[Funland] VP Đăng ký đất đai thực hiện ngừng giao dịch với đất đã có sổ đỏ có đúng luật không.

ORIJEANS

Xe container
Nó chỉ bổ sung cho rõ hơn thôi cụ, đó chính là điểm 4, điều 152 như cụ viện dẫn đó:

Điểm 4, điều 152
4. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này không thu hồi giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này nếu người được cấp giấy chứng nhận đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Việc xử lý thiệt hại do việc cấp giấy chứng nhận tại khoản này thực hiện theo bản án, quyết định của Tòa án. Người có hành vi vi phạm bị xử lý theo quy định tại Điều 239 và Điều 240 của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.
Nó thêm cái này mà cụ: Việc xử lý thiệt hại do việc cấp giấy chứng nhận tại khoản này thực hiện theo bản án, quyết định của Tòa án. Người có hành vi vi phạm bị xử lý theo quy định tại Điều 239 và Điều 240 của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

ORIJEANS

Xe container
Mà như này thì phải đợi khởi tố thật. Chứ cụ cũng chẳng biết làm gì. Sau khi khởi tố thì cụ thành bị hại hoặc người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan rồi đi đòi cùng vậy.

danghongquan

Xe máy
Nó thêm cái này mà cụ: Việc xử lý thiệt hại do việc cấp giấy chứng nhận tại khoản này thực hiện theo bản án, quyết định của Tòa án. Người có hành vi vi phạm bị xử lý theo quy định tại Điều 239 và Điều 240 của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.
Câu này nó là hậu tố của câu trước, tức ko được phép thu hồi giấy phép của người đã nhận chuyển nhượng và thiệt hại sẽ do người có hành vi vi phạm , chịu trách nhiệm theo quyết định của toà.

danghongquan

Xe máy
Mà như này thì phải đợi khởi tố thật. Chứ cụ cũng chẳng biết làm gì. Sau khi khởi tố thì cụ thành bị hại hoặc người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan rồi đi đòi cùng vậy.
Em thì nghĩ khác, việc này sẽ phải tách rời thành 2 đối tượng: Đối tượng 1 là em, người sỡ hữu tài sản đúng quy định của luật thì sẽ không liên quan đến việc xử lý sai phạm và đền bù thiệt hại của bên vi phạm. Tài sản vẫn được đảm bảo và giao dịch bình thường.
Đối tượng 2: là người vi phạm thì nhà nước sẽ khởi tố, đánh giá thiệt hại và yêu cầu họ bồi thường
Em đang trên hành trình để tìm hiểu xem mình nghĩ đúng luật hay ko

ORIJEANS

Xe container
Câu này nó là hậu tố của câu trước, tức ko được phép thu hồi giấy phép của người đã nhận chuyển nhượng và thiệt hại sẽ do người có hành vi vi phạm , chịu trách nhiệm theo quyết định của toà.
Vâng, nên e mới bảo là giờ cụ muốn đòi quyền lợi thì chắc cũng chỉ còn cách đợi khởi tố và trở thành bị hại hoặc người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan thôi, rồi đòi bồi thường. Nhưng cụ cũng tìm cách chứng minh thiệt hại từ bây giờ thì có lợi hơn.

danghongquan

Xe máy
Vâng, nên e mới bảo là giờ cụ muốn đòi quyền lợi thì chắc cũng chỉ còn cách đợi khởi tố và trở thành bị hại hoặc người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan thôi, rồi đòi bồi thường. Nhưng cụ cũng tìm cách chứng minh thiệt hại từ bây giờ thì có lợi hơn.
Cụ không hiểu ý em rồi, vì theo luật thì sổ của em ko bị thu và nó vẫn là tài sản chính đáng của em được pháp luật công nhận. Em có kiện thì sẽ kiện vpdkdd với nội dung không được chuyển nhượng, đăng ký biến động đất đai đối với tài sản quy định theo pháp luật, chứ dại gì em đi kiện đòi bồi thường thiệt hại.

Khongdanhvong

Xe điện
Em đọc luật mới 2024 rồi cụ, không có thay đổi gì so với luật 2013. Tin hay không thì phải dựa vào căn cứ luật cụ thể chứ không chỉ “ Nghĩ” được. Cảm ơn cụ đã chia sẻ! Còn kiện hay không thì lại phải tuân thủ luật khiếu nại tố cáo, em đang tiến hành từng bước theo đúng thủ tục và sẽ cập nhật kết quả cho các cụ sau. Có thể 1,2năm, mà cũng có thể 10, 20 năm. Nhưng quyền lợi của mình thì mình phải đứng lên để đòi hỏi chứ ko thể ngồi đó trông chờ được.
Em ủng hộ cụ. Sao mua bán đất ở ta lại rủi ro như đi đánh bạc vậy. Luật để bảo vệ người tử tế, không thì luật vô giá trị ạ.

Thanhvuóng71

Xe container
Cụ không hiểu ý em rồi, vì theo luật thì sổ của em ko bị thu và nó vẫn là tài sản chính đáng của em được pháp luật công nhận. Em có kiện thì sẽ kiện vpdkdd với nội dung không được chuyển nhượng, đăng ký biến động đất đai đối với tài sản quy định theo pháp luật, chứ dại gì em đi kiện đòi bồi thường thiệt hại.
Giả sử trong trường hợp cụ kiện vpđkdd - hiện tại về việc k cho sang tên. Tòa trả lời là vpđkdd - hiện tại không sai ( được phép ngăn chặn ) và hướng dẫn cụ khởi kiện vpđk dd - trước kia đã cho sang tên sai thì sao nhỉ ? Thêm 1 tình huống để cụ tham khảo.

danghongquan

Xe máy
Giả sử trong trường hợp cụ kiện vpđkdd - hiện tại về việc k cho sang tên. Tòa trả lời là vpđkdd - hiện tại không sai ( được phép ngăn chặn ) và hướng dẫn cụ khởi kiện vpđk dd - trước kia đã cho sang tên sai thì sao nhỉ ? Thêm 1 tình huống để cụ tham khảo.
1 vụ kiện kéo dài vài năm, cụ để em tập trung vào trường hợp 1 đã nhé :)

issie

Xe tải
Văn bản ơ hờ là văn bản như nào cụ? Ơ hờ nó cũng nhiều kiểu ơ hờ. :)
Là nó chả liên quan gì đến mảnh của em, và cũng không có quy định nào về việc ngừng đăng ký biến động với những mảnh như thế, mà họ áp dụng một cách trắng trợn để từ chối hồ sơ. Em dùng từ ơ hờ cho nó nhẹ nhàng vui vẻ thế thôi, chứ thực ra là họ vi phạm nguyên tắc áp dụng pháp luật khi vận dụng những văn bản ấy để giải quyết trường hợp của em.

ORIJEANS

Xe container
Là nó chả liên quan gì đến mảnh của em, và cũng không có quy định nào về việc ngừng đăng ký biến động với những mảnh như thế, mà họ áp dụng một cách trắng trợn để từ chối hồ sơ. Em dùng từ ơ hờ cho nó nhẹ nhàng vui vẻ thế thôi, chứ thực ra là họ vi phạm nguyên tắc áp dụng pháp luật khi vận dụng những văn bản ấy để giải quyết trường hợp của em.
Ơ thế cụ khởi kiện quyết định hành chính thôi.

issie

Xe tải
Theo em hiểu, thì làm sao cụ ấy có thể kiện VPĐKĐĐ trước kia được nhỉ, vì lúc ấy cụ ý chẳng là một bên nào trong cái giao dịch đang được VPĐK ấy làm thủ tục?

Thanhvuóng71

Xe container
Theo em hiểu, thì làm sao cụ ấy có thể kiện VPĐKĐĐ trước kia được nhỉ, vì lúc ấy cụ ý chẳng là một bên nào trong cái giao dịch đang được VPĐK ấy làm thủ tục?
Vì cụ chủ thớt là bên mua và được vpdk dd làm thủ tục sang tên từ chủ cũ sang cho cụ ý. Và bây giờ cụ ý lại sang tên cho người khác thì bị chặn lại . Mà cũng khó phết nhỉ, vì theo quy trình khi công chứng thì bình thường - hai bên thanh toán hết cho nhau. Nộp hồ sơ vào 1 cửa. Sau 30 ngày thì bị trả lại hồ sơ - không cho sang tên. Lúc đó bên bán tiêu hết tiền ( trả nợ , tiêu dùng ...) không có khả năng trả lại tiền thì lúc đó lại phát sinh thêm 1 vụ kiện nữa nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

berryfun

Xe điện
Em thì nghĩ khác, việc này sẽ phải tách rời thành 2 đối tượng: Đối tượng 1 là em, người sỡ hữu tài sản đúng quy định của luật thì sẽ không liên quan đến việc xử lý sai phạm và đền bù thiệt hại của bên vi phạm. Tài sản vẫn được đảm bảo và giao dịch bình thường.
Đối tượng 2: là người vi phạm thì nhà nước sẽ khởi tố, đánh giá thiệt hại và yêu cầu họ bồi thường
Em đang trên hành trình để tìm hiểu xem mình nghĩ đúng luật hay ko
Khổ cụ quá về luật thì nhiều khi mình đúng nhưng đây là Vietnam. Cụ kiện cứ kiện còn cơ quan chức năng thụ lý hồ sơ sai thì cơ quan chức năng khác sẽ xử lý cơ quan sai. Quy trình cơ bản là rất lằng tà nhằng.

Giờ có lẽ chỉ có các cty luật, văn phòng luật, họ mới giúp được cụ thôi. Cụ phải làm đơn gửi cơ quan chức năng thôi

berryfun

Xe điện
Cháu cũng nghĩ như 2 cụ. Cụ chủ đen quá. Vụ này đúng chuẩn là được vạ thì má sưng.

VP ĐKĐĐ vẫn là thế nhưng người ký cho việc sang tên trước đây sai thì đợi cơ quan chức năng xử lý. Giờ ô quản lý VP ĐKĐĐ hiện tại ô ý được phép ngăn chặn cháu nghĩ ko sai.

Khongdanhvong

Xe điện
Luật VN mình hay có "vùng xám" ấy ạ, là hiểu theo A cũng được, B cũng được, lúc đấy thì quyền lực lên ngôi.

danghongquan

Xe máy
Cháu cũng nghĩ như 2 cụ. Cụ chủ đen quá. Vụ này đúng chuẩn là được vạ thì má sưng.

VP ĐKĐĐ vẫn là thế nhưng người ký cho việc sang tên trước đây sai thì đợi cơ quan chức năng xử lý. Giờ ô quản lý VP ĐKĐĐ hiện tại ô ý được phép ngăn chặn cháu nghĩ ko sai.
Đúng là vụ này thì má phải sưng cả chục năm cụ ạ. Ông trước hay ông sau thì em cũng chỉ mong họ tuân thủ đúng luật khi xử lý thôi. Nếu đúng luật mà em bị thiệt hại thì em cũng phải chịu thôi.

ThaoKoMai

Xe đạp
Chia buồn cùng cụ chủ. Chúc cụ may mắn trên hành trình công lý

dreamthai8966

Xe đạp
Luật 2013:

Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.
--------------
Luật 2024
Điều 152. Đính chính, thu hồi, hủy giấy chứng nhận đã cấp
1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này có trách nhiệm đính chính giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin của người được cấp giấy chứng nhận so với thông tin tại thời điểm đính chính;

b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được tổ chức đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận hoặc được thể hiện trong văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.

2. Nhà nước thu hồi giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất ghi trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất đã cấp;

b) Cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất đã cấp;

c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất;

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai tại thời điểm cấp giấy chứng nhận;

đ) Giấy chứng nhận đã cấp bị Tòa án có thẩm quyền tuyên hủy;

e) Trường hợp đấu giá, giao quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất theo yêu cầu của Tòa án, cơ quan thi hành án mà người phải thi hành án không nộp giấy chứng nhận đã cấp.

3. Việc thu hồi giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này mà không thuộc khoản 4 Điều này được thực hiện theo quy định sau đây:

a) Trường hợp Tòa án có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai có bản án, quyết định có hiệu lực thi hành, trong đó có kết luận về việc thu hồi giấy chứng nhận đã cấp thì việc thu hồi giấy chứng nhận đã cấp được thực hiện theo bản án, quyết định đó;

b) Trường hợp cơ quan thanh tra có văn bản kết luận giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật về đất đai thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm xem xét, nếu kết luận đó là đúng thì quyết định thu hồi giấy chứng nhận đã cấp; trường hợp xem xét, xác định giấy chứng nhận đã cấp là đúng quy định của pháp luật thì phải thông báo lại cho cơ quan thanh tra;

c) Trường hợp cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này phát hiện giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật về đất đai thì kiểm tra lại, thông báo cho người sử dụng đất biết rõ lý do và quyết định thu hồi giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định;

d) Trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phát hiện giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật về đất đai thì gửi kiến nghị bằng văn bản đến cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất có trách nhiệm kiểm tra, xem xét, quyết định thu hồi giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật về đất đai;

đ) Cơ quan có thẩm quyền thu hồi giấy chứng nhận đã cấp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản này là cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này.

4. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này không thu hồi giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này nếu người được cấp giấy chứng nhận đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Việc xử lý thiệt hại do việc cấp giấy chứng nhận tại khoản này thực hiện theo bản án, quyết định của Tòa án. Người có hành vi vi phạm bị xử lý theo quy định tại Điều 239 và Điều 240 của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

5. Việc thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất đã cấp không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này chỉ được thực hiện khi có bản án hoặc quyết định của Tòa án đã được thi hành hoặc văn bản kiến nghị của cơ quan thi hành án về việc thi hành bản án, quyết định theo quy định của pháp luật, trong đó có nội dung yêu cầu thu hồi giấy chứng nhận đã cấp.

6. Trường hợp thu hồi giấy chứng nhận đã cấp theo quy định tại khoản 2 và khoản 5 Điều này mà người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất không giao nộp giấy chứng nhận đã cấp thì cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này quyết định hủy giấy chứng nhận đã cấp.

7. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại Điều 136 của Luật này thực hiện việc cấp giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật sau khi thu hồi giấy chứng nhận đã cấp.
---------
Chắc có khác đấy cụ.
Đúng là cái này thì Nhà nước có quyền thu hồi, nhưng cụ chủ mua bán đúng pháp luật đã sang tên chính chủ thì vẫn được bồi thường theo giá thị trường chứ ko mất trắng được đâu cụ. Ngoài ra việc thu hồi GCN còn phụ thuộc vào phán quyết của toà nữa, mà vụ này sai phạm chắc chắn là khởi tố rồi nên cụ chủ cứ bình tĩnh chờ Toà phán quyết xem sao