[Funland] Vô thần - những người không theo tôn giáo nào và những vấn đề cần bàn thêm

Bò lốp

Xe lăn
Để e nghĩ xem em nên xếp vào 1 hay 2 nhỉ? Vd ra cửa bước chân trái hay chân phải, trước ngày thi ko dc ăn vịt, ăn trứng....hay đầu tháng ko ăn mực, ăn c.ho....những điều này em ko bao giờ tin, ko để ý.
Còn việc mê tín, vd như thắp hương hay đi đền chùa vẫn khấn xin tổ tiên, các bậc bề trên ban phước ủng hộ sức khỏe, tiền tài có bị xếp vào mục số 1 ko ạ?
Thêm nữa là xưa e ko tin có vong nhưng giờ em tin rồi.
Bạn em cũng tin có vong, bóng đè. Sau xem clip mới đây có người cứ ngủ thì mai dậy thấy mệt mỏi như ai đó đè lên, check cam mới thấy con cún yêu nó cứ nửa đêm lại mò lên giường nằm cùng chủ, mà nhà bạn em thì nuôi con mèo anh béo ú, cũng suốt ngày ngủ trên giường :)) , từ đó trở đi nó chả thèm tin nựa

MuathuHN252

Xe cút kít
Bạn em cũng tin có vong, bóng đè. Sau xem clip mới đây có người cứ ngủ thì mai dậy thấy mệt mỏi như ai đó đè lên, check cam mới thấy con cún yêu nó cứ nửa đêm lại mò lên giường nằm cùng chủ, mà nhà bạn em thì nuôi con mèo anh béo ú, cũng suốt ngày ngủ trên giường :)) , từ đó trở đi nó chả thèm tin nựa
Bóng đè thì bé đến giờ e bị đúng 1 lần, và e cũng ko tìm hiểu gì về nó cả. Kiểu như mà bị nhiều lần có khi tìm hiểu nó là gì. Còn Vong là bản thân e đã trải qua, đã đối mặt rồi nên e tin. Nhưng là cháu về nhập vào chị em, và khóc gọi em, chạy lại ôm em, chứ e ko có tự cảm âm dc. Kể cả giờ em đi ra nghĩa trang vào ban đêm, em cũng ko cảm nhận dc cái lạnh hay cái gì đó khác thường

Bò lốp

Xe lăn
Bóng đè thì bé đến giờ e bị đúng 1 lần, và e cũng ko tìm hiểu gì về nó cả. Kiểu như mà bị nhiều lần có khi tìm hiểu nó là gì. Còn Vong là bản thân e đã trải qua, đã đối mặt rồi nên e tin. Nhưng là cháu về nhập vào chị em, và khóc gọi em, chạy lại ôm em, chứ e ko có tự cảm âm dc. Kể cả giờ em đi ra nghĩa trang vào ban đêm, em cũng ko cảm nhận dc cái lạnh hay cái gì đó khác thường
Cái này thì em ko báng bổ gì cả, có người cảm được có người ko đấy cụ mợ ah

Em tự nhận vô thần.
Mùng 1 ăn không kiêng gì, ngày rằm, mùng 1 toàn quên thắp hương, mùng 1 tết không kiêng ai xông nhà, mua xe tháng ngâu cũng được ....
Nếu nói 1 cách đơn giản là cụ thuộc nhóm 2 đấy, ko cần luyện gì vẫn đạt được. Rất oách :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Cái này thì em ko báng bổ gì cả, có người cảm được có người ko đấy cụ mợ ah
Vâng. Gần như mọi việc e đều giải quyết và giải thích theo khoa học. Nhưng rồi có những chuyện xảy ra khiến mình fai thay đổi lòng tin đó ạ. Nhưng cũng chẳng sao, cơ bản với em thì đối nhân xử thế hàng ngày nó cũng chẳng ảnh hưởng gì, hoặc là ảnh hưởng tốt hơn thôi ạ.

Batman

Xe container
Nếu nói 1 cách đơn giản là cụ thuộc nhóm 2 đấy, ko cần luyện gì vẫn đạt được. Rất oách :D
Em thì nghĩ đơn giản, ngày nào dân tránh thì mình đi - ngày con nước 5-14-23, ngày 7 ngày 3 hay giờ ngọ, đi càng thoải mái, những việc cần làm vẫn phải làm, ngày nào cũng thế cả.

hoaoaihuong

Xe buýt
Bóng đè em từng bị 2 lần và cả 2 lần em đều hiểu nguyên do từ cơ thể mình nên em vững tin là chả tâm linh gì ráo! Em cũng đã kể một lần trên diễn đàn này lâu lắm rồi.
Thời sinh viên, suốt ngày đi đong đưa nên đến gần kỳ thi là học trối chết, không pass được thì nhục bỏ bu, chưa kể 1 học kỳ chỉ khoảng 4-5 môn, phải cái trường em là bắt thi liên tục, vào học đâu 6 tuần là giữa kỳ, 6 tuần nữa là cuối kỳ, chưa kể bài luận, đề án nhóm … nên khi ôn thi khá căng, thức lòi mắt, lấy đêm làm ngày nói chung là mệt mỏi. Phòng em ngủ trưa hơi bị nóng vì áp mái. Hôm đó đuối quá, em không lên thư viện mà ngủ ở phòng, gió táp vào nóng nên em giật cửa chớp xuống. Đang mơ màng thì thấy như có ai đè mình xuống giường, tay chân không nhúc nhích được, vẫn nhận thức được tiếng gió thổi qua cành cây bên ngoài nhưng nhấc người không nổi… toi rồi, mình bị bóng đè! Em cố mấy lần không ngóc lên được, lần cuối gồng hết người lẩm bẩm “mày đè tao thì tao đè lại” vung tay giơ chân quật 1 phát, “rầm” em rớt luôn xuống nền nhà, mông đau ê ẩm.
Lần 2 sau đó cỡ chục năm, chắc công việc căng thẳng hay sợ mất job gì đấy, một tối em ngủ cũng bị đè như vậy. Tỉnh hơn, em cố điều hơi thở, không gồng người, thi gan một lúc thấy tự nhiên người giãn ra, áp lực đè nhẹ dần rồi tỉnh ngủ hẳn. Em dậy trở đầu và ngủ lại bình thường.
Em chưa ngủ ở nơi nhà hoang hay nghĩa địa để xem có tâm linh hay không. Chứ bóng đè kiểu đó em xử cái một! :)) .

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân e thấy huyền học - tôn giáo phương đông, những thứ khoa học không thể giải thích là nó có, nhưng chúng ta hiểu sai và thường làm quá nó lên.
Giờ có phong trào xét lại, thường là chối bỏ cực đoan để đối trọng lại phe mê tín cực đoan.
Các cụ cũng không nên phản ứng quá gay gắt, quá thiên lệch về bên tín, hay bên chối bỏ quá làm gì. Vì rất nhiều thứ chúng ta thấy mà chưa hiểu, chúng ta chưa thấy mà vội nghĩ là hiểu.
Nhiều người cứ nhầm lẫn Phương Đông là ma quỷ mê tín, Phương Tây là lý trí. Sai hoàn toàn, phương đông có 3 tôn giáo lớn nhất (cũng là 3 trường phái triết học phương đông nổi bật nhất) đều có khuynh hướng vô thần thánh (hoặc phi thượng thần). Đạo Lão là theo chủ nghĩa tự nhiên. Đạo Nho là theo chủ nghĩa nhân văn. Đạo Phật cũng theo chủ nghĩa nhân văn bình đẳng. Chỉ có đặt vào môi trường dân trí thấp mới bị biến hoá thành mê tín thôi, chứ không phải gốc đạo đó.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cái mình vẫn khó hiểu nhất về vô thần phương Đông là tại sao cả đạo Lão và đạo Nho đều vô thần, nhưng cực kỳ đối kháng lại vẫn hoà hợp được trong Tam giáo đồng nguyên:

- Đạo Lão thì coi đạo thánh nhân là: Thiên địa bất nhân dĩ vạn vật vi sô cẩu. Vạn vật như chó rơm, như hạt cát. Luật tự nhiên là phi nhân tính

- Đạo Nho của Khổng Tử thì lấy chữ Nhân (người) làm đầu

Nên các cụ thấy đều là vô thần, mà chọi nhau dữ dội. Vậy điểm chung vô thần phương Đông là gì để hoà hợp trong Tam giáo đồng nguyên?

Chỉnh sửa cuối:
Có vẻ như cụ bắt đầu đi vào vùng nguy hiểm rồi đấy :) vì cn nhân văn thế tục cho rằng: dù tôn giáo hay chính trị, cũng cần được từng người xét đoán kỹ, chứ không ủng hộ hay phản đối thuần tuý chỉ dựa vào niềm tin
Em đưa lên cho mọi người đọc và tự phán xét, đây là thớt về vô thần cụ có thể tranh luận thẳng vào vấn đề. Các câu gióng kiểu "nguy hiểm" ko có có ích gì cho bài viết cả.
Và cũng xin cụ đọc lại phần đầu của bài viết, các bài có nội dụng quảng bá cho 1 tôn giáo nào đó trong này sẽ không được sự ủng hộ nhé.

New car 2023

Xe container
Em tự nhận vô thần.
Mùng 1 ăn không kiêng gì, ngày rằm, mùng 1 toàn quên thắp hương, mùng 1 tết không kiêng ai xông nhà, mua xe tháng ngâu cũng được ....
Tôi y choang bác.
Hồi đi học, tôi toàn rủ mấy đứa cùng lớp xuống Hà Đông ăn thịt chó vào đầu tháng.
Gần nhà máy SYM ở Hà Đông.
Có mỗi chỗ đó mở đầu tháng. Hình như cuối tháng nó lại đóng cửa thì phải - khá ngược đời.

Batman

Xe container
Tôi y choang bác.
Hồi đi học, tôi toàn rủ mấy đứa cùng lớp xuống Hà Đông ăn thịt chó vào đầu tháng.
Gần nhà máy SYM ở Hà Đông.
Có mỗi chỗ đó mở đầu tháng. Hình như cuối tháng nó lại đóng cửa thì phải - khá ngược đời.
Em biết phong tục ở một làng tại Chương Mỹ còn ăn thịt chó, thị mèo Tết âm lịch cơ, mồng 1 đã là gì hở Cụ. :)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em đưa lên cho mọi người đọc và tự phán xét, đây là thớt về vô thần cụ có thể tranh luận thẳng vào vấn đề. Các câu gióng kiểu "nguy hiểm" ko có có ích gì cho bài viết cả.
Và cũng xin cụ đọc lại phần đầu của bài viết, các bài có nội dụng quảng bá cho 1 tôn giáo nào đó trong này sẽ không được sự ủng hộ nhé.
Ok cụ post lên cho mọi người đọc cho vui mình cũng xoá còm cho khỏi tỏ vẻ nguy hiểm :) chỉ muốn nói cn nhân văn thế tục hay nhưng đòi hỏi mỗi người tự thân xét đoán kỹ, cũng tương đối khó trong thời buổi thông tin nhiễu, nên dễ mất niềm tin

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tin không? và nếu cụ tin thì cụ có thực hiện đc ko?
Mình tin một phần, chưa tin tuyệt đối. Còn "luật" đó nếu có là luật tồn tại tự nhiên không phải con người "thực hiện" hay không. Con người chỉ góp thêm cho nó trực quan, ví dụ Nếu một xã hội công bằng "công lý được thực thi" thì nhìn thấy trực quan hơn

Kiên Khùng

Xe điện
T2 là ngày đầu tuần.
Chúa cũng phải giao ban xong mới có kế hoạch tuần. Tạm xài 15 phút chém tiếp vụ thần-vô thần.
...
1. Nguồn gốc của thần:
Thoạt kỳ thủy, bất cứ bộ lạc, thị tộc nào cũng tin vào có thần. Niềm tin nguyên thủy đó theo đến bây giờ, tồn tại dưới dạng các truyện cổ tích, thần thoại. Dĩ nhiên bộ não con người đã sáng tạo cả 1 thế giới thần linh, để cân bằng và giải thích được những gì xảy ra - không xảy ra xung quanh con người, để giải phóng khỏi thế bế tắc khi thực tại diễn ra không như mong đợi, và con người tiếp tục sống, không tự sát tập thể vì không thể chấp nhận thực tại.
Ví dụ: với các bộ lạc Tây Nguyên, khi các em bé mất đi vì bệnh tật, thì họ quan niệm là Giàng bắt. Thế thôi.
Hay hàng chục triệu người châu Âu thời trung cổ chết đi do dịch bệnh, cũng bởi ý Chúa.
Phải ở trong những hoàn cảnh khủng hoảng như thế mới thấy Chúa, Thần cần thiết như thế nào. Không chữa được khủng hoảng, thì cũng làm cho đau đớn dịu đi và vượt qua.
Đó là nhu cầu về Chúa, Thần của con người. Nhu cầu đó có thực, dù hư ảo thế nào đi nữa. Và luôn luôn tồn tại cho dù sau này loài người tiến bộ đến mấy mà những mâu thuẫn giữa người-người (xung đột-chiến tranh-lừa đảo), người-tự nhiên (dịch Covid-động đất-thiên tai...) vẫn còn và vẫn bất trắc, thỉ con người vẫn còn cần Chúa, Thần.
2. Vì sao xuất hiện tư tưởng vô thần?
Lý do đơn giản là Chúa không làm tròn trách nhiệm. Satan lên ngôi rất nhiều. Người ở hiền vẫn gặp dữ, làm việc ác vẫn sống khỏe. Rất nhiều chuyện xảy ra mà nếu tin vào Chúa, vào Thần thì còn bế tắc hơn.
Vì thế con người tập tự chịu trách nhiệm vào chính mình. Không trông cậy vào thần nữa thì vô thần. Đơn giản vậy thôi.
Còn các mức độ vô thần, như chã mô tả, thì đúng thôi, hoàn toàn phụ thuộc vào xuất xứ, trình độ, hoàn cảnh, thái độ đối với thần.
...
Hết 15 phút.
Chúc cả nhà ngon cơm trưa.

T2 là ngày đầu tuần.
Chúa cũng phải giao ban xong mới có kế hoạch tuần. Tạm xài 15 phút chém tiếp vụ thần-vô thần.
...
1. Nguồn gốc của thần:
Thoạt kỳ thủy, bất cứ bộ lạc, thị tộc nào cũng tin vào có thần. Niềm tin nguyên thủy đó theo đến bây giờ, tồn tại dưới dạng các truyện cổ tích, thần thoại. Dĩ nhiên bộ não con người đã sáng tạo cả 1 thế giới thần linh, để cân bằng và giải thích được những gì xảy ra - không xảy ra xung quanh con người, để giải phóng khỏi thế bế tắc khi thực tại diễn ra không như mong đợi, và con người tiếp tục sống, không tự sát tập thể vì không thể chấp nhận thực tại.
Ví dụ: với các bộ lạc Tây Nguyên, khi các em bé mất đi vì bệnh tật, thì họ quan niệm là Giàng bắt. Thế thôi.
Hay hàng chục triệu người châu Âu thời trung cổ chết đi do dịch bệnh, cũng bởi ý Chúa.
Phải ở trong những hoàn cảnh khủng hoảng như thế mới thấy Chúa, Thần cần thiết như thế nào. Không chữa được khủng hoảng, thì cũng làm cho đau đớn dịu đi và vượt qua.
Đó là nhu cầu về Chúa, Thần của con người. Nhu cầu đó có thực, dù hư ảo thế nào đi nữa. Và luôn luôn tồn tại cho dù sau này loài người tiến bộ đến mấy mà những mâu thuẫn giữa người-người (xung đột-chiến tranh-lừa đảo), người-tự nhiên (dịch Covid-động đất-thiên tai...) vẫn còn và vẫn bất trắc, thỉ con người vẫn còn cần Chúa, Thần.
2. Vì sao xuất hiện tư tưởng vô thần?
Lý do đơn giản là Chúa không làm tròn trách nhiệm. Satan lên ngôi rất nhiều. Người ở hiền vẫn gặp dữ, làm việc ác vẫn sống khỏe. Rất nhiều chuyện xảy ra mà nếu tin vào Chúa, vào Thần thì còn bế tắc hơn.
Vì thế con người tập tự chịu trách nhiệm vào chính mình. Không trông cậy vào thần nữa thì vô thần. Đơn giản vậy thôi.
Còn các mức độ vô thần, như chã mô tả, thì đúng thôi, hoàn toàn phụ thuộc vào xuất xứ, trình độ, hoàn cảnh, thái độ đối với thần.
...
Hết 15 phút.
Chúc cả nhà ngon cơm trưa.
Chuẩn quá, em triển khai thêm 1 số chỗ tại sao con người dễ tin vào các thứ siêu nhiên, thần thánh. Phần nhiều là do sự trùng lặp cái này có thể giải thích bằng toán xác xuất thống kê.
Ngoài ra thì hay do tâm lý yếu, lúc gặp khó khăn, đau khổ họ muốn tìm chỗ dựa, tìm lối thoát. Nhưng thực tế thì lại đi vào 1 cái vòng đau khổ hơn :D

Mình tin một phần, chưa tin tuyệt đối. Còn "luật" đó nếu có là luật tồn tại tự nhiên không phải con người "thực hiện" hay không. Con người chỉ góp thêm cho nó trực quan, ví dụ Nếu một xã hội công bằng "công lý được thực thi" thì nhìn thấy trực quan hơn
Tự nhiên thì tự nó vận hành theo luật của riêng nó, em nghĩ nó chả có nhân quả gì. Bạn em không hút thuốc, tập thể dục đều hàng ngày, sống lành mạnh vẫn ung thư phổi, ông bạn khác ngày hút 1 bao thuốc vẫn khoẻ, cái này chỉ giải thích được bằng sinh học và thống kê :D