[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Minh Sang 2019

Xe tải
Em nhớ ngày xưa đi học được thầy cô dạy “cô giáo như mẹ hiền” cơ mà ?
Không thương, không yêu trẻ thì làm nghề giáo làm gì ? Còn đã thương đã yêu trẻ thực sự thì dăm ba cái quy định đi sớm đi muộn cứng nhắc ấy sửa hoặc bỏ đi có đáng gì ?
Trên này có mấy cụ ra sức bênh cô giáo, mạt sát phụ huynh cháu bé *** hiểu vì sỹ diện cá nhân hay vì cái ccc gì nữa.
Cô giáo như mẹ hiền. Nhưng mẹ hiền lại để con đứng nắng chờ vào học rồi đổ lỗi cho nhà trường. Cái dở ở đây là cô giáo xử lý kém khiển trách trên nhóm zalo thôi.
ngày xưa bọn em đi học bọn mày đi sớm thì ở ngoài đến giờ mở cửa mới được vào có ai than vãn gì đâu?

TPS

Xe điện
Đề nghị các cơ quan công quyền chưa đến giờ làm việc không mở cửa sớm, cho các vị đứng đường hết như các cháu lớp 1. Bêu gương trước cờ những tay đến sớm làm ảnh hưởng người khác!
=))
Làm được như thế thì hãy bàn đúng sai với phụ huynh cháu kia! Chẳng qua sợ con bị trù dập nên mới phải đỡ lời cho nhà trường và cô giáo!
Làm thì làm cho thống nhất. Tất cả cơ quan công quyền, công ty, cơ sở tư nhân chỉ mở cửa đúng giờ, ai tới sớm phạt đứng bêu gương, hôm sau khóa cửa cho ra ngoài đứng buổi trưa 15ph cho nhớ đời tội đi sớm =)). Cho chừa cái tội làm phiền bảo vệ và ban giám đốc.

TPS

Xe điện
Cô giáo như mẹ hiền. Nhưng mẹ hiền lại để con đứng nắng chờ vào học rồi đổ lỗi cho nhà trường. Cái dở ở đây là cô giáo xử lý kém khiển trách trên nhóm zalo thôi.
ngày xưa bọn em đi học bọn mày đi sớm thì ở ngoài đến giờ mở cửa mới được vào có ai than vãn gì đâu?
Tới sớm thì trường không có ai khác với việc trường bán trú vẫn đang làm việc ạ.

haivanphe

Xe container
Thế là có nhiều trường cùng đuổi học sinh ra cổng thì lại thành đúng hả cụ?
Cô giáo biết học trò tới lớp sớm mà không bàn bạc phương án giải quyết với nhà trường. Phạt. Hôm sau thì học sinh ra cổng trường đứng là không đáng bị chửi nếu ở trường khác học sinh CẤP 2 khi hết giờ học thì trường đóng cửa lớp ạ?
Cái này là tình trạng chung thì các trường phải bố trí khu vực cho các cháu chờ bố mẹ đến đón hoặc chờ vào lớp thôi.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Làm j có ban riêng đón các cháu sớm hử cụ? Như trường con em qui định với tất cả các lớp là giờ đón con hiện tại là từ 7g đến 8g kém 10, lớp có 3 cô thì tự bố trí đi sớm để đón các cháu thôi.
Trường trong thớt đang bàn sắp có đó mợ :))

VCHDHN

Xe container
Thế là có nhiều trường cùng đuổi học sinh ra cổng thì lại thành đúng hả cụ?
Cô giáo biết học trò tới lớp sớm mà không bàn bạc phương án giải quyết với nhà trường. Phạt. Hôm sau thì học sinh ra cổng trường đứng là không đáng bị chửi nếu ở trường khác học sinh CẤP 2 khi hết giờ học thì trường đóng cửa lớp ạ?
Nhiều người thích dùng động từ mạnh nhỉ, thông thường tan học các bạn ý túa ra cổng trường chờ người nhà đón, chứ ai đuổi.

TPS

Xe điện
Nhiều người thích dùng động từ mạnh nhỉ, thông thường tan học các bạn ý túa ra cổng trường chờ người nhà đón, chứ ai đuổi.
Cụ đọc báo đi ạ. Trường đuổi, khóa cửa cụ ạ. Cũng tầm trưa 11h.

TPS

Xe điện
Vâng, vẫn là vấn đề từ cả 2 phía nhà trường và phụ huynh ah.
Như đã thông tin trước đó, khoảng 11h ngày 21/5, tại khu vực cổng trường THCS Lê Quý Đôn (địa chỉ tại đường Nguyễn Văn Huyên, quận Cầu Giấy, Hà Nội), rất nhiều em học sinh độ tuổi từ 12 đến 15, ngồi vạ vật gần cổng trường sau khi tan học dưới nắng nóng như đổ lửa của Hà Nội. Được biết, sau khi kết thúc giờ học, tất cả học sinh đều phải rời khỏi lớp.
Một số em tự ra về nhưng cũng không ít học sinh phải đợi bố mẹ đến đón ở phía ngoài cổng trường. Nhiều em không đội mũ nón, không đeo khẩu trang, đứng ngồi vạ vật từng nhóm, mà không được ngồi trong lớp trong thời tiết nắng nóng khắc nghiệt.
Thời điểm học sinh tan học trong khoảng thời gian từ 10h-12h. Đây cũng là khoảng thời gian nhiệt độ ngoài trời lên cao nhất với nền nhiệt phổ biến 37-39 độ C, thậm chí, vượt qua ngưỡng 40 độ C.
Hơn nữa, thời điểm tan học, lượng phương tiện tham gia giao thông tăng mạnh, việc học sinh tụ tập trước cổng trường, chờ bố mẹ đến đón dễ gây ra tình trạng ùn tắc, thậm chí còn có nguy cơ xảy ra mất an toàn giao thông.
Chính vì vậy, không ít phụ huynh bày tỏ mong mỏi, nhà trường sẽ linh động hơn, có thể cho học sinh tan sớm được ở trong khuôn viên trường, lớp (phòng chờ, thư viện, nhà đa năng...) để chờ người nhà đến đón, đảm bảo sức khỏe, an toàn cho các em thay vì để đứng,ngồi vạ vật ngoài đường giữa cái nắng đổ lửa của Hà Nội những ngày này.

Minh Sang 2019

Xe tải
Tới sớm thì trường không có ai khác với việc trường bán trú vẫn đang làm việc ạ.
Trường bán trú đang làm việc là làm cho những em đóng tiền bán trú. Nếu ko có bán trú là nhà trường đóng cửa rồi. Nên phụ huynh ko bán trú phải hiểu rõ điều đó, ko phải vì công việc của mình mà đẩy cho nhà trường được. Ai cũng như phụ huynh trên thì loạn à! Nhà trường đâu có phải là nơi giữ trẻ. Còn gđ khó khăn thì phải có tiếng nói với địa phương giúp đỡ chứ?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Túm lại là nhà trường quy định giờ học chính thức từ mấy giờ đến mấy giờ? Nếu trong khung giờ học thì trường phải có trách nhiệm. Nếu ngoài khung giờ thì phụ huynh phải có trách nhiệm. Ở bên Mỹ, việc này được quy vào luật bảo vệ trẻ em. giờ học bên đó thường từ 8h30 đến 3h chiều. Sau giờ học phụ huynh phải đón con về, nếu phụ huynh không đón được phải thuê người đến đón, nếu không thuê người đến đón thì phải trả tiền cho trường để trường có cô giáo trông coi. Nếu không trả tiền thuê người thì bố mẹ phải trông con. Nếu bố mẹ không trông được con, trường sẽ làm report cho cơ quan có trách nhiệm, giao trẻ con đó cho tổ chức bảo trợ trẻ em.

Lạt

Xe buýt
Em cũng có ý theo cụ. Mẹ, để con chịu nắng trách nhiệm đầu tiên thuộc về người mẹ. Mày cứ lấy cớ mày phải công việc để vứt nó cho nhà trường (trong khi mày phải hiểu cô giáo cũng là người làm công ăn lương). Nhà e cũng có con nhỏ, vợ ck rất bận nhiều hôm đón con chỉ còn mình con với cô(trong khi cô cũng có con nhỏ vì con mình cũng chưa đi đón con cô được, từ khi biết vậy vợ ck em phải bố trí hoặc nhờ người đón sớm).
Em đồng ý. Ko thể lấy lý do mẹ đơn thân hay mưu sinh để phó thác cho người khác trong việc chăm lo con mình được. Con mình mình phải lo, nhờ được trường hay ai mà họ giúp được là tốt, ko thì mình phải chủ động. Em có 2 đứa con nhỏ luôn mà nếu em là bà mẹ, em sẽ xin đi làm muộn đồng thời xin nhà trường hỗ trợ, được thì tốt còn ko đc thì phải hy sinh 1 trong 2 thứ.

TPS

Xe điện
Trường bán trú đang làm việc là làm cho những em đóng tiền bán trú. Nếu ko có bán trú là nhà trường đóng cửa rồi. Nên phụ huynh ko bán trú phải hiểu rõ điều đó, ko phải vì công việc của mình mà đẩy cho nhà trường được. Ai cũng như phụ huynh trên thì loạn à! Nhà trường đâu có phải là nơi giữ trẻ. Còn gđ khó khăn thì phải có tiếng nói với địa phương giúp đỡ chứ?
Vấn đề là ở chỗ trường có Bán Trú nhỉ?
Mâu thuẫn về lợi ích. Vậy em mới còm là Luật phải quy định trường học phải đảm bảo sự an toàn của học sinh 1 khi em bước vào cổng trường. Rõ ràng về trách nhiệm, bảo đảm là bà mẹ không thể cho con vào cổng trường hoặc là trường sẽ có giải pháp để các em tới sớm có 1 chỗ để đứng/ ngồi.
Nếu trường không có bán trú thì học trò vẫn đến sớm nửa tiếng chả sao cả, phải không? Vậy thì ra văn bản cấm trường có bán trú khóa cửa không cho học sinh tới sớm vào trường thôi.

VCHDHN

Xe container
Như đã thông tin trước đó, khoảng 11h ngày 21/5, tại khu vực cổng trường THCS Lê Quý Đôn (địa chỉ tại đường Nguyễn Văn Huyên, quận Cầu Giấy, Hà Nội), rất nhiều em học sinh độ tuổi từ 12 đến 15, ngồi vạ vật gần cổng trường sau khi tan học dưới nắng nóng như đổ lửa của Hà Nội. Được biết, sau khi kết thúc giờ học, tất cả học sinh đều phải rời khỏi lớp.
Một số em tự ra về nhưng cũng không ít học sinh phải đợi bố mẹ đến đón ở phía ngoài cổng trường. Nhiều em không đội mũ nón, không đeo khẩu trang, đứng ngồi vạ vật từng nhóm, mà không được ngồi trong lớp trong thời tiết nắng nóng khắc nghiệt.
Thời điểm học sinh tan học trong khoảng thời gian từ 10h-12h. Đây cũng là khoảng thời gian nhiệt độ ngoài trời lên cao nhất với nền nhiệt phổ biến 37-39 độ C, thậm chí, vượt qua ngưỡng 40 độ C.
Hơn nữa, thời điểm tan học, lượng phương tiện tham gia giao thông tăng mạnh, việc học sinh tụ tập trước cổng trường, chờ bố mẹ đến đón dễ gây ra tình trạng ùn tắc, thậm chí còn có nguy cơ xảy ra mất an toàn giao thông.
Chính vì vậy, không ít phụ huynh bày tỏ mong mỏi, nhà trường sẽ linh động hơn, có thể cho học sinh tan sớm được ở trong khuôn viên trường, lớp (phòng chờ, thư viện, nhà đa năng...) để chờ người nhà đến đón, đảm bảo sức khỏe, an toàn cho các em thay vì để đứng,ngồi vạ vật ngoài đường giữa cái nắng đổ lửa của Hà Nội những ngày này.
Hi vọng mong mỏi này được thoả mãn, và nên cam kết rõ trách nhiệm cụ thể cả 2 bên khi nhỡ có vẫn đề về an toàn xảy ra ngoài giờ HC trong trường học ah.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Túm lại là nhà trường quy định giờ học chính thức từ mấy giờ đến mấy giờ? Nếu trong khung giờ học thì trường phải có trách nhiệm. Nếu ngoài khung giờ thì phụ huynh phải có trách nhiệm. Ở bên Mỹ, việc này được quy vào luật bảo vệ trẻ em. giờ học bên đó thường từ 8h30 đến 3h chiều. Sau giờ học phụ huynh phải đón con về, nếu phụ huynh không đón được phải thuê người đến đón, nếu không thuê người đến đón thì phải trả tiền cho trường để trường có cô giáo trông coi. Nếu không trả tiền thuê người thì bố mẹ phải trông con. Nếu bố mẹ không trông được con, trường sẽ làm report cho cơ quan có trách nhiệm, giao trẻ con đó cho tổ chức bảo trợ trẻ em.
Tóm lại theo nhiều ofers, việc đó là theo cái “Tâm” của nhà giáo!
Cụ đừng xách Mỹ về so ở đây :))
Hiện tại Hải Phòng đã có phương án như hình, sau này ntn thì mong các bác bàn thảo thêm để mỗi ngày đến trường là một ngày vui

TPS

Xe điện
Hi vọng mong mỏi này được thoả mãn, và nên cam kết rõ trách nhiệm cụ thể cả 2 bên khi nhỡ có vẫn đề về an toàn xảy ra ngoài giờ HC trong trường học ah.
Theo quy định giờ làm việc hành chính thì theo em hiểu đó vẫn trong giờ hành chính đấy cụ.
Khóa cửa đuổi học sinh ra cổng đứng giữa trưa xe cộ đông không ổn.

VCHDHN

Xe container
Theo quy định giờ làm việc hành chính thì theo em hiểu đó vẫn trong giờ hành chính đấy cụ.
Khóa cửa đuổi học sinh ra cổng đứng giữa trưa xe cộ đông không ổn.
Em k nói trg hợp này, là nói về lâu dài điều này đc thực hiện cũng tốt, nhưng phải có cam kết thoả thuận rõ ràng về trách nhiệm và quyền lợi, tránh việc đáng tiếc xảy ra.

QuangSunlight

Xe điện
Đất trường , cơ sở vật chất trường thuộc sở hữu nhà nước , giao cho ban giám hiệu quản lý để phục vụ công tác giảng dạy .
Nhà trường tận dụng cơ sở vật chất đấy làm thêm dịch vụ bán trú cũng được thôi , nhưng không được vì thế mà làm ảnh hưởng đến quyền được học tập , vui chơi của các cháu học sinh khác ( không ăn bán trú ).

Minh Sang 2019

Xe tải
Vấn đề là ở chỗ trường có Bán Trú nhỉ?
Mâu thuẫn về lợi ích. Vậy em mới còm là Luật phải quy định trường học phải đảm bảo sự an toàn của học sinh 1 khi em bước vào cổng trường. Rõ ràng về trách nhiệm, bảo đảm là bà mẹ không thể cho con vào cổng trường hoặc là trường sẽ có giải pháp để các em tới sớm có 1 chỗ để đứng/ ngồi.
Nếu trường không có bán trú thì học trò vẫn đến sớm nửa tiếng chả sao cả, phải không? Vậy thì ra văn bản cấm trường có bán trú khóa cửa không cho học sinh tới sớm vào trường thôi.
Đúng
Tóm lại theo nhiều ofers, việc đó là theo cái “Tâm” của nhà giáo!
Cụ đừng xách Mỹ về so ở đây :))
Hiện tại Hải Phòng đã có phương án như hình, sau này ntn thì mong các bác bàn thảo thêm để mỗi ngày đến trường là một ngày vui
đây là sự việc xảy ra rồi nên tỉnh mới giải quyết theo hướng xoa dịu dư luận.
Đất trường , cơ sở vật chất trường thuộc sở hữu nhà nước , giao cho ban giám hiệu quản lý để phục vụ công tác giảng dạy .
Nhà trường tận dụng cơ sở vật chất đấy làm thêm dịch vụ bán trú cũng được thôi , nhưng không được vì thế mà làm ảnh hưởng đến quyền được học tập , vui chơi của các cháu học sinh khác ( không ăn bán trú ).
Đúng vậy? Em cũng ko rõ luât giáo dục có phần là trường phải mở cửa suốt buổi trưa để đón học sinh hay ko?

vivamoon

Xe máy
Người Việt rất hay lúc nào cũng mang lý do cá nhân bắt người khác phải thông cảm cho mình. Kể cả trường hợp nhà báo nhét chữ vào mồm hay không thì trước hết người mẹ làm sai quy định. Nếu sau 1h30 mà bị đuổi thì lại khác. Giờ k rõ ràng cho bé vào trường k ai trông nom xảy ra việc gì ai chịu trách nhiệm? Hơn nữa đây k phải ngày học đầu tiên nên cũng không thể biện hộ mẹ cháu k biết. Vụ cháu bé trường Gate way ( rất xin lỗi đã nhắc đến) bà Quy chưa dc đào tạo hợp đồng chưa có nhưng chỉ là trách nhiệm theo đúng nghĩa người đưa đón nói mồm mà còn đi tù kia kìa.

Trạng thái
Thớt đang đóng