[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

xukixuka

Xe tải
Nói trước em là cụ nhé. Mới mấy tầng đầu hơi ngạc nhiên là mấy cụ OF giờ tư tưởng cũng thoáng phết, nhưng mà tới đây thì em đã nhầm. Mịa, giờ là mấy giờ rồi còn tư tưởng cổ hủ, lạc hậu, mê tín thế này. XH giờ bình đẳng và phụ nữ có khi còn quan trọng hơn, ông nào hở miệng đòi trả nơi sx, ly dị thì làm thử xem ai mất gì thì biết. Theo PL về tài sản thì ngang nhau, chia đôi em ko nói, nhưng thứ quan trọng nhất trong cuộc đời các ông là gì ? con cái, nhưng khi ly dị thì gần như là con cái nó sẽ theo mẹ,hạn chế gặp vậy các ông gần như là mất con nhé.
Quay lại chuyện thờ cúng, giờ có 2vc, nhà thì của chung, mà ai cũng cần phải thờ thì lập 2 bàn thờ riêng, không gian riêng, có vấn đề gì đâu. Còn ông nào nói thổ công không cho vào, thì đây là nhà 2vc vậy gia chủ là 2vc, nên báo với thổ công như vậy thì họ hàng của chủ nhà đều được vào.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Hehe, quan điểm ngày xưa là lấy vợ về rồi vợ hầu hạ chồng con, bố mẹ chồng. Còn con rể sang nhà bố mẹ vợ thì được hầu hạ, được tôn trọng nên mới sinh ra khách sáo, kiểu cách. Nhiều ông chả coi nhà vợ ra gì nhưng vẫn bắt vợ về nhà phải cung phụng quan tâm bố mẹ chồng. Coi cái việc phụ nữ phải có trách nhiệm với nhà chồng là điều đương nhiên ( mày có chết thì vẫn là ma nhà tao cơ mà?) :)). Thế nên mới có chuyện " dâu con rể khách". Chứ chả phải yêu thương gì người phụ nữ mà nói " dâu con" đâu :))
Có câu nào em bảo vợ phải hầu hạ? cụ cứ lôi cái đấy ra làm gì, có định kiến rồi thì chịu thôi :))
Có thể cụ tới bố nhà mẹ vợ thích chui lên giường ngủ như con, vào bếp thích bốc cái gì ăn thì ăn, mở tủ lạnh thích xơi cái gì thì xơi, giống như con mà =))
Nhưng với em thì chịu :))
Cứ phải rõ ràng, nhà là nhà bố mẹ vợ, mình tới nhà mình là khách, kể cả nhà bố mẹ em cũng thế, em là khách, có điều em sẽ thấy thoải mái hơn vì lẽ tự nhiên, em là con ở trong cái nhà ấy từ lúc sinh ra tới lúc thoát ly mà =)) tất nhiên vợ em cũng không thoải mái như em được :)) nó là chuyện bình thường, em cũng chả ép vợ em là cô phải thế này thế nọ, vì bản thân em xác định, nhà bố mẹ mình, nhưng đó là nhà 2 cụ, con cháu về thăm phụng dưỡng vẫn là khách :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nhiều nhà thờ nhiều thần linh thì sao ?

Cái khó ở đây, anh chồng là con trưởng, lại chịu búa rìu dư luận quá nên không có lập trường.

Gia đình bên chồng thì can thiệp thô bạo vào chuyện tâm linh của người khác.

Nên cũng khó mà yên ổn được.....

Phía vợ có cái lý vì nhà này gọi là nhà Riêng, nhưng định dùng cả tiền bán căn nhà của bố mẹ vợ để mua.

Phức tạp ở đây là từ phía họ hàng thôi. Sai cũng là họ hàng sai, ai cúng thế nào là quyền tâm linh, tín ngưỡng của người ta.

Hai vợ chồng không ai sai cả.... hehe
Hỏi một đằng cụ trả lời một nẻo :))

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
Các cô chú bên tôi cũng có biểu hiện tương tự trong những dịp tương tự.
Tôi ngồi nghiêm chỉnh, lễ phép bẩu trước: Cháu xin phép hỏi cô / chú dăm câu, nhờ cô chú trả lời tử tế.

Các cô chú lảng sạch, vì biết mình định hướng đến đâu và chắc chắn là chỉ biết cái câu trả lời "Chời sinh ra thế" thôi.
Vấn đề nằm ở chỗ mà các cụ không để ý là các cô, dì chú, bác nhà các cụ ngày giỗ sang thắp hương cho bố, mẹ đẻ các cụ thì phải khấn vái trước ban thờ! mà bố, mẹ vợ các cụ thì chả liên quan gì đến các vị ấy cũng ngồi tất trên ban thờ nên mọi người không đến là vì không muốn làm cái việc là phải vái bố, mẹ vợ các cụ thôi!
Nó đã là cái tục lệ nên đã làm thì làm cho đúng truyền thống, thấy ko ổn thì thôi cho đỡ phiền hà! ở nhà mình thì muốn làm thế nào cũng được chả ai cấm được mình! chứ các cụ trẻ thử về giỗ họ 1 lần rồi thể hiện cái tôi của mình ra xem! kể cả các cụ ra xh có là tướng cướp thì vẫn là muỗi nhé! không có xuất hiện lần sau được nữa đâu!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Tôi không hiểu cụ trả lời tôi thế nào, so sánh việc đem bố mẹ chồng về nhà vợ thờ với với việc trộm cái xe máy ngoài đường à?, cụ ăn gì mà so sánh kiểu như thế?. Mạng ảo nhưng cái gầm chạn nhà cụ là thật đấy, giữ cẩn thận kẻo đổ.
Cụ không hiểu thật hay có tình không hiểu? Nhà bố mẹ vợ là nhà của người ta, cụ mang bất kể cái gì về cũng phải hỏi và người ta có đồng ý hay không, câu hỏi của cụ nó thiếu i ốt ở chỗ đó đó, đã ăn mày lại còn đòi xôi gấc nên không ai người ta trả lời.

Còn chuyện cái xe máy cụ lại hiểu ra thành câu chuyện ăn trộm thì thật nực cười (cụ hỏi người khác ăn gì có ý miệt thị nhưng em nói luôn là cụ cần ăn thêm muối, có hại chút cho tim mạch, huyết áp nhưng tốt hơn cho trí tuệ), cụ thử hỏi thằng không quen cho mượn xe xem nó nói j có giống ý tưởng mang bố mẹ về thờ tại cái chạn không? Còn trộm thì ăn đập nhỉ. Haizzz!

xukixuka

Xe tải
Có câu nào em bảo vợ phải hầu hạ? cụ cứ lôi cái đấy ra làm gì, có định kiến rồi thì chịu thôi :))
Có thể cụ tới bố nhà mẹ vợ thích chui lên giường ngủ như con, vào bếp thích bốc cái gì ăn thì ăn, mở tủ lạnh thích xơi cái gì thì xơi, giống như con mà =))
Nhưng với em thì chịu :))
Cứ phải rõ ràng, nhà là nhà bố mẹ vợ, mình tới nhà mình là khách, kể cả nhà bố mẹ em cũng thế, em là khách, có điều em sẽ thấy thoải mái hơn vì lẽ tự nhiên, em là con ở trong cái nhà ấy từ lúc sinh ra tới lúc thoát ly mà =)) tất nhiên vợ em cũng không thoải mái như em được :)) nó là chuyện bình thường, em cũng chả ép vợ em là cô phải thế này thế nọ, vì bản thân em xác định, nhà bố mẹ mình, nhưng đó là nhà 2 cụ, con cháu về thăm phụng dưỡng vẫn là khách :))
Cụ vậy thì vợ cụ nó đến nhà bố mẹ chồng nó cũng coi như là khách, vậy thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề nằm ở chỗ mà các cụ không để ý là các cô, dì chú, bác nhà các cụ ngày giỗ sang thắp hương cho bố, mẹ đẻ các cụ thì phải khấn vái trước ban thờ! mà bố, mẹ vợ các cụ thì chả liên quan gì đến các vị ấy cũng ngồi tất trên ban thờ nên mọi người không đến là vì không muốn làm cái việc là phải vái bố, mẹ vợ các cụ thôi!
Nó đã là cái tục lệ nên đã làm thì làm cho đúng truyền thống, thấy ko ổn thì thôi cho đỡ phiền hà! ở nhà mình thì muốn làm thế nào cũng được chả ai cấm được mình! chứ các cụ trẻ thử về giỗ họ 1 lần rồi thể hiện cái tôi của mình ra xem! kể cả các cụ ra xh có là tướng cướp thì vẫn là muỗi nhé! không có xuất hiện lần sau được nữa đâu!
Nó không nằm ở chỗ ai phải vái ai bác ạ.

Trên ban thờ, toàn các cụ đã quy tiên rồi, xét về tuổi tác, cũng là những người cả trăm tuổi, nếu còn sống.
Thế nên, nếu phải vái ai đó trăm tuổi, chắc không phải ngượng ngùng.

Còn cái gọi là Tục lệ với Truyền thống, tôi thấy có cái Truyền thống đáng được trân trọng là Con cái cần nhớ đến bố mẹ và những gì bố mẹ đã làm và nỗ lực làm cho mình.
Trong cái truyền thống đó, không nêu giới tính của con cái, nếu tôi không nhầm.

Còn gia đình lớn nhà tôi, rõ ràng luôn: Dịp giỗ tết, là dịp nhớ đến các cụ - đồng thời là dịp hàng Cháu gặp nhau và hàng Chắt nhận họ hàng với nhau.
Thực tế, con tôi và con các anh chị em họ, không chơi với nhau, ít được gặp nhau và gần như không nhận ra nhau, nếu vô tình gặp.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em nghĩ không hẳn vậy. Như em có nói ở mấy trang trước, cả nhà em và nhà vợ đều thờ 2 bên nội ngoại. Nhà em còn thờ vọng 2 cậu liệt sĩ. Nhà vợ em thờ cả bà cô nào bên mẹ vợ (không gia đình thì phải). Và em thấy họ hàng nhà em, họ hàng bên vợ đến giỗ tết vẫn khấn vái bình thường. Mà từ bao năm nay rồi chứ không phải mới gần đây.
Em nghĩ vấn đề ở suy nghĩ mỗi người, chứ chả phải do tục lệ gì đâu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ vậy thì vợ cụ nó đến nhà bố mẹ chồng nó cũng coi như là khách, vậy thôi.
Tất nhiên? Em có phản đối cái đó đâu :))
Không khách thì là chủ nhà à cụ? Đó có phải nhà em đâu?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Nó không nằm ở chỗ ai phải vái ai bác ạ.

Trên ban thờ, toàn các cụ đã quy tiên rồi, xét về tuổi tác, cũng là những người cả trăm tuổi, nếu còn sống.
Thế nên, nếu phải vái ai đó trăm tuổi, chắc không phải ngượng ngùng.

Còn cái gọi là Tục lệ với Truyền thống, tôi thấy có cái Truyền thống đáng được trân trọng là Con cái cần nhớ đến bố mẹ và những gì bố mẹ đã làm và nỗ lực làm cho mình.
Trong cái truyền thống đó, không nêu giới tính của con cái, nếu tôi không nhầm.

Còn gia đình lớn nhà tôi, rõ ràng luôn: Dịp giỗ tết, là dịp nhớ đến các cụ - đồng thời là dịp hàng Cháu gặp nhau và hàng Chắt nhận họ hàng với nhau.
Thực tế, con tôi và con các anh chị em họ, không chơi với nhau, ít được gặp nhau và gần như không nhận ra nhau, nếu vô tình gặp.
Trong tục lệ nó sẽ có những hủ tục hoặc có thể không còn phù hợp với cuộc sống hiện tại hoặc cá nhân nào đó. Vậy nên cụ nghĩ thế là ổn rồi nhưng không phải ai cũng vậy mặc dù đã lên thành phố nhiều năm.

xukixuka

Xe tải
Nhưng con dâu mà đến nhà bố mẹ chồng không nhiệt tình, thoải mái thì các cụ sẽ buồn đấy. Đã xem như con cái trong nhà thì cũng gần như là chủ.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Nói trước em là cụ nhé. Mới mấy tầng đầu hơi ngạc nhiên là mấy cụ OF giờ tư tưởng cũng thoáng phết, nhưng mà tới đây thì em đã nhầm. Mịa, giờ là mấy giờ rồi còn tư tưởng cổ hủ, lạc hậu, mê tín thế này. XH giờ bình đẳng và phụ nữ có khi còn quan trọng hơn, ông nào hở miệng đòi trả nơi sx, ly dị thì làm thử xem ai mất gì thì biết. Theo PL về tài sản thì ngang nhau, chia đôi em ko nói, nhưng thứ quan trọng nhất trong cuộc đời các ông là gì ? con cái, nhưng khi ly dị thì gần như là con cái nó sẽ theo mẹ,hạn chế gặp vậy các ông gần như là mất con nhé.
Quay lại chuyện thờ cúng, giờ có 2vc, nhà thì của chung, mà ai cũng cần phải thờ thì lập 2 bàn thờ riêng, không gian riêng, có vấn đề gì đâu. Còn ông nào nói thổ công không cho vào, thì đây là nhà 2vc vậy gia chủ là 2vc, nên báo với thổ công như vậy thì họ hàng của chủ nhà đều được vào.
con dưới 3 tuổi auto theo mẹ, còn trên 3 tuổi thì chưa chắc đâu cụ. lúc đấy phải xem tài chính ai mạnh hơn.
nhà chung của 2 vc nhưng tín chủ, gia chủ là tên chồng thì thổ công ko cho vào đâu. nó cũng như chùa chiền ấy, lúc sống thì người lễ phật, nhưng khi thành ma r thì cửa phật ko tiếp nhé, hộ pháp trấn cửa ko cho vào đâu. nói đúng tâm linh đấy.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra ngay cả 2 bên không oánh nhau đi nữa thì vẫn có điều gì đó không được thuận và thoải mái khi 2 gia đình khác nhau lại cùng sống chung với nhau trong một mái nhà. Đấy là em nói nhà "âm" nhé.
Chứ nhà cõi "dương" thì hóa thành swing à:D:D.
Nên các cụ nhà em bảo thờ bên ngoại cũng được, bên nội cũng được. Nhưng chỉ 1 bên thôi.
Cụ không biết chứ cạnh nhà em có ông hàng xóm có 2 con 1 trai 1 gái. Con trai lấy vợ ở cùng bố mẹ ruột, con gái lấy chồng thì cũng ở nhà bố mẹ ruột luôn. Vui hơn nữa là vợ cậu con trai kia là con một, bố mẹ vợ ở dưới quê. Khi vợ cạu này đẻ thì đón cả bố mẹ vợ lên nhà bố mẹ ruột ở luôn, vẫn ở cùng với ông bà thông gia đến tận bây giờ đấy :D

lenhhoxung1980

Xe điện
con dưới 3 tuổi auto theo mẹ, còn trên 3 tuổi thì chưa chắc đâu cụ. lúc đấy phải xem tài chính ai mạnh hơn.
nhà chung của 2 vc nhưng tín chủ, gia chủ là tên chồng thì thổ công ko cho vào đâu. nó cũng như chùa chiền ấy, lúc sống thì người lễ phật, nhưng khi thành ma r thì cửa phật ko tiếp nhé, hộ pháp trấn cửa ko cho vào đâu. nói đúng tâm linh đấy.
Vô lý. Như nhà bố mẹ em, bố em đứng tên chủ nhà. Không có nhẽ thổ công không cho ông bà ngoại em vào ăn cỗ? Mấy chục năm nay các cụ toàn đứng ngoài đường chắc?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trong tục lệ nó sẽ có những hủ tục hoặc có thể không còn phù hợp với cuộc sống hiện tại hoặc cá nhân nào đó. Vậy nên cụ nghĩ thế là ổn rồi nhưng không phải ai cũng vậy mặc dù đã lên thành phố nhiều năm.
Hủ tục thì nên bỏ, rõ ràng.
Còn không phù hợp thì khó hơn, phải rồi.

Tôi về quê vợ, bà của vợ mất. Khi đó, cụ mới 102 tuổi thôi, sức khỏe rất tốt, dù cũng nằm liệt mất độ vài chục ngày, dù vẫn tự vệ sinh cá nhân được.
Một hồng tang thực sự, hay tiếng Việt gọi là Tang vui. Không có gì đáng buồn hết.
Ngoài cái chuyện thủ tục này kia, còn có việc:
Một cụ chống gậy đến bẩu, tụi bây để tau khóc chị tau một tiếng
Và cụ khóc rất thảm thiết.
2 giây sau, cụ ngồi vào bàn, và tôi là người phải mời rượu cụ. Lại vui vẻ như đúng cái Hồng tang cần vui vẻ.

Tôi không rõ cái đó nên gọi là gì.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không biết chứ cạnh nhà em có ông hàng xóm có 2 con 1 trai 1 gái. Con trai lấy vợ ở cùng bố mẹ ruột, con gái lấy chồng thì cũng ở nhà bố mẹ ruột luôn. Vui hơn nữa là vợ cậu con trai kia là con một, bố mẹ vợ ở dưới quê. Khi vợ cạu này đẻ thì đón cả bố mẹ vợ lên nhà bố mẹ ruột ở luôn, vẫn ở cùng với ông bà thông gia đến tận bây giờ đấy :D
Tôi biết rõ vụ ấy.
Nhà này chứ dì:

Cũng hơi chật chội cho từng ấy hộ gia đình.

Hieumos

Xe container
Cụ nói láo, ở đâu ra cái câu thành ma rồi cửa phật không tiếp. Xem ít phim chưởng Trung Quốc thôi.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Có cái này vui vui, cop cho cụ tham khảo :))

1. Khi mới quen, con gái ra mắt nhà người yêu, phải vào phụ làm bếp, phụ dọn dẹp. Con trai ra mắt nhà người yêu, được mời từng ly cà phê, từng miếng bánh, từng chén cơm.

2. Khi đang yêu, nhà gái sợ con mình mãi không có cái đám cưới. Nhà trai thủng thẳng từ từ sao phải gấp, cứ quen đi xem có hợp không.

3. Khi đang yêu, lỡ có bầu, nhà gái chửi con gái ngu. Nhà trai cũng chửi con gái ngu luôn.

4. Khi cưới nhau, con rể đến thăm nhà vợ, như rồng đến nhà tôm. Con dâu xin nhà chồng về thăm ba mẹ ruột ít hôm thì “Nó còn coi cái nhà này ra gì”.

5. Muốn con gái được hạnh phúc, phải o bế con rể. Muốn con trai mình sung sướng, phải dằn mặt con dâu.

6. Con rể đến nhà, vợ có việc nhờ chồng, ba mẹ vợ: ‘Mày làm vợ đừng có sai chồng’, rồi ba mẹ vợ giành làm. Con dâu ở nhà chồng, ba mẹ chồng: ‘Mày làm vợ đừng có sai chồng’, rồi con dâu làm.

7. Con rể đánh vợ, ba mẹ vợ: ‘Một điều nhịn là chín điều lành, đàn ông ai cũng nóng nảy, thôi con ráng vì mái ấm mà bỏ qua’. Con dâu gây lộn với chồng, ba mẹ chồng: ‘Mày cút khỏi cái nhà này’.
https://xn--nghbnsao-kcb8186e7oad/Rolex_b%C3%A1n_%C4%91%E1%BB%93ng_h%E1%BB%93_b%E1%BA%A3n_sao_si%C3%AAu_r%E1%BA%BB_nh%C3%A2n_k%E1%BB%B7_ni%E1%BB%87m_110_n%C4%83m_th%C3%A0nh_l%E1%BA%ADp
8. Con rể đến thăm nhà vợ, nằm ườn chơi game, ngủ nướng, hút thuốc. Con dâu ở nhà chồng, nấu cơm dọn cơm lau nhà rửa chén giặt giũ chợ búa.

9. Con cái xinh đẹp ngoan hiền, nhà vợ khen con rể làm bố tốt. Nhà chồng cũng khen con trai tôi “giống tốt”.

10. Gia đình khá giả, nhà vợ ca ngợi con rể giỏi giang. Lỡ thân vướng nợ, nhà chồng chửi con dâu không biết giữ của.

11. Con rể lỡ ngoại tình, ba mẹ vợ xuống nước năn nỉ con rể suy nghĩ lại. Con mình ngoại tình, ba mẹ chồng bảo do con dâu không biết giữ chồng.

12. Con rể đến nhà vợ, ba mẹ vợ: ‘Con muốn ăn gì?’. Con dâu ở nhà chồng, ba mẹ chồng: ‘Con nấu gì?’.

13. Ba mẹ vợ không dám dạy rể. Ba mẹ chồng luôn dám dạy dâu.

14. Ba mẹ vợ dạy con gái: ‘Lấy chồng theo chồng’. Ba mẹ chồng dạy con dâu ‘Xuất giá tòng phu’. Phu tòng ai thì không biết.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Khách đến ăn cơm có phải nấu nướng, rửa bát không cụ hay chủ nhà ( bố mẹ chồng) làm hết? ;))

mn2t

Xe điện
Em là con trưởng, em cũng đưa ảnh mẹ vợ lên thờ cùng ông bà nội và bố em. Tuy nhiên khi các cô chú đến ăn giỗ thì kêu không được để chung vì nhìn sang bên cạnh là ảnh lạ hoắc nhưng em không chịu và các cô chú bỏ sang nhà chú em để cúng ông bà nội. Các cô chú bảo em sang nhà chú ăn giỗ nhưng em không sang vì bàn thờ nhà em là bàn chính, em cũng làm mâm cơm cúng.
Em không biết em sai ở đâu và chỉ nghĩ mọi người hẹp hòi và cổ hủ quá. Đưa ảnh lên chùa thì trên 1 bàn tới cả mấy chục ảnh vẫn cũng ầm ầm có ý kiến gì đâu.
Làm giỗ để tưởng nhớ tới người đã khuất nên em không thể sắm thêm 1 cái bàn thờ nữa thành 2 cái cạnh nhau chỉ để chiều những người còn sống được :)
Theo phong tục, truyền thống, tâm linh .... thì không được để vậy cụ ơi. Tất nhiên về mặt ý thích, ý muốn v.v thì thích làm gì chả được, nhưng theo tâm linh tý thì không thể trộn như vậy cụ nhé.