật, bé gái lớp 1 đứng ngoài cổng trường giữa trưa hè nắng nóng ( mấy ngày qua thời tiết rất nóng ) là có thật.
Những người lớn có trách nhiệm đừng đổ lỗi cho nhau mà nên có giải pháp mang tính nhân văn, có tình người, tạo điều kiện cho mẹ con cháu bé đảm bảo công việc và học hành.
Mà em nói thật cho cháu vào lớp ( bán trú chắc có máy lạnh) ngồi ôn bài hoặc nghỉ ngơi thì đã làm sao???
Các bạn bị phê bình vì đến sớm và gây mất trật tự.
Bé gái đứng ở cổng trường là có thật, nhưng nếu giả sử sao đỏ không bắt bé ra ngoài thì mẹ bé đang đổ tội cho những đứa trẻ khác.
Lớp bán trú thì các bạn đang ngủ, còn khoảng 15 phút nữa mới đến giờ dậy, chắc là kê bàn làm chỗ ngủ rồi, cho vào có sao không thì chắc là có đấy.

Mũi tên bạc

Xe container
Đây là bài học cho tất cả các trường , đừng đối xử tàn nhẫn với con trẻ cho dù ghét bố mẹ nó .
Dù sao ban giám hiệu cũng đã nhận lỗi , không ai bị bỏ lại phía sau thế là tốt rồi .
Câu 1 của cụ cơ sở đâu cụ?

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ có thể bỏ thêm tiền để con cụ đuợc đối xử ưu tiên hơn, số tiền này không công khai, không thuộc danh mục sổ sách nào của trường, chỉ có cụ và cô giáo lúc "gửi thêm" thì tôi coi nó là "màu mè"

Cụ hành động như vậy không có nghĩa mọi người phải làm như cụ. Xét trong th cụ thể này, yêu cầu người mẹ là con được một chỗ ngồi trong 15p chờ đến 1h30
Yêu cầu này chính đáng, không đến mức mất mồ hôi cô giáo mà bảo phải bù thêm
Khi trao đổi trên nhóm zalo, cô không có một biện pháp nào dù là tạm thời cho những hs phải đến trường sớm hơn
Và sự thực cô cn cũng không có mặt, không hay biết khi con bé đứng ở cổng, vì cô phải lo cho hs bán trú

"Sao đỏ" "cờ đỏ" tranh cãi rất nhiều thời gian qua mà vẫn còn tồn tại. Quan điểm của em nó là hình thức"tay sai học đuờng", phản giáo dục
Nó là cái sản phẩm quái đản của một hệ thống GD mang nặng tính thành tích Cụ ah.

Kitcat

Xe container
Xôm nhỉ, theo em thì cả 2 phe trên này đều đúng:
1. Bà mẹ đáng bị phê phán khi mang con phó mặc tới trường khi hôm trước con đã bị phạt mà chưa có bàn với giáo viên phương án giải quyết.
Cũng đáng thông cảm vì nghèo ít học và nghĩ đơn giản, ngày xưa mình đứng ở trong sân trường chơi, chờ vào lớp được thì giờ con chờ 15ph cũng được. Bởi cô giáo không hề nói: hôm sau sẽ đuổi học trò không cho đứng trong sân trường nữa.
Nếu mà ở tây thì bà mẹ này có thể bị phạt thậm chí tước quyền nuôi con nếu đứa trẻ làm sao. Nhưng ta đang ở VN, tước quyền xong thì ai nuôi?
2. Cô giáo nhà trường: lỗi to. Biết có những em học trò sẽ tới trường sớm mà không thảo luận phương án xử lý.
Cô giáo thậm chí có thể nhắn bà mẹ: Chị đợi em phản ánh với nhà trường tìm phương án xử lý, trong thời gian chờ đợi thì chị xin đi làm muộn hoặc làm thế nào thì làm, trường chỉ mở cửa cho cháu vào lúc 1.30, trường không chịu trách nhiệm nếu cháu đến sớm hơn và đứng ngoài cổng.

Dựa vào bảo nghèo, khó khăn xong cho con vào cổng trường đứng thế này không ổn. Nếu trường mà cho vào phòng máy lạnh, cử cô trông riêng thì chi phí thế nào, bà mẹ có chịu đóng không? Vốn đã chả đóng vì nghèo rồi.
Không ai phải bỏ lại phía sau. Cái này phải có quỹ vì người nghèo, có quy định của nhà trường, chứ bảo vệ mà thương cho vào cổng đứng, rồi nhỡ không để ý, nó trèo cây tụt hố hay tai nạn bị thương thì ai chịu trách nhiệm khi ông ta không có trách nhiệm và không được đào tạo để trông trẻ?

DeislerX

Xe tải
Phát biểu này của ông trẻ nói lên nhiều điều lắm.

1. Như đã nói ở trên, tầm lớp 1 cấp 1 này chắc chắn phải được cả xã hội quan tâm chăm sóc và điều đó có ghi trong luật Giáo dục. Để trẻ phát triển đầy đủ về thể chất (đứng nắng nhiều vitamin D) mà nhất đây là trường công lập.

2. Ý ông trẻ là nghèo thì đừng đẻ - cứ cho là đúng đi. Vậy như hoàn cảnh trong bài báo, gia đình cháu bé khó khăn vì dịch Covid nên có thể khi đẻ gia đình cháu bé không nghèo nên suy ra họ vẫn có quyền đẻ. Ý của ông trẻ còn có thể hiểu là nghèo rồi thì đi học "trường công" nữa làm gì.

Quy định rồi thì cứ thế mà chấp hành.
Kêu mình khó khăn bắt nhà trường cô giáo phải hỗ trợ chả là xin xỏ phải nhờ vả thì không chờ sự thương hại ak.
Ông xin mịa cô trông 24/24 free mịa luôn đê .
Theo trend câu của ông là luơng thấp thì nghỉ dạy Thì Khó khăn không chăm sóc đựoc thì đừng đẻ nhé .
Không bỏ lại phia sau ông nghĩ là ông nằm nhà ngồi chơi đợi bọn tôi còng lưng đi làm đóng thuế rồi nhà nước lấy ra nuôi các ông ak .
Hỗ trợ nó cũng đến mức đủ thôi nhé. Trường công thì học phí thấp là hỗ trợ rồi . Các ông còn làm mình làm mẩy đòi phục vụ như VIP .
Các ông biết đưa con đến sớm để kịp giờ làm sao không đề nghị nhà trường bố trí người đón và trả thêm phí .
Các ông chỉ muốn làm đúng giờ đủ công ăn lương sao bắt người khác ngày phải làm thêm giờ mà lương không thêm .
Khôn hết phần của thiên hạ thế

Mũi tên bạc

Xe container
Kết luận là lỗi do phụ huynh các cụ nhé, nói rõ ràng
:))

Cho con đến trước giờ quy định, ko gửi con thì có lỗi là đúng r. Nhưng nhà trường nên rút kinh nghiệm để các cháu đến sớm vào trường. Đừng để đứng ngoài cổng!

thinhduybao

Xe điện
Lại tội đám sao đỏ rồi. Các trường nên dẹp bỏ cái đội sao đỏ này đi. Trẻ con đã trao cho chúng quyền hành dễ nảy sinh nạn kiêu binh kiêu tướng...
Ngoài tổ bảo vệ thì nên có thầy/ cô giám thị để bao quát chung hs bên ngoài lớp. Ngày xưa bọn cháu rất sợ thầy giám thị vớ vẩn là thước bản phệt vào đýt ngay. Thầy nghiêm khắc nhưng cũng rất tình cảm.
Ở trường công các Thày, Cô giáo ngoài vai trò là thày, cô dạy dỗ hs họ còn là công chức tức là hưởng lương từ nsnn, từ tiền thuế của dân. Khổ nỗi phần lớn cc bây giờ phải mua chỗ làm viẹc nên họ bị rơi mất cái bổn phận của kẻ công bộc.
Em ủng hộ ý tưởng bỏ đội Sao đỏ ( trường F1 em gọi là Cờ đỏ)
Các cháu mới có tý tuổi đã gieo vào đầu cái suy nghĩ của những kẻ xu nịnh , luôn đi tìm lỗi người khác để làm thành tích của mình !

ate1987

Xe tăng
Phát biểu này của ông trẻ nói lên nhiều điều lắm.

1. Như đã nói ở trên, tầm lớp 1 cấp 1 này chắc chắn phải được cả xã hội quan tâm chăm sóc và điều đó có ghi trong luật Giáo dục. Để trẻ phát triển đầy đủ về thể chất (đứng nắng nhiều vitamin D) mà nhất đây là trường công lập.

2. Ý ông trẻ là nghèo thì đừng đẻ - cứ cho là đúng đi. Vậy như hoàn cảnh trong bài báo, gia đình cháu bé khó khăn vì dịch Covid nên có thể khi đẻ gia đình cháu bé không nghèo nên suy ra họ vẫn có quyền đẻ. Ý của ông trẻ còn có thể hiểu là nghèo rồi thì đi học "trường công" nữa làm gì.
Túm váy lại là ý của cụ là mình khó khăn thì mình đẩy cho người khác và đẩy cho xã hội . Đúng chưa ? Thế nhé .

HTc2

Xe hơi
Nhiều bác ở đây cũng hay. Gọi gv là thợ dạy đồng nghĩa với việc các bác bỏ tiền mua chữ cho con, nghề giáo cũng là một dịch vụ. Thì các bác cũng phải chấp nhận gv họ chỉ làm đúng công việc của họ thôi. Cần gì phải quan tâm việc khác. Đây có thể họ thiếu tình người (như một số bác nói), chứ chưa chắc họ đã làm sai quy định ạ. :D

Hieumos

Xe container
Đọc comment của nhiều cụ trên này mới thấy sự đi xuống của cái nghề nhà giáo.
Nhiều cụ nói cô giáo làm đúng quy định, có thể đúng nhưng nó chẳng còn xứng đáng với sự cao quý của nghề giáo nữa rồi. Các thầy cô giáo ở vùng sâu vùng xa, nếu làm theo đúng quy định thì chẳng việc gì phải lọ mọ vượt mấy cây số đường rừng để đến nhà từng em thuyết phục bố mẹ cho em đi học, bố mẹ tự mà đưa con đến tận cổng trường mà bàn giao cho cô giáo.

Em thấy các cháu đi học sớm trước giờ học là một việc rất bình thường, Ban GH trường để xử lý tình huống này cũng rất đơn giản không có gì khó (hoặc là bố trí phòng cho các cháu vào ôn bài, hoặc cho các cháu vào sân trường nhưng không được phép chạy nhảy hoặc cùng lắm là khóa cổng trường đến đúng giờ mới mở). Chứ còn mở cổng cho vào xong rồi lại đuổi ra (hoặc bé tự đi ra như kết luận) dù là thế nào em thấy đều chưa làm tròn trách nhiệm. Để một học sinh lớp 1 tự đi từ trong trường ra khỏi cổng mà không có bố mẹ đón thì ông bảo vệ cũng đáng bị ăn chửi.

zhangthang

Xe hơi
Đọc comment của nhiều cụ trên này mới thấy sự đi xuống của cái nghề nhà giáo.
Nhiều cụ nói cô giáo làm đúng quy định, có thể đúng nhưng nó chẳng còn xứng đáng với sự cao quý của nghề giáo nữa rồi. Các thầy cô giáo ở vùng sâu vùng xa, nếu làm theo đúng quy định thì chẳng việc gì phải lọ mọ vượt mấy cây số đường rừng để đến nhà từng em thuyết phục bố mẹ cho em đi học, bố mẹ tự mà đưa con đến tận cổng trường mà bàn giao cho cô giáo.

Em thấy các cháu đi học sớm trước giờ học là một việc rất bình thường, Ban GH trường để xử lý tình huống này cũng rất đơn giản không có gì khó (hoặc là bố trí phòng cho các cháu vào ôn bài, hoặc cho các cháu vào sân trường nhưng không được phép chạy nhảy hoặc cùng lắm là khóa cổng trường đến đúng giờ mới mở). Chứ còn mở cổng cho vào xong rồi lại đuổi ra (hoặc bé tự đi ra như kết luận) dù là thế nào em thấy đều chưa làm tròn trách nhiệm. Để một học sinh lớp 1 tự đi từ trong trường ra khỏi cổng mà không có bố mẹ đón thì ông bảo vệ cũng đáng bị ăn chửi.
trước kia thì giáo viên đc trọng vọng, ưu tiên, chứ bây giờ chả có ai nhường đường hay giảm giá cho ông giáo hay cô giáo cả, cao quý để làm gì=))

Trạng thái
Thớt đang đóng