[Funland] Vô tình nhiều người lại tưởng cố ý

toechuoi

Xe tăng
Không biết có thêm video trong thang máy không. Có thì cậu thanh niên còn đỡ, chứ không có thì ối dồi ôi luôn.
Trẻ con nhiều ông láo nháo lắm, nhưng không phải bố mẹ mà oánh chúng nó thì dở rồi. Nó hư nó láo thì bố mẹ nó tẩn thôi; chứ thò tay vào thì cậu thanh niên thiếu kiềm chế quá.

matizvan2009

Xe ba gác
Là sao cụ ạ? Em chỉ share lại các ý kiến góc nhìn của 2 trong 3 bên thôi: Lời mẹ cháu, lời người chứng kiến, lời thanh niên đánh trẻ em thì ko rõ. Em không bình luận gì cả.
À, kia là lời ông Bố, em tưởng cụ cố ý dùng từ Mẹ để nói ông kia đàn bà...

Luxipe

Xe hơi
Đánh trẻ con là sai r, cậu kia nóng tính quá. Một số người cứ đòi làm đúng luật nhưng mặt khác lại xúi nhà kia đưa vk con đi nằm viện, kêu chóng mặt hoảng loạn… thế là luật gì 😅

holland

Xe tăng
Hỏi thật các cụ có con rồi, con các cụ 9 tuổi, vì bất kỳ lý do gì đi nữa, mà người khác đánh nó, thì các cụ có để kệ người ta đánh mà không làm gì không?
Về phần em, con em em dạy và nó làm gì sai thì có pháp luật giải quyết, chứ đánh con em đừng hòng em để yên nhé. Việc gì đi việc nấy, chứ đừng có lấy lý do dạy nó mà đánh nó nhé. Mà nói thật, làm quái gì có tư cách dạy nó, và cái lúc đánh đó, người đánh chỉ là để thỏa mãn cái cơn điên tiết của mình chứ làm gì có mục đích dạy dỗ tốt đẹp gì ở đây?
Còn nhà có giáo dục thì nó ít khi bị người tử tế đánh lắm, trừ khi bọn đầu gấu vô cớ đánh người. Nhưng khi dây vào bọn đầu gấu ấy thì mình cũng hèn đi cho xong, ra vẻ ta đây nó đâm cho nhát thì thiệt.

LVP2021

Xe hơi
Không biết có thêm video trong thang máy không. Có thì cậu thanh niên còn đỡ, chứ không có thì ối dồi ôi luôn.
Trẻ con nhiều ông láo nháo lắm, nhưng không phải bố mẹ mà oánh chúng nó thì dở rồi. Nó hư nó láo thì bố mẹ nó tẩn thôi; chứ thò tay vào thì cậu thanh niên thiếu kiềm chế quá.
Bố mẹ bgio ko đc tẩn con đâu, có bằng chứng là ra CA đấy cụ,

LVP2021

Xe hơi
Còn nhà có giáo dục thì nó ít khi bị người tử tế đánh lắm, trừ khi bọn đầu gấu vô cớ đánh người. Nhưng khi dây vào bọn đầu gấu ấy thì mình cũng hèn đi cho xong, ra vẻ ta đây nó đâm cho nhát thì thiệt.
chuẩn đấy cụ, sàng lọc được nhiều khả năng gặp vấn đề, kể cả cũng ít va chạm với bọ đầu gấu: ví dụ ngồi quán nước cổng trường, hay lang thang bụi đời.

Truns176

Xe tải
Hỏi thật các cụ có con rồi, con các cụ 9 tuổi, vì bất kỳ lý do gì đi nữa, mà người khác đánh nó, thì các cụ có để kệ người ta đánh mà không làm gì không?
Về phần em, con em em dạy và nó làm gì sai thì có pháp luật giải quyết, chứ đánh con em đừng hòng em để yên nhé. Việc gì đi việc nấy, chứ đừng có lấy lý do dạy nó mà đánh nó nhé. Mà nói thật, làm quái gì có tư cách dạy nó, và cái lúc đánh đó, người đánh chỉ là để thỏa mãn cái cơn điên tiết của mình chứ làm gì có mục đích dạy dỗ tốt đẹp gì ở đây?
E vote cụ. Con mình mình dậy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Con em hơn 3t,nNhà em chuyển sang cc có thang máy dc mấy hôm là cháu đã biết giữ nút mở cửa để chờ thang cho tất cả m,ng vào mới đóng. Đúng là trẻ con nghịch, cũng có lúc nó nhảy trong thang, hoặc ấn nhiều tầng ko fai nhà mình, hoặc cố tình chen ra trước, nhưng mỗi lần thế mẹ đều phải nhắc, phân tích thậm chí gằn giọng nhắc để con hiểu hành động của mình.
Nóng tính ko fai là tội, nhưng nóng tính dễ gây ra tội lắm, thôi thì bực đến đâu thì bực, 1 điều nhịn 9 điều lành cccm nhỉ

inovavgj

Xe container
TG và VN đều có luật , hội , Bảo vệ Bà mẹ và Trẻ Em ( những người ko có khả năng tự vệ , những người yếu thế ) , nên em tin sẽ có PL giải quyết việc đánh trẻ em ,
Em không ủng hộ việc đánh Trẻ em vì bất cứ lý do gì

Không có gì bào chữa đc khi đánh con nít cụ ạ. Nó có nghịch, thì mình cũng chỉ chờ vài phút, nhưng đánh nó lỡ tay là mất mạng như chơi. Em giỡn với con nít bị nó chửi cũng cười rồi rút kinh nghiệm lần sau ko đùa nữa.
Nếu anh thanh niên kia đi theo cháu bé về tới nhà bé và cà khịa đánh nhau với bố nó thì cháu kệ!
Nếu là con cụ bị như vậy thì cụ sẽ hiểu ngay vấn đề.
Dạ, vì thấy mọi người bảo là bố mẹ không dạy được thì để yên cho xã hội dạy ạ.
Và câu hỏi của em là cụ có con không ạ? Con cụ 9 tuổi bị người ta oánh thì cụ về phe con cụ trước hay về phe người ta trước ạ? Con em sai thế nào em sẽ nói chuyện với nó, nhưng trước mắt em cần nói chuyện với người đánh con em trước ạ. Không phải tự nhiên mà có luật bảo vệ trẻ em riêng đâu cụ ạ.
Còn cụ không phải nhắc, con em mà sai thì pháp luật xử lý chứ không đến lượt mọi người oánh nó để dạy đâu.

Bênh con khác, và để yên cho người khác đánh con mình là hai việc khác nhau cụ nhé. Còn con em, em không dạy nó bằng đòn roi ạ, trộm vía giờ gần hết tuổi teen rồi vẫn ổn ạ. Không có mâu thuẫn với câu pháp luật giải quyết đâu cụ nhé.
Muốn đánh thì ít nhất cũng phải tương đương. Ví dụ con nít đánh nhau nó khác, đây thanh niên to khỏe đánh đập đứa con nít 9 tuổi mà cụ còn bênh đc thì cũng lạ. Khuyên cụ ra đường đừng bắt chước thanh niên ấy đánh con nít nha, gặp ô bố nóng tính thì lại lên nóc tủ nhanh lắm!
Em cũng có con lớp 1 đây cụ ơi, nhưng ko bênh con chằm chặp bất kể lý do gì. Tất nhiên nếu thằng nào đánh con em thì cũng không xong với em đâu, nhưng con mình sai thì chỉnh con mình trước, để lần sau nó đừng có làm những việc để phải bị ăn đánh.
Vâng, việc chỉnh con mình thì chắc chắn phải làm rồi ạ. Uốn nắn dạy dỗ con là trách nhiệm của bố mẹ. Nhưng em luôn dạy con em hiểu rằng cơ thể con là bất khả xâm phạm. Không người lớn nào được quyền đánh con vì bất kỳ lý do gì. Chứ theo quan điểm của em, để trẻ con nó hiểu lầm rằng nó làm gì sai thì người lớn khác có quyền đánh nó, là rất nguy hiểm. Nó khiến cho trẻ gặp phải bạo lực mà không dám lên tiếng, bởi sợ mình là người làm sai, mình là người có lỗi nên mới đáng bị thế....và còn nhiều hệ lụy về sau với tính cách đứa trẻ nữa đấy ạ. Chấp nhận bạo lực với mình và tự cho mình cái quyền thực hiện hành vi bạo lực với người khác.
Thằng này nó vào nghịch bấm linh tinh tí kẹp đầu 1 cháu bé, bị đồng chí kia nhắc thì nó thái độ, nên mới bị cậu kia đánh.
Nhìn thằng nhóc cũng có thể đoán bố mẹ nó là như thế nào, cũng có khả năng là mẹ nó ăn đòn ko oan !
Thực ra mình nhắc nhở thôi, còn đứa trẻ hư mà đến bố mẹ nó còn không biết thì cũng không cần phải dạy nó làm gì.
Đánh trẻ con là sai r, cậu kia nóng tính quá. Một số người cứ đòi làm đúng luật nhưng mặt khác lại xúi nhà kia đưa vk con đi nằm viện, kêu chóng mặt hoảng loạn… thế là luật gì 😅
Bố mẹ bgio ko đc tẩn con đâu, có bằng chứng là ra CA đấy cụ,

Quochuy81

Xe buýt
Không tự nhiên mà ng lớn lại đánh 1 đứa trẻ, không có lửa thì sao có khói, xưa e còn bé mỗi lần đánh nhau với bọn trong xóm thì về bố e đều hỏi lí do, nếu mà do em lỗi thì e được thêm vài cây vào mông. Còn con nít mà láo quá thì ra XH sẽ có ng dậy thôi.

inovavgj

Xe container
cụ đang nhầm lẫn 2 đứa trẻ cùng lứa tuổi U đánh nhau và 1 thanh niên trưởng thành đánh 1 đứa trẻ ( khác nhau hoàn toàn )

cụ xem bóng đá , chơi thể thao còn có lứa U10 , U13 , U17 , U19 , U23 đấy :P

Không tự nhiên mà ng lớn lại đánh 1 đứa trẻ, không có lửa thì sao có khói, xưa e còn bé mỗi lần đánh nhau với bọn trong xóm thì về bố e đều hỏi lí do, nếu mà do em lỗi thì e được thêm vài cây vào mông. Còn con nít mà láo quá thì ra XH sẽ có ng dậy thôi.

vneseman

Xe lăn
Cậu SV đánh trẻ con là sai rồi, tổn hại tới đâu thì mời CA vào. Còn nhà kia không nhận thấy đấy là bài học để về dạy con thì đứa trẻ còn thiệt thòi nhiều, lớn tý nữa làm ông giời con thì sẽ không chỉ là ăn cái bạt tai mà có khi còn là ăn xiên, ăn chém.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thấy véo cái tai đau chút chuẩn hơn.
Tát vào mặt, tai, đầu đều có thể để lại tổn thương mà khám ra thì mệt đấy.

hưvô

Xe lăn
em vừa lướt qua 1 bài của bố cháu bé bị đánh ở 1 chung cư , nhắn tin cầu cứu bố vì bị đánh, sự việc thì rất đơn giản :

cháu bé vào thang máy ấn tầng cần bấm đi lên nhà, có cậu thanh niên đi vào sau bị cửa thang va vào người
lúc cháu đi ra hành lang cậu thanh niên đi theo tát mấy phát vào mặt cháu ngã lăn quay ra đất , giãy giụa nhìn rất thương bé ( có camera ghi lại )

Em cũng mấy lần vào thang máy ấn tầng và ấn đóng thang ( không để ý có người vào sau ) , khi nhận ra có người đi phía sau 1 đoạn đi vào , nhanh tay ấn ko kịp mở, thế là nhận được ánh mắt hình viên đạn :((

nhiều lúc vô tính ko để ý nhưng có người ức chế lại tưởng cố ý , các cụ có tình huống nào như vậy chưa ?
Nếu theo comment của Nguyễn Viết Biên thì cháu nhỏ cũng ko phải ngây thơ vô tội, nhưng mà bạn thanh niên kia đánh cháu thì cũng ko nên

Vova

Xe container
Cụ nói đúng, gia đình nhà đấy nếu cứ thẳng băng gọi công an vào xử lý, kể cả không chấp nhận hòa giải vv... thì vẫn ổn. Đơn giản là không chấp nhận để người ngoài động chân động tay với trẻ con, nhất lại là con của họ.
Nhưng nếu làm quá hơn, kiểu lên FB đăng bài nhưng kể một kịch bản khác (nhưng không đúng) của sự việc để kêu gọi xử lý cậu thanh niên kia, hay thậm chỉ đẩy xa hơn kiểu đi giám định thương tật, tổn thương tâm lý vv... thì em nghĩ lại là làm quá. Bênh con quá chỉ dễ làm hỏng con. Chưa kể vụ việc càng hot hơn thì đứa trẻ đấy thiệt nhiều hơn là được, vì đơn giản là bị nổi tiếng bất đắc dĩ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ko đánh trẻ nhưng ủng hộ ai đủ cứng tạt tai cho mấy thằng cu bé tí mà hỗn xược. Hành động được dung thứ sẽ sinh ra hiểm họa không lường. Cứ kêu nhắc bố mẹ nó là được? Không có đâu ạ, bố mẹ giọng điệu thế kia thì còn lâu mới giáo dục được đứa trẻ.
Thử nghĩ ra các viễn cảnh có thật: thằng bé đi thang bấm nút đóng liên tục ko muốn ai vào cùng, lúc đó 1 người đi vào cùng dắt bằng dây theo 1 con chó, cửa sập và con chó hoặc người kia bị cách li nhau bởi cửa đóng và thang bắt đầu chạy. Tình huống khác với 1 bé nhỏ hơn bị kẹp tay hoặc chân ko kịp rút lại do thang máy cũ dễ bị lỗi...
Máy móc, thiết bị ko phải là thứ đồ chơi hay thứ có thể mang ra để bao biện cho tính hỗn láo, bướng bỉnh do được nuông chiều của trẻ. Đứa trẻ thông minh sớm mà ko có nhân cách tốt có thể gây ra các tai nạn với xã hội.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân cu bé, cu bé có sai nhưng hanh niên như thế là phải xử. Hi vọng ca sẽ xl j
xử gì, đề nghị đập cả nhà nó tội ngu dốt bố láo và không biết dạy con