[Funland] Vỡ nợ và đời sống

TieuFu

Xe container
Lãi suất vay hiện nay nếu thêm lạc là BHNT kèm theo thì lên 20% năm với 1 số ngân hàng rồi.
Nói chung lãi vay phải cỡ 30% kéo dài 1 năm mới đúng và đủ để dừng đc. Ntn mới rođa
Cụ ngoa như con mẹ hàng cá !

acjs

Xe tăng
Cụ nhà mình có ý kiến gì cho năm tới ko ạ? Tin tài chính giờ toàn tăng rùi điều chỉnh lãi suất, phỏng đoán xăng giầu, tỉ phú này chia đôi, chia ba, tài sản em ko biết hướng nào nữa
Em cũng chém gió thôi cụ, chứ năm tới cũng chả biết chắc sẽ thế nào:-))
Trong một động thái liên quan, Ngân hàng Nhà nước vẫn tiếp tục bơm tiền ra thị trường (từ đầu tháng 11 đến nay, NHNN đã bơm ròng 50.243 tỉ đồng). Tuy nhiên, lãi suất sẽ tiếp tục tăng trong ngắn hạn tới đây.

Trục

Xe ba gác
Em chào các cụ các mợ.
Thông lệ hàng năm là công nợ từ cá nhân đến doanh nghiệp đều muốn thu tiền hết về trước Tết Nguyên Đán.
Nhưng sao năm nay em cảm thấy áp lực quá, có chút mông lung nữa cơ, chẳng tiên liệu được gì nhiều cả.
Chưa bao giờ em thấy khó khăn như năm nay, xung quanh em từ khu em sống đến các đối tác trong công việc ai cũng có nguy cơ vỡ trận.
Mà nếu chưa vỡ thì cũng sợ bên dưới vỡ thì vỡ theo. Ai cũng nói đến zoom tài chính, bất động sản, chứng khoán.
Xong có vụ tăng lãi suất thì em còn lo cho nhiều đối tác và anh em của em quá.
Các Cụ các Mợ có gặp tình trạng giống em ko?
Có phương án và kế hoạch gì thì chia sẻ em với ạ
Em năm nay tài chính sạch, không nợ ai và cũng không ai nợ mình. Nhàn!

thaibinhdutu

Xe buýt
thật cụ ko thấy chán à, đấy là việc dành cho mấy ô bà già hết tuổi lao động, đàn ô mà cứ loanh quanh ở nhà nhẹ thì hèn cái thằng người đi nặng thì vợ con nó khinh cho chứ vui vẻ gì :D
Cuộc sống cũng không cần giáo điều thế đâu. Mỗi người quá 18 có cách chọn mưu cầu hạnh phúc riêng. Để so hơn kém, hãy đợi đấy.

ubisapro

Xe trâu
E làm công ăn lương, thu nhập năm nay cũng đói kém lắm :(

Phỡn

Xe tăng
Em ko hiểu lứa 99 của em sao nữa ra trường được hai năm.
Năm đầu tiên bắt đầu khởi nghiệp thì bị Covid cho nằm im 6 tháng
Năm nay thì chậm ơi là chậm.
Em bán đồ ăn uống hàng ngày mà khách chạy đi đâu ko biết nữa ạ. 😭😭😭
Ôi chao, thôi để tết em ủng hộ mợ trẻ khởi nghiệp ít bia Vạn Lực nhé :D

cha biet chi

Xe điện
Chúc mừng cụ! Ước mơ của bao người đấy cụ!
Dạ nhìn lên ko bằng ai nhìn lại ko bằng ai cụ ạ.chỉ biết bằng lòng mình với cuộc sống hiện tại thôi ạ.vui mỗi ngày đưa đón con dậy con học bài chứ chẳng biết sao.buồn chán lại ngắm gà và chim là được rồi.khát nước lại làm chén rượu vs anh em.thế là hết ngày ạ.

Mr.7

Xe hơi
Năm nào em cũng nghe bài này, lúc thì bds vỡ bong bóng, sàn ck sập, ls ngân hàng tằng, lạm phát… và cứ sau những thời điểm này lũ đối tác của em nó kiếm một mớ… Mình cũng hỏi là tại sao bds đóng bằng, vỡ bóng mà chúng mày lại vác tiền mặt đi mua, có khi còn vay nóng… rõ là điên… nhưng chúng nó bảo đấy mới là lúc ai yếu bản lĩnh thì bán vội… những chỗ vị trí đẹp bình thường còn lâu mới bán chứ đừng nói có tiền muốn mua là được. Giờ họ sợ họ bán thì múc vội.. dăm tháng nữa lại chả tiếc… ở mình bao năm nay năm nào chả vậy….
Em thấy vụ này đúng lắm ạ. Có điều họ cũng bỏ nhiều chất xám nghiên cứu chứ ko đơn giản

Mr.7

Xe hơi
Ồ, mới chớm tí mà bác đã ngắc ngoải như vậy thì tôi e rằng tầm này sang năm bác ra đi sớm thôi bác ạ. Thời điểm này mới gọi là khúc dạo đầu thôi chưa phải lúc gay cấn nhất đâu bác nhưng tôi ủng hộ việc thanh lọc đành rằng nó sẽ ảnh hưởng dây chuyền nhưng giá trị sẽ về thực và con người ta chuẩn làm theo năng lực hưởng theo lao động. Vừa rồi lúc thăng thì hệ ba hoa chích chòe phông bạt xuất hiện nhiều quá cánh chúng tôi thực sự e ngại bởi nó ko phản ánh năng lực thực sự của mỗi người mà nó chỉ là cái vỏ bên ngoài nhưng sự ảnh hưởng đến lớp trẻ rất nguy hiểm. Tôi nhớ tầm này năm trước khi cánh chúng tôi lang thang mua bất động sản ở Nha Trang có một đồng chí phóng S450 nhưng lại độ maybach 560 vào ngồi phán như đúng rồi hơn tiếng đồng hồ và sau cùng xuống tiền chốt 1 căn. Xếp hàng chờ phán chúng tôi thấy chán hẳn vì chúng tôi lượn xe máy đi xem cho thực tế nhưng cuối cùng cũng chỉ chốt có 5 căn trong vòng 30phút. Tôi nói ko phải để khoe mà là tôi thấy sợ hệ phông bạt quá nhưng tôi nghĩ tầm này thì trước sau S450 cũng là S450 thôi ko thể là maybach 560 được.

Tất nhiên rồi, 450 hay 560 là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề số học nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.
Vâng. Em cũng ko ưa gì phông bạt cả.
Nhưng đúng là 1-2 năm vừa rùi nhiều cụ giàu lên đáng sợ luôn. Và còn rất trẻ nữa

Mr.7

Xe hơi
Cụ có vay xã hội thâm không?
Nếu chưa dây vào bốc bát họ trả lãi ngày thì còn nhẹ nhàng lắm, lo cái quái gì
Dạ em cũng chưa dinh dánh gì với đội đó. Chứ k họ quấy thì banh đầu rùi

Trục

Xe ba gác
Cụ làm thế nào mà hay vậy ạ?
Thế thì chill chill rùi cụ nhỉ
Do em sợ nợ, nên cũng hạn chế để người khác mang nỗi sợ đó giống mình. ;))
Gan em bé, nên em làm vừa sức ạ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bác làm acid stearic bán cho đội taical/ màu thì càng phải biết thị trường taical giảm công suất thế nào, bằng chứng là lượng acid stearic bác bán cho đội đó sẽ giảm rất nhiều. Wilmar nó lớn lại có kho bãi, văn phòng ở cả hai miền, họ đâu cần độc quyền. Khách hàng enduser thì họ cứ mua bên nào giá tốt thôi. Nếu bác làm thương mại mà bắt đáy được tốt, bán rẻ ra thị trường thì người ta mua hết ngay. Sdt mình 0829552029, bác add để trao đổi thêm cho tiện nha.
Ok cụ, mà cụ nhầm thế nào chứ mấy cty như Á Đông, CPI, Vinacolour, Đại Á, PMJ, Hanoplas, Us masterbatch,....vẫn chạy 3 ca từ trước dịch đến nay mà ?!

Xakhơi.

Xe hơi
Em có cái sổ đất ở quê giờ ra ngân hàng thương mại nào ở thủ đô thủ tục đơn giản các cụ biết chỉ e với, e muốn vay ít để xoay sở.

TieuFu

Xe container
Em có cái sổ đất ở quê giờ ra ngân hàng thương mại nào ở thủ đô thủ tục đơn giản các cụ biết chỉ e với, e muốn vay ít để xoay sở.
Ôi thôi, khó chồng khó !

Xakhơi.

Xe hơi
Ôi thôi, khó chồng khó !
Vậy à cụ, hôm qua e hỏi ngân hàng ở huyện mà bảo phải nhìn thấy mình đang làm gì để thẩm định xem có khả năng thu hồi vốn ko, mấy thứ e trông vào trả nợ thì phải 4 năm sau mới dc thu ạ nhưng e chưa nói .

Sakai Việt Nam

Xe điện
Tháng 7 em ôm gần trăm củ tiền hàng định cuối năm kiếm cành đào thất thốn cho các cháu. Vừa thanh toán xong thì ngân hàng xiết room tín dụng, giải ngân đóng băng, dự án ngắc ngoải hết. Khà, mọi năm cứ hết quý 3 mới tham khảo thông tin bên ngân hàng về tình hình quý 4 để kiểm Soát hàng tồn, năm nay xiết sớm quá trở tay ko kịp. May là từ đợt covid quyết tâm chỉ xoay vòng tiền mặt chứ hạn chế đụng đến tín dụng nên giờ ko mắc nợ. Hàng tồn nhiều cũng sốt ruột nhưng đúng là trong cái rủi có cái may cuối năm tỷ giá Usd nhảy dựng đứng, nên đống hàng tồn thanh toán từ tháng 7 lại …có giá ngon…bán túc tắc được bao nhiêu gom Yên đang rẻ để đấy phòng thân , đầu năm có room mới em ăn Tết muộn cũng được . Hì, đúng là buôn bán thời điểm này chẳng biết đâu mà lần, tiền mặt dắt túi giờ là nhất