[Funland] Vô thần tốt hay không tốt, luật nhân quả có hay không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Qualcomaptx

Xe tăng
Giờ chúng còn bịa thêm hoả ngục nữa .Tức là địa ngục rồi xuống đến hoả ngục .Toàn trò bìm bịp để ngu hoá một bộ phận mù quáng u mê tăm tối nào đó .
Cẩn thận mồm miệng cụ ơi.Tôn giáo chủ yếu ở Mỹ và Châu Âu là công giáo!Đấy cái phần "một bộ phận" của cụ ấy

Qualcomaptx

Xe tăng
Thế sao Vn mình ko đặt tay lên Kinh thánh hả cụ? Kinh thánh thì em chưa đọc nhưng em chắc chắn nền tảng pháp luật dựa trên sự vận hành của xã hội loài người chứ ko phải từ kinh thánh nó đẻ ra.
VN chịu sự ảnh hưởng từ TQ mà TQ theo Phật nên VN cũng khá giống TQ.Với cả đạo Phật du nhập vào VN trước công giáo rất lâu

Qualcomaptx

Xe tăng
Đề nghị các cụ không công kích tôn giáo,một cụ trong này đã bị report

VN chịu sự ảnh hưởng từ TQ mà TQ theo Phật nên VN cũng khá giống TQ.Với cả đạo Phật du nhập vào VN trước công giáo rất lâu
Luật pháp và hiến pháp nhà ta có dựa trên phật pháp đâu? Thế cụ theo tôn giáo nào mà nghe chừng phản đối mấy đồng chí vô thần như em kinh thế?

hoang26

Xe tăng
Chào các cụ! Dịch covid rảnh nên em đọc một số sách và suy nghĩ về những vấn đề trong cuộc sống, nhìn sâu vào bên trong mình...Em cũng đọc một số sách về Phật pháp, nhưng tự thấy trong lòng mình có khá nhiều mâu thuẫn. Nên lên đây đặt câu hỏi để bàn luận cùng các cụ để mở mang tầm nhìn, cách nghĩ. Hi vọng các cụ chia sẻ cùng em.

Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau. Thuyết nhân quả sẽ khiến nhiều người hướng thiện, làm điều tốt (nhân) để sang kiếp sau được hạnh phúc sung sướng (quả), nhưng em trộm nghĩ, nếu có kiếp sau thì lúc đấy có liên quan gì đến kiếp trước, điều gì là sợi dây kết nối kiếp trước với kiếp sau để người ta phải sợ gieo nhân xấu gặt quả xấu?
Em nghĩ khi người ta chết đi thì cả thân xác lẫn suy nghĩ của người ấy đều mất đi, còn “linh hồn” - em nghĩ chỉ là những giá trị tình cảm người ấy để lại cho cuộc đời. Ví dụ như ông bà em đã mất, nhưng em luôn nhớ tới ông bà, nghĩ về những kỉ niệm, tình cảm với ông bà, và khi về quê, em luôn thấy hình ảnh ông bà trong từng góc nhà, cái cây, mảnh vườn...và ngôi nhà, khu vườn sẽ có một linh hồn rất riêng với em. Và luân hồi với em chính là thế, người mất đi rồi, thân xác là cát bụi nhưng tình cảm, kỉ niệm sẽ ở lại đọng trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

Đấy là cách nghĩ của riêng em.
Còn các cụ nghĩ sao về Nhân Quả, Luân Hồi, Kiếp sau?
vấn đề của cụ quá đơn giản, chả cần học nhiều, đọc nhiều cũng rõ được.
- Không có luật nhân quả một cách cụ thể, chặt chẽ. Cách giải thích "nhân quả" như trên của đạo Phật là nguỵ biện, vớ vẩn, chả có tích sự gì, chả khác gì cách thầy bói phán "sinh con đầu lòng không gái thì trai". Còn thực tế thì kẻ ác gây thù chuốc oán nhiều thì khả năng bị người ta trả thù bằng nhiều cách sẽ cao hơn người tốt, nhưng không có nghĩa là cứ sống tốt, sống đúng thì sẽ khoẻ mạnh, hạnh phúc.
- Vô thần cũng được, hữu thần cũng được nhưng phải hiểu bản chất, biết giới hạn.

Đá sỏi

Xe buýt
Nói đến nhân quả là phải nói đến nghiệp. Nghiệp tạo ra nhân quả và nhân quả tạo nên tính liên tục của nghiệp.
Nhân quả là gì. Nhân quả là: nếu A tác động vào B tạo ra C, thì a tác động vào b cũng tạo ra c.
Nghiệp là: làm a tạo ra b, tiếp tục làm b sẽ tạo ra c, theo c thì sẽ ra d

Qualcomaptx

Xe tăng
Luật pháp và hiến pháp nhà ta có dựa trên phật pháp đâu? Thế cụ theo tôn giáo nào mà nghe chừng phản đối mấy đồng chí vô thần như em kinh thế?
Em công giáo,OK?Em phản đối các cụ vì em muốn tốt cho cccm thôi,ý tốt cả mà.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Không tin ma quỷ, lại tin là có Phật (Bụt), thế Bụt sinh ra để chơi một mình à bạn?
Phật (Bụt) không ban phát tặng thưởng cái gì như những tôn giáo khác. Phật (Bụt) kiểu giống như 1 người thầy: giảng dạy

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thế sao mỗi khi tổng thống Mỹ nhậm chức thì phải đặt tay và hứa trên quyển kinh thánh?Vì hàng nghìn năm nay chứ ai dám thay đổi nó,nó chính là nền tảng cho pháp luật ngày nay
Tiêu ngữ của nước Mỹ là "In God we trust" mà

Đá sỏi

Xe buýt
Linh hồn là cái có thật, là cái tối thượng của con người. Nó không sinh, không diệt. Trường tồn nhưng không phải bất biến. Linh hồn hóa tốt hay xấu phụ thuộc vào sự tu tập, nói cách khác là phụ thuộc vào quá trình tu dưỡng

thngaylangthang

Xe ngựa
Người bình thường với tiêu đề và suy ngẫm như ndung của chủ thớt cũng là bình thường "có có, không không"

hd-vt

Xe container
Thế sao Vn mình ko đặt tay lên Kinh thánh hả cụ? Kinh thánh thì em chưa đọc nhưng em chắc chắn nền tảng pháp luật dựa trên sự vận hành của xã hội loài người chứ ko phải từ kinh thánh nó đẻ ra.
Cụ dòm tờ Đôla có câu " chúng tôi tin ở chúa trời", rồi nhìn cái tháp có đôi mắt ấy. Niềm tin của người ta, giờ là số1 thế giới, qua thực tế, khủng đấy cụ.

Nine

Xe điện
Em viết rõ ràng thế con gì cụ? Em đang hỏi các cụ có tin vào Nhân quả, luân hồi, kiếp sau không?
Nếu có luân hồi thì tại sao kiếp sau là một người hoàn toàn khác lại phải ghánh chịu hay hưởng thành quả của kiếp trước? Người kiếp trước làm điều xấu có phải chịu kết quả đâu mà một người hoàn khác phải chịu?
cụ thử tìm hiểu sâu hơn xem. theo thuyết nhân quả thì kiếp sau vẫn là người đó thôi chứ đâu phải người khác

Nine

Xe điện
Oh em có bảo em tin là có Phật đâu ạ? Em bảo em chỉ tin vào nhân quả như một cặp phạm trù khoa học làm điều tốt thì có kết quả tốt và ngược lại thôi.
Và em đang nghiên cứu về Phật Pháp chứ không phải tin. Có cụ trên kia còn bảo Phật giáo cũng là vô thần đấy ạ!

Em lại nghĩ Phật giáo là một loại tôn giáo, và những người tin vào Phật giáo (bao gồm hệ thống triết lý,luân hồi) thì không thể gọi là vô thần được.
ông phật là có thật và sống cách đây hơn 3000 năm.
Phật giáo là tôn giáo vô thần

Trạng thái
Thớt đang đóng