[Funland] Vụ chuyển ngày chốt công tơ điện tại HN rất fun

hungeverest

Xe điện
Tháng trước bọn e trong sg cũng thay đổi ngày ntn, cơ bản e thấy cũng ko thay đổi đột biến gì lắm, đâu cũng gần 60 ngày, tiền thì cũng thấy x2 so với 30 ngày.

banmotnucuoi

Xe lăn
Đổi ngày chốt cũng đc nhưng ko đc đổi thang tính giá điện.
Ví dụ mọi khi chốt ngày mùng 10 giờ muốn chuyển sang chốt ngày 30.
Vậy thì vẫn chốt từ 10/10 đến 10/11, sau đó từ ngày 11/11 đến 30/11 chốt lần 2 và đương nhiên từ ngày 11/11 lại phải quay về bậc 1 với 50 số đầu, bậc 2 cho 50 số tiếp …
Như thế thì tiền điện ko thay đổi.
Chả biết họ có làm thế ko hay chốt 1 lèo từ 10/10 đến 30/11???
Hn cơ bản chốt ngày 5-10 hàng tháng, nên kỳ tháng 11 sẽ ít hơn, ko ảnh hưởng gì nhé

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
em vừa thanh toán tiền điện tháng 10, vẫn 1 củ như tháng 9
chưa biết tháng sau sẽ thay đổi gì
chắc vẫn chốt làm 2 đợt thôi chứ gộp thành tháng 50 ngày thì em thề em chửi evn cả 365 ngày

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Người ta có nói đến vấn đề bậc thang mà.
Và cái vấn đề quy đổi bậc thang này là nó dựa vào số liệu cụ thể của từng hợp đồng chứ, như số ngày bị tăng thêm - vì như họ nói số ngày tăng thêm là từ 11-58 ngày cơ mà: rồi mỗi nhà sử dụng điện một kiểu nên sẽ có các quy đổi một kiểu.
Tất nhiên sự quy đổi thì có nhẽ không đảm bảo chính xác đến 100% đâu. Ai thấy thiệt quá thì khiếu nại chắc họ cũng tiếp nhận và giải quyết để hai bên đạt được sự chấp nhật

Chứ có phải họ không thèm để ý đến chuyện số ngày tăng thì ảnh hưởng đến bậc thang thế nào đâu ạ

Trích báo:

Đại diện EVN Hà Nội khẳng định cách tính tiền điện vẫn dựa trên nguyên tắc bậc thang, tuy nhiên sẽ có sự thay đổi về số kWh tiêu thụ trong từng bậc sao cho phù hợp. Sự thay đổi này dựa trên số ngày sử dụng điện tăng thêm.

Đổi ngày chốt cũng đc nhưng ko đc đổi thang tính giá điện.
Ví dụ mọi khi chốt ngày mùng 10 giờ muốn chuyển sang chốt ngày 30.
Vậy thì vẫn chốt từ 10/10 đến 10/11, sau đó từ ngày 11/11 đến 30/11 chốt lần 2 và đương nhiên từ ngày 11/11 lại phải quay về bậc 1 với 50 số đầu, bậc 2 cho 50 số tiếp …
Như thế thì tiền điện ko thay đổi.
Chả biết họ có làm thế ko hay chốt 1 lèo từ 10/10 đến 30/11???
20 ngày cuối kì chốt số tới đây chắc chắn sẽ phải thanh toán ở giá điện bậc cao, hoặc phải tính 20 ngày đó lũy tiến từng bậc mới là việc tôn trọng khách hàng.
Em đặt còm theo dõi sự việc. Tuy nhiên, em nghĩ mình cầm dao đằng lưỡi cmnr. Thắc mắc à, đừng dùng điện nữa :))
100% đồng hồ bây giờ là đồng hồ điện tử có gắn sim, truyền dữ liệu về tổng rồi cụ. Giờcos ai đi ghi số điện đâu.
Thế nên công bằng nhất là 20 ngày còn lại sẽ quay về bậc 1 trở đi.
Vâng nếu chốt thế thì ok.
Báo đăng ko rõ mà bên điện cũng chưa đưa ra giải thích rõ nên giờ cứ loạn lên :)
Chắc sẽ theo phương án đó thôi, nhưng dân ta thường cứ chửi tạm ứng cái đã, đúng sai quyết toán sau ;)) mục đích là reset cách tính chứ cũng k cào cấu gì
Không phải bác ạ.
Họ giả thích rồi bác:
Nâng mức Số lượng lũy tiến lên tương ứng, như thế bác không thiệt hại gì cả.
"Đại diện EVN Hà Nội khẳng định cách tính tiền điện vẫn dựa trên nguyên tắc bậc thang, tuy nhiên sẽ có sự thay đổi về số kWh tiêu thụ trong từng bậc sao cho phù hợp. Sự thay đổi này dựa trên số ngày sử dụng điện tăng thêm"
em đoán họ sẽ tính các bậc thang tăng lên tương ứng;
ví dụ nhà cụ nào chốt 20/10 - 30/11 sẽ tính bậc thang 1 là 50*40/30 = 66 Kwh.
em nghĩ cách này công bằng nhất,
nhưng mà em cứ auto chửi cái đã, đang yên đang lành lại thay đổi;
À cụ nào thấy không minh bạch, bị thiệt hại thì có số đường dây nóng đấy, cứ gọi và hỏi, từ từ hẵng chửi. Em thấy giờ bên Điện lực họ làm quy trình chặt chẽ lắm, làm sai mà bị phản ánh vào đường dây nóng là mệt đấy.

lan806

Xe tăng
em vừa thanh toán tiền điện tháng 10, vẫn 1 củ như tháng 9
chưa biết tháng sau sẽ thay đổi gì
chắc vẫn chốt làm 2 đợt thôi chứ gộp thành tháng 50 ngày thì em thề em chửi evn cả 365 ngày
Nếu chốt 50 ngày theo cách tính bậc thang thì cụ Tổng sẽ gọi lãnh đạo EVN lên mời hát bài "Nổi lửa lên em'' =))
Trước khi hết bài cụ còn bonus thêm cho câu nữa ''TSB chúng mài, nhà chưa đủ dột hay sao mà cứ ngứa tay dỡ mái thế hả'' :))

tqt77

Xe điện
Họ có đọc đồng hồ điện vào cái ngày 10/11 đâu mà biết chỉ số bao nhiêu để quay lại bậc 1. Quả này tiền điện tăng phi mã
tại các thành phố lớn của Vietnam, có khoảng 70-99% là công tơ điện tử rồi bác nhé, bác thích xem chỉ số bất cứ lúc nào cũng đc, nên cái việc chốt chỉ số ngày nào đó ko quá khó, mặt khác có thể dùng phần mềm nội suy để tính ra chỉ số ngày đó, sai số cũng ko đáng kể đâu. phần mềm tính hóa đơn hoàn toàn có thể tính đc bậc thang trong kỳ dồn dịch chỉ số, bác yên tâm.

jame85

Xe hơi

Hai_levis

Xe tải
Nếu chốt 50 ngày theo cách tính bậc thang thì cụ Tổng sẽ gọi lãnh đạo EVN lên mời hát bài "Nổi lửa lên em'' =))
Trước khi hết bài cụ còn bonus thêm cho câu nữa ''TSB chúng mài, nhà chưa đủ dột hay sao mà cứ ngứa tay dỡ mái thế hả'' :))
Nếu chốt 50 ngày thì định mức bậc thang sẽ tính trên 50 ngày chứ không phải 30 ngày như mọi khi.
Ví dụ mọi tháng có 50 kwh đầu tiên giá thấp nhất, thì nếu chốt 50 ngày sẽ là 50/30*50 = 84 kwh có giá bậc thang thấp nhất
Các bậc thang tiếp theo tương tự.

cobra77

Xe buýt
Chốt ngày nào cũng được hết, căn bản em thấy evn nó làm khả chuẩn đoạn phần được các mức giá theo số ngày. Ví dụ đang đầu tháng chốt thì đổi sang 20 chốt sẽ được tính giá mức 1 là 50 + 50/30*20n và các mức khác cũng tương tự.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Người ta ( EVN) cũng bẩu việc tính bậc thang của tháng đặc thù này cũng có tính cả yếu tố tăng thêm ngày đó.
Và cái chuyện nội suy này họ có nhiều dữ liệu (như của những tháng trước, của tháng này năm trước...) và công cụ để nội suy.
Tất nhiên, rồi sẽ vẫn có nhiều người, nhiều ộp gào lên là nội suy chính xác làm sao được.

Rồi những thắc mắc như thế, qua mồm miệng bọ lều báo thì thành câu chuyện"RẤT LỚN" ngay.

Vì dụ, chuyện thay đổi ngày chốt công tơ, thì với bọn nó cũng đã là "Sắp có thay đổi rất lớn trong cách tính hóa đơn tiền điện ở Hà Nội"

ĐCM, làm gì có sự thay đổi nào trong "cách tính", chỉ đơn thuần là thay đổi lại cái thời điểm chốt ban đầu mà thôi. Và điều này chỉ sảy ra một lần.

tại các thành phố lớn của Vietnam, có khoảng 70-99% là công tơ điện tử rồi bác nhé, bác thích xem chỉ số bất cứ lúc nào cũng đc, nên cái việc chốt chỉ số ngày nào đó ko quá khó, mặt khác có thể dùng phần mềm nội suy để tính ra chỉ số ngày đó, sai số cũng ko đáng kể đâu. phần mềm tính hóa đơn hoàn toàn có thể tính đc bậc thang trong kỳ dồn dịch chỉ số, bác yên tâm.
Nếu chốt 50 ngày thì định mức bậc thang sẽ tính trên 50 ngày chứ không phải 30 ngày như mọi khi.
Ví dụ mọi tháng có 50 kwh đầu tiên giá thấp nhất, thì nếu chốt 50 ngày sẽ là 50/30*50 = 84 kwh có giá bậc thang thấp nhất

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Vậy là tháng tới nhà em xác định mất mớ rất to.

lan806

Xe tăng
Vâng, chắc phải có phương án phù hợp

namson229

Xe điện
EVN chuyển sang vặt lông vịt.... dân biết mà ko kêu dc, ngành nghề độc quyền; lò đốt các ngành nghề, bộ, cục; vừa rồi mới chỉ sờ nhẹ đến bên mua bán điện thôi

HoangPhan89

Xe máy
Tăng do cộng dồn tiền điện của 2 tháng, chứ ko phải tăng do lũy tiến.

Ở trong HCM thì gộp chỉ số gần 2 tháng các cụ này, tiền điện theo bậc thang tăng vọt:

tieunhupha

Xe điện
EVN chuyển sang vặt lông vịt.... dân biết mà ko kêu dc, ngành nghề độc quyền; lò đốt các ngành nghề, bộ, cục; vừa rồi mới chỉ sờ nhẹ đến bên mua bán điện thôi
Họ thay đổi ngày chốt nhưng có tính tỉ lệ bậc thang nên dân ko lo thiệt đâu cụ ạ. Nhiều người ko biết, ko chịu tìm hiểu cứ kêu ca nhiều lố quá. Như cụ chẳng hạn.

Yeuaibaygio

Xe container
Họ thay đổi ngày chốt nhưng có tính tỉ lệ bậc thang nên dân ko lo thiệt đâu cụ ạ. Nhiều người ko biết, ko chịu tìm hiểu cứ kêu ca nhiều lố quá. Như cụ chẳng hạn.
Kệ thôi, kêu thì kêu đừng chửi nhầm trên mạng xã hội không lại 7,5 củ.

pqh

Xe tải
Tăng thêm số ngày thì cũng tăng thêm số điện các bậc tương ứng nên cũng ko thiệt gì, nhưng thay vì cộng thêm vào 1 tháng thì chia thành 2 lần dân đỡ thắc mắc (đỡ tạm ứng chửi :)) ), ví dụ nhà em ngày chốt số điện là 07/10 và tính hóa đơn thu tiền, đến 31/10 chốt tiếp (từ 08/10-31/10) rồi thu tiếp chứ ai lại để đến 30/11 mới chốt (08/10-30/11) ra 1 cục to dân chả auto chửi :)). May chốt mùa đông chứ chốt mùa hè còn ăn chửi nữa :))

Opel Astra

Xe điện
Dạ

Người ta có nói đến vấn đề bậc thang mà.
Và cái vấn đề quy đổi bậc thang này là nó dựa vào số liệu cụ thể của từng hợp đồng chứ, như số ngày bị tăng thêm - vì như họ nói số ngày tăng thêm là từ 11-58 ngày cơ mà: rồi mỗi nhà sử dụng điện một kiểu nên sẽ có các quy đổi một kiểu.
Tất nhiên sự quy đổi thì có nhẽ không đảm bảo chính xác đến 100% đâu. Ai thấy thiệt quá thì khiếu nại chắc họ cũng tiếp nhận và giải quyết để hai bên đạt được sự chấp nhật

Chứ có phải họ không thèm để ý đến chuyện số ngày tăng thì ảnh hưởng đến bậc thang thế nào đâu ạ

Trích báo:

Đại diện EVN Hà Nội khẳng định cách tính tiền điện vẫn dựa trên nguyên tắc bậc thang, tuy nhiên sẽ có sự thay đổi về số kWh tiêu thụ trong từng bậc sao cho phù hợp. Sự thay đổi này dựa trên số ngày sử dụng điện tăng thêm.
Có nhõn 1 cách quy đổi thôi bác.
Và Hợp đồng bán điện cho dân đen cũng chỉ có duy nhất 1 bản, chí ít là ở cái xứ thổ đu này.
Thế nên, tính luỹ kế bậc thang căn cứ (như Bậc thang đã công bố cho từng tháng 30 ngày) theo Số lượng ngày sử dụng thực tế, là chuẩn chỉ rồi bác ạ, đảm bảo bác không bị Thiệt hay Lợi gì cả.
Sai số, chắc là có, tôi tin là ở mức 1.000 - 2.000VND thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Đúng là phương pháp và "thuật toán" để quy đổi, tiêu chí để nội suy thì chỉ có một. Ý là với công cụ và các quản lý số liệu như hiện nay thì người ta (EVN) sẽ có các quy đổi phù hợp với các khách hàng khác nhau.

Hề hề... dưng mờ sẽ không ít người bẩu thế chính xác thế íu nào được. lệch 1-2k à ? nhân lên với số lượng khách hàng thì nó không nhỏ đâu nha
Và qua lời mấy anh lều báo thì cầu chuyện có khi còn khủng khiếp hơn.

Ngay như ví dụ cụ thể ở chuyện này, nó chỉ đơn giản là quy đổi ngày đầu của chu kỳ tính tiền điện về ngày đầu tháng, việc này sảy ra đúng một lần. Chứ có phải phải là thay đổi về cách tính hóa đơn tiền điện đâu, mà qua mồm mấy anh lều nó thành là " Sắp có thay đổi rất lớn trong cách tính hóa đơn tiền điện ở Hà Nội"

Có nhõn 1 cách quy đổi thôi bác.
Và Hợp đồng bán điện cho dân đen cũng chỉ có duy nhất 1 bản, chí ít là ở cái xứ thổ đu này.
Thế nên, tính luỹ kế bậc thang căn cứ (như Bậc thang đã công bố cho từng tháng 30 ngày) theo Số lượng ngày sử dụng thực tế, là chuẩn chỉ rồi bác ạ, đảm bảo bác không bị Thiệt hay Lợi gì cả.
Sai số, chắc là có, tôi tin là ở mức 1.000 - 2.000VND thôi.