[Funland] Vỡ nợ và đời sống

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Đống máy bên em ngủ suốt dây, giảm đến 70% số với năm ngoái. Chưa dám nói sáng năm thế nào vì thằng khách chính cũng vậy
Công ty cụ làm 5S và đầu tư máy móc, hệ thống hút bụi, làm mát, xử lý khí chuyên nghiệp quá.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ các mợ.
Thông lệ hàng năm là công nợ từ cá nhân đến doanh nghiệp đều muốn thu tiền hết về trước Tết Nguyên Đán.
Nhưng sao năm nay em cảm thấy áp lực quá, có chút mông lung nữa cơ, chẳng tiên liệu được gì nhiều cả.
Chưa bao giờ em thấy khó khăn như năm nay, xung quanh em từ khu em sống đến các đối tác trong công việc ai cũng có nguy cơ vỡ trận.
Mà nếu chưa vỡ thì cũng sợ bên dưới vỡ thì vỡ theo. Ai cũng nói đến zoom tài chính, bất động sản, chứng khoán.
Xong có vụ tăng lãi suất thì em còn lo cho nhiều đối tác và anh em của em quá.
Các Cụ các Mợ có gặp tình trạng giống em ko?
Có phương án và kế hoạch gì thì chia sẻ em với ạ
Ồ, mới chớm tí mà bác đã ngắc ngoải như vậy thì tôi e rằng tầm này sang năm bác ra đi sớm thôi bác ạ. Thời điểm này mới gọi là khúc dạo đầu thôi chưa phải lúc gay cấn nhất đâu bác nhưng tôi ủng hộ việc thanh lọc đành rằng nó sẽ ảnh hưởng dây chuyền nhưng giá trị sẽ về thực và con người ta chuẩn làm theo năng lực hưởng theo lao động. Vừa rồi lúc thăng thì hệ ba hoa chích chòe phông bạt xuất hiện nhiều quá cánh chúng tôi thực sự e ngại bởi nó ko phản ánh năng lực thực sự của mỗi người mà nó chỉ là cái vỏ bên ngoài nhưng sự ảnh hưởng đến lớp trẻ rất nguy hiểm. Tôi nhớ tầm này năm trước khi cánh chúng tôi lang thang mua bất động sản ở Nha Trang có một đồng chí phóng S450 nhưng lại độ maybach 560 vào ngồi phán như đúng rồi hơn tiếng đồng hồ và sau cùng xuống tiền chốt 1 căn. Xếp hàng chờ phán chúng tôi thấy chán hẳn vì chúng tôi lượn xe máy đi xem cho thực tế nhưng cuối cùng cũng chỉ chốt có 5 căn trong vòng 30phút. Tôi nói ko phải để khoe mà là tôi thấy sợ hệ phông bạt quá nhưng tôi nghĩ tầm này thì trước sau S450 cũng là S450 thôi ko thể là maybach 560 được.

Tất nhiên rồi, 450 hay 560 là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề số học nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.

chiquynhvn90

Xe tải
Phòng kinh doanh bên em kêu cả tháng ko bán đc tí hàng nào, sức mua cực thấp, mà thấp là phải thôi, mấy thằng khách hàng có tiếp cận được vốn bank đâu mà mua.
2 - 3 Công ty bên cạnh dừng máy cho cả nghìn lao động nghỉ chờ việc mấy tháng nay rồi.
Bên em cố gắng ít nhất phải lo cho ae năm nay được cái Tết đoàng hoàng, sang năm tính tiếp

cha biet chi

Xe điện
Muốn lui về nhưng mọi thứ với em chưa ổn định thì lui sao đc. Em vẫn còn ít tuổi quá ạ
Em hơn 30 mà đã về ở ẩn rồi đây.về với con cái thôi trong tay chả có gì.o nhà làm lung tung chăn nuôi đủ sống vui vẻ vs con thoi.tiết kiệm tý dư giả phòng ốm đau ạ.

phucbonguyen

Xe điện
Ngon qua nhỉ,vậy tháng 10 năm ngoái cụ kiếm bằng cả năm của em rồi
vâng e cửa hàng 2 tầng gần 250m2,1 đơn hàng cao nhất e lấy 200t 1 lần cụ ạ,e nhiều mặt hàng lắm,cao điểm xả ngày tết có thể ở mức max 170t/ngày đầu.Năm nay ảm đạm quá,hi vọng 1 tháng tới trời lạnh để e xả hàng thu tiền về:">

BìnhMinh89

Xe tăng
Vâng, ôm khẩu trang trong lúc dịch 2 năm trước thì đều lỗ nặng hoặc để làm kỷ niệm thôi.
Thời 0.4 nên cái luật hoa quả nó đến cũng nhanh cụ nhỉ. Mà em tin là nó không chỉ có mỗi như vậy đâu sẽ còn ảnh hưởng đến dài dài nữa đấy.

BMW R60

Xe tăng
Em hơn 30 mà đã về ở ẩn rồi đây.về với con cái thôi trong tay chả có gì.o nhà làm lung tung chăn nuôi đủ sống vui vẻ vs con thoi.tiết kiệm tý dư giả phòng ốm đau ạ.
Rồi con cái học hành sao cụ? Em nghĩ " về ở ẩn" là mình phải có tích lũy hay thu nhập thụ động mới ổn chứ nhỉ!
Em ngoài 40 mà đã muốn nghỉ về úp mặt vào sông quê rồi! Rặt nỗi giờ sắp nhỏ đang tuổi ăn học và " trong tay chả có gì" nên vẫn phải cố đi cày đây cụ!

OneMoreNight

Xe tải
Ôm bom kiểu này em lại biết 1 bác vẫn còn mấy trăm thùng khẩu trang 5 triệu/ thùng để làm kỉ niệm
đợt em nhớ cao điểm nhất hình như 22tr/thùng thì phải

raisomoon

Xe tăng
Năm nào vào dịp cuối năm cũng đều nghe các cụ than thở như thế này chứ chả phải năm nay… không tin các cụ cứ lục lại.
Công nhận, năm nào chả thế, cận tết lại có thớt lương thưởng :D
Mà lúc nào chả vậy, ông nào kiếm đc thì im như thóc. Em còn nhớ 2 năm rồi đầy ông cứ bảo năm nay nháp, sang năm làm lại :v

YingYang

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ko hiểu lứa 99 của em sao nữa ra trường được hai năm.
Năm đầu tiên bắt đầu khởi nghiệp thì bị Covid cho nằm im 6 tháng
Năm nay thì chậm ơi là chậm.
Em bán đồ ăn uống hàng ngày mà khách chạy đi đâu ko biết nữa ạ. 😭😭😭

No Problem

Xe tăng
Cụ chắc cũng trẻ như em
Đang học THCS chỉ biết sợ mỗi cô giáo CN với mấy anh Sao Đỏ điểm danh đầu giờ. Còn lại thì…
Thế thì mới dám nói thế này
Tôi chắc hơn cụ mấy tuổi, tôi học cấp 3 cụ ạ. Cuộc sống đẹp thế này có gì mà phải sợ

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Sang năm mới là đỉnh điểm của khủng hoảng em nghĩ bây giờ vẫn là khúc dạo đầu.

Vietjuve

Xe buýt
Chắc cụ vay thương mại chứ vay sản xuất thì bank nào mà chào cụ tận 10.5% ác vậy ạ? Tây nó lạm phát do nó nhập hàng tiêu dùng cơ bản, lương thực thực phẩm chứ những cái đó nhà ta tự làm được nhập ít thôi với cầu yếu mọi người thắt chặt chi tiêu nên lạm phát ở mình ko bùng phát như khoai Tây đc đâu. Giờ lo suy thoái hàng hóa không bán được thôi, giảm giá còn khó bán chứ nói gì tăng lúc này
Em vay sxkd luôn mà. Trước có 8. Hom nay giải ngân 10.5

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Có năm nào cc ko kêu khó đâu.
Vậy nên thớt này e ko đọc.

TieuFu

Xe container
Em chào các cụ các mợ.
Thông lệ hàng năm là công nợ từ cá nhân đến doanh nghiệp đều muốn thu tiền hết về trước Tết Nguyên Đán.
Nhưng sao năm nay em cảm thấy áp lực quá, có chút mông lung nữa cơ, chẳng tiên liệu được gì nhiều cả.
Chưa bao giờ em thấy khó khăn như năm nay, xung quanh em từ khu em sống đến các đối tác trong công việc ai cũng có nguy cơ vỡ trận.
Mà nếu chưa vỡ thì cũng sợ bên dưới vỡ thì vỡ theo. Ai cũng nói đến zoom tài chính, bất động sản, chứng khoán.
Xong có vụ tăng lãi suất thì em còn lo cho nhiều đối tác và anh em của em quá.
Các Cụ các Mợ có gặp tình trạng giống em ko?
Có phương án và kế hoạch gì thì chia sẻ em với ạ
Món này năm nay khoai rồi ! Nhiều con bệnh bị covid nhập viện thoát chết vật vờ một thời gian, giờ thêm chứng hậu covid nên nhớ nhớ quên quên mệt lắm !

myob

Xe tăng
Công nhận, năm nào chả thế, cận tết lại có thớt lương thưởng :D
Mà lúc nào chả vậy, ông nào kiếm đc thì im như thóc. Em còn nhớ 2 năm rồi đầy ông cứ bảo năm nay nháp, sang năm làm lại :v
Năm nào em cũng nghe bài này, lúc thì bds vỡ bong bóng, sàn ck sập, ls ngân hàng tằng, lạm phát… và cứ sau những thời điểm này lũ đối tác của em nó kiếm một mớ… Mình cũng hỏi là tại sao bds đóng bằng, vỡ bóng mà chúng mày lại vác tiền mặt đi mua, có khi còn vay nóng… rõ là điên… nhưng chúng nó bảo đấy mới là lúc ai yếu bản lĩnh thì bán vội… những chỗ vị trí đẹp bình thường còn lâu mới bán chứ đừng nói có tiền muốn mua là được. Giờ họ sợ họ bán thì múc vội.. dăm tháng nữa lại chả tiếc… ở mình bao năm nay năm nào chả vậy….