[Funland] Vô thần tốt hay không tốt, luật nhân quả có hay không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ocdaonho

Xe tải
em cũng có nhiều thắc mắc giống cụ, các cụ mợ nào biết lý giải dùm em với
Thứ nhất là tại sao nói có kiếp luôn hồi thì các cụ mất đi sẽ luân hồi sang kiếp khác, đâu còn cần cúng, giỗ hay có thể phù hộ con cháu?
Thứ hai là nói ma sợ ánh sáng, nhất là ánh mặt trời, thế cúng giỗ vào ban ngày thì sao người đã khuất về được ạ?
Em cũng nghĩ nếu được thì tốt nhất là nợ ở kiếp nào thì trả luôn kiếp đó cho xong, để ngta biết sợ mà hướng thiện, chứ sang kiếp khác có nhớ được gì đâu
Em cũng cứ thắc mắc vậy đấy cụ ạ. Em nghĩ cúng giỗ là cho người sống ăn, chứ thật tình chỉ cần thắp hương hoa tưởng nhớ về người đã mất thôi là đủ. Người đã mất luôn ở trong tim ta, linh hồn của họ vẫn luôn ở lại trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

bspvietnam

Xe tăng
Lâu lắm mới có chủ đề hay.
Em xin góp mấy ý từ cách nhìn của em như thế này.
1/ Nhân - Quả:
Đây là thuyết của nhiều tôn giáo chứ không riêng phật giáo, vì bản chất của các tôn giáo là giúp con người hướng thiện, tên gọi, phương thức truyền đạt khác nhau, nhưng mục tiêu thì giống nhau. Nhân - quả là thuyết có thể thấy rõ nhất (mù chữ cũng nhận ra được) nhanh nhất (có thể trong 1 giây, 1 ngày, 1 năm...), không cần đến kiếp sau. Quan trọng nhất, thuyết nhân quả đưa ra 2 khái niệm, là thuyết nhân quả công bằng với mọi người, tác động với toàn bộ các hành vi, trong suốt quá trình và không có bất kỳ cái gì can thiệp được vào. Luật pháp vẫn có thể không công bằng vì quá trình, hoặc con người thực thi, luật cũng không bao trùm hết mọi hành vi, vì có việc làm sai, nhưng chưa phạm luật. Hoặc luật pháp chưa phát hiện ra, chưa xử lý đưỡc, nhưng nhân quả thì không. Ví dụ một người phạm tội, có thể trốn tránh đươc pháp luật, nhưng bị lương tâm giằng xé, có người không chịu nổi phải ra đầu thú. Đây, cũng là điểm mạnh của việc "có thần" hay vô thần. Ít nhất những người "có thần" ( theo một tôn giáo nào đó) thì thường xuyên được giáo huấn về đạo lý, việc này ít nhiều tác động đến hành vi của họ. Các cụ để ý phim tây, khi nói về một người xấu nào đó, họ hay nói mày là kẻ vô đạo (ý nói là không được giáo huấn về điều thiện, tương đương với câu đồ mất dạy, hoặc đồ vô học trong tiếng việt). Nhân quả cũng đã tồn tại trong văn hóa người việt ví dụ " đời cha ăn mặn, đời con khát nước"....
Đó là "Nhân ác", nhân tốt chắc không phải bàn cãi nhiều.
2/ luân hồi và kiếp sau.
Em nhớ không nhầm, thì phật giáo nguyên thủy không dùng các khái niệm này. Có thể một số trường phái phật giáo khác, sử dụng khái niệm kiếp sau, luân hồi, nhưng Phật giáo nguyên thủy dùng khái niệm Tái Sinh. Theo đó, phật giáo nguyên thủy quan niệm rằng, tất cả con người ngay sau khi chết đều tái sinh, tái sinh vào cảnh giới nào tùy theo nghiệp của họ ở kiếp trước đó, hoặc nhiều kiếp trước đó. Một số trường phái phật giáo cho rằng, có tối đa 49 ngày để xác định cảnh giới tái sinh.
Em hiều nôm là con người giống như cái điện thoại, máy tính có phần cứng (xác) và phần mềm (hương linh) . phần cứng có thể hỏng do rơi, vỡ, cháy, lão hóa theo thời gian..., phần mềm nó bất biển, khi có bộ máy mới, backup dữ liệu thì bắt đầu cuộc sống mới.
Như vậy, quan điểm PGNT cho rằng cuộc sống là vòng tuần hoàn, liên tục, không có điểm bắt đầu, không có điểm kết thúc. Có thể ví dụ (gần đúng) như cuôc sống của con tằm. Tằm trải qua 3 hình thức tồn tại khác nhau liên tục là tằm biến thành con nhộng, con nhộng nở ra con ngài (giống như con bướm) con ngài đẻ trứng, trứng nở ra tằm cứ thế liên tục nếu không bị tác động ngoại cảnh. Có thể có nhiều sinh vật khác cũng trải qua nhiều lần thay đổi hình dạng, môi trường sống và thức ăn khác nhau.
Biết đâu chúng ta như cái điện thoại/máy tính, biết đâu chúng ta như con tằm....
Em góp chuyện tý cho vui thôi, không dám giải thích, hoặc tranh luận thêm, vì em chưa đủ trình độ làm việc đó.

Chào các cụ! Dịch covid rảnh nên em đọc một số sách và suy nghĩ về những vấn đề trong cuộc sống, nhìn sâu vào bên trong mình...Em cũng đọc một số sách về Phật pháp, nhưng tự thấy trong lòng mình có khá nhiều mâu thuẫn. Nên lên đây đặt câu hỏi để bàn luận cùng các cụ để mở mang tầm nhìn, cách nghĩ. Hi vọng các cụ chia sẻ cùng em.
Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau. Thuyết nhân quả sẽ khiến nhiều người hướng thiện, làm điều tốt (nhân) để sang kiếp sau được hạnh phúc sung sướng (quả), nhưng em trộm nghĩ, nếu có kiếp sau thì lúc đấy có liên quan gì đến kiếp trước, điều gì là sợi dây kết nối kiếp trước với kiếp sau để người ta phải sợ gieo nhân xấu gặt quả xấu?
Em nghĩ khi người ta chết đi thì cả thân xác lẫn suy nghĩ của người ấy đều mất đi, còn “linh hồn” - em nghĩ chỉ là những giá trị tình cảm người ấy để lại cho cuộc đời. Ví dụ như ông bà em đã mất, nhưng em luôn nhớ tới ông bà, nghĩ về những kỉ niệm, tình cảm với ông bà, và khi về quê, em luôn thấy hình ảnh ông bà trong từng góc nhà, cái cây, mảnh vườn...và ngôi nhà, khu vườn sẽ có một linh hồn rất riêng với em. Và luân hồi với em chính là thế, người mất đi rồi, thân xác là cát bụi nhưng tình cảm, kỉ niệm sẽ ở lại đọng trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

Đấy là cách nghĩ của riêng em.
Còn các cụ nghĩ sao về Nhân Quả, Luân Hồi, Kiếp sau?

Qualcomaptx

Xe tăng
Đạo là đường,không đạo-không đường=chết là hết.Không phải "đường" nào cũng đúng,có đường đi dến ngõ cụt,có đường đúng có đường sai

Qualcomaptx

Xe tăng
Nếu đã vô thần thì cụ cũng đừng nên tin vào nhân quả các kiếp. Sống đúng với lương tâm mình là được, tốt cũng được, xấu cũng được nhưng thấy thoải mái là được. Em nghĩ, sống tốt cuộc đời này đi, lúc sắp oẳng ko còn gì phải vương vấn là thích nhất, còn luật lá, địa ngục-thiên đàng, tiền kiếp-hậu kiếp chả có nghĩa lý gì cả, kệ mợ nó chứ.
Thế sao mỗi khi tổng thống Mỹ nhậm chức thì phải đặt tay và hứa trên quyển kinh thánh?Vì hàng nghìn năm nay chứ ai dám thay đổi nó,nó chính là nền tảng cho pháp luật ngày nay

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em thấy đàn ông thì thường ít có tín ngưỡng hơn phụ nữ, có lẽ vì phụ nữ cảm tính hơn.
Và không phải cơm no ấm cật mới phát sinh mong muốn có 1 đức tin, nhiều người tìm đến đức tin khi cuộc sống có nhiều khổ đau, suy nghĩ và những đức tin này giúp họ vượt qua được, cũng là điều tốt cụ ạ.
Em gặp rất nhiều người đã thay đổi trở nên tốt hơn, hướng thiện hơn khi biết đến và theo Phật Pháp.
Cũng gặp nhiều người bớt khổ đau hơn khi họ có đức tin.
Khi cụ đề cập đến Đức tin thì em e rằng cụ đang có xu hướng nói về Thiên Chúa giáo (Do thái giáo, Kitô giáo, Hồi giáo).

Cách thực hành Phật giáo mà em thấy gần gũi nhất đấy chính là sống với từng giây phút hiện tại.

Qualcomaptx

Xe tăng
Linh
Dành cho mấy bác nào tin vào kiếp sau.
Số lượng cá thể tổng cộng của các loài trên thế giới đều tăng lên theo thời gian, 10 năm sau cao hơn 10 năm trước. Vậy, linh hồn đâu ra cho đủ để bù vào số lượng tăng lên đó ? Nghĩ vậy thôi đã thấy nhảm nhí. Mục đích của người đầu tiên dựng lên lý thuyết về Kiếp này Kiếp sau là để con người sống trên đời có đạo đức đoàng hoàng hơn thôi (đánh vào lòng tham, kiếp này ở hiền kiếp sau sung sướng)
Linh hồn động vật

vudinhtaybannha

Xe container
Nhân quả là kết quả có thể nhận được sau một hành động nào đó của chúng ta.
Ví dụ : Hôm nay bạn từ thiện cho một người nào đó 1tr để anh ta qua cơn khốn đói, anh ta rất cảm kích và ghi lòng tạc dạ. Vài năm sau bạn vô tình gặp lại người đó, người đó nhận ra bạn và hai người trở thành bạn tốt tri kỷ. Hoặc ngược lại, bạn hôm nay kéo bè đánh một người nào đó. Vài năm sau, có một đoàn đầu trâu mặt ngựa cầm theo dao rựa tới tận nhà để chém bạn. Đó là nhân quả.
Nhân quả không liên quan tới vô thần.
Còn thế giới này nếu có thần thánh, thế lực siêu nhiên thì họ đã chẳng để con covid hoành hành mấy năm nay. Nếu ma quỷ có thật thì các hung thủ giết người sẽ chẳng trốn đi đâu được hết. Những quyền lực của Thần, Chúa, Thánh, Phật... đều do con người dựng lên để lừa phỉnh kẻ khác đi theo mình với mục đích có lợi cho cá nhân (Lấy danh vọng hoặc tiền bạc)
Cá nhân tôi chỉ dành lòng tín ngưỡng vào ông bà tổ tiên, với mục đích duy nhất để luôn tưởng nhớ đến họ....
Chuẩn luôn .

Đá sỏi

Xe buýt
Chào các cụ! Dịch covid rảnh nên em đọc một số sách và suy nghĩ về những vấn đề trong cuộc sống, nhìn sâu vào bên trong mình...Em cũng đọc một số sách về Phật pháp, nhưng tự thấy trong lòng mình có khá nhiều mâu thuẫn. Nên lên đây đặt câu hỏi để bàn luận cùng các cụ để mở mang tầm nhìn, cách nghĩ. Hi vọng các cụ chia sẻ cùng em.

Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau. Thuyết nhân quả sẽ khiến nhiều người hướng thiện, làm điều tốt (nhân) để sang kiếp sau được hạnh phúc sung sướng (quả), nhưng em trộm nghĩ, nếu có kiếp sau thì lúc đấy có liên quan gì đến kiếp trước, điều gì là sợi dây kết nối kiếp trước với kiếp sau để người ta phải sợ gieo nhân xấu gặt quả xấu?
Em nghĩ khi người ta chết đi thì cả thân xác lẫn suy nghĩ của người ấy đều mất đi, còn “linh hồn” - em nghĩ chỉ là những giá trị tình cảm người ấy để lại cho cuộc đời. Ví dụ như ông bà em đã mất, nhưng em luôn nhớ tới ông bà, nghĩ về những kỉ niệm, tình cảm với ông bà, và khi về quê, em luôn thấy hình ảnh ông bà trong từng góc nhà, cái cây, mảnh vườn...và ngôi nhà, khu vườn sẽ có một linh hồn rất riêng với em. Và luân hồi với em chính là thế, người mất đi rồi, thân xác là cát bụi nhưng tình cảm, kỉ niệm sẽ ở lại đọng trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

Đấy là cách nghĩ của riêng em.
Còn các cụ nghĩ sao về Nhân Quả, Luân Hồi, Kiếp sau?
Trò chuyện chút với cụ cho đêm đỡ dài.
Trước hết, cụ phải hiểu "vô thần" là gì, các biểu hiện của một người vô thần gồm những gì. Sau khi tìm hiểu xong, em tin chắc rằng cụ sẽ không mạnh dạn tự nhận cụ là người vô thần nữa.
Nhân quả là cách gọi vắn tắt về một qui luật bất biến của vũ trụ, được cả khoa học và tôn giáo thừa nhận. Nó cũng là một qui luật bất biến của xã hội loài người, được xem như một tiền đề khoa học.
Với khoa học, việc xác định nguyên nhân và kết quả là một hành trình dài, tuân theo nhiều bước rất chi là nhiêu khê và vô cùng khó, đòi hỏi nhà khoa học phải thông thạo bản thể luận, nhận thức luận, và phương pháp luận, để suy luận hoặc kết luận dựa trên các bằng chứng hợp lý.
Với tôn giáo, nhân quả được xác định thông qua một hoặc nhiều tập quan sát, được tổng kết và mang tính kinh nghiệm. Từ những cái kể trên, giống như khoa học, tôn giáo cũng suy luận và kết luận nhưng mà suy luận và kết luận dựa trên sự mặc khải
Khoa học sử dụng qui luật nhân quả để giải thích các hiện tượng của xã hội. Tôn giáo sử dụng nó để xây dựng và củng cố xã hội.
Luân hồi, kiếp sau...etc... là những khái niệm để chỉ các hiện tượng mang tính siêu nhiên mà khoa học nói chung không giải thích được, chỉ có thể quan sát, tập hợp, và suy luận lỏng lẻo theo kinh nghiệm đã được tổng hợp. Ở bề nổi, 'luân hồi', 'kiếp sau' là các thủ thuật giữ gìn trật tự xã hội. Ở phần khuất, chúng là các hiện tượng siêu nhiên chỉ có thể giải thích được bằng kinh nghiệm và niềm tin tôn giáo.

Qualcomaptx

Xe tăng
Khi cụ đề cập đến Đức tin thì em e rằng cụ đang có xu hướng nói về Thiên Chúa giáo (Do thái giáo, Kitô giáo, Hồi giáo).

Cách thực hành Phật giáo mà em thấy gần gũi nhất đấy chính là sống với từng giây phút hiện tại.
Cụ nói phải,từ "đức tin" được sử dụng phổ biến trong công giáo

Ocdaonho

Xe tải
1/ Nhân - Quả:
Đây là thuyết của nhiều tôn giáo chứ không riêng phật giáo, vì bản chất của các tôn giáo là giúp con người hướng thiện, tên gọi, phương thức truyền đạt khác nhau, nhưng mục tiêu thì giống nhau. Nhân - quả là thuyết có thể thấy rõ nhất (mù chữ cũng nhận ra được) nhanh nhất (có thể trong 1 giây, 1 ngày, 1 năm...), không cần đến kiếp sau. Quan trọng nhất, thuyết nhân quả đưa ra 2 khái niệm, là thuyết nhân quả công bằng với mọi người, tác động với toàn bộ các hành vi, trong suốt quá trình và không có bất kỳ cái gì can thiệp được vào. Luật pháp vẫn có thể không công bằng vì quá trình, hoặc con người thực thi, luật cũng không bao trùm hết mọi hành vi, vì có việc làm sai, nhưng chưa phạm luật. Hoặc luật pháp chưa phát hiện ra, chưa xử lý đưỡc, nhưng nhân quả thì không. Ví dụ một người phạm tội, có thể trốn tránh đươc pháp luật, nhưng bị lương tâm giằng xé, có người không chịu nổi phải ra đầu thú. Đây, cũng là điểm mạnh của việc "có thần" hay vô thần. Ít nhất những người "có thần" ( theo một tôn giáo nào đó) thì thường xuyên được giáo huấn về đạo lý, việc này ít nhiều tác động đến hành vi của họ. Các cụ để ý phim tây, khi nói về một người xấu nào đó, họ hay nói mày là kẻ vô đạo (ý nói là không được giáo huấn về điều thiện, tương đương với câu đồ mất dạy, hoặc đồ vô học trong tiếng việt). Nhân quả cũng đã tồn tại trong văn hóa người việt ví dụ " đời cha ăn mặn, đời con khát nước"....
2/ luân hồi và kiếp sau.
Em nhớ không nhầm, thì phật giáo nguyên thủy không dùng các khái niệm này. Có thể một số trường phái phật giáo khác, sử dụng khái niệm kiếp sau, luân hồi, nhưng Phật giáo nguyên thủy dùng khái niệm Tái Sinh. Theo đó, phật giáo nguyên thủy quan niệm rằng, tất cả con người ngay sau khi chết đều tái sinh, tái sinh vào cảnh giới nào tùy theo nghiệp của họ ở kiếp trước đó, hoặc nhiều kiếp trước đó. Một số trường phái phật giáo cho rằng, có tối đa 49 ngày để xác định cảnh giới tái sinh.
Em hiều nôm là con người giống như cái điện thoại, máy tính có phần cứng (xác) và phần mềm (hương linh) . phần cứng có thể hỏng do rơi, vỡ, cháy, lão hóa theo thời gian..., phần mềm nó bất biển, khi có bộ máy mới, backup dữ liệu thì bắt đầu cuộc sống mới.
Như vậy, quan điểm PGNT cho rằng cuộc sống là vòng tuần hoàn, liên tục, không có điểm bắt đầu, không có điểm kết thúc. Có thể ví dụ (gần đúng) như cuôc sống của con tằm. Tằm trải qua 3 hình thức tồn tại khác nhau liên tục là tằm biến thành con nhộng, con nhộng nở ra con ngài (giống như con bướm) con ngài đẻ trứng, trứng nở ra tằm cứ thế liên tục nếu không bị tác động ngoại cảnh. Có thể có nhiều sinh vật khác cũng trải qua nhiều lần thay đổi hình dạng, môi trường sống và thức ăn khác nhau.
Biết đâu chúng ta như cái điện thoại/máy tính, biết đâu chúng ta như con tằm....
Em góp chuyện tý cho vui thôi, không dám giải thích, hoặc tranh luận thêm, vì em chưa đủ trình độ làm việc đó.
Cám ơn cụ, cách nói của cụ rất hay, dễ hiểu.

Em cũng hay suy nghĩ về vòng tròn cuộc sống như thế.
Em nhớ trong phim Vua sư tử, sư tử con hỏi bố: Bố yêu thần dân của mình như thế tại sao lại ăn thịt linh dương? Vua sư tử trả lời: Ta phải ăn thịt linh dương vì ta phải ăn để sống, rồi ta chết đi, thân xác ta sẽ thành đất, đất sẽ nuôi lớn cây cỏ, linh dương sẽ ăn cây cỏ...
Dù chỉ là một thước phim của trẻ con nhưng cũng có những ý niệm rất hay về vòng luân hồi.
Em đọc một bài pháp của Thiền sư Thích Nhất Hạnh cũng nói đại ý: Nếu ta nhìn cốc nước ta chỉ thấy nước thì ta chưa thấy sự luân hồi, nếu ta hiểu thì khi uống nước ta sẽ thấy ta đang uống mây.

Hiểu luân hồi theo nghĩa đó em thấy rất hay, nó khơi gợi lòng biết ơn, suy nghĩ sâu sắc về cái gốc, cái sâu xa và bớt lòng sân hận, lo âu.
Em sẽ nghĩ về luân hồi theo hướng đó.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
1/ Nhân - Quả:
2/ luân hồi và kiếp sau.
Em thì thấy cụ hiểu lầm về Tái sinh trong Phật giáo rồi. Không có chuyện ta là bất biến đâu cụ ơi. Để mai em rảnh em tìm nguồn trích dẫn chứng minh cho cụ xem.

Qualcomaptx

Xe tăng
Tự nhiên có con vi-rút là tan hoang hết, lịch sử loài người cũng chưa từng có dịch bệnh nào làm tê liệt và thách thức cả thế giới như dịch covid này
Cúm TBN,sar,hạch,.... nói chung còn nhiều loại nhưng cô vy vẫn khủng nhất.Nhưng so sánh ngày xưa với hiện tại thì khá cọc cạch

Qualcomaptx

Xe tăng
Bọn tây lông nó phấn đấu 2030 đưa người lên sao Hỏa rồi. E hỏi khí ko phải thế nào lên sao Hỏa ở được thật thì Phật với Chúa có giá trị gì ở sao Hỏa ko ạ ? Hay chỉ ở địa bàn trái đất thôi
Chúa cha tạo dựng nên vũ trụ,mọi vật cụ nhé

Ocdaonho

Xe tải
Cúm TBN,sar,hạch,.... nói chung còn nhiều loại nhưng cô vy vẫn khủng nhất.Nhưng so sánh ngày xưa với hiện tại thì khá cọc cạch
Vì cúm TBN, dịch hạch...đã có thuốc chữa rồi nên cụ thấy không khủng bằng. Chứ cụ thử tìm lại tài liệu ngày xưa 2 món ấy đã giết chết bao nhiêu phần trăm dân số thế giới là sẽ thấy nó khủng hơn hay ít.
Vài năm nữa có vaccine tốt và thuốc trị được Covy thì nó lại như dịch hạch, cúm TBN bây giờ cụ ạ.

xetaiday

Xe buýt
Thần thánh thì em ko dám bàn. Nhưng trong công việc thì em thấy đúng là có nhân quả.
Tính em ai nhờ việc gì trong khả năng là em cứ giúp, ko phân biệt việc cá nhân hay cty, ko máy móc, cứng nhắc. Rồi cuối cùng em lại có nhiều may mắn trong sự nghiệp, trôi chảy hơn. Nhiều trường hợp cứ ngỡ như sẽ failed, nhưng phút 90 lại pass ngon lành.

Mấy bạn khác cứ rạch ròi thời gian làm việc, thời gian nghỉ, việc cty, việc cá nhân,...thì lại gặp nhiều khó khăn khi thực hiện các job của bạn ấy.

Cuộc sống vốn dĩ khó khăn rồi, cứ sống tốt với nhau đi rồi sẽ có những thứ thuận lợi mà mình cũng k hề nghĩ tới.

Đôi điều chém gió với các cụ cho vui :)

Qualcomaptx

Xe tăng
Vì cúm TBN, dịch hạch...đã có thuốc chữa rồi nên cụ thấy không khủng bằng. Chứ cụ thử tìm lại tài liệu ngày xưa 2 món ấy đã giết chết bao nhiêu phần trăm dân số thế giới là sẽ thấy nó khủng hơn hay ít.
Vài năm nữa có vaccine tốt và thuốc trị được Covy thì nó lại như dịch hạch, cúm TBN bây giờ cụ ạ.
Thế thì ngày xưa nền y học có bằng bây giờ không,có mô đe na với Phai zơ không

Qualcomaptx

Xe tăng
Giờ chúng còn bịa thêm hoả ngục nữa .Tức là địa ngục rồi xuống đến hoả ngục .Toàn trò bìm bịp để ngu hoá một bộ phận mù quáng u mê tăm tối nào đó .
Thiên đàng-trần thế-luyện ngục-hoả ngục

hd-vt

Xe container
Cóa cóa mà tốt quá, em đang mong gặp Thần, xin hỏi vài câu đây mà còn chưa được, cụ...nại còn lăn tăn hicccc.

Thế sao mỗi khi tổng thống Mỹ nhậm chức thì phải đặt tay và hứa trên quyển kinh thánh?Vì hàng nghìn năm nay chứ ai dám thay đổi nó,nó chính là nền tảng cho pháp luật ngày nay
Thế sao Vn mình ko đặt tay lên Kinh thánh hả cụ? Kinh thánh thì em chưa đọc nhưng em chắc chắn nền tảng pháp luật dựa trên sự vận hành của xã hội loài người chứ ko phải từ kinh thánh nó đẻ ra.

Trạng thái
Thớt đang đóng