[Funland] Vô thần tốt hay không tốt, luật nhân quả có hay không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội, tôn giáo - Quy chụp chửi bới đường lối của nhà nước Việt Nam

BĐH thông báo tịch thu vĩnh viễn tài khoản này và các tài khoản liên quan. Bất cứ tài khoản nào được lập mới, BĐH phát hiện của tài khoản này ngay lập lập tức tịch thu mà không cần thông báo. Trân trọng!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hph0909

Xe tải
Quan điểm của em thì thấy Phật giáo ra đời nhằm thay đổi những bất công do Vệ Đà giáo gây ra ở Ấn Độ thời điểm đó và Phật tổ đã không thành công. Sau đó các học trò của ngài đã phát triển nó thành công sang các nước khác. Em không rõ Nhân Quả nó xuất phát ngay từ thời của ngài hay sau này học trò của ngài tạo nên. Các cụ tìm hiểu đạo Phật cho em thông tin để mở mang thì tốt quá.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em nghe đâu đó có dịch vụ nhận chuyển tiền với tài sản xuống “ dưới ấy “ với sang “ kiếp “ khác mà phí hơi cao.
Cũng không biết thế nào, đang nghe ngóng tìm hiểu😌.
Theo thông lệ của OF là 20% cụ nhá. OF mình có cụ RosemaryCherry thần thông quảng đại đi lại giữa hai chốn âm dương như đi chợ. :D

đá xéo

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em thì thấy Phật giáo ra đời nhằm thay đổi những bất công do Vệ Đà giáo gây ra ở Ấn Độ thời điểm đó và Phật tổ đã không thành công. Sau đó các học trò của ngài đã phát triển nó thành công sang các nước khác. Em không rõ Nhân Quả nó xuất phát ngay từ thời của ngài hay sau này học trò của ngài tạo nên. Các cụ tìm hiểu đạo Phật cho em thông tin để mở mang thì tốt quá.
Ông Phật chẳng phù phép để tạo ra bất cứ thuyết nào , đệ tử lại càng 0 thể

Huthasa

Xe container
Chào các cụ! Dịch covid rảnh nên em đọc một số sách và suy nghĩ về những vấn đề trong cuộc sống, nhìn sâu vào bên trong mình...Em cũng đọc một số sách về Phật pháp, nhưng tự thấy trong lòng mình có khá nhiều mâu thuẫn. Nên lên đây đặt câu hỏi để bàn luận cùng các cụ để mở mang tầm nhìn, cách nghĩ. Hi vọng các cụ chia sẻ cùng em.

Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau. Thuyết nhân quả sẽ khiến nhiều người hướng thiện, làm điều tốt (nhân) để sang kiếp sau được hạnh phúc sung sướng (quả), nhưng em trộm nghĩ, nếu có kiếp sau thì lúc đấy có liên quan gì đến kiếp trước, điều gì là sợi dây kết nối kiếp trước với kiếp sau để người ta phải sợ gieo nhân xấu gặt quả xấu?
Em nghĩ khi người ta chết đi thì cả thân xác lẫn suy nghĩ của người ấy đều mất đi, còn “linh hồn” - em nghĩ chỉ là những giá trị tình cảm người ấy để lại cho cuộc đời. Ví dụ như ông bà em đã mất, nhưng em luôn nhớ tới ông bà, nghĩ về những kỉ niệm, tình cảm với ông bà, và khi về quê, em luôn thấy hình ảnh ông bà trong từng góc nhà, cái cây, mảnh vườn...và ngôi nhà, khu vườn sẽ có một linh hồn rất riêng với em. Và luân hồi với em chính là thế, người mất đi rồi, thân xác là cát bụi nhưng tình cảm, kỉ niệm sẽ ở lại đọng trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

Đấy là cách nghĩ của riêng em.
Còn các cụ nghĩ sao về Nhân Quả, Luân Hồi, Kiếp sau?
Chết là hết, kiếp sau nếu nó thì cũng chả phải mình. Thế nên cứ sống sao không thẹn với đời là được.

Nếu đã vô thần thì cụ cũng đừng nên tin vào nhân quả các kiếp. Sống đúng với lương tâm mình là được, tốt cũng được, xấu cũng được nhưng thấy thoải mái là được. Em nghĩ, sống tốt cuộc đời này đi, lúc sắp oẳng ko còn gì phải vương vấn là thích nhất, còn luật lá, địa ngục-thiên đàng, tiền kiếp-hậu kiếp chả có nghĩa lý gì cả, kệ mợ nó chứ.

volvo.XC90

Xe tăng
Nếu đã vô thần thì cụ cũng đừng nên tin vào nhân quả các kiếp. Sống đúng với lương tâm mình là được, tốt cũng được, xấu cũng được nhưng thấy thoải mái là được. Em nghĩ, sống tốt cuộc đời này đi, lúc sắp oẳng ko còn gì phải vương vấn là thích nhất, còn luật lá, địa ngục-thiên đàng, tiền kiếp-hậu kiếp chả có nghĩa lý gì cả, kệ mợ nó chứ.
Thế là chuẩn, luật vẫn còn sửa đổi và bổ sung nữa cơ mà, có luật khéo còn bị thu hồi chứ bộ

202

Xe container
Xem xiếc mà lòng chỉ nghĩ đến vợ/ chồng/ người yêu mình để có cảm hứng thì quả nó tốt, lúc xiếc nó có cảm xúc hơn.
Xem xiếc mà nghĩ về người tình, hay muốn đi hấp diêm người khác thì lại dẫn đến kết quả xấu (đổ vỡ gia đình/ phạm tội)
Em nghĩ thế cụ ạ. Từ cái này dẫn đến cái kia nó còn là một quá trình.
Đó là 2 nhân khác nhau bác ơi. Xiếc chỉ là cái xem. Mục đích xem lại khác

Mác là thằng vô công dồi nghề, muốn ăn ko muốn làm, cuồng ngáo sinh hoang tưởng vẽ ra cái thứ bố láo để tay trùm khủng bố Nin cụ thể hoá ra thứ làm bao gia đình tan nát, bao con người phải chết trong tủi nhục đau đớn, chết oan khuất còn mang tiếng xấu bao năm ròng.
Chắc cụ nghiên cứu sâu về triết học ?

Thế là chuẩn, luật vẫn còn sửa đổi và bổ sung nữa cơ mà, có luật khéo còn bị thu hồi chứ bộ
Kệ xác luật với chả lá. Đang lo kiếm ăn lòi kèn ra. Người ta có lẽ chỉ khi nào no cơm ấm cật mới bắt đầu phát sinh ra mấy cái luật lá, nhân quả. Chứ đang bù đầu lên kiếm cơm thì tâm trí đâu mà nghĩ linh tinh được.

Sazi

Xe điện
Đó là 2 nhân khác nhau bác ơi. Xiếc chỉ là cái xem. Mục đích xem lại khác
Lão này chắc nghiên cứu tương đối sâu về đạo. Cụ thể Xiếc là xiếc (Vô thường), mục đích (lẽ thường)

Sazi

Xe điện
Kệ xác luật với chả lá. Đang lo kiếm ăn lòi kèn ra. Người ta có lẽ chỉ khi nào no cơm ấm cật mới bắt đầu phát sinh ra mấy cái luật lá, nhân quả. Chứ đang bù đầu lên kiếm cơm thì tâm trí đâu mà nghĩ linh tinh được.
Đi ái là đi ái, đi ái mà nhân nào quả đấy thì phồng hết trim.

Thanhrosa

Xe tải
Bạn em nó vừa khoe đọc được cuốn best sale tháng này luật tâm thức. Các cụ nào đọc rồi cho ý kiến nó có gọi là chất không ạ

Sazi

Xe điện
Bạn em nó vừa khoe đọc được cuốn best sale tháng này luật tâm thức. Các cụ nào đọc rồi cho ý kiến nó có gọi là chất không ạ
Thể loại này đọc được và sẽ thay đổi khi bạn có niềm tin + thực hành đủ lâu.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Phật giáo cũng có những phái tu theo kiểu vô thần. Đề cao phật tính trong mỗi người, tự tu tâm sửa tính và hướng đến những điều thiện lành ( Tâm Phật). Và không cho rằng Phật là vị Thần thánh ( hay Tâm linh) để nương nhờ.
Luật nhân quả thì được cho rằng ko bị chi phối bởi hoàn cảnh hay vị tác động bởi bất cứ thứ gì so với những luật khác. Tuy nhiên luật này cần có thời gian quan sát, trải nghiệm và cần thêm yếu tố về niềm tin.

itgp2

[Tịch thu bằng lái]
Mác là thằng vô công dồi nghề, muốn ăn ko muốn làm, cuồng ngáo sinh hoang tưởng vẽ ra cái thứ bố láo để tay trùm khủng bố Nin cụ thể hoá ra thứ làm bao gia đình tan nát, bao con người phải chết trong tủi nhục đau đớn, chết oan khuất còn mang tiếng xấu bao năm ròng.
Thấy cụ có vẻ là thành viên lâu năm. Em hỏi thật cụ đã đọc và hiểu hết các sách của cụ râu rậm viết chưa. Nếu chưa thì đừng phán bừa. Em thì không phải chuyên gia triết học, cũng chả có thời gian để nghiền ngẫm sách của cụ Marx, nhưng cũng không thể nhìn vào cái người thực hành để bảo người làm ra lý thuyết là vô công rồi nghề, bố láo được.

Nói như cụ, thì những nhà khoa học khám phá ra bao nhiêu kiến thức vật lý, toán học, như là thuyết lượng tử, thuyết tương đối. Những lý thuyết đó đã được người Mỹ dùng để chế tạo bom nguyên tử làm chết bao nhiêu thường dân Nhật bản. Vậy thì những nhà khoa học đó cũng vô công rồi nghề, bố láo hết à.

• Vodka
Reactions: 202

edc

Xe lăn
Em vẫn tin vào thuyết Nhân Quả, vì nó rất khoa học khách quan đấy chứ, chuẩn bị tốt thì kết quả thường tốt, chuẩn bị kém thì kết quả phần lớn là kém, chuẩn luôn.
Đã khoa học, là phải có chứng minh cụ thể bằng con số. Không có con số cụ thể, không phải khoa học.
Nó như kiểu Triêt học, không có con số, nhưng vẫn nói nó khoa học và khách quan :D

Ocdaonho

Xe tải
Em thấy đàn ông thì thường ít có tín ngưỡng hơn phụ nữ, có lẽ vì phụ nữ cảm tính hơn.
Và không phải cơm no ấm cật mới phát sinh mong muốn có 1 đức tin, nhiều người tìm đến đức tin khi cuộc sống có nhiều khổ đau, suy nghĩ và những đức tin này giúp họ vượt qua được, cũng là điều tốt cụ ạ.
Em gặp rất nhiều người đã thay đổi trở nên tốt hơn, hướng thiện hơn khi biết đến và theo Phật Pháp.
Cũng gặp nhiều người bớt khổ đau hơn khi họ có đức tin.

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nghiên cứu tiếp đi Cụ, cụ mới bắt đầu thôi @};-

Hapxidau

Xe tăng
Chào các cụ! Dịch covid rảnh nên em đọc một số sách và suy nghĩ về những vấn đề trong cuộc sống, nhìn sâu vào bên trong mình...Em cũng đọc một số sách về Phật pháp, nhưng tự thấy trong lòng mình có khá nhiều mâu thuẫn. Nên lên đây đặt câu hỏi để bàn luận cùng các cụ để mở mang tầm nhìn, cách nghĩ. Hi vọng các cụ chia sẻ cùng em.

Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau. Thuyết nhân quả sẽ khiến nhiều người hướng thiện, làm điều tốt (nhân) để sang kiếp sau được hạnh phúc sung sướng (quả), nhưng em trộm nghĩ, nếu có kiếp sau thì lúc đấy có liên quan gì đến kiếp trước, điều gì là sợi dây kết nối kiếp trước với kiếp sau để người ta phải sợ gieo nhân xấu gặt quả xấu?
Em nghĩ khi người ta chết đi thì cả thân xác lẫn suy nghĩ của người ấy đều mất đi, còn “linh hồn” - em nghĩ chỉ là những giá trị tình cảm người ấy để lại cho cuộc đời. Ví dụ như ông bà em đã mất, nhưng em luôn nhớ tới ông bà, nghĩ về những kỉ niệm, tình cảm với ông bà, và khi về quê, em luôn thấy hình ảnh ông bà trong từng góc nhà, cái cây, mảnh vườn...và ngôi nhà, khu vườn sẽ có một linh hồn rất riêng với em. Và luân hồi với em chính là thế, người mất đi rồi, thân xác là cát bụi nhưng tình cảm, kỉ niệm sẽ ở lại đọng trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

Đấy là cách nghĩ của riêng em.
Còn các cụ nghĩ sao về Nhân Quả, Luân Hồi, Kiếp sau?
em cũng có nhiều thắc mắc giống cụ, các cụ mợ nào biết lý giải dùm em với
Thứ nhất là tại sao nói có kiếp luôn hồi thì các cụ mất đi sẽ luân hồi sang kiếp khác, đâu còn cần cúng, giỗ hay có thể phù hộ con cháu?
Thứ hai là nói ma sợ ánh sáng, nhất là ánh mặt trời, thế cúng giỗ vào ban ngày thì sao người đã khuất về được ạ?
Em cũng nghĩ nếu được thì tốt nhất là nợ ở kiếp nào thì trả luôn kiếp đó cho xong, để ngta biết sợ mà hướng thiện, chứ sang kiếp khác có nhớ được gì đâu

Trạng thái
Thớt đang đóng