[Funland] Võ Nguyên Giáp - Lê Trọng Tấn - Hoàng Văn Thái và Nguyễn Hữu An

tân tinh

Xe tăng
Thượng tướng Trần Văn Trà - nguyên Phó Tư Lệnh chiến dịch Hồ Chí Minh (khi đó ông mang hàm Trung tướng).
https://vi.wikipedia.org/wiki/Trần_Văn_Trà
Đại tướng Văn Tiến Dũng làm Tư lệnh, Lê Trọng Tấn, Lê Đức Anh, Trần Văn Trà làm Phó Tư lệnh, chỉ huy 5 cánh quân với sức mạnh của 20 sư đoàn đồng loạt tiến vào giải phóng Sài Gòn.

hung303

Xe điện
Cụ hiểu được 1 tý rồi đấy: các tướng tài ngồi đàm phán mà giờ gọi là phản đối dùng vũ lực, ngồi lại với nhau...
Cụ cố tư duy theo hứong này đi,
Còn em k cạnh khoé nhé, đã nói vỗ mặt ngay roài, nói trắng phớ ấy, nhắc lại cho cụ nhá: tướng tài k phải tướng nướng quân
Nếu lực mà không có thì đàm phán cái gì hả cụ ?

keyon

Xe tăng
Cụ bảo chưa có thời gian nào độc lập được 30 năm thì nên xem lại, vì em biết chút chút nhưng chắc chắn rằng không giống nhận định của Cụ.
Cụ hiểu nhầm ý em, em đang nói về thời gian đất nước đc hòa bình, chứ độc lập dân tộc thì thời đại HCM cũng đang làm được 40 năm rồi.
Đâu phải kể đến 1000 năm, em có thể kể ra các cuộc chiến từ khi nhà họ khúc manh nha độc lập đến giờ, đủ kín để em dám cm như vậy nhưng cũng không cần thiết, để thớt theo đúng tít kà hay nhất.

laixe01

Xe container
Em ko biết nên ngồi hóng thôi ạ

asenal

Xe hơi
về được thành lập đôi du kích đầu tiên của Việt nam cùng Lê Quảng ba năm 1941. Hôi đó tướng Giáp còn chưa bộc lô năng khiếu quân sự, đến 1944 mới thành lập Việt nam tuyên truyền giải phóng quân.
năm 1946 đã được phong thiếu tướng là vị tướng đầu tiên được phong của quân đội Việt nam trước cả tướng Giáp được phong đại tướng năm 1948
Cụ này nhầm, Lê Thiết Hùng nằm trong số các thiếu tướng được phong đợt đầu tiên chứ không phải là tướng đầu tiên của quân đội VN.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này nhầm, Lê Thiết Hùng nằm trong số các thiếu tướng được phong đợt đầu tiên chứ không phải là tướng đầu tiên của quân đội VN.
lê thiết Hùng được phong thiếu tướng từ 1946 rồi, là vị tướng đầu tiên được phong, các tướng khác được phong năm 1948, thông tin cứ hỏi cụ gu gồ

Charmsalot

Xe tăng
Cụ Giáp trước khi được phong đại tướng thì danh vọng đã đầy mình rồi. So sánh hơi khập khiễng nhưng giống cụ Hồng Anh bên công an, đủ danh vọng một cái là phong tướng được luôn. Giống cụ Xít ta lin, một phát làm đại nguyên soái. Tầm đấy phải đại nguyên soái mới xứng.

asenal

Xe hơi
Ông này uyên bác, vốn trọng sĩ nên được đám văn nghệ sĩ trong kháng chiến quý :D
Nhà cháu nghe giai thoại này: Nguyễn Sơn khi về VN được ông Cụ phong Thiếu tướng thì cũng chạnh chọe, có ý là quân đội TQ lớn thế NS đã là thiếu tướng bây giờ VN cũng chỉ được phong thiếu tướng. Biết vậy, ông Cụ bảo: nhà nước có thiếu tướng thì bác mới phong cho chú làm thiếu tướng, chứ nhà nước có thừa tướng thì bác phong cho chú thiếu tướng làm gì. :D

Charmsalot

Xe tăng
Nhà cháu nghe giai thoại này: Nguyễn Sơn khi về VN được ông Cụ phong Thiếu tướng thì cũng chạnh chọe, có ý là quân đội TQ lớn thế NS đã là thiếu tướng bây giờ VN cũng chỉ được phong thiếu tướng. Biết vậy, ông Cụ bảo: nhà nước có thiếu tướng thì bác mới phong cho chú làm thiếu tướng, chứ nhà nước có thừa tướng thì bác phong cho chú thiếu tướng làm gì. :D
Cứ phải để sếp nịnh mình thế này, chẳng mấy bữa mà ra đường.

tân tinh

Xe tăng
đúng như cụ nói thì Bác nhà mình chơi chữ sâu quá ạ.

tân tinh

Xe tăng
Bác phong như thế cho thấy: VN vs TQ cũng ngang nhau mà thôi phải không các cụ mợ. Bác luôn tạo cho đất nước cái thế rất đáng nể

vietran

Xe ba gác
Nếu lực mà không có thì đàm phán cái gì hả cụ ?
Thế mí tài mà cụ, chứ k đã bình thường
Em thấy bà gì bên Ấn hay bà gì bên Myama đấy, có cần binh hùng tướng mạnh đâu. Đấy mới thực sự là những người tài.
Chứ mua chịu sống ống đại bác rồi đem máu xương ra nướng thì cũng là tài nhưng k phải cái tài mà em muốn nói đến,

D nâu

Xe điện
Đánh nhau theo kiểu nướng quân thì thằng nào lỳ hơn, chịu nhiệt lâu hơn sẽ chắc chắn thắng!:))!!! Pháp - Mỹ là cái đinh gỉ, vì bọn giãy chết nó xót mạng người hơn !
Nhiều tướng Pháp sau này tỏ ra không phục cụ Văn cũng vì lý do này.
Chưa nói ở chiến dịch ĐBP, tiếng nói của tướng Giáp không phải là tất cả. Còn Trần Canh và 173 cố vấn TQ nú sau lưng giật dây nữa!
Sau đến thời chống Mỹ, thì vai trò của cụ Giáp luôn mờ nhạt, không trực tiếp đánh trận nào lớn !
Khi đất nước bị ngoại bang giày xéo, con người ta phải thấm thía nỗi đau nỗi nhục ,kiếp làm nô bộc, mất tự do, mất người thân, mất hạnh phúc, mất kiếp con người ngay trên đất nước mình, thì việc nướng quân mà như cụ nói thì nó lại thành chuyện nhỏ của binh sỹ lúc bầy giờ. Đó là việc hy sinh chính nghĩa.
Khi đất nước hoà bình độc lập mà người dân chết nhiều hơn quân đội, tính mạng người dân bị đe doạ mong manh thì tướng và quân đội nước đó mới cần phải suy nghĩ mình có giỏi, có anh hùng thực sự không hay là có cảm thấy bất tài và hèn kém không?
Cđừng đổ cho tướng Giáp "
Em lấy một ví dụ mà em được biết và tận mắt chứng kiến là một gia đình thời chống pháp và chống Mỹ bố xung đi bộ đội, hai anh đi bộ đội thì bố hy sinh, hai anh hy sinh. Còn hai ông em vẫn tiếp tục xung phong đi bố đội. Chính quyền và quân đội hồi đó thấy vậy bảo ông út ở nhà với mẹ ông út vẫn trốn đi bằng được. "

Chỉnh sửa cuối:

Longfordever

Xe buýt
Trong nguồn của cụ có 1 từ rất hay là ĐƯỢC XEM.
Không hề có quyết định chính thức của chính phủ vào thời điểm đó.
Vậy khi ông Giáp duyệt binh cùng thiếu tá Patti người của OSS thì cũng chỉ coi bằng thiếu tá :))
Em thấy cụ chuẩn, năm 48 mới phong hàm chính thức đợt đầu tiên và em thấy tướng chỉ có: 1 đại tướng, 1 trung tướng và 7 thiếu tướng. Còn trước đó e nghĩ chỉ là tượng trưng trong nghi thức :D