[Funland] Vô thần - những người không theo tôn giáo nào và những vấn đề cần bàn thêm

Batman

Xe container
Nghe cụ nói mà em sởn da gà, em không có kim cang, cũng chẳng có kinh kệ, em vẫn thoát khỏi bóng đè và chẳng sợ bị đè, nó đè thì mình đè lại nó, sợ gì. :P
e cũng đã từng bị bóng đè, ác mộng ko ít lần, xin chia sẻ cách e đã từng áp dụng, phù hợp với cụ hay ko thì cụ cân nhắc kĩ, e ko dụ đạo cụ mà e đã làm nên chia sẻ ( có thể áp dụng 1 hoặc nhiều cách đồng thời):

1. bắt ấn kim cang khi ngủ, làm vài lần sẽ quen. Khi gặp ác mộng, bóng đè nó sẽ thành phản xạ kiểu như có điểm tựa cho cụ khi sợ hãi, có thể hiểu nôm na ấn này là ấn bảo vệ cụ ( Hình ảnh cụ search gg là có). Có thể kèm niệm danh hiệu Phật, nếu thấy ko tác dụng thì ko cần niệm( e có làm giai đoạn đầu khi bị, sau thì ko cần thiết).

2. bật mp3 nghe pháp thoại, kinh của các vị HT có uy tín đạo hạnh mà cụ thấy hợp ( kinh sách nó mang năng lượng tích cực yên bình , kể cả khi cụ ko tu tập thì nó vẫn tác dụng).

E cũng từng thử bật chú lăng nghiêm bằng tiếng phạm, bát nhã tâm kinh, nghe rất uy lực. Bên mật tông hay dùng nó, tuy e ko theo mật tông nhưng cái gì hay thì mình dùng, nên coi nó là dạng phương tiện, thuốc trị bệnh, thử nếu ko hiểu quả thì bỏ.

3. thực hành thiền khi nằm ngủ, đơn giản nhất thì kiểu thả lỏng thân tâm suy nghĩ lăng xăng, khiến dễ ngủ ( e vẫn làm hàng ngày)
4. Xám hối( e có làm 1,2 tháng liên tục sau ko làm nữa)

5. Ko cần làm mấy thứ trên, trong sinh hoạt sống hiện tại cụ có vướng mắc gì gây bất an thì tháo gỡ nó, vì nó cũng là 1 trong các nguyên nhân tác động khi ngủ.

Chuyện bị vong theo, năng lượng xấu chiêu cảm thứ tương ứng.... theo e ko quá quan trọng để phân định rạch ròi. Vì đi theo hướng đó mà giải quyết dễ sa đà vào cúng bái mê mờ tâm trí. Cốt lõi là khi tâm trí cụ an, sáng suốt thì thân an và gặp cảnh xấu nó cũng sẽ chuyển tốt hoặc ko xấu như cụ từng nghĩ nó xấu.

Lưu ý, cụ ko nên nóng vội mong nó hết ngay. Vì hiện tượng cụ gặp ko phải kiểu đang khỏe bỗng đổ bệnh, mà có sự tích tụ nhiều yếu tố theo thời gian. Nên để cởi trói, trị bệnh thì cần thời gian, dục tốc bất đạt. Đôi khi, nó lại là dấu hiệu báo cho cụ quay lại chăm sóc thân tâm mà cụ bỏ bê bấy lâu hoặc đang dùng ko đúng cách.

Còn có các cách khác thì mời các cụ khác chia sẻ ạ.

duyenkhoi

Xe đạp
Em nghĩ cụ nói đúng, có thể là tích tụ lâu ngày. Do em nằm ở nhà, cơ quan hay ở đầu đều bị nên lý do ở trong nhà là có thể loại bỏ. Em nghĩ phải sám hối như cụ nói ạ!
Cụ cứ cân nhắc, mỗi người sẽ tìm ra 1 cách phù hợp cho mình. Lưu ý, tránh tình trạng trị dc bệnh thì bị nghiện thuốc.

duyenkhoi

Xe đạp
Nghe cụ nói mà em sởn da gà, em không có kim cang, cũng chẳng có kinh kệ, em vẫn thoát khỏi bóng đè và chẳng sợ bị đè, nó đè thì mình đè lại nó, sợ gì. :P
tâm trí cụ vững thì cụ chả cần ngoại lực hỗ trợ, cách của e là e tự chuột bạch chính mình, chứ e ko phải thầy chuyên trị bệnh cho người.

Batman

Xe container
tâm trí cụ vững thì cụ chả cần ngoại lực hỗ trợ, cách của e là e tự chuột bạch chính mình, chứ e ko phải thầy chuyên trị bệnh cho người.
Em cũng không biết giải thích thế nào, thời sv em có vài lần bị đè, cảm giác sau mỗi lần bị đó không tốt lắm. Chủ yếu nó bị trong thời điểm tinh thần căng thẳng vì việc nào đó.
Sau đó, ngồi suy nghĩ và tìm ra nguyên nhân của vấn đề, cái hay ở chỗ là lúc bóng đè thì tâm trí của con người hoàn toàn như trong hiện thực. Dù toàn thân bất động, nhưng tâm trí thì vẫn điều khiển được. Lúc cụ điều khiển được tâm trí và thoát ra khỏi nó, thì sẽ không bị lại và tái lập trong tương lai nữa.
F1 nhà em học lớp 8 bảo nó bị bóng đè, em bảo, dậy luôn không ngủ lại nữa, chờ giấc ngủ kế tiếp rồi ngủ, nhớ nằm ngược hướng lại rồi ngủ (từ trường đảo ngược, sẽ không bị lại nữa).

Chỉnh sửa cuối:

duyenkhoi

Xe đạp
Em cũng không biết giải thích thế nào, thời sv em có vài lần bị đè, cảm giác sau mỗi lần bị đó không tốt lắm. Chủ yếu nó bị trong thời điểm tinh thần căng thẳng vì việc nào đó.
Sau đó, ngồi suy nghĩ và tìm ra nguyên nhân của vấn đề, cái hay ở chỗ là lúc bóng đè thì tâm trí của con người hoàn toàn như trong hiện thực. Dù toàn thân bất động, nhưng tâm trí thì vẫn điều khiển được. Lúc cụ điều khiển được tâm trí và thoát ra khỏi nó, thì sẽ không bị lại và tái lập trong tương lai nữa.
F1 nhà em học lớp 8 bảo nó bị bóng đè, em bảo, dậy luôn không ngủ lại nữa, chờ giấc ngủ kế tiếp rồi ngủ, nhớ nằm ngược hướng lại rồi ngủ (từ trường đảo ngược, sẽ không bị lại nữa), tránh việc bị lặp lại.
chuyện bóng đè là bình thường, nó bất thường khi bị liên tục ảnh hưởng sinh hoạt và có thể mơ gặp ác mộng ( như e).

Có 1 khoảng thời gian e bị ác mộng kiểu nhắm mắt ngủ 10p là bị, kể cả ngủ trưa trong cỡ 2 tuần liên tục, gặp các hiện tướng lạ... phải nói là nó kinh khủng, giai đoạn đó e cũng tự tìm cách để thoát ra, sau đó thì gần như ko bị và nếu bị thì nhẹ rất nhanh để tỉnh.

Batman

Xe container
Bóng đè, thực chất nó cũng là một giấc mơ.
Giấc mơ chân thực, sống động, người nằm mơ giống như người quan sát trong tình trạng bất động, não bộ cảm giác tỉnh (nhưng thực chất là đã ngủ), cơ thể bất động (vì não ngủ rồi, điều khiển được vào niềm tin ư).
Nếu duy tâm thì nghĩ đó là do ma quỷ.
Còn em thì vô thần, nên em nghĩ là mình đang có vấn đề gì đó về tinh thần, sức khỏe, và cần phải nghỉ ngơi, dưỡng sức.
chuyện bóng đè là bình thường, nó bất thường khi bị liên tục ảnh hưởng sinh hoạt và có thể mơ gặp ác mộng ( như e).

Có 1 khoảng thời gian đầu e mới thực hành thiền, bị ác mộng kiểu nhắm mắt ngủ 10p là bị, kể cả ngủ trưa trong cỡ 2 tuần liên tục, gặp các hiện tướng lạ... phải nói là nó kinh khủng, giai đoạn đó e cũng tự tìm cách để thoát ra, sau đó thì gần như ko bị và nếu bị thì rất nhanh để tỉnh.

hung521707

Xe tải
Phương án không để bị bóng đè lần nữa trong 1 đêm thì tỉnh dậy là phải tỉnh ngay, nằm quay ngược hướng người lại hoặc ra sofa ngủ hay ra đầu ngõ rít bi thuốc lào, thế là mộng đẹp lại tròn vo.
bác chuẩn đấy, bị bóng đè thì dậy ngay chứ ngủ tiếp là nó lại bị tiếp

Batman

Xe container
bác chuẩn đấy, bị bóng đè thì dậy ngay chứ ngủ tiếp là nó lại bị tiếp
Cũng tùy trường hợp bị tiếp hay không ạ, nhưng thường nếu không thay đổi tư tế nằm, thì khả năng bị tiếp là rất cao.

hung521707

Xe tải
Cũng tùy trường hợp bị tiếp hay không ạ, nhưng thường nếu không thay đổi tư tế nằm, thì khả năng bị tiếp là rất cao.
em bị nhiều lần, bị bóng đè mà ngủ tiếp là lại bị, cảm giác như có con gì đấy nó nhảy nhót trên người mình ấy. Nhưng nếu thức dậy, đọc điện thoại 1 lúc rồi mới ngủ tiếp thì không bị nữa. Nói chung bị cái này nhiều cũng quen, không còn sợ như hồi đầu mới bị nữa

vothuong6789

Xe máy
Phương án không để bị bóng đè lần nữa trong 1 đêm thì tỉnh dậy là phải tỉnh ngay, nằm quay ngược hướng người lại hoặc ra sofa ngủ hay ra đầu ngõ rít bi thuốc lào, thế là mộng đẹp lại tròn vo.
E đã thực hiện và ngủ dc ngay. Có điều thế phiền quá ạ

muoibaconcho

Xe điện
Khi bị bóng đè thì cố gắng gập ngón tay cái. Đây là nhóm cơ dễ vận động nhất trên cơ thể và khi đã gập được ngón cái thì sẽ kết thúc tình trạng bóng đè.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sự việc đầu tiên mà em cũng thấy nó vô lý và không rõ về mặt ngữ nghĩa, đó là ghi trong lý lịch rằng Tôn giáo: Không.
Chẳng hiểu là không có tôn giáo hay là theo tôn giáo KHÔNG :-?
Ý kiến của em là mục này nên ghi là Tín ngưỡng: Có/Không (chọn tích vào ô trống). Dùng từ Tín ngưỡng chuẩn hơn Tôn giáo, và cách chọn Có/Không rõ ràng hơn ghi bằng chữ. Vì tín ngưỡng là tự do, cho nên không cần biết mỗi người theo tín ngưỡng gì.
Cụ để mở thế không có giới hạn khái niệm nhỡ ai ghi "tín ngưỡng: Mao xít" như Polpot thì biết xử trí thế nào? :)

fuxe

Xe container
Cụ để mở thế không có giới hạn khái niệm nhỡ ai ghi "tín ngưỡng: Mao xít" như Polpot thì biết xử trí thế nào? :)
Có hoặc Không thôi cụ, họ theo gì kệ họ, không cần kiểm soát. Khi vi phạm pháp luật thì mới phải chịu trách nhiệm do đã “cam đoan lời khai của mình là đúng sự thật”.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Khi bị bóng đè thì cố gắng gập ngón tay cái. Đây là nhóm cơ dễ vận động nhất trên cơ thể và khi đã gập được ngón cái thì sẽ kết thúc tình trạng bóng đè.
Bóng đè cũng như tất cả ảo giác, muốn thoát nó đơn giản là đứng sang ngang, thay đổi cái gì đó đi, không đứng yên mà cũng không đi tới (trên vòng xoáy ảo giác đó). Nếu càng nghĩ ngợi về nó sợ hãi nó thì càng rơi vào vòng xoáy.

Nên quay lại một câu nói của Phật giáo đã chém gió trong thớt trước: “Không đứng lại, không bước tới, Ta vượt khỏi bộc lưu”. Chưa nói với tư cách tôn giáo, triết học, về tâm học cụ Phật Thích Ca siêu đấy

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Có hoặc Không thôi cụ, họ theo gì kệ họ, không cần kiểm soát. Khi vi phạm pháp luật thì mới phải chịu trách nhiệm do đã “cam đoan lời khai của mình là đúng sự thật”.
Pháp luật thì không quá phân biệt tín ngưỡng tôn giáo. theo Hiến pháp có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo.

Tín ngưỡng tôn giáo là vđ xã hội, cá nhân. Pháp luật rất khó điều chỉnh các vấn đề đó, hay như trong gia đình cũng vậy giá trị Hiếu Nghĩa pháp luật không điều chỉnh được

hung521707

Xe tải
Bóng đè cũng như tất cả ảo giác, muốn thoát nó đơn giản là đứng sang ngang, thay đổi cái gì đó đi, không đứng yên mà cũng không đi tới (trên vòng xoáy ảo giác đó). Nếu càng nghĩ ngợi về nó sợ hãi nó thì càng rơi vào vòng xoáy.

Nên quay lại một câu nói của Phật giáo đã chém gió trong thớt trước: “Không đứng lại, không bước tới, Ta vượt khỏi bộc lưu”. Chưa nói với tư cách tôn giáo, triết học, về tâm học cụ Phật Thích Ca siêu đấy
nó đè thẳng vào người, gào vào tai, nó không phải lucid dream nên rất khó điều khiển, thường bóng đè sẽ tạo ra cho chúng ta ảo giác có đồ vật đang bên cạnh mình, đưa con người vào cảm giác sợ hãi hoang mang, lúc đấy tốt nhất là thức dậy đi WC hoặc làm gì đó 1 lúc rồi hãy quay lại ngủ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
nó đè thẳng vào người, gào vào tai, nó không phải lucid dream nên rất khó điều khiển, thường bóng đè sẽ tạo ra cho chúng ta ảo giác có đồ vật đang bên cạnh mình, đưa con người vào cảm giác sợ hãi hoang mang, lúc đấy tốt nhất là thức dậy đi WC hoặc làm gì đó 1 lúc rồi hãy quay lại ngủ
Đúng rồi, nằm im hay cố đè ngược lại "bóng" là vô nghĩa, và càng ảo giác hơn. Đơn giản là thay đổi trạng thái đi thôi thì tự nhiên hết bóng đè

P/s "điều khiển" vô thức (hay tàng thức) một thời điểm là rất khó. Vô thức hay tàng thức cần luyện, làm sạch kiên trì chứ đừng kỳ vọng ăn xổi một phát ăn ngay. Đầu tiên trong tình huống như "bóng đè" là cho nó bớt xấu đi đã, rồi dần dần xử lý căn cơ hơn

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện

Bóng đè ko phải là ảo giác cụ ạ. Nó là một hiện tượng khi bộ não đã tỉnh nhưng vì một lý do nào đó mà không gửi tín hiệu "đã thức" đến cơ thể đang trong trạng thái ngủ. Vì vậy mà người ta không thể nhúc nhích , có cảm giác như bị đè (nên mới gọi là bóng đè) nên có cảm giác sợ hãi.
Như vậy, nếu đứng qua một bên, chỉ quan sát, tức là gạt bỏ sự sợ hãi như cụ nói thì cũng có tác dụng vì chỉ trong 1 thời gian, bộ não sẽ gửi tín hiệu điều chỉnh, cơ thể sẽ hoạt động được, kết thúc trạng thái bóng đè.
Nhưng cố nhúc nhích ngón cái sẽ kết thúc trạng thái nhanh hơn và cũng dễ thực hiện hơn so với giải pháp đứng sang một bên, đòi hỏi sự nhận thức về tâm thức rất cao.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bóng đè ko phải là ảo giác cụ ạ. Nó là một hiện tượng khi bộ não đã tỉnh nhưng vì một lý do nào đó mà không gửi tín hiệu "đã thức" đến cơ thể đang trong trạng thái ngủ. Vì vậy mà người ta không thể nhúc nhích , có cảm giác như bị đè (nên mới gọi là bóng đè) nên có cảm giác sợ hãi.
Như vậy, nếu đứng qua một bên, chỉ quan sát, tức là gạt bỏ sự sợ hãi như cụ nói thì cũng có tác dụng vì chỉ trong 1 thời gian, bộ não sẽ gửi tín hiệu điều chỉnh, cơ thể sẽ hoạt động được, kết thúc trạng thái bóng đè.
Nhưng cố nhúc nhích ngón cái sẽ kết thúc trạng thái nhanh hơn và cũng dễ thực hiện hơn so với giải pháp đứng sang một bên, đòi hỏi sự nhận thức về tâm thức rất cao.
Cũng là ảo giác thôi. Không có ai "thì thào vào tai" cụ cả :) mà chính tâm cụ thì thào vào tai cụ thôi.

Cơ thể chưa kích hoạt trạng thái đồng điệu tạo ra cảm giác mất kiểm soát. Mất kiểm soát thì sợ, như kiểu có cái "bóng" nào đè. Nhưng không phải, feeling "mất kiểm soát", "ngoại vật (bóng) đang kiểm soát mình" là ảo giác thôi

duyenkhoi

Xe đạp
cái gập ngón cái cũng chính là cách 1 e làm, tuy nhiên có thêm niềm tin ở chỗ là ấn mật tông có tác dụng bảo vệ, trừ tà ( cụ nào ko tin về phương diện đó cũng chả sao). Khi làm 1 vài lần trước khi ngủ sẽ quen tay theo phản xạ, lúc bị bóng đè sợ hãi thì có chỗ bấu víu.

Có một vài lần e làm lúc bị đè, e rõ ràng thấy tay gập lại, nhưng khi tỉnh thì hoàn toàn thả lỏng, kiểu như chỉ là ý niệm gập, chứ ko ở hành động tay.

Còn nguyên nhân bị thì vô vàn, người thì bảo áp lực tâm lý, tư thế ngủ sai, nhà khí xấu, người thì cho là vong tà.... Quan điểm của e là có bệnh thì vái tứ phương, nghe người ta chỉ thì cũng phải suy tính, xem cách có hợp ko, có gây hại ko, dễ làm ko, kiểu gì cũng sẽ có cách.