[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

dheIa

Xe điện
Nhân thớt này em muốn hỏi các bác chuyên da:
Em ở tỉnh có con học SG định mua mảnh đất hoặc cái nhà, tầm dăm tỷ quay đầu thì lúc này đã muađược chưa, hay chờ thêm (tiền em không đông, có thể vay thêm )?
Em hỏi nghiêm túc, mong được tư vấn.
Vay mà có khả năng trả thì mua ạ. Nó lên thì tốt. Ko lên thì chỉ mất chi phí cơ hội. Mà lỡ xuống thì để cho con.
Đúng mục đích của cụ :D

Chứ vay mà nhấp nhổm mong nó lên nhanh để úp đầu đứa đến sau thì em ko biết. Chắc phải khấn, xong rùi xin quẻ sấp ngửa :D

Tĩnh Lặng

Xe tải
Công nhận cụ ạ, đến em làm công ăn lương bình thường hàng tháng chưa bập vào món bds mà nghe anh em bạn bè kể kiếm tiền rễ quá làm nhiều khi còn nản nữa là đã bập vào rồi giờ bảo đi làm cọc cạch kiếm 15-20tr mỗi tháng. Lên voi thì rễ chứ từ voi xuống chó thì ít người chấp nhận được lắm.
Lên voi mà dễ á cụ. Em đang muốn lên mà ko lên nổi đây. Được cái cọc cạch mãi cũng quen.

Joker Tiger

Xe tăng
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Còn thở còn gỡ. Cụ chuẩn bị vay tiền tiếp để sau mùa Euro vào múc tiếp. Nhiều cụ bán nhà ra đê lắm

vanhai493

Xe điện
Toàn lấy ông miền xuôi nuôi ông miền ngược, của thiên trả địa hết thôi cụ ah. Nguyên em nằm im ở khu Geleximco và Hòa Lạc thì chả phải làm gì cuộc đời em cũng nở hoa rồi. Đất Gele em mua toàn lô góc đường to mà có 13-14tr/m2, tái định cư mấy khu trên HL đất phân lô sổ đỏ chót mà có 3-3,6tr/m2 cũng toàn đường to ô góc. Thế rồi nóng mít bán hết mỗi lô lãi được nồi lẩu. Chán kinh :))
K phải văn của mấy đội bán hàng ol là lãi cái bắt tay, lãi cốc cafe
Có 5 tỏi rồi mất thì vẫn hơn người không có gì để mất.
Đấy là em được nghe người ta nói thế. Nghĩ thì cũng đúng mà, biết cách tạo ra 5 tỏi thì có mất cũng sẽ có cách làm lại.

Cụ chủ sao phải xoắn.

Em cũng định kiếm tí mà xịt rồi :))
Giờ quên nó đi và cứ bỏ đó cho nó nhẹ đầu. May em ko dính bank nên kệ cmn đấy.

Tiện đây cccm cho em hỏi đóng tiền thuế đất ở tỉnh xa thì có đóng onl đc ko? Hay phải vào UB xã? Hay chi cục thuế nơi đó ạ?
Trước giờ toàn có người đến tận nhà thu nên ở xa thì em không rõ lắm.
Mấy năm rồi không đóng vì chả biết đóng thế nào, xa cũng ngại đi lại.
Ko ấy cụ thử lên dichvucong có đoạn check thuế đó
Thấy có thì đóng luôn

DonaldTrump79

Xe tăng
Lên voi mà dễ á cụ. Em đang muốn lên mà ko lên nổi đây. Được cái cọc cạch mãi cũng quen.
Em đang nói về tâm lý con người mà cụ, từ chó lên voi thì rất rễ để hòa nhập làm quen chứ ngược lain từ voi xuống cho thì nó như cụ lambigini ở trên có đưa ra ví dụ rồi đấy.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tóm lại là trèo lên voi cực khó nhưng tụt xuống cưỡi chó thì lại rất nhanh. Nghĩ nó chán #:-s

coolpix8700

Xe ngựa
Giống như người muốn vay ngân hàng thôi.
Tự nhiên chạy đến ngân hàng bảo nhân viên "tôi muốn vay vài tỷ", giơ được mỗi cái sổ lương vài triệu tháng, chắc họ chẳng tiếp. Nhưng nhiều người ngân hàng còn tạo mọi điều kiện cho vay.
Muốn lên voi cũng vậy thôi. Khi khởi tạo được 1 cơ sở có khả năng làm ăn khá, người ta sẽ đến gợi ý đầu tư... Nếu dám, có khi chỉ chưa đầy năm vốn ban đầu chỉ vài chục, lên ngay cả ngàn tỷ. Nhưng chẳng cái gì được không cả, xảy ra việc gì thì mình sẽ là vật tế thần đầu tiên, tất cả các nhà "đầu tư" kia đều phủi tay hết!

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
khoá 23 củ cụ, lên lớp bằng niềm tin cụ ơi. Dùng toàn đòn bẩy, chiên chứng chỗ em có mợ chiên mất nhà luôn. Em học cái khác là chủ yếu, học mà ko có chứng kiến của mình là chít.
Mấy lớp dạy làm giàu thầy hơi dốt toán :(

Ví dụ có 5 tỷ khi ăn 10 tỷ thành 15 tỷ thì là x3, khi thua theo tỷ lệ tương ứng 10 tỷ là âm 5 tỷ khi đó muốn về hòa vốn thì cần x1,000,000 :(

Nên câu chuyện gỡ khi về âm gần như ko có, nên khi choi BDS, CK, FX thì mỗi phi vụ chỉ nên thua tối đa 10-20% vốn thì mới có cơ gỡ :)

Còn sức khỏe là còn làm lại được cụ ạ.
Lương cụ bây giờ vẫn cao hơn em, dù em đi làm cố định 1 chỗ đã 10 năm nay 8-}

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Chưa chắc cờ bạc, nghiện ngập đốt nhanh hơn kinh doanh đâu bác!
Em quen khá nhiều đại ra có thời trong tay tiền ngàn tỷ, cả người quen cạnh nhà đến người quen cty bên cạnh mà cuối cùng không chỉ mỗi số mo tròn trĩnh, mà còn phải bán xới, tá hỏa,... tứ phương.
Em chỉ mong tụi F1 nhà em an phận thủ thường, đừng ham hố kinh doanh, chỉ hàng ngày đúng giờ ra khỏi cửa, hết giờ nhặt cái ô về nhà. Nếu được như vậy thì chúng sẽ chẳng bao giờ lo bị đói cả!
Quan điểm của cụ đúng, nhưng hơi tiêu cực. Em thì nghĩ là làm điều tốt, tích cực thì trước sau gì cũng sẽ gặp may mắn.

coolpix8700

Xe ngựa
Quan điểm của cụ đúng, nhưng hơi tiêu cực. Em thì nghĩ là làm điều tốt, tích cực thì trước sau gì cũng sẽ gặp may mắn.
Trên kia em kể chuyện về hàng xóm, cty ở gần,...
Nhưng thực ra trong nhà bên bà xã có cậu em con ông chú.
4 cái nhà trong đó có 2 biệt thự (1 cái ở VH Riverside) bán đi và ông chú bù thêm cho 5 chục tỷ vẫn còn nợ 5 chục.
Xây dựng lên cty không phải chỉ được đặt ở vạch đích, mà còn được gắn đủ các thể loại động cơ để không chỉ chạy được mà bay. Cô em dâu nhìn bà xã em toàn cười vì không biết dùng hàng hiệu đặt từ nước ngoài về (bây giờ ly dị rồi, nhưng ra đi với 1 căn hộ)!

meodenminh

Xe điện
34 tuổi thì vẫn còn nhiều cơ hội làm lại.
Ông bác em đúng 60 tuổi nợ 3 tỷ vẫn đang làm lại cuộc đời

QD092000

Xì hơi lốp
Ông anh em phá sản xe cũng bán sạch, giờ tự kỷ ám thị ở nhà vì giờ ra đường đi xe máy không quen.
Không quen không phải vì không đi được mà hình ảnh từ trước h là thanh đạt, đi lại bằng ô tô.
Ông ấy không thể chấp nhận khi người khác nhìn thấy ông ấy lạch cạch cái xe máy.
H đang loay hoay sang trader :(
Lại double chết thôi.
Đầu óc thế trade thế nào đc.