[Funland] Võ Nguyên Giáp - Lê Trọng Tấn - Hoàng Văn Thái và Nguyễn Hữu An

haidongtay

Xe điện
Nướng hay k nướng thì cụ cứ vào nghĩa trang ĐƯờng chín, nghĩa trang Trường sơn và hàng vạn nghĩa trang trên khắp cả nc cụ nhé.
Không đi dc xa thì cụ nhìn qua như này cũng dc: không một xã nào ở cái tổ quốc này không có nghĩa trang, riêng miền Trung thì dày đặc nghĩa trang từ cấp xã huyện đến nghĩa trang QG, đấy là chưa nói đến hàng trăm ngàn người chết mất xác nơi rừng xanh núi đỏ trôi sông trôi biển k có tên trong bất cứ 1 nghĩa trang nào ngoài 1 tờ giấy báo tử.
Trên cái đất nc này khó tìm thấy 1 gia đình nào k có con em liệt sỹ, mà k phải 1 liệt sỹ mà nhiều thậm chí rất nhiều.
Hãy nhìn sự việc bằng cái đầu biết nghĩ, đừng chỉ biết dùng cái mắt k nhìn quá 2 mét và cái mồm chỉ biết chửi càn.
Chiến tranh chuyện hi sinh là bình thường,với lực lượng yếu hơn,trang bị vũ khí không hiện đại hơn,nhất là không quân thì việc hi sinh nhiều hơn là cái điều dễ hiểu,nhưng người ta sẵn sàng hi sinh vì lý tưởng.Cụ mới là người chỉ biết dùng cái mắt k nhìn quá 2 mét và cái mồm chỉ biết chửi càn đó.Cụ cho rằng các tướng nướng quân nhưng cuối cùng vẫn là thống nhất đất nước thì sự hi sinh đó cũng xứng đáng,hay chỉ đùng đùng là chạy sạch??

tocdo1719

Xe máy
Ai có công thì cả dân cả nước hiểu mà

tocdo1719

Xe máy

keosua

Xe máy
Trung tướng Trần Độ cũng là 1 tướng giỏi. Chỉ tiếc là sau đó ông lại có nhiều quan điểm trái chiều nên không được nhắc tới.

tân tinh

Xe tăng
Cụ ý vừa được cụ keosua nhắc đấy thôi.
Phiền cụ cho thêm thông tin về trận đánh mà cụ Trung tướng chỉ huy đi ạ.

giahuanhn

Xe đạp
Em luôn mến mộ bác Giáp chắc bởi được tiếp cận nhiều thông tin của bác nhất

Bigisbest

Xe container
Cụ chẳng biết gì nhưng tỏ ra nguy hiểm. Thật sự là vào câc thớt gặp mấy cụ nguy hiểm ntn này thấy nản.
Quá nản luôn ấy ạ :D. Nhưng cuộc sống mà.

đưa ra lý lẽ thuyết phục chứ k công kích cá nhân, mà có công kích cũng chả tác dụng
Thế cụ thuyết phục người khác như thế nào nhỉ? Ý cụ là ta phải uốn éo để mình ko đánh mà nó vẫn trả đất cho mình ấy à? Thứ nữa, nó vác bom đạn sang lấy nhà cụ làm chiến trường thì kiểu gì cụ cũng thiệt hại hơn, phỏng cụ?
Nói gì thì nói, những đối thủ của cụ Giáp đều phải ngả mũ. Anh bạn John McCain lỡ mồm nói một câu ý...giống của cụ ấy, bị chính dân Mỹ chửi cho vuốt không kịp đấy cụ ạ. Và người ta cũng nói đến cái ví dụ về sự thiệt hại của quân đồng minh khi đổ bộ Normandy.
Mời cụ, đọc hẳn nguyên bản tiếng Anh trên Wall Street Journal cho nó trung thực cụ nhé: http://www.wsj.com/articles/SB10001424052702304626104579119221395534220
Thêm tí tiếng Việt cho nó...dễ đọc :D
http://tintuconline.com.vn/tin-tuc/john-mccain-bi-nguoi-my-mang-toi-boi-vi-che-tuong-giap-p1051c1054n20131008102514813.vnn

Với Lê Trọng Tấn, người vẫn được ví như Zhukov của Việt Nam.

Cái này đúng rồi ạ. Mà hôm nay khai trương con đường Lê Trọng Tấn mở rộng, như thế nào mà nói là con đường đẹp nhất Hà Nội được nhỉ? cụ nào đi rồi thấy nói thế có quá ko, đường Nguyễn Chí Thanh, Võ Nguyên Giáp...to rộng hơn cơ mà nhỉ.
Và hóa ra con đường này được làm theo sự chỉ đạo của Đại tướng Phùng Quang Thanh, thảo nào thấy bác có mặt ở lễ này. Dẫu sao thì hậu thế vẫn ứng xử thật đẹp với các bậc tiền bối của mình. Chú ca phung có bám càng không thế?

Bung To

Xe điện
Thế mí tài mà cụ, chứ k đã bình thường
Em thấy bà gì bên Ấn hay bà gì bên Myama đấy, có cần binh hùng tướng mạnh đâu. Đấy mới thực sự là những người tài.
Chứ mua chịu sống ống đại bác rồi đem máu xương ra nướng thì cũng là tài nhưng k phải cái tài mà em muốn nói đến,
2 bà đó có điểm chung là : Đều là con của người lãnh đạo đất nước giành được độc lập từ tay ngoại bang. Thế nên họ có được lòng Dân yêu mến. Cái đó mạnh hơn súng đạn nhiều phải không cụ !

whitehorsena

Xe hơi
Kể ra đây em sẽ bị cả làng ném đá chết theo luật Hồi giáo sharia :((
Chuyện em chướng tai lắm. Các phái hắc-bạch đều ghét :P
Vụ này trong quyển người bình xuyên có nói qua à. Em nhớ nhất câu nó là thằng lào mà gọi tao. May mà có ông cụ gỡ rồi đưa đi vô nam

whitehorsena

Xe hơi
Tướng Trà thuộc phái Nam, làm đầu lĩnh cách mệnh Việt nam từ rất sớm từ đận 1940 thời phải. Lúc đó Đại tướng của ta còn ở tận đâu đâu.
Sau không được tin dùng như toàn bộ dàn thuộc chính phủ lâm thời Nam Việt Nam!.
Nếu tin dùng thì giờ đã kg có mấy cuốn đại loại như của HD cụ nhỉ

huongthi9900

[Tịch thu bằng lái]
2 bà đó có điểm chung là : Đều là con của người lãnh đạo đất nước giành được độc lập từ tay ngoại bang. Thế nên họ có được lòng Dân yêu mến. Cái đó mạnh hơn súng đạn nhiều phải không cụ !
Những tướng quân dội xuất sắc của Việt Nam, công lớn đánh đuổi giặc ngoại xâm

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn mến mộ bác Giáp chắc bởi được tiếp cận nhiều thông tin của bác nhất
Người ta cho nhiều thì được nhiều. Cho ít được ít.
Cẩn thận nhiều quá thành ngộ độc.
Tự tìm những cái người ta không chủ động cho mới là quý :D

MITOM VOLANGDAY

Xe máy
Đọc topic của các cụ, em thấy thật xấu hổ vì thế hệ 8X vì không có tài liệu và thông tin gì về chiến công của các cụ cả. Chính xác là không được hướng dẫn và tiếp cận với những nguồn thông tin này.
Thiết nghĩ đây cũng là thất bại của ngành lịch sử nước mình. Cần lắm những topic ý nghĩa như thế này
Em cảm ơn các cụ

tân tinh

Xe tăng
Đọc topic của các cụ, em thấy thật xấu hổ vì thế hệ 8X vì không có tài liệu và thông tin gì về chiến công của các cụ cả. Chính xác là không được hướng dẫn và tiếp cận với những nguồn thông tin này.
Thiết nghĩ đây cũng là thất bại của ngành lịch sử nước mình. Cần lắm những topic ý nghĩa như thế này
Em cảm ơn các cụ
Vâng, OFer các cụ mợ nhà mình am tường LSVN lắm cụ ợ.
Cháu chỉ buồn là giới trẩu bây giờ thôi. Chứ các cụ mợ 6X, 7X, 8X thì yêu lắm ợ

Chỉnh sửa cuối:

MITOM VOLANGDAY

Xe máy
Không truyền đạt được cho thế hệ sau là có tội với lịch sử cụ ạ.

cz75

Đi bộ
4 cụ trên đều là tướng giỏi, em kính phục

Thai Ha

Xe buýt
Sau GP thủ đô 1954, bác Nguyễn Hữu An nhà ở phố Lê Đại Hành, phía trên nhà ông cậu em, sau chuyển đi đâu không rõ, chắc được phân nhà mới chỗ tốt hơn...