[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

Thành Thị 1

Xe điện
Đất tỉnh cháu vẫn thấy đấu ầm ầm. Cụ nói vỡ là vỡ thế nào ạ!
Cụ ấy chơi lớn, dân làm bds h đang kêu trời vì thuế của luật mới, các cụ có hàng thì gắng mà giữ, vì hàng mới có ra thì giá cao vì h chi phí giá vốn cao rồi, hết thời mua đất ruộng, chuyển đổi đất ở theo bảng giá, và bán theo giá TT rồi.

nhatscn

Xe tăng
Em nhớ đợt em đi tham gia 1 lớp bđs, họ dạy cách để có 30-50 tỷ từ 5 tỷ. Em nghe cũng hợp lý nhưng nếu sập 1 phát là nợ ngập mặt. Em nghĩ nhìu cụ sẽ gặp cảnh này nếu ko giữ đc ý trí.

cutic

Xe buýt
Em nhớ đợt em đi tham gia 1 lớp bđs, họ dạy cách để có 30-50 tỷ từ 5 tỷ. Em nghe cũng hợp lý nhưng nếu sập 1 phát là nợ ngập mặt. Em nghĩ nhìu cụ sẽ gặp cảnh này nếu ko giữ đc ý trí.
cụ học lớp từ 5 tỷ ra 50 tỷ này mất bao lâu và bao tiền học phí thế? tỷ lệ lên lớp có cao không cụ?

nhatscn

Xe tăng
cụ học lớp từ 5 tỷ ra 50 tỷ này mất bao lâu và bao tiền học phí thế? tỷ lệ lên lớp có cao không cụ?
khoá 23 củ cụ, lên lớp bằng niềm tin cụ ơi. Dùng toàn đòn bẩy, chiên chứng chỗ em có mợ chiên mất nhà luôn. Em học cái khác là chủ yếu, học mà ko có chứng kiến của mình là chít.

nvk155

Xe điện
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Bán nhanh lên. Cứ lăn tăn thì thấp hơn cũng chả bán được.

tientung000

Xe điện
vâng cụ nói đúng, e chỉ đứng vay chính thức 5 tỷ, còn hơn 10 tỷ kia là người thân, họ hàng và bạn bè đứng ra vay hộ ạ.
Quả huy động vốn đầu tư của cụ thật ảo diệu ma. 100% tiền là đi vay, không hiểu cụ có post nhầm không?

alceste

Xe điện
Cụ ko mua ủng hộ 1 vài lock luôn chứ mua 1 căn làm gì, cụ mua thì nó mới lên chứ kkkk
Nhà Vin ở các tỉnh rất hot đó vì chưa từng có 1 khu dân cư nào lại chia đường xá vuông vức, ô tô đỗ xe thoải mái lại gọn gàng ngăn nắp thế, nên ai thích quy củ họ sẽ rất thích. Cụ nhìn Vin Sơn La với Vin Lạng Sơn xem.
Ở đâu cũng có dân giàu hơn mặt bằng chung và có nhu cầu ở đẹp, quy củ.

Thành Thị 1

Xe điện
Em bây giờ vô hại rồi, nên có tháp tùng mợ ấy đi cũng chỉ như bạn đồng hành tâm giao, trò chuyện cho vui thôi X_XX_XX_X
tâm giao thôi hay còn cái j....giao khác, tin cụ vô hại cũng như tin cái câu "anh thề ko làm gì đâu!!!" phỏng?

Apache01

Xe tải
E thì không rõ các đội buôn khác thì thế nào, nhưng ở khu e ở, hồi cuối 9x đầu 20x khu e là khu mới, những tay buôn lẫn môi giới từ hồi đầu, cũng buôn đi bán lại được khoảng mười mấy năm, lúc đầu trúng quả đậm thì hầu hết đều nên người hết. Nhưng càng sau này người thì vỡ nợ, người thì dính tâm linh bệnh tật, người thì gia đình ly tán, còn số ít rất ít người từ hồi đó mà đến giờ vẫn ổn. Có lẽ dù gì thì dính đến đất cát phong thủy lắm, nên có lẽ cũng phải đi tán lộc hoặc biết mình biết người biết đủ... chứ hầu như những trường hợp e biết được thì số người về hậu vận ổn có lẽ đếm trên đầu ngón tay.
Nhưng kiểu đi đẩy giá rồi làm giá khiến cho người nghèo muôn đời không ngóc được lên vì giá nhà giá đất kinh khủng quá e nghĩ cũng khó có hậu được (đây là quan điểm của riêng e thôi). Nói chung cuộc đời công bằng lắm không làm mà có ăn, làm ít hưởng nhiều, thì cũng từ chỗ này ra chỗ khác. Âu cũng là cuộc sống luôn có sự cân bằng thôi.
Cụ làm em nhớ đến bà BD, người sở hữu Rolls Royce Fantom gì đó đầu tiên ở VN...

matizvan2009

Xe ba gác
em gặp một số bạn, bô bô với em về "đòn bẩy tài chính" em bảo thế điều kiện tiên quyết của đòn bẩy đấy là gì thì im mất luôn.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ làm em nhớ đến bà BD, người sở hữu Rolls Royce Fantom gì đó đầu tiên ở VN...
Bà D là người sở hữu RR mới toanh đầu tiên ở VN, và cũng không phải fantom vì hình như thế hệ fantom ra đời sau thời bà ấy mua RR

QD092000

Xì hơi lốp
Từ ngày xưa em đã hay nói với tụi bạn "Tính tôi hèn, tầm nhìn ngắn, để bước tới tôi chỉ nhìn 1 gang tay trước mắt, vững mới đặt chân bước lên để nhìn gang tay tiếp theo". Về sau này thì cái cty đang vận hành thì em là con kỳ đà cản mũi, chuyên phanh các ý định của bà xã. Em bảo "thiên hạ họ đào được vàng ở đâu kệ họ, còn mình cứ tầm tay với đến đâu thì rụt lại 1 chút để chỉ làm đến đấy!".
Thực tế đã dậy em, làm trong tầm tay có thể được, thậm chí rất được, nhưng chỉ vượt quá tầm tay 1 chút thôi là mất. Mất do vốn, nhưng chính lại là khả năng của mình. Khả năng quan quan trọng nhất là quản lý, giữ được tiền, giữ được cho công việc chạy đều đều. Người Việt mình phần lớn là làm theo bản năng, rất ít người được đào tạo bài bản để vận hành doanh nghiệp (em không cần bình luận về các kiểu đào tạo quản lý hiên tại), nên rất khó để xoay sở những việc ngoài tầm mắt nhìn thấy được.
Nên cả những năm cô vít, rồi 1 - 2 năm nay tụi em vẫn tồn tại!
Đúng với người này, sai với người khác.
Mỗi người có 1 ngưỡng riêng thôi.

DonaldTrump79

Xe tăng
Cái chết ở đây là tâm lý kiếm tiền nhanh cụ ạ, lướt đất kiếm vài chục vài trăm nó dễ. Giờ đi làm hết tháng mới lĩnh lương được chục tr nó nản, trong khi nợ vẫn trên đầu ko biết bao h trả hết mà làm lại.
Cũng chính vì thế nh ng chán mới tìm đến con đuường giải thoát.
Cũng mong cụ chủ làm lại được.
Công nhận cụ ạ, đến em làm công ăn lương bình thường hàng tháng chưa bập vào món bds mà nghe anh em bạn bè kể kiếm tiền rễ quá làm nhiều khi còn nản nữa là đã bập vào rồi giờ bảo đi làm cọc cạch kiếm 15-20tr mỗi tháng. Lên voi thì rễ chứ từ voi xuống chó thì ít người chấp nhận được lắm.

quy la tien

Xe điện
Nhân thớt này em muốn hỏi các bác chuyên da:
Em ở tỉnh có con học SG định mua mảnh đất hoặc cái nhà, tầm dăm tỷ quay đầu thì lúc này đã muađược chưa, hay chờ thêm (tiền em không đông, có thể vay thêm )?
Em hỏi nghiêm túc, mong được tư vấn.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
Cụ chắc ôm đất cát mấy khu dự án là chết cũng đậm phết đấy.
Cơ mà lúc ăn thì cũng đậm.
Tại nó không phải là phục vụ nhu cầu sử dụng. Đầu cơ để đó thôi.
Chứ ôm đất thổ cư thì mấy năm nay có mà lên ầm ầm. Ôm chung cư cũng thế.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Công nhận cụ ạ, đến em làm công ăn lương bình thường hàng tháng chưa bập vào món bds mà nghe anh em bạn bè kể kiếm tiền rễ quá làm nhiều khi còn nản nữa là đã bập vào rồi giờ bảo đi làm cọc cạch kiếm 15-20tr mỗi tháng. Lên voi thì rễ chứ từ voi xuống chó thì ít người chấp nhận được lắm.
Ông anh em phá sản xe cũng bán sạch, giờ tự kỷ ám thị ở nhà vì giờ ra đường đi xe máy không quen.
Không quen không phải vì không đi được mà hình ảnh từ trước h là thanh đạt, đi lại bằng ô tô.
Ông ấy không thể chấp nhận khi người khác nhìn thấy ông ấy lạch cạch cái xe máy.
H đang loay hoay sang trader :(