[Funland] Vô thần - những người không theo tôn giáo nào và những vấn đề cần bàn thêm

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bàn về vô thần thánh, hỏi vui cụ noza một câu: nếu hoàn toàn không tin thần thánh vậy cụ tin vào cái gì? hay nói cách khác: mục đích ý nghĩa sống của cụ là gì? cụ có tin luật nhân quả không? nếu câu hỏi khó quá hoặc riêng tư quá thì có thể bỏ qua :)

Chỉnh sửa cuối:
Bàn về vô thần thánh, hỏi vui cụ noza một câu: nếu hoàn toàn không tin thần thánh vậy cụ tin vào cái gì? hay nói cách khác: mục đích ý nghĩa sống của cụ là gì? cụ có tin luật nhân quả không? nếu câu hỏi khó quá hoặc riêng tư quá thì có thể bỏ qua :)
Em cũng trả lời cho vui.
1.Tin vào khoa học, những gì loài người tiến bộ đã tìm hiểu và chứng minh được, có thể sau này có một số thứ ko còn đúng nữa. Nhưng về cơ bản là tương đối đáng tin cậy, vì những thứ ở xã hội hiện đại mà con người đang đạt được đều dựa trên khoa học.
2.Mục đích sống thì đương nhiên mỗi người phải tự đi tìm, nói chung sống tử tế, thoải mái vui vẻ, con cái đi học, đi làm, thế hệ sau ngon lành, không đao to búa lớn :D ... đấy là em nói chung chung, còn nhiều thứ khác thì em cũng ko khai ở đây.
3. Cái đấy tên là luật nhưng ko phải là luật, vì vậy nói tin hay ko thì khó, vì em cũng chưa tìm hiểu kỹ. Em hiểu đơn giản là mình nên sống tốt, giúp đỡ mọi người mà ko cần mong nhận lại, vì cơ bản nó giúp cá nhân mình và có người thấy như vậy lúc cần cũng sẽ giúp mình.

xukthal

Xe lăn
Em thì tin hnay sẽ đc 3c L-) Jôn sần

Isu_zu

Tháo bánh
Luật nhân quả là như nào cụ, em thấy Đức quốc xã gây ra thế chiến giết hại sinh mệnh hàng chục triệu người trên khắp thế giới, mà bây giờ nước Đức vẫn hàng top thế giới, cuộc sống phải nói là ước mơ, ô tô Đức thì đẹp vãi chưởng. Đất nước anh em Cuba hiền lành nhân hậu chả xâm lược ai thì nghèo đói vãi nồi, giải thich sao hả cụ?

xukthal

Xe lăn
Luật nhân quả là như nào cụ, em thấy Đức quốc xã gây ra thế chiến giết hại sinh mệnh hàng chục triệu người trên khắp thế giới, mà bây giờ nước Đức vẫn hàng top thế giới, cuộc sống phải nói là ước mơ, ô tô Đức thì đẹp vãi chưởng. Đất nước anh em Cuba hiền lành nhân hậu chả xâm lược ai thì nghèo đói vãi nồi, giải thich sao hả cụ?
Chắc chưa đến lúc trả giá :)) Cụ chờ trăm năm nữa xem nhé ;))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, Chúa của nhà KH là quy luật mà họ chưa tìm ra, e nhớ mang máng là có 1 nhà KH đứng đầu dự án xây dựng bản đồ gen ADN cho con người, sau khi xây dựng xong trong 20 năm, thì ông ấy tuyên bố là có chúa :)
Nhưng câu láng máng của cụ khá nguy hiểm. Cụ cho bản gốc em xem nào :D

xukthal

Xe lăn
Nhưng câu láng máng của cụ khá nguy hiểm. Cụ cho bản gốc em xem nào :D
Chắc Đác-Uyn ...giờ phát hiện ra lỗi tùm lum. Con người là giống riêng ko phải từ Khỉ đi lên :))

Tứ thập

Xe tải
Em vô thần. Nhưng mắc vào cái superstition này. Cái này đến là hài. 1 lần em đi họp, mặc cái quần trong màu này, in hình con mèo... cuộc họp thành công, được đối tác khen ngợi. Từ đấy về sau, cứ cuộc họp nào quan trọng là em lại lôi đúng cái quần lót ấy ra mặc. Kiểu này đúng là mê tín, các cụ nhỉ :D
Cái này thuộc về linh giác, ai cũng có, chỉ là nhiều hay ít

ubisapro

Xe trâu
E chưa gặp ai vô thần như mục 2 của cụ Chã cả. Ít nhiều vẫn có niềm tin vào 1 thứ gì đó khó xác định :D

hd-vt

Xe container
Em trộm nghĩ, họ giỏi cả chém gió và khkt. Giỏi khkt thì không xuống hố được. Chém gió mị dân như ông Hít thì tèo, đất nước chia đôi. May mà LX buông, chứ tới mục thất vẫn Tê đồng ngó Ni đồng hò bài Wind Of Change trong mơ. :D

E chưa gặp ai vô thần như mục 2 của cụ Chã cả. Ít nhiều vẫn có niềm tin vào 1 thứ gì đó khó xác định :D
Ko phải là em, loại thứ 2 là cái mà nhiều người cần phải thực hành, chiêm nghiệm. Không có ai hoàn hảo cả, chỉ có đặt mục tiêu để hướng tới ... vàng xịn thì cũng chỉ đến 4 số 9 :)

langtoilangtoi

Xe điện
Vâng cụ, Chúa của nhà KH là quy luật mà họ chưa tìm ra, e nhớ mang máng là có 1 nhà KH đứng đầu dự án xây dựng bản đồ gen ADN cho con người, sau khi xây dựng xong trong 20 năm, thì ông ấy tuyên bố là có chúa :)
Em thì cho rằng khoa học hiện đại của loài người mới ở những bước sơ khai, cho dù chúng ta thấy những thay đổi rất vĩ đại, giúp cho con người có cuộc sống ngày càng tốt hơn.

Vì sơ khai nên có quá nhiều điều chúng ta vẫn đang phải nghiên cứu, chỉ sợ rằng có một cái ngưỡng nào đấy mà mãi mai chúng ta ko thể vượt qua để trả lời được những câu hỏi tại sao của tại sao của tại sao...

Ví dụ như bản chất thực sự của lực hấp dẫn là gì ? Rồi cơ chế nào ra lệnh cho tế bào gốc trở thành phổi, tim gan ...và xếp đúng vị trí với kích thước hợp lý ? Rồi thì làm sao 1 cái hạt tại một thời điểm chui qua 2 cái lỗ được ? vân vân mây mây và mây mây.

Có lẽ chính vì thế mà có lẽ ông ấy đã tin vào Chúa.

Em tìm được cái này và nó là tổng hợp những thứ mà em cho là tương đối đúng, ngoài ra nó cũng trả lời cho 1 chuỗi các câu hỏi của cụ ở trên.

Chủ nghĩa vô thần là một hệ thống triết học và niềm tin đòi hỏi sự thiếu niềm tin hoặc không tin vào sự tồn tại của các vị thần hoặc các vị thần. Những người vô thần không tán thành ý tưởng rằng bất kỳ vị thần hay sinh vật siêu nhiên nào tồn tại. Dưới đây là một số điểm chính giúp giải thích chủ nghĩa vô thần:

1. Không có niềm tin vào các vị thần: Về cốt lõi, chủ nghĩa vô thần được phân biệt bởi sự thiếu niềm tin vào thần thánh, chúa, đấng tối cao. Những người vô thần không có niềm tin vào bất kỳ thực thể thần thánh hay siêu nhiên nào. Sự hoài nghi này có thể mở rộng đến tất cả các vị thần từ các tôn giáo khác nhau hoặc có thể giới hạn ở các vị thần cụ thể.

2. Thế giới quan thế tục: Chủ nghĩa vô thần thường gắn liền với thế giới quan thế tục. Điều này có nghĩa là những người vô thần thường đặt niềm tin và quyết định của họ dựa trên tính hợp lý, bằng chứng thực nghiệm và sự hiểu biết theo chủ nghĩa tự nhiên về thế giới. Họ không dựa vào kinh sách tôn giáo hay sự hướng dẫn thiêng liêng về các nguyên tắc đạo lý hay đạo đức.

3. Lý trí và Khoa học: Người vô thần nhấn mạnh vào lý trí, tư duy phản biện và tìm hiểu khoa học. Họ thường coi khoa học và phương pháp khoa học là những công cụ đáng tin cậy để hiểu thế giới tự nhiên và giải thích các hiện tượng mà theo truyền thống được cho là của các vị thần, chúa, thánh.

4. Sự đa dạng của niềm tin vô thần: Chủ nghĩa vô thần không phải là một hệ thống niềm tin nguyên khối. Nó bao gồm nhiều quan điểm và triết lý khác nhau. Một số người vô thần có thể là những người theo chủ nghĩa nhân văn thế tục, những người theo chủ nghĩa hiện sinh hoặc những người theo chủ nghĩa hoài nghi, mỗi người có quan điểm riêng về cuộc sống, đạo đức và ý nghĩa của sự tồn tại.

5. Thuyết bất khả tri và thuyết vô thần: Mặc dù thuyết vô thần và thuyết bất khả tri thường được thảo luận cùng nhau nhưng chúng là những khái niệm riêng biệt. Thuyết bất khả tri là một quan điểm nhấn mạnh đến sự không chắc chắn hoặc thiếu hiểu biết về sự tồn tại của các vị thần, chúa, thánh. Những người theo thuyết bất khả tri có thể không tuyên bố biết liệu các vị thần có tồn tại hay không, trong khi những người vô thần thường khẳng định rằng họ không tin vào các vị thần. Một số người xác định vừa là người theo thuyết bất khả tri vừa là người vô thần, vì hai quan điểm này không loại trừ lẫn nhau.

6. Động cơ khác nhau: Mọi người trở thành người vô thần vì nhiều lý do. Một số có thể đã lớn lên trong những gia đình vô thần thế tục, trong khi những người khác có thể đã từ bỏ niềm tin tôn giáo sau khi bị giám sát nghiêm ngặt. Các yếu tố xã hội, văn hóa và cá nhân cũng có thể ảnh hưởng đến niềm tin vô thần của một người.

7. Chủ nghĩa vô thần không phải là một tôn giáo: Điều quan trọng cần lưu ý là bản thân chủ nghĩa vô thần không phải là một tôn giáo. Đúng hơn, đó là một lập trường về vấn đề niềm tin vào các vị thần, thánh, chúa. Trong khi một số tổ chức và cộng đồng vô thần tồn tại, chủ nghĩa vô thần không có cấu trúc, nghi lễ hoặc giáo điều thường gắn liền với các tôn giáo.

8. Tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng: Nhiều người vô thần chủ trương tách biệt giữa nhà thờ và nhà nước và ủng hộ quyền tự do tín ngưỡng. Họ lập luận rằng các cá nhân phải có quyền giữ niềm tin tôn giáo hoặc phi tôn giáo mà không bị ép buộc hay phân biệt đối xử.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thấy là ông này muốn dung hòa khoa học và tôn giáo (có chúa) chứ không phải tuyên bố :D chúa đã tạo lên. Còn ý chính vẫn là chưa đủ khả năng giải thích khoa học tới điểm cuối cùng (thì nghi ngờ có sắp đặt của đấng tối cao). Kiểu này thì em cũng chả cứ to tát như ngài này :D

Em đọc thấy là ông này muốn dung hòa khoa học và tôn giáo (có chúa) chứ không phải tuyên bố :D chúa đã tạo lên. Còn ý chính vẫn là chưa đủ khả năng giải thích khoa học tới điểm cuối cùng (thì nghi ngờ có sắp đặt của đấng tối cao). Kiểu này thì em cũng chả cứ to tát như ngài này :D
Cái này thì nhiều người nói rồi đó là những người theo thuyết bất khả tri "Agnosticism" họ không phủ nhận, chỉ cho rằng là chưa biết thì chưa phán xét, có thế có hoặc có thể không

Dream Thai

Xe điện
Vâng cụ, bản đồ Gen con người 99% là giống tinh tinh, nên cụ Francis Collins này hoang mang style cũng dễ hiểu :)

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là cụ không tin luật nhân quả? :)