[Funland] Vụ chuyển ngày chốt công tơ điện tại HN rất fun

Vâng, thực tế em thấy bên điện lực giờ làm việc khá ok, lính có thể bát nháo chút nhưng chính sách chung là minh bạch, phục vụ.
Đợt em đăng ký điện 3 pha lúc đầu nghe các cụ trên này văn mẫu “cứ túm lấy ông phụ trách điện gần nhà” thì hô giá 30 củ bọn anh làm cho, chứ đăng ký 3 pha phức tạp lắm.
Em gọi hotline tổng đài đăng ký, họ ghi nhận và chuyển về chi nhánh.
Cuối cùng tất tật em đóng cho cty điện gần 3 triệu, trong quá trình làm em bồi dưỡng tất tật thêm 2 triệu, sau 3 ngày có điện 3 pha, làm đến bước nào đều có cập nhật tiến độ qua mail.
Sau 1 -2 hôm dùng điện tổng đài gọi điện hỏi thăm, xin đánh giá thang điểm.
So với “anh thợ điện gần nhà” báo giá thì em rẻ đc 6 lần :))
Cái này chuẩn. Hôm trc, công tơ hà mình nó nhảy automat liên tục nên mình Alo tổng đài báo vậy, hơn tiếng sau có chú thợ điện phụ trách khu vực xuống.
CTD : anh đi mua automat rồi em thay cho.
Mình : định làm tiền của anh à ? Chú thích làm hay nghỉ ?
CTD : hiện kho em ko còn, phải đợi, e tưởng anh muốn nhanh thì anh đi mua em thay luôn.
Mình : anh không cần biết, tài sản ngoài cột là của nhà đèn, chiều anh về chưa xử lý được thì anh báo tổng đài.
Và 30 phút sau bà già Alo bảo có điện rồi con. Và sự việc đã trôi qua 3 tháng mà cũng ko biết là chú thợ điện xử lý kiểu gì.

vt2phuc

Xe điện
Phương án đưa lên báo thì không dám ghi rõ cách đổi. Chắc là chưa dám chốt phương án. Để dân càng được chửi. =))

Nói chung nếu bị chửi nhiều chắc sẽ làm phương án xé ra thành 2 kỳ: Kỳ 1 là tới ngày như bình thường. Kỳ 2 là tới hết ngày 30/11. Tiền nộp thì là nộp của 2 kỳ hoặc kỳ nào nộp kỳ ấy. ==> Dân có lợi, mà nhà đèn lại ko thích.

Còn không bị phản ứng thì gom hết 1 kỳ. =)). Điều chỉnh tí tí bậc thang (Kiểu bậc 1 50 số, bậc 2 50 số tiếp thì thành bậc 1 50 số, bậc 2 100 số tiếp....) ==> Nhà đèn vẫn có lợi.

khanhtb

Xe điện
SG làm mấy tháng trước đúng mùa cao điểm nên dân kêu,EVN Hà nội thay đổi vào tháng thấp điểm cũng là tính toán tốt có lợi cho dân

lan806

Xe tăng
Em vừa vào trang của EVN nhập thử số tiền (tạm tính 1/10-30/10 là 384 số và 1/11-30/11 là 500 số) và thời gian từ 1/10-31/11 và kết quả cho ra tương đương nhau. Chắc EVN đã tính toán cho phương án phù hợp, không làm ảnh hưởng tới người dân. Nếu đúng thế này thì OK không có vấn đề gì.

Screenshot (84).png

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chuyện ngược với nhà tôi,
chỗ nhà tôi cu em thay xong còn kiểm tra đoạn dây từ cột vào nhà, thấy có đoạn nối giữa dây của điện lực và của nhà thì bảo nếu còn nhảy nữa anh cần kiểm tra cả mối nối này. Tôi bảo trả tiền at (thực sự tôi không biết cái ấy điện lực trả), cậu ấy bảo cái này bên em chịu.
Đưa 100k bẩu anh mời cafe mà cu em bẩu em cảm ơn nhưng không lấy, nổ máy xe máy đi luôn

Cái này chuẩn. Hôm trc, công tơ hà mình nó nhảy automat liên tục nên mình Alo tổng đài báo vậy, hơn tiếng sau có chú thợ điện phụ trách khu vực xuống.
CTD : anh đi mua automat rồi em thay cho.
Mình : định làm tiền của anh à ? Chú thích làm hay nghỉ ?
CTD : hiện kho em ko còn, phải đợi, e tưởng anh muốn nhanh thì anh đi mua em thay luôn.
Mình : anh không cần biết, tài sản ngoài cột là của nhà đèn, chiều anh về chưa xử lý được thì anh báo tổng đài.
Và 30 phút sau bà già Alo bảo có điện rồi con. Và sự việc đã trôi qua 3 tháng mà cũng ko biết là chú thợ điện xử lý kiểu gì.

hungeverest

Xe điện
E vừa xem lại chi tiết hđ thì họ vẫn chia ra 2 kỳ vào các kỳ vẫn tính bậc thang như cũ. Vì công tơ điện tử nên chạy vào app xem được luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Chuyện ngược với nhà tôi,
chỗ nhà tôi cu em thay xong còn kiểm tra đoạn dây từ cột vào nhà, thấy có đoạn nối giữa dây của điện lực và của nhà thì bảo nếu còn nhảy nữa anh cần kiểm tra cả mối nối này. Tôi bảo trả tiền at (thực sự tôi không biết cái ấy điện lực trả), cậu ấy bảo cái này bên em chịu.
Đưa 100k bẩu anh mời cafe mà cu em bẩu em cảm ơn nhưng không lấy, nổ máy xe máy đi luôn
Avtomat nhà đèn thay thì đúng rồi bác, nhưng đồ đó lởm lắm.
Tự bỏ tiền ra thì có cái tử tế hơn mà xài.

Còn Sau công tơ là nhà mình chịu rồi.
Hôm trước, em tôi dính 1 phát, nó chập cheng thế nào đó, đoạn từ công tơ trên cột điện vào nhà, độ 30met.
Phải chi ra mất 2.8 củ thì phải. Bao gồm tiền dây + tiền công thay + tiền ngoài giờ ngày Chủ nhựt + vài thứ nữa.

Slimz

Xe buýt
Vâng, thực tế em thấy bên điện lực giờ làm việc khá ok, lính có thể bát nháo chút nhưng chính sách chung là minh bạch, phục vụ.
Đợt em đăng ký điện 3 pha lúc đầu nghe các cụ trên này văn mẫu “cứ túm lấy ông phụ trách điện gần nhà” thì hô giá 30 củ bọn anh làm cho, chứ đăng ký 3 pha phức tạp lắm.
Cuối cùng tất tật em đóng cho cty điện gần 3 triệu, trong quá trình làm em bồi dưỡng tất tật thêm 2 triệu, sau 3 ngày có điện 3 pha, làm đến bước nào đều có cập nhật tiến độ qua mail.
Bác cho e hỏi bác làm ở khu vực nào thế ạ

Violet2013

Xe buýt
Lều báo giật tít để dân tình bật chế độ auto chửi - công nhận báo chí giờ vớ vỉn thật chứ. EVN giải thích cách tính cũng điều chỉnh theo, tiền điện kỳ tháng 10 được chậm trả gì đó...em nghe hoài trên FM90 mà cũng k ghi nhớ được. Cơ bản là tụi EVN em thấy khá cách mạng trong việc minh bạch rồi nên không cần để ý kỹ quá. Giờ vào app biết được ngày tiêu thụ bao số, 3 ngày k cập nhật là gọi tổng đài ngay :)..

polizia

Xe container
Bác cho e hỏi bác làm ở khu vực nào thế ạ
Em làm ở Ba Đình bác ạ.
Em có đăng ký kinh doanh, làm tại nhà ko phải đi thuê. Điều kiện đủ, chỉ có cái là thiết bị 3 pha 3 em chưa mang về do sửa nhà nên lúc xuống khảo sát em bồi dưỡng bạn khảo sát cho nhanh. Vì theo nguyên tắc ko có thiết bị thì họ đi về, bao giờ có thiết bị họ mới khảo sát nên mình bôi tí cho đỡ mất công.
Còn đâu các bước đều đc EVN tạo cho 1 cái acc, gửi uséname vs mk qua mail.
Làm xong bước nào đều cập nhật tiến độ ( khảo sát, lập hồ sơ, áp giá, thi công… )

Vinhdq164

Xe buýt
Phương án đưa lên báo thì không dám ghi rõ cách đổi. Chắc là chưa dám chốt phương án. Để dân càng được chửi. =))

Nói chung nếu bị chửi nhiều chắc sẽ làm phương án xé ra thành 2 kỳ: Kỳ 1 là tới ngày như bình thường. Kỳ 2 là tới hết ngày 30/11. Tiền nộp thì là nộp của 2 kỳ hoặc kỳ nào nộp kỳ ấy. ==> Dân có lợi, mà nhà đèn lại ko thích.

Còn không bị phản ứng thì gom hết 1 kỳ. =)). Điều chỉnh tí tí bậc thang (Kiểu bậc 1 50 số, bậc 2 50 số tiếp thì thành bậc 1 50 số, bậc 2 100 số tiếp....) ==> Nhà đèn vẫn có lợi.
Nó lại phải đưa phương án lên cho ông duyệt. Mà do mấy thằng nhà báo nó k thèm đăng cho mấy thằng như ông chửi thôi. Kể cả nó làm 2 kỳ thì khác gì. Như nhà ông tháng này dùng 20 ngày thì bậc cũng chỉ ăn dc 50/30*20 thôi. Chứ ông nghĩ ăn dc 20 ngày mà bậc 50 á. Còn giả sử 2 kỳ 60 tháng thì nhân đôi bậc lên thì khác cái gì? Có khác là tiền nộp tự nhiên nó nhiều hơn như mọi khi thôi.

poiuy

Xe ba gác
Thiệt thì chả thiệt đồng nào đâu nhưng chỉ có điều tháng đầu tiên bị cộng dồn làm vọt tiền lên thôi. Việc này bên EVN nói chung là cố chấp, chia thành 2 kỳ của tháng đó thì chết ai?

Doubleqn

Xe buýt
Thiệt thì chả thiệt đồng nào đâu nhưng chỉ có điều tháng đầu tiên bị cộng dồn làm vọt tiền lên thôi. Việc này bên EVN nói chung là cố chấp, chia thành 2 kỳ của tháng đó thì chết ai?
Cụ chỉ nghĩ được 1 chiều, sao ko nghĩ là sau 30 ngày thay vì trả tiền thì mình được giữ lại, rồi tiếp 20 ngày nữa mìn mới trả phần giữ lại + 20 ngày mới dùng, EVN nó thu sớm thì được mớ lãi nhé 😜

dongnat123

Xe container
Em đánh dấu ngâm cứu chuyển sang dùng 3 pha. Giá rổ điện 3 pha và 1 pha chênh lệch nhiều không cụ, em lười gúc quá : d

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Bản chất và thực tế là người tiêu dùng được trả chậm hơn so với trước từ 11-58 ngày (tùy người)
Tức là về mặt thanh toán, người tiêu dùng được lợi hơn.evn thiệt hơn

Thế mà vẫn bị chửi.
Mà lại chửi theo chiều ngược lại là evn được lợi, người tiêu dùng bị thiệt

Không chỉ bẻ cong, mà còn bẻ ngược thực tế để mà chửi.

Cụ chỉ nghĩ được 1 chiều, sao ko nghĩ là sau 30 ngày thay vì trả tiền thì mình được giữ lại, rồi tiếp 20 ngày nữa mìn mới trả phần giữ lại + 20 ngày mới dùng, EVN nó thu sớm thì được mớ lãi nhé 😜

Doubleqn

Xe buýt
Dạ

Bản chất và thực tế là người tiêu dùng được trả chậm hơn so với trước từ 11-58 ngày (tùy người)
Tức là về mặt thanh toán, người tiêu dùng được lợi hơn.evn thiệt hơn

Thế mà vẫn bị chửi.
Mà lại chửi theo chiều ngược lại là evn được lợi, người tiêu dùng bị thiệt

Không chỉ bẻ cong, mà còn bẻ ngược thực tế để mà chửi.
sau còm của cụ thớt tự đóng luôn 😇

Yeuaibaygio

Xe container
Bảo dân trí thấp thì lại tự ái :D