[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Con nó bất tài thì nó ở chung đầy ra đấy cụ ợ, cái đất nước này nhan nhản ra, thất bại đầy ra.
Em luận bàn cái ý kiến của bác phía trên về việc dâu thờ bố mẹ ở nhà chồng thôi.
Tây nó khác, văn hoá khác nên ko bàn cụ nhé.
Luận bàn nhưng áp đặt suy nghĩ một chiều, lúc nào cũng coi mình đúng thì là phán. Nếu là kiến thức khoa học thì là thầy nhưng kiến thức xã hội truyền mồm thì...

Ở chung làm gì có tự do, không quyền, không tiếng nói nên mọi việc mình làm đều phải dòm ngó, muốn làm cũng chả được.

Khi chỉ còn hai vợ chồng là bình đẳng, lúc này mới cần bàn xem sự vụ thế nào là hợp lý. Lúc này chỉ còn là quan điểm cá nhân, tự phải giải quyết thôi.

Chỉnh sửa cuối:

atukiva

Xe tăng
Chỉ là thêm 1 góc nhỏ cho các cụ thôi mà.
Sống cũng nên nghĩ đến người khác chút, nhất là vợ mình.
Tiên sư bọn lều..

Website
talata.uk
thằng chồng muốn thờ tổ tiên va ong bà nội rièng thi thờ bên cái nhà của ong bà í , nha cua 2vc thi vợ đc quyền thờ , thăng chồng ko muốn thờ chung thi thờ riêng o cái nhà bố mẹ no đang ở í . Làm *** gi có việc nhà riêng vợ bỏ tiền ra ko ít để mua mà ko đc quyền thờ bố me mình . Hãm lol cành cạch .
Đcm vẫn trống rỗng cmnr vl.

coolpix8700

Xe ngựa
Kiabuoisang nói:
Con nó bất tài thì nó ở chung đầy ra đấy cụ ợ, cái đất nước này nhan nhản ra, thất bại đầy ra.
Em luận bàn cái ý kiến của bác phía trên về việc dâu thờ bố mẹ ở nhà chồng thôi.
Tây nó khác, văn hoá khác nên ko bàn cụ nhé.
Luận bàn nhưng áp đặt suy nghĩ một chiều, lúc nào cũng coi mình đúng thì là phán.
Ở chung làm gì có tự do, không quyền, không tiếng nói nên mọi việc mình làm đều phải dòm ngó, muốn làm cũng chả được.
Khi chỉ còn hai vợ chồng là bình đẳng, lúc này mới cần bàn xem sự vụ thế nào là hợp lý. Lúc này chỉ còn là quan điểm cá nhân, tự phải giải quyết thôi.
Các cụ nói "ma chê" rất đúng, nhất là thời buổi hiện nay anh em đi công tác, rồi sống ở đủ mọi miền quê, lại còn có người sống ở nước ngoài về nữa, nên khi có việc là lôi đủ mọi kiến thức, quan niệm cóp nhặt được về "phải làm thế này mới đúng...!!!" và cãi nhau.
Ở Nhà em khi bố em mất cũng vậy, nhất là chú thứ 2, đã không góp được tý sức nào mà cứ ngồi rồi phán, chê.
Họp tất cả lại, em nói luôn ở nhà mình từ xưa đến giờ các cụ đã làm thế nào thì cứ như vậy, chẳng phải thấy ở đâu và cũng chẳng phải bàn gì nữa. Lễ tang tổ chức đủ long trọng, trang nghiêm.
Như cái topic này cũng vậy thôi. Nhiều người nhảy vào chửi bác chủ nhà, cố gắng tỏ ra là mình tôn trọng bố mẹ vợ lắm, chẳng cần biết bên nhà bác ấy mọi người, tục bên nhà bác ấy như thế nào!
Trên này em biết nhiều người rất tôn thờ cái câu khẩu hiệu "bố vợ bạn không giầu là lỗi của bạn", ngày đêm ước mơ cuộc sống gầm chạn, nhưng lại không biết là cứ theo tụi mũi lõ, theo các đạo khác thì có thể thế nào cũng được, nhưng đạo thờ tự tổ tiên của người Việt lại khó chấp nhận để các cụ ở gầm chạn. Theo chủ nghĩa tự do, không có chuẩn mực nào thì sao cũng được, kể cả chị vợ tưởng nhớ bố, mẹ đẻ lập 1 cái bàn riêng, bát hương,... nhưng đó không phải là thờ theo cách hiểu của đạo thờ tổ tiên của người Việt!

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người mỗi quan điểm. Gấu em hiểu rằng lấy ch làm ma nhà ch, chăm lo cho gđ nhà ch và tất nhiên nhà ngoại ko có bất cứ thứ gì gọi là thờ cúng này kia ở nhà ch. Bài học đó đã được ăn vào máu theo đúng truyền thống xưa nay truyền lại. Còn như người trong bài muốn mang bm về thờ ở nhà ch thì e rằng chưa được giáo dục đến nơi đến trốn. Gặp em là ch thì tiễn luôn cho đỡ rác nhà, vợ ko có ng này thì lấy ng khác, quan trọng khỉ gì.
Còn nếu bác nào là phận chó chui gầm chạn thì phải thờ là chuẩn do đó là nhà bm vợ. Ok.
Nghe hơi sốc nhưng đó là quan điểm cá nhân.
Gấu cụ mà nghĩ thế thì thành nô lệ cho nhà chồng cmn rồi :))

Em con trưởng cháu đích tôn hẳn hoi nhá, nhưng đếch bao giờ em có cái tư tưởng KHỐN NẠN ấy. Nhà vợ/nhà chồng = 50/50.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Theo chủ nghĩa tự do, không có chuẩn mực nào thì sao cũng được, kể cả chị vợ tưởng nhớ bố, mẹ đẻ lập 1 cái bàn riêng, bát hương,... nhưng đó không phải là thờ theo cách hiểu của đạo thờ tổ tiên của người Việt!
Theo cụ thì đạo thờ tổ tiên của người Việt là như thế nào? Con gái đi lấy chồng làm ma nhà người ta, bố mẹ mất con, con không được thờ bố mẹ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Theo cụ thì đạo thờ tổ tiên của người Việt là như thế nào? Con gái đi lấy chồng làm ma nhà người ta, bố mẹ mất con, con không được thờ bố mẹ?
Thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn, chuyện thờ cũng nó chỉ là 1 phần nhỏ trong hàng ngàn mối lo trong cuộc sống: Con cái, kiếm tiền, sự nghiệp...
Mà khi cưới nhau chủ yếu thấy con người đối phương được, hợp với mình thì lấy, tất nhiên có người sẽ nhìn vào gia cảnh mà lấy rồi yêu sau, nhưng nó đã là chấp nhận con người kia, có điểm này điểm kia hợp, có điểm xung khắc. Nhưng ở với nhau hàng chục năm rồi, tới lúc vì cái ban thờ, rằng thờ ai, thờ ở đâu.. mà sinh ra cãi vã, rồi ném cái tô vào mặt nhau, hay xấu nhất ra toà ly hôn có đáng.
Nhiều cụ mợ đang nhầm lẫn cái đạo thờ và "tưởng nhớ", việc gì ra việc đó.
Tưởng nhớ có thể treo ảnh các thế hệ trang trọng trong một phòng truyền thống, hay phòng khách, có thể lưu lại những kỷ niệm về người đã khuất trong các album, hay đơn giản tới ngày kỷ niệm đặc biệt mang ra mộ một nhành hoa, kể cho thế hệ sau về người đã khuất.
Quan niệm thờ cũng xưa nay thì người chết cũng như người sống, chỉ là họ đã sang thế giới khác, vào ngày giỗ, ngày mùng 1, ngày rằm, các ngày truyền thống thì làm mâm cơm để mời "ma" về nhà ăn, để người chết phù hộ độ trì cho con cháu.
Vậy các cụ các mợ thờ có quan tâm tới ngừoi chết "nghĩ" gì không?
Khi lập gia đình riêng, với bố mẹ thân thích con cái có hiếu thuận tới mấy thì thường ở riêng, và khi ở riêng thì cũng 1 năm có bao nhiêu ngày đấy về thăm, phụng dưỡng chăm sóc bố mẹ, tới nhà bố mẹ cũng như người ngoài thôi, bước vào nhà là phải theo cái gia phong của chủ nhà, đó mới là phải đạo. Thử hỏi ông Nhạc bà Mẫu xem là các cụ có thích ngồi chung mâm với ông thông gia 365 ngày / năm không?
Không rõ các cụ các mợ ntn, chứ em về nhà bố mẹ thì em vẫn thoải mái hơn là em lên nhà ông nhạc bà mẫu, vì đơn giản nó vẫn là nhà của bố mẹ mình, ngược lại vợ em cũng thế thôi, ở nhà bố mẹ chồng thì vẫn giữ kẽ hơn ở nhà bố mẹ đẻ.
Ông Nhạc thì bố mẹ em mời ăn cơm cũng chỉ xuống ăn, uống dăm ba chén rượu, trò chuyện hàn huyên rồi về, hay là thi thoảng có vụ gì hay hay các ông các bà lại ngồi chung với nhau, vẫn là khách và chủ nhà, chứ không phải là vượt qua ranh giới để thành ngừoi thân trong nhà ngồi chung mâm hay ở chung nhà.
Con gái thờ cũng được, nhưng thờ thì bàn thờ riêng, gian thờ riêng, em chả phản đối, nhưng cái gì nó cũng phải tuân theo các chuẩn mực trong các mối quan hệ gia đình và xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

LunaLX

Xe tải
Mỗi nơi 1 tục các cụ ạ,
Em thấy nhà chú ruột em, bàn thờ còn không có ảnh ông bà nội em, mà lại thờ ảnh anh trai của ông nội em. Em hỏi thì ông chú bảo: "Trước khi ông nội mất, ông nói là việc thờ cúng bố mẹ là của con trưởng (tức bố em), còn mày (tức chú em) có trách nhiệm thờ bác A (tức là anh trai ông nội em), do bác A đi bộ đội khi chưa có vợ con và hi sinh, không phải thờ bố mẹ"
Ông nội em kết luận vậy, cho nên chục năm nay ông chú ruột em vẫn thờ anh trai của ông nội em mà không thờ ông bà nội, lúc thắp hương chỉ kêu chung về hưởng.
Lệ của vùng em nó thế ạ, cho nên ở đâu thì theo đó, nếu vùng nhà chủ thớt không có lệ thờ bố mẹ vợ, thì vợ cũng phải hiểu và tự biết, chứ không được đòi thay đổi, đến Vua còn không thay đổi được lệ làng nữa là...

datdo2020

[Tịch thu bằng lái]
Rất đơn giản: Cái này có luật lệ rồi.

- Nếu nhà vợ không có con trai thì vợ có thể thờ ở nhà chông, nhưng bát hương phải là bát hương riêng. Ban thờ riêng.

- Nếu nhà vợ có con trai thì thờ ở nhà con trai, còn ở nhà chồng thì không lập bát hương. Đến ngày giỗ vẫn có thể hương khói trên bát thần linh xin

phép thắp để tưởng nhớ. Gọi là giỗ vọng. Vậy thôi.!

Còn ăn uống thì tùy. ở đâu cũng được.

Tony_Le

Xe container
Trên này em biết nhiều người rất tôn thờ cái câu khẩu hiệu "bố vợ bạn không giầu là lỗi của bạn", ngày đêm ước mơ cuộc sống gầm chạn, nhưng lại không biết là cứ theo tụi mũi lõ, theo các đạo khác thì có thể thế nào cũng được, nhưng đạo thờ tự tổ tiên của người Việt lại khó chấp nhận để các cụ ở gầm chạn. Theo chủ nghĩa tự do, không có chuẩn mực nào thì sao cũng được, kể cả chị vợ tưởng nhớ bố, mẹ đẻ lập 1 cái bàn riêng, bát hương,... nhưng đó không phải là thờ theo cách hiểu của đạo thờ tổ tiên của người Việt!
Câu này cụ hiểu kiểu của cụ rồi phăng ra tám hướng kiểu phán lấy được mà cụ vừa chê trên kia đấy:

1. "Bố vợ bạn không giầu là lỗi của bạn" nên hiểu là lấy phải nhà vợ nghèo thì khốn nạn, mình lo cho gia đình nhỏ của mình chưa xong lại phải lo thêm nhà vợ. Cao hơn nữa mới là nhờ gia thế nhà vợ để phát triển, khốn nạn lắm mới vào chạn nằm nhưng cụ ngẫm xem số lượng ít ỏi ấy là bao nhiêu.

2. "Đạo thờ tổ tiên người Việt khó chấp nhận để các cụ ở gầm chạn: Cái này cụ nghĩ ra đấy à? Có thẳng rể nào dám mang bố mẹ về nhà cha mẹ vợ để thờ và lại được cha mẹ vợ đồng ý? Số này nếu có thì rất ít, em thì chưa gặp.

3. Đạo thờ tổ tiên theo cách của người Việt: Mời cụ đọc hết sách đi, chưa chỗ nào nói cấm con gái thờ cha mẹ trong nhà mình hết. Hơn nữa, xã hội luôn phát triển, tâm linh, thờ cúng cũng phải thay đổi theo, vấn đề là cần thời gian dài. Hôm nay nhiều người thấy chưa thông, thế hệ sau thấy khác hơn và thế hệ sau nữa có thể chấp nhận nó như lẽ thường tình.

congthuong

Xe điện
Nhiều cụ chửi anh chồng nhỉ.
Cháu nói thật là ko tin chuyện “hương hồn các cụ về” mặc dù cháu cũng là người luôn ủng hộ chuyện thờ cúng các cụ.
Việc thờ cúng là 1 tập tục ( của đạo) thờ cúng tổ tiên. “Cây tươi tốt nhờ gốc, người phúc lộc nhờ nguồn”. Việc thờ cúng tổ tiên chủ yếu là để tưởng nhớ lại người đã khuất, (và theo tâm lý học để giảm bớt mặc cảm, cũng là 1 cách để chống loạn luân ), tăng sự đoàn kết gắn bó gia đình. Mặt khác, thông qua việc này này bản ngã mỗi người sẽ tạo lập được chỗ dựa vững chắc để chống lại những tác động tiêu cực ngoài xã hội ( stress, tha hoá đạo đức, lầm đường lạc lối ...), ấy là một mô tả khác về 1 người “có văn hoá”....
Đã là 1 tập tục thì cũng phải có luật lệ, nguyên tắc; cháu không hiểu sâu về các nguyên tắc ấy nhưng theo suy đoán của cháu thì cô vợ trong trường hợp này sai.
Nhà riêng thích thờ ai thì thờ, thờ 1 ông thần nào đó còn được nữa là thờ cha mẹ.

Cô vợ chả sai gì.

Nếu không muốn thờ chung thì đặt riêng ban thờ là ổn.

Chỉnh sửa cuối:

Haolo1992

Xe tăng
Nhà em đơn giản, nhà riêng em chả cũng kiếng gì sất, còn sau này các cụ khuất núi thì ai về nhà nấy, vợ lo nhà vợ chồng lo nhà chồng, done, hết cãi nhau.
Đến đời chúng em con cháu nó đi tứ xứ, chết là hết k thờ thì thôi.

bút hêt mực

Xe tăng
Chết là hết, bố nào chả là bố, mẹ nào chả là mẹ.

toyota219

Xe điện
Tiền góp nhà thì chung (hok bít tỷ lệ bi nhiu), đối xử như nhà cha ông để lại. Thế mà lôi tình với lý ra biện bạch, haiz vaiz.

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Vẽ chuyện thiệt, nhà chung của 2 vc thì thờ chung bố mẹ chồng và bố mẹ vợ có sao đâu

Thằng rể khi đám cưới đã quỳ lạy tứ thân phụ mẫu rồi phải coi bố mẹ vợ như bố mẹ mình chứ hỉ

linhanh198x

Xe tải
làm 2 bàn thờ riêng, có sao đâu cụ, 1 bên bàn thờ bên vợ, 1 bên thần linh và gia tiên bên cụ, có sao đâu

P1413, Chung cư 789, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội
Website
Gonhuasinhthai.com
Nhà riêng thờ chẳng sao.
Nhà bố mẹ chồng thì cần xin phép bố mẹ chồng.
Nhà có cả bố mẹ chồng mà muốn đưa ảnh bố mẹ mình về thờ thì khó đấy cụ ạ. Nhà riêng hai vợ chồng thuận nhau mà nhà vợ có một mình thì việc thờ cúng còn được!

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Không rõ các cụ các mợ ntn, chứ em về nhà bố mẹ thì em vẫn thoải mái hơn là em lên nhà ông nhạc bà mẫu, vì đơn giản nó vẫn là nhà của bố mẹ mình, ngược lại vợ em cũng thế thôi, ở nhà bố mẹ chồng thì vẫn giữ kẽ hơn ở nhà bố mẹ đẻ.
Cụ viết dài nhưng quên mất mấu chốt vấn đề: Hai vợ chồng trong bài báo kia đang Ở RIÊNG.

Mà đã là ở riêng thì đây là nhà của hai vợ chồng, không phải nhà của bố mẹ chồng hay bố mẹ vợ. Cụ về nhà nội cụ thấy thoải mái hơn nhà ngoại, vợ cụ cũng vậy. Sao phải ép vợ mình sang nhà mình cũng phải thoải mái như ở nhà vợ được?

Còn chuyện thờ cúng nó là vấn đề tâm linh, phần lớn là do người sống để thoải mái tư tưởng thôi.