[Funland] Vô tình nhiều người lại tưởng cố ý

skype0211

Xe tăng
Không có gì bào chữa đc khi đánh con nít cụ ạ. Nó có nghịch, thì mình cũng chỉ chờ vài phút, nhưng đánh nó lỡ tay là mất mạng như chơi. Em giỡn với con nít bị nó chửi cũng cười rồi rút kinh nghiệm lần sau ko đùa nữa.
Nếu anh thanh niên kia đi theo cháu bé về tới nhà bé và cà khịa đánh nhau với bố nó thì cháu kệ!
Nếu là con cụ bị như vậy thì cụ sẽ hiểu ngay vấn đề.
Hỏi khí ko phải sao cụ vang em???, em động gì vào cụ à, hay cụ đọc không hiểu ý của em nói với cụ kia???

Audi fan

Xe tải
Người ta cũng chả hơi đâu dạy nó, người lạ mà đánh là người ta bức xúc cái thái độ của đứa bị đánh.
Nên hỏi con là tại sao lại bị đánh, đánh có đau không, chứ cứ về phe con ngay mà ko cần quan tâm lý do tại sao là ko ổn đâu.
Mà cụ cũng nên để yên cho pháp luật xử lý nhé chứ đừng nên "đừng hòng em để yên".
Dạ, vì thấy mọi người bảo là bố mẹ không dạy được thì để yên cho xã hội dạy ạ.
Và câu hỏi của em là cụ có con không ạ? Con cụ 9 tuổi bị người ta oánh thì cụ về phe con cụ trước hay về phe người ta trước ạ? Con em sai thế nào em sẽ nói chuyện với nó, nhưng trước mắt em cần nói chuyện với người đánh con em trước ạ. Không phải tự nhiên mà có luật bảo vệ trẻ em riêng đâu cụ ạ.
Còn cụ không phải nhắc, con em mà sai thì pháp luật xử lý chứ không đến lượt mọi người oánh nó để dạy đâu.
Cái gì cũng có nguyên nhân và hệ quả hết.
Bênh con vì bất kỳ lý do gì thì không khác gì hại nó.
Nếu mình không dạy được nó thì sau này xã hội sẽ dạy và hậu quả thường khó lường.

Còn như cụ nói, đánh người chỉ để thỏa mãn cơn điên tiết thì cụ múc lại thằng đánh con cụ thì cũng để thỏa mãn cơn điên mà thôi. Mâu thuẫn với câu để pháp luật giải quyết của cụ đấy ạ.

Quay trở lại câu chuyện của cậu bé này, cũng như nhiều cụ đã nhận xét:
- Cậu SV sai khi đánh thằng bé, đúng là dở hơi khi trả có lý do gì dạy dỗ một đứa như cậu bé trên.
- Cậu bé thì được cả đôi: bản thân ăn vạ lăn lộn khi cậu SV kia động vào.
Bố mẹ có ý định ăn vạ, lu loa lên mạng xã hội. Có thể họ sẽ thắng khi trù dập cậu SV kia nhưng nhìn về lâu dài thì con họ là sản phẩm thất bại (thậm chí là bố mẹ)
Bênh con khác, và để yên cho người khác đánh con mình là hai việc khác nhau cụ nhé. Còn con em, em không dạy nó bằng đòn roi ạ, trộm vía giờ gần hết tuổi teen rồi vẫn ổn ạ. Không có mâu thuẫn với câu pháp luật giải quyết đâu cụ nhé.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình không dạy được thì để XH dạy, e không bênh ai cả, cậu TN thì tính nóng như kem còn thằng cu thì cứng đầu. Giờ có Clip trong thang máy nữa thì vui.
Muốn đánh thì ít nhất cũng phải tương đương. Ví dụ con nít đánh nhau nó khác, đây thanh niên to khỏe đánh đập đứa con nít 9 tuổi mà cụ còn bênh đc thì cũng lạ. Khuyên cụ ra đường đừng bắt chước thanh niên ấy đánh con nít nha, gặp ô bố nóng tính thì lại lên nóc tủ nhanh lắm!

Audi fan

Xe tải
Con cụ thì kệ bố nào chứ thiên hạ nó chả rảnh mà dạy dỗ, mà láo thì ăn đòn thôi, kể cả thằng bố nó cũng vậy à :))
À vâng, xã hội cũng nhiều loại người mà cụ. Tư duy như cụ cũng không phải là ít, bảo sao....
Tiễn cụ!

vkthang

Xe container
em vừa lướt qua 1 bài của bố cháu bé bị đánh ở 1 chung cư , nhắn tin cầu cứu bố vì bị đánh, sự việc thì rất đơn giản :

cháu bé vào thang máy ấn tầng cần bấm đi lên nhà, có cậu thanh niên đi vào sau bị cửa thang va vào người
lúc cháu đi ra hành lang cậu thanh niên đi theo tát mấy phát vào mặt cháu ngã lăn quay ra đất , giãy giụa nhìn rất thương bé ( có camera ghi lại )

Em cũng mấy lần vào thang máy ấn tầng và ấn đóng thang ( không để ý có người vào sau ) , khi nhận ra có người đi phía sau 1 đoạn đi vào , nhanh tay ấn ko kịp mở, thế là nhận được ánh mắt hình viên đạn :((

nhiều lúc vô tính ko để ý nhưng có người ức chế lại tưởng cố ý , các cụ có tình huống nào như vậy chưa ?
Dân mình thì vào thang ấn tầng xong là ấn đóng thang máy ngay, thế nên mới sinh chuyện, ấn tầng xong đứng xa chỗ bấm ra cho người khác bấm thì đã tốt.

EM đi thang gặp vài trường hợp hơi khó chịu :
- Đúng chắn của thang để ra vào ngay khi cửa mở.
- Vào thang trước nhưng đứng che luôn bảng nút bấm trong thang.
- Xì hơi x-(
- Thang đông nhưng vẫn cố chen vào.
- Đợi người nhưng vẫn nhấn giữ thang.

matizvan2009

Xe ba gác
9 tuổi học lớp 4, cũng biết khối thứ đấy.

skype0211

Xe tăng
Dạ, vì thấy mọi người bảo là bố mẹ không dạy được thì để yên cho xã hội dạy ạ.
Và câu hỏi của em là cụ có con không ạ? Con cụ 9 tuổi thì người ta oánh thì cụ về phe con cụ trước hay về phe người ta trước ạ? Con em sai thế nào em sẽ nói chuyện với nó, nhưng trước mắt em cần nói chuyện với người đánh con em trước ạ. Không phải tự nhiên mà có luật bảo vệ trẻ em riêng đâu cụ ạ.
Còn cụ không phải nhắc, con em mà sai thì pháp luật xử lý chứ không đến lượt mọi người oánh nó để dạy đâu.

Bênh con khác, và để yên cho người khác đánh con mình là hai việc khác nhau cụ nhé. Còn con em, em không dạy nó bằng đòn roi ạ, trộm vía giờ gần hết tuổi teen rồi vẫn ổn ạ. Không có mâu thuẫn với câu pháp luật giải quyết đâu cụ nhé.
Em cũng có con lớp 1 đây cụ ơi, nhưng ko bênh con chằm chặp bất kể lý do gì. Tất nhiên nếu thằng nào đánh con em thì cũng không xong với em đâu, nhưng con mình sai thì chỉnh con mình trước, để lần sau nó đừng có làm những việc để phải bị ăn đánh.

blackpaint

Xe container
em vừa lướt qua 1 bài của bố cháu bé bị đánh ở 1 chung cư , nhắn tin cầu cứu bố vì bị đánh, sự việc thì rất đơn giản :

cháu bé vào thang máy ấn tầng cần bấm đi lên nhà, có cậu thanh niên đi vào sau bị cửa thang va vào người
lúc cháu đi ra hành lang cậu thanh niên đi theo tát mấy phát vào mặt cháu ngã lăn quay ra đất , giãy giụa nhìn rất thương bé ( có camera ghi lại )

Em cũng mấy lần vào thang máy ấn tầng và ấn đóng thang ( không để ý có người vào sau ) , khi nhận ra có người đi phía sau 1 đoạn đi vào , nhanh tay ấn ko kịp mở, thế là nhận được ánh mắt hình viên đạn :((

nhiều lúc vô tính ko để ý nhưng có người ức chế lại tưởng cố ý , các cụ có tình huống nào như vậy chưa ?
Thằng nào đi vào thằng nấy lo thôi.

Audi fan

Xe tải
Em cũng có con lớp 1 đây cụ ơi, nhưng ko bênh con chằm chặp bất kể lý do gì. Tất nhiên nếu thằng nào đánh con em thì cũng không xong với em đâu, nhưng con mình sai thì chỉnh con mình trước, để lần sau nó đừng có làm những việc để phải bị ăn đánh.
Vâng, việc chỉnh con mình thì chắc chắn phải làm rồi ạ. Uốn nắn dạy dỗ con là trách nhiệm của bố mẹ. Nhưng em luôn dạy con em hiểu rằng cơ thể con là bất khả xâm phạm. Không người lớn nào được quyền đánh con vì bất kỳ lý do gì. Chứ theo quan điểm của em, để trẻ con nó hiểu lầm rằng nó làm gì sai thì người lớn khác có quyền đánh nó, là rất nguy hiểm. Nó khiến cho trẻ gặp phải bạo lực mà không dám lên tiếng, bởi sợ mình là người làm sai, mình là người có lỗi nên mới đáng bị thế....và còn nhiều hệ lụy về sau với tính cách đứa trẻ nữa đấy ạ. Chấp nhận bạo lực với mình và tự cho mình cái quyền thực hiện hành vi bạo lực với người khác.

taiadau

Xe điện
Riêng quả cụ kia kêu cứ phải nói chuyên với thằng đánh trước là dở rồi. Mình phải nói chuyện tìm hiểu với con mình trước, có dữ liệu, số liệu và hiểu sơ bộ tình hình thì mới trao đổi với thằng đánh được chứ. Xót con thì xót nhưng bênh con bất chấp làf ko hay rồi (bênh ở đây thể hiên qua hành động, chứ ko phải nhận là tôi bênh hay ko bênh)

Moriarty

Xe container
Trẻ con hỗn láo nó như kiểu chó dại vậy, tốt nhất là tránh và né cho nó xa. Tưởng tượng kia ko phải là thằng bé mà là một con bé nó cứ gào lên là bị sờ mó xâm hại thì còn rách việc nữa.

TUCSON9389

Xe điện
Đánh cháu bé thì thanh niên kia sai chứ bấm "đóng nhanh" khi không quan sát cũng đáng trách lắm- vì mặt người bấm chắc chắn hướng ra cửa, hiếm có cái thang nào bảng bấm ngược lắm. Cháu bé thì không tính tuy nhiên người lớn cũng cần nhắc nhở trẻ con chuyện này, nhỏ nhưng vẫn phải tôn trọng các nguyên tắc nơi công cộng
trong lúc vội, việc bấm nhầm đôi khi cũng xảy ra.
tốt nhất là thôi kệ, mình vào rồi thì để tự thang nó tự vận hành đi, và cũng chả nên trách ai khi người ta ko bấm mở cho mình vào

Bobbo

Xe điện
Thanh niên đánh là sai, rất sai. Nhưng gia đình thằng bé cũng đang cố định hướng dư luận kiểu cào mặt cũng chả hay ho gì. Chỉ tạo ra tiền lệ xấu

xukute

Xe tăng
9 tuổi học lớp 4, cũng biết khối thứ đấy.
Lớp con em đây, hai đứa lớp 5 chửi nhau đợt học online.
Cô bảo nộp bài online (đợt dịch học online), chúng nó vào tài khoản của nhau rồi upload ảnh xxx gửi cho cô để cô phạt đứa kia. Xong chửi bới không khác gì người lớn (chắc học của gia đình), quá là hư luôn.
Nên gặp cậu bé con lớp 4 này, động cái là ăn vạ gào khóc lồng lộn thế kia cũng không sốc lắm

TUCSON9389

Xe điện
Thằng này nó vào nghịch bấm linh tinh tí kẹp đầu 1 cháu bé, bị đồng chí kia nhắc thì nó thái độ, nên mới bị cậu kia đánh.
đồng chí kia cũng dại, nhỡ chân tay rách chuyện, tốt nhất nói bve để họ chỉnh, hơi đâu

matizvan2009

Xe ba gác
trong lúc vội, việc bấm nhầm đôi khi cũng xảy ra.
tốt nhất là thôi kệ, mình vào rồi thì để tự thang nó tự vận hành đi, và cũng chả nên trách ai khi người ta ko bấm mở cho mình vào
Em ở quê nên mỗi công ty là có thang máy thôi. Thường thang máy nhỏ (8 người) và có 5-6 tầng nên nhanh. Kệ cmn chậm hay nhanh.
Có chuyện này vui: em có tí chức vụ, lại già nhưng xuề xòa. Chờ thang các em nó thường nhường cho em vào trước, em vào và bấm tầng m cho mình và cho nó luôn, thường đùa "ơ, thế mày nhường anh vào trước để anh bấm tầng cho mày ah"

Chắc họ cũng vô tình bức xúc thôi cụ :D
Kệ đi cho cuộc sống nó nhẹ nhàng

Thành Thị 1

Xe điện
Đánh thằng nhóc là sai rồi, nhưng em đọc facebook thì có những post nói thằng cu này nó cũng bướng và nghịch chứ ko phải vô tình. Có lẽ cách xử lí tốt nhất ở đây là mắng nó và bố mẹ nó ko dạy đc con thôi
Việc nào ra việc đó cụ ợ!!!

blackpaint

Xe container
Thang nhà em trẻ con nhiều khi cũng nghịch, nhiều lúc đi làm về cũng bực lắm nhưng mình chỉ nhắc nhẹ nếu quá, ai lại đánh trẻ con như thế. tuy nhiên bố mẹ cháu bé trước khi làm gì cũng nên xem lại cam, nếu con mình hư cũng nên có biện pháp dạy dỗ cháu.
Thực ra mình nhắc nhở thôi, còn đứa trẻ hư mà đến bố mẹ nó còn không biết thì cũng không cần phải dạy nó làm gì.