[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

DucHoan

Xe tăng
Tóm lại chính quyền Hải Phòng đã làm rõ:

- Đây là độ vênh giữa một số gia đình hoàn cảnh khó khăn với dịch vụ bán trú nghỉ trưa, đề nghị trường tìm giải pháp giúp đỡ.

- Phụ huynh thừa nhận đã bốc phét việc con bị cô đuổi. Ngay từ đầu kemtươi cũng nhận ra lỗi bà phụ huynh này là lớn nhất.

- Cô giáo có lỗi trong quá khứ, đó là chụp ảnh phê bình học sinh.

Kết luận: đề nghị bà phụ huynh dối trá kia xem lại đang dùng điện thoại gì, bán đi mua con rẻ rẻ chút, tiền dư đóng thêm cho trường bố trí phòng đèn quạt đón các cháu đi sớm vào trú tạm chờ giờ học. Trường cử 1 bảo vệ trông coi, có thêm phụ cấp cho bảo vệ.
Chắc là giải quyết tình cảm rồi cụ ơi

Mr met

Xe tăng
Vào đây mới thấy xã hội phức tạp cụ ah. 1 vụ việc tưởng như đơn giản, nhưng đã thấy được rất nhiều chuẩn đạo đức khác nhau.
Âu cũng là do góc nhìn và cách tư duy khác nhau thôi cụ! Xa hơn một chút thì môi trường giáo dục mỗi cá nhân khác nhau, môi trường công việc và tiếp cận xã hội khác nhau! Thực ra đôi khi chúng ta có lẽ ít sự chia sẻ và đang mất niềm tin nhiều quá!

1.25 ton

Xe điện
Tóm lại chính quyền Hải Phòng đã làm rõ:

- Đây là độ vênh giữa một số gia đình hoàn cảnh khó khăn với dịch vụ bán trú nghỉ trưa, đề nghị trường tìm giải pháp giúp đỡ.

- Phụ huynh thừa nhận đã bốc phét việc con bị cô đuổi. Ngay từ đầu kemtươi cũng nhận ra lỗi bà phụ huynh này là lớn nhất.

- Cô giáo có lỗi trong quá khứ, đó là chụp ảnh phê bình học sinh.

Kết luận: đề nghị bà phụ huynh dối trá kia xem lại đang dùng điện thoại gì, bán đi mua con rẻ rẻ chút, tiền dư đóng thêm cho trường bố trí phòng đèn quạt đón các cháu đi sớm vào trú tạm chờ giờ học. Trường cử 1 bảo vệ trông coi, có thêm phụ cấp cho bảo vệ.
Sao đỏ đuổi cụ ạ. Trường thằng nhóc nhà em học mà đi sớm thì cũng đứng ngoài đường ( vì cổng trường đóng ).
Mà mấy nhóc Sao đỏ quan phiệt lắm đấy😂

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Sao đỏ đuổi cụ ạ. Trường thằng nhóc nhà em học mà đi sớm thì cũng đứng ngoài đường ( vì cổng trường đóng ).
Mà mấy nhóc Sao đỏ quan phiệt lắm đấy😂
Chắc trường sợ học sinh đi học sớm làm mất giấc ngủ của học sinh dùng dịch vụ bán trú.

Trường nên bố trí 1 phòng trống đón các học sinh đi sớm vào chờ, có kỷ luật bắt phải giữ trật tự hoặc lấy bài vở ra ôn, không được làm ồn. Học sinh nào làm ồn báo với bố mẹ tự quản lý con trường hợp đưa đi sớm.
Thế là giải pháp vừa nhân văn, vừa tôn trong giờ giấc nội quy. Các bố mẹ đưa con đi sớm có thể đóng chút kinh phí, 100k/tháng, trường cũng trích quỹ hỗ trợ thêm; coi như chi phí điện nước + phụ cấp 1 bảo vệ trông coi.

Chỉnh sửa cuối:

Napolong

Xe điện
Trách cô giáo cũng không phải lắm. Lớp có tận 50-60 bạn, mình cô chia năm xẻ bảy cho các bạn học bán trú đã đủ oải lắm rồi. Em buồn nhất là gia cảnh không có tiền học bán trú nên phải đưa bé về ấy. Chả nhẽ cả một xã hội mà không bao bọc được vài trăm k cho cháu bé ư? Mặt trận đâu? Hội phụ nữ đâu? UB bảo vệ thiếu niên và nhi đồng đâu?
Nếu tự mình đóng góp được gì, sẽ hay hơn là đi hỏi cụ ạ.

coquay

Xe container
Sao mà cụ giống em thế. Em từng bị vu khống đầu xỏ 1 vụ đi chơi mà bản thân em còn ko biết nó diễn ra khi nào. Bà giáo ko hề nói với ai trong lớp, ko đề cập vấn đề này nhưng khi họp phụ huynh lại nói. Lúc đó em ko có cơ hội đối chất và giải thích, thành ra bà ấy thích nói gì cũng đc. Phụ huynh về tra hỏi làm em ngã ngửa, gọi điện hỏi thì bà ấy bảo được các bạn phản ánh.
Em nghĩ thời xưa nghèo, rất nhiều giáo viên có tâm với nghề nên bám trụ. Nhưng cũng vì 2 chữ thời xưa, giáo viên tự cho nhiều quyền nên những người vô đạo đức có rất nhiều cơ hội trù dập học sinh. Có lẽ khá nhiều học sinh đã thay đổi cuộc đời khi gặp phải những giáo viên như thế.
Á đi học mà bị vu oan là ức nhất.
Thực ra e đầu trò tổ chức đi chơi thật, hồi đấy e nhặt đc tờ 100$ mang đi đổi đc 1 triệu 1 trăm 10 nghìn hay là 1 triệu 10 mười nghibf e ko nhớ lắm. Cầm nhiều tiền trong tay e về đưa cho mẹ 500k còn đâu mang đi mua sắm tiêu vung vãi với đám bạn cho hết

halloween142

Xe tải
Nát lâu rồi các cụ ơi. Giáo thì ít mà dục thì nhiều

Em Bé Mông To

Xe máy
Thương hại bé con quá. Đứng một mình ngoài trời giữa trưa nắng. Càg xem càng xót con bé con!

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
E chẳng thấy bà mẹ này sai chỗ nào để cụ đánh giá lương tâm, nhân cách. Bản thân em cũng luôn cho con đến sớm khoảng 10 phút so với giờ học: 1 là để cho mình và con ko vội vàng trên đường, tránh những tai nạn rủi ro khi chạy như bay cho kịp giờ. 2 là để con ngồi nghỉ 1 lát trước khi vào học. Đây là em ko bị áp lực giờ giấc. Còn bà mẹ này vướng bận đi làm, phải tìm cách để vẫn đưa đón đc con và đảm bảo giờ giấc làm việc, cũng là giữ miếng cơm manh áo cho con. Cũng ko ai đòi hỏi cô giáo phải ra đón cháu vào giờ đó, chỉ là cho cháu vào khuôn viên trường, tránh cái nóng và cái mất an toàn khi đứng 1 mình ngoài đường. Vấn đề này nhà trường có thể giải quyết 1 cách dễ dàng là cho các cháu vào sân trường trước khi vào lớp, nhưng họ chọn 1 cách cứng nhắc và bảo thủ với mục đích gì thì chỉ họ hiểu.Cụ đánh giá 1 bà mẹ như vậy thiếu lương tâm, thiếu trách nhiệm, cont cho rằng hành động của nhà trường là hợp lý...thì ko hiểu khái niệm lương tâm trách nhiệm của cụ là thế nào.
Giờ học như báo nói là 14h, còn đoạn chat thì phụ huynh cứ tìm cách gài 13h30 vào.

coquay

Xe container
Đọc lời văn đã thấy hết chông gai nghiệp học hành của cụ!
e có học hành gì đâu toàn đối học phó thôi, quanh năm bị trù chỉ mải đối phó với tc, học hết cấp 3 e đi làm luôn rồi học kiểu xin cho cũng đến thế

Napolong

Xe điện
Em còn chưa khóc lóc cho hoàn cảnh của mẹ nó câu nào thưa cụ.
Em đang nói đến nhà trường và cô giáo, môi trường sư phạm mà lại để các cháu phải ra ngoài cổng giữa trưa nắng nóng, thiếu gì cách giải quyết tốt hơn hả cụ.
Có thể để cháu vào trường gọi cho phụ huynh đến làm việc và nhắc nhở trực tiếp.
Cho người ta thông hiểu và sửa đổi lần sau đi cụ.

haizz

Xe tải
Đọc mà tự nhiên em chảy nước mắt các cụ ạ. Thương con rồi, nhưng buồn hơn nữa là giáo dục VN có những chuyện như thế này, một ngôi trường với những người lãnh đạo, giáo viên vô nhân tính, vô cảm như thế sẽ lấy gì để đào tạo các em nhỏ “thành người”? Mà đâu chỉ phải 1, 2 em học sinh, cả bao nhiêu thế hệ sẽ lớn lên dưới những ngôi trường như thế :(

QuangSunlight

Xe điện
Ko cãi nhau vấy các cụ nữa. Bản chất vụ này như sau:
1. Nhà trường 13h30 mở cửa.
2. Bà mẹ biết nhưng do công việc nên đưa con đến sớm 15’. 2 mẹ con bảo nhau kiếm chỗ nào mát mà đứng, đúng giờ thì vào lớp. (Nhà trường đại khái người lớn ko ai biết việc này).
3. Bỏ nó đấy đi 1 lúc thấy ko ổn nên quay lại và chụp ảnh.
4. Post lên mạng nhờ ofer chửi.
5. Họp với CQ xác nhận sự việc đúng như vậy và xin ko đuổi việc cô giáo.
Lần sau bị đuổi ra cổng trường thì không nên lên pha tê bóc kêu , cứ gọi đường dây nóng 111 ấy nhỉ .

congcho

Xe buýt
Cháu nó bé mà nỡ làm như vậy, lũ khốn kiếp.

Xedap4banh2

Xe tăng
Chả biết j nhưng e bé này khó sống rồi, lên lớp 2,3,4,5 giáo viên nào phân phải lớp e này chả chối đây đẩy, chả ai dám dây :)

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây mấy năm thì trên chính OF cũng có một thớt về việc trường Khương Thượng ở phố Tôn Thất Tùng cũng đến đúng giờ nào đó mới cho học sinh vào, trước đó thì phải đứng ngoài để khỏi ảnh hưởng đến các bạn bán trú. Có điều đó là trường phổ thông, không phải là tiểu học, nên học sinh lớn hơn.

ngoc_phuong

Xe lăn

Sâu Róm

Xe tải
Nói chung là nhà trường xử lý vụ này quá kém. Cô giáo đã sai khi chụp ảnh phê bình các cháu trên Zalo, và đã phải lĩnh hậu quả từ CĐM.
Đã quy định giờ vào lớp là 13h30 thì đúng 13h25 mới mở cổng trường, cháu nào đến sớm thì đứng ngoài đợi mở cổng thôi. Vào sớm sẽ ảnh hưởng đến rất nhiều bạn khác đang nghỉ ngơi là đương nhiên.
Ngày xưa các cụ đi học thì cũng thế, đi muộn hay sớm theo quy định thì cũng xin mời ở ngoài, ai mở cổng cho mà vào. Có điều ngày xưa không có Zalo Facebook, và con cái bây giờ là con vàng con bạc.

Velociraptor

Xe tăng
Em nhớ ngày xưa đi học được thầy cô dạy “cô giáo như mẹ hiền” cơ mà ?
Không thương, không yêu trẻ thì làm nghề giáo làm gì ? Còn đã thương đã yêu trẻ thực sự thì dăm ba cái quy định đi sớm đi muộn cứng nhắc ấy sửa hoặc bỏ đi có đáng gì ?
Trên này có mấy cụ ra sức bênh cô giáo, mạt sát phụ huynh cháu bé *** hiểu vì sỹ diện cá nhân hay vì cái ccc gì nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng