[Funland] Vô thần - những người không theo tôn giáo nào và những vấn đề cần bàn thêm

lạc lối

Xe điện
Đến một tuổi nào đó bạn sẽ không sử dụng thành tựu khoa học để nghiên cứu "từ, bị, hi, xả"
Bi gì thì cũng phải có cân có lạng cụ nhé , ơ mà cụ đã được cơ quan tiêu chuẩn đo lường nào kiểm định chưa nhể , king phết .

Chỉnh sửa cuối:

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Bi gì thì cũng phải có cân có lạng cụ nhé , ơ mà cụ đã được cơ quan tiêu chuẩn đo lường nào kiểm định chưa nhể , king phết .
Càng già thì kiến thức toán, lý, hóa, sinh... Quên sạch để nhường chỗ chỗ kiến thức khác. Mà cũng không cần đọc nhiều, đôi khi chỉ học mỗi từ "tha thứ" Mất cả đời đấy lão.

lạc lối

Xe điện
Càng già thì kiến thức toán, lý, hóa, sinh... Quên sạch để nhường chỗ chỗ kiến thức khác. Mà cũng không cần đọc nhiều, đôi khi chỉ học mỗi từ "tha thứ" Mất cả đời đấy lão.
Cụ theo pháp nào , em rất tò mò vs hóng

Chỉnh sửa cuối:

Đá sỏi

Xe buýt
Chia sẻ thật với các cụ là thế này, tại sao em lại cần phải tìm, đào sâu đọc sách về vô thần.

1. Gia đình nhà em có người thân vì không nghe lời bác sĩ rất uy tín có tiếng của Việt Nam, để đi nghe 1 thằng lang băm làm lái xe thuê, nghề tay trái là nghề bốc thuốc + thầy bói, thầy xem phong thuỷ. Đến lúc người thân em quay lại cầu cứu bác sĩ thì không kịp nữa, việc này em rất cay đắng trong suốt bao năm. Em muốn chia sẻ để không ai bị mắc phải vụ này.

2. Khi thực hành vô thần có ý thức, suy nghĩ (mindfulness) tự nhiên nhận ra rằng, rất nhiều thứ trong đời sống hàng ngày chúng ta làm với suy nghĩ không logic mà vẫn có tính chất mê tín, cầu may. Những cái này ảnh hưởng đến đời sống và nhiều quyết định mà sau này chúng ta có thể sẽ phải hối hận, hoặc phải suy nghĩ là tại sao mình lại có thể ấu trĩ như thế.

3. Tuy nhiên có nhiều việc thì lại vẫn rất cần làm như là 1 nét văn hoá truyền thống. Ví dụ giỗ, tết đi viếng mộ thắp hương các cụ. Mặc dù không tin nhưng đây là một hình thức giáo dục rất tốt cho các thế hệ tiếp sau tưởng nhớ về các thế hệ trước, ghi nhận công sức sinh thành chăm sóc của bố mẹ ông bà.

Tất nhiên không có gì là toàn vẹn 100%, chỉ có làm tốt nhất có thể, để sống thoải mái, đơn giản, nhẹ nhàng nhất có thể :)
(1) Có lẽ, cụ đã lý giải sai một thực tế. Trường hợp người nhà của cụ (vô phép cụ) là wrong belief. Thực tế này k0 liên quan gì đến vô thần, hoặc nếu dùng vô thần để lý giải thì sẽ k0 thể thấu đáo và chắc chắn sẽ lệch hướng. Hãy bắt đầu từ belief.

(2) của cụ là thực tế. Người Việt nói chung có lối sống dựa vào cảm tính đã trở thành mindset; nền tảng suy luận yếu + lối sống thực dụng... và điều này tiếp dẫn đến

(3) của cụ. Bề ngoài có thể tốt những thực chất thì, có lẽ, không hẳn đã tốt như cụ nghĩ.

Đá sỏi

Xe buýt
Dùng từ 'tha thứ' thì có lẽ sự học vẫn còn dài :D

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Nhiều chữ nhiều khi lại tác dụng ngược cụ nhỉ . Trông giống như treo, khoác , móc gắn vào cho nó đẹp , mà muốn treo bao nhiêu chả được
Ông vô thần ở Pic nhiều thì sớm hay muộn sẽ trở thành nhà truyền đạo :) )
Gọi là vô thần/hữu thần gặp nhau ở 1 điểm

tratida

Xe container
Trước tôi có viết 1 bài diễn nôm cái "Lễ đại tiện". Bà con cười bò, nhưng với tôi là Lễ thật đấy.
Phải cung kính chính mình. Đối xử từ phân tới não của mình như báu vật.
Lễ Đại tiện cũng như Trà đạo.
Ấy mới là đắc đạo.
Đạo tôn thờ bản thân, các cơ quan của cơ thể người đúng là báu vật trời ban. Nó chính là thiên sứ chứ đâu. Ăn ngon, ngủ sướng, ỉa kỹ (cẩn thận trĩ) cũng là cái đạo

Sent from Other Universe via OTOFUN

duyenkhoi

Xe đạp
Khi nhận là vô thần (hữu thần) thì đã là có thần trong suy nghĩ rồi, có phân chia, phân nhóm sắp đặt, cao thấp, có ích... Vậy hữu, vô liệu khác nhau?

Các khái niệm như: tình yêu, gia đình, tiền bạc, xe hơi, thời trang, đồ ăn, idol, iphone... nếu gọi là "thần" đối với ai đó hoặc 1 nhóm người tin, cuồng nhiệt với nó liệu đúng chăng 😅

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
Khoa học là luôn phủ định để tạo ra cái mới. Nó luôn có thể đúng, sai trong các điều kiện khác nhau.
Còn tôn giáo khác là vẽ ra cái khẳng định, tìm cách triệt hạ người không theo cái khẳng định đó.

tratida

Xe container
Khi nhận là vô thần (hữu thần) thì đã là có thần trong suy nghĩ rồi, có phân chia, phân nhóm sắp đặt, cao thấp, có ích... Vậy hữu, vô liệu khác nhau?

Các khái niệm như: tình yêu, gia đình, tiền bạc, xe hơi, thời trang, đồ ăn... cũng là 1 dạng cái gọi là "thần" đối với ai đó hoặc 1 nhóm người tin, cuồng nhiệt với nó.
Các khái niệm của cụ nói nó chỉ có ý nghĩa trừu tượng, còn thần nó là một khái niệm trừu tượng trong mớ trừu tượng đó.
Thực tế, tiền cũng là một cái trừu tượng, một loại niềm tin để quy đổi ra vật chất. nhiều người tin vào đô la Mỹ thì đô la mỹ có giá, ít người tin zimabue thì đô la z mất giá.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Các khái niệm của cụ nói nó chỉ có ý nghĩa trừu tượng, còn thần nó là một khái niệm trừu tượng trong mớ trừu tượng đó.
Thực tế, tiền cũng là một cái trừu tượng, một loại niềm tin để quy đổi ra vật chất. nhiều người tin vào đô la Mỹ thì đô la mỹ có giá, ít người tin zimabue thì đô la z mất giá.

Thực tế gọi ngộ thần tiền phỏng?

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Là 1 Offer hay truyện , cụ nhìn nhận như nào về phong trào PG hiện nay ? Và vì sao ?
Số Phật tử mình biết và quen chỉ vài người ở dạng anh em quý nhau. Nên mình không đủ dữ liệu đánh giá.

vothuong6789

Xe máy
Cụ nào có duyên đọc bài này của em, nếu biết được vui lòng chỉ giúp em cách giải cái ạ:
Em năm nay gần 40 rồi. Em bị triệu chứng 5,7 năm nay rồi, mệt mỏi vô cùng ạ. Cứ mỗi lúc em nằm ngủ ( Ko uống rượu bia nhiều ) là đặt người xuống là bị bóng đè ngay. Bóng đè đến nỗi em còn ko dám ngủ lại. Sáng dậy hoặc ngủ trưa dậy là mỏi mệt vô cùng. E cũng tập thể thao, hương khói tổ tiên tốt và công việc cũng tương đối áp lực. Hay em bị vong theo ạ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có duyên đọc bài này của em, nếu biết được vui lòng chỉ giúp em cách giải cái ạ:
Em năm nay gần 40 rồi. Em bị triệu chứng 5,7 năm nay rồi, mệt mỏi vô cùng ạ. Cứ mỗi lúc em nằm ngủ ( Ko uống rượu bia nhiều ) là đặt người xuống là bị bóng đè ngay. Bóng đè đến nỗi em còn ko dám ngủ lại. Sáng dậy hoặc ngủ trưa dậy là mỏi mệt vô cùng. E cũng tập thể thao, hương khói tổ tiên tốt và công việc cũng tương đối áp lực. Hay em bị vong theo ạ?
Tôi mà bị như cụ ít nhất tôi cũng phải làm cái camera soi xem ngủ toàn cảnh nó ra răng đã :D rồi tính tiếp. Chứ mệt mãi khi ngủ thế, tâm lí bất an vậy ai mà chịu cho được.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mô tả thử bóng đè nó ntn các cụ trên nầy mới biết để mà xử chớ ?

hung521707

Xe tải
Cụ mô tả thử bóng đè nó ntn các cụ trên nầy mới biết để mà xử chớ ?
cảm giác như đang có người đè lên,sờ vào người mình, hét vào tai mình, cả người không thể cử động. Nói chung là 1 cảm giác rất yomost, cụ nào mà thận yếu chắc tè luôn