[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Theo lề lối của phong tục xưa, ông con rể có hiếu thuận mà cố thờ bố mẹ vợ trong nhà thì cũng bằng không thờ. Thường là phải làm khu riêng. Đương nhiên, quan niệm bây giờ khác, thờ chung cũng được - cũng chỉ là tưởng nhớ thôi mà. Nếu các cụ thân sinh nặng lề lối mà phản đối thì cũng nên bố trí riêng ra cho nó hài hòa rồi sau tính. Nếu con vợ nó cứ khăng khăng thì ... thay nái=))

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Nghe có lý, vui được gấp đôi, buồn chưa biết, mà nếu bất hòa thì ăn đủ. 👍
Tôi thấy đó là giải pháp "tối ưu", thờ cả 2 bên, vẹn cả đôi đường đó cụ

Nếu cụ cầu và được thì là 2 bên ông bà phù hộ, vui vẻ cả nhà (cả cụ và vợ cụ đều thỏa mãn)
Nếu cầu thất bại thì mụ vợ lắm điều của cụ cũng không thể chì chiết cụ được (thấy chưa, thờ riêng tổ tiên dòng họ nhà anh là thế đấy) hehe

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên? Em có phản đối cái đó đâu :))
Không khách thì là chủ nhà à cụ? Đó có phải nhà em đâu?
Rể thì em biết nhiều ông đến nhà vợ ăn uống xong ngồi vểnh râu ra uống trà, để mặc bố mẹ vợ bưng mâm dọn dẹp. Còn dâu thì em chưa thấy. Về nhà chồng ăn uống xong có khi chưa kịp vuốt đít đứng dậy thì thằng chồng nó phi ngay cái dép vào mặt rồi, ở đấy mà đòi làm khách :))

Tôi thấy đó là giải pháp "tối ưu", thờ cả 2 bên, vẹn cả đôi đường đó cụ

Nếu cụ cầu và được thì là 2 bên ông bà phù hộ, vui vẻ cả nhà (cả cụ và vợ cụ đều thỏa mãn)
Nếu cầu thất bại thì mụ vợ lắm điều của cụ cũng không thể chì chiết cụ được (thấy chưa, thờ riêng tổ tiên dòng họ nhà anh là thế đấy) hehe
Tôi đồng ý nếu nhà vợ không có con trai. Còn có rồi thì nghỉ đi, trừ khi ông cậu chịu sang nhà anh rể góp giỗ .... bố mẹ đẻ. 🙄

moly

Xe điện
Rể thì em biết nhiều ông đến nhà vợ ăn uống xong ngồi vểnh râu ra uống trà, để mặc bố mẹ vợ bưng mâm dọn dẹp. Còn dâu thì em chưa thấy. Về nhà chồng ăn uống xong có khi chưa kịp vuốt đít đứng dậy thì thằng chồng nó phi ngay cái dép vào mặt rồi, ở đấy mà đòi làm khách :))
nói chung nhiều ông như bố tướng. Nhà vợ thì tư tưởng hay nhịn vì con gái. Nhà chồng thì luôn tư tưởng nó vào được nhà mình là phúc của nó. haiz. Tuy nhiên thế hệ sau này nó sẽ ko vậy nữa

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đồng ý nếu nhà vợ không có con trai. Còn có rồi thì nghỉ đi, trừ khi ông cậu chịu sang nhà anh rể góp giỗ .... bố mẹ đẻ. 🙄
Thế cụ là con trai thứ thì vợ cụ nó cũng bảo cụ về bên nhà con trai trưởng nhà cụ mà thờ bố mẹ thì cụ nghĩ sao?

Nhà là của chung của vợ chồng chứ có phải của riêng mình cụ đâu

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Thằng thổ công nào mất dạy thế nhỉ?
Cô vợ cũng bỏ tiền bạc và công sức xây nhà cho nó, cũng chung tay mua lễ vật cúng bái cho nó như thằng chồng mà nó lại không cho "bố mẹ vợ" vào là thế quái nào (?)

Cụ có mê tín dị đoan thì nên "giữ riêng" cho cái gia đình dòng tộc bất hạnh của cụ chứ đừng nên truyền bá những tư tưởng hành vi mê tín dị đoan cổ hủ này ra XH, coi chừng bị CA bắt hay phạt và đấy hehe
đã là tâm linh thì chả ai kiểm chứng được. cụ tin thì tin, ko tin thì thôi. nhưng cái kiểu gọi thổ công là "thằng" thì thôi em chả nói nữa.

Thế cụ là con trai thứ thì vợ cụ nó cũng bảo cụ về bên nhà con trai trưởng nhà cụ mà thờ bố mẹ thì cụ nghĩ sao?

Nhà là của chung của vợ chồng chứ có phải của riêng mình cụ đâu
Thế chả phải thờ ai cả, cụ nhỉ. Thôi cụ nhé.

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
đã là tâm linh thì chả ai kiểm chứng được. cụ tin thì tin, ko tin thì thôi. nhưng cái kiểu gọi thổ công là "thằng" thì thôi em chả nói nữa.
Thần thánh thì phải công bằng và nghiêm minh mới đáng được tôn trọng

Còn các "thể loại thần thánh" hủ tục mê tín dị đoan phân biệt nam nữ thì đó là fake, như "thổ công" của dòng họ cụ không cho bố mẹ vợ vào nhà là fake thổ công , đáng gọi bằng thằng, thằng lừa đảo và mấy dạy hehe

Chỉnh sửa cuối:

duongctt

Xe tăng
Btw: Có bác nào giải thích giúp em: Tại sao trước khi cúng đều phải đốt hương không? Em thấy cả đình, chùa, miếu đều đốt hương, trong phim thì cả phật giáo, nho giáo đều dùng hương cả.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Khách đến ăn cơm có phải nấu nướng, rửa bát không cụ hay chủ nhà ( bố mẹ chồng) làm hết? ;))
Keke, được cái nhà em chả bao giờ tị nạnh hay phải phân công, mẹ em vẫn thích nấu ăn, em cũng thích làm thịt gà, vợ cũng muốn biểu diễn kẻo mất mặt nên chưa lo cái đó =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
À, mỗi người một tính nó khó nói lắm.
Em có ông dượng (quê gọi bác lấy cô dì là dượng), chả biết nấu ăn, lên ăn chỉ xách đít lên chè chén. Cơ mà ăn xong rút 20 củ ra, bảo là:
Tình hình hè rồi, con biếu bố mẹ 20 triệu, bố mẹ sửa cái phòng, lắp cái điều hòa, chứ nóng ntn chịu sao đc.
Mà không phải ông bố vợ thiếu tiền, mà tính ông tiết kiệm, nên ông dượng giao cho người khác cầm tiền làm kẻo ông bố vợ không làm =))
Đấy! có mấy ông rể thế cũng chán kinh cơ :))
Rể mẫu mực là phải lon ton tới nấu ăn rửa bát rồi dọn dẹp mới là rể hình mẫu nhỉ =))

tomtomchát

Xe container
Móa, đọc thớt thấy nóng kinh hơn ngồi ngoài đường giữa trưa ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ copy cái này làm gì =))
Mỗi người một cuộc sống, ví dụ lấy chồng bộ đội đóng quân xa, dù ở riêng thì vợ có cần 1 tay cân tất không?
Hay lấy ông chồng làm quân đội, tính cách quân đội thì không lấy được vợ à :))
Tướng tá em cũng có cơ hội gặp vì xưa ăn nhờ ở đợ trong khu đó :))
Các ông về nhà vợ chả làm gì đâu, ăn xong xách đít đi về cả đấy.
Nhưng ở nhà mình, vợ con bận thì tự nấu ăn, tự giặt đồ, cơm chan nước mắm cũng ăn :))
Đấy, tính cách họ thế đấy, họ là người xấu nên ế vợ à :P
Được cái bên ngoại có việc gì, như là làm gian thờ mới, hay xây lại mồ mả... các ông đều đóng góp rất nhiều :))
Cụ đừng nhìn vào những người xấu mà quy chụp từ: Rể khách!
Sao có những người sống tốt với vợ con, láng giềng, đồng nghiệp.. mà họ vẫn là khách khi sang nhà vợ?
Có cái này vui vui, cop cho cụ tham khảo :))

1. Khi mới quen, con gái ra mắt nhà người yêu, phải vào phụ làm bếp, phụ dọn dẹp. Con trai ra mắt nhà người yêu, được mời từng ly cà phê, từng miếng bánh, từng chén cơm.

2. Khi đang yêu, nhà gái sợ con mình mãi không có cái đám cưới. Nhà trai thủng thẳng từ từ sao phải gấp, cứ quen đi xem có hợp không.

3. Khi đang yêu, lỡ có bầu, nhà gái chửi con gái ngu. Nhà trai cũng chửi con gái ngu luôn.

4. Khi cưới nhau, con rể đến thăm nhà vợ, như rồng đến nhà tôm. Con dâu xin nhà chồng về thăm ba mẹ ruột ít hôm thì “Nó còn coi cái nhà này ra gì”.

5. Muốn con gái được hạnh phúc, phải o bế con rể. Muốn con trai mình sung sướng, phải dằn mặt con dâu.

6. Con rể đến nhà, vợ có việc nhờ chồng, ba mẹ vợ: ‘Mày làm vợ đừng có sai chồng’, rồi ba mẹ vợ giành làm. Con dâu ở nhà chồng, ba mẹ chồng: ‘Mày làm vợ đừng có sai chồng’, rồi con dâu làm.

7. Con rể đánh vợ, ba mẹ vợ: ‘Một điều nhịn là chín điều lành, đàn ông ai cũng nóng nảy, thôi con ráng vì mái ấm mà bỏ qua’. Con dâu gây lộn với chồng, ba mẹ chồng: ‘Mày cút khỏi cái nhà này’.
https://xn--nghbnsao-kcb8186e7oad/Rolex_b%C3%A1n_%C4%91%E1%BB%93ng_h%E1%BB%93_b%E1%BA%A3n_sao_si%C3%AAu_r%E1%BA%BB_nh%C3%A2n_k%E1%BB%B7_ni%E1%BB%87m_110_n%C4%83m_th%C3%A0nh_l%E1%BA%ADp
8. Con rể đến thăm nhà vợ, nằm ườn chơi game, ngủ nướng, hút thuốc. Con dâu ở nhà chồng, nấu cơm dọn cơm lau nhà rửa chén giặt giũ chợ búa.

9. Con cái xinh đẹp ngoan hiền, nhà vợ khen con rể làm bố tốt. Nhà chồng cũng khen con trai tôi “giống tốt”.

10. Gia đình khá giả, nhà vợ ca ngợi con rể giỏi giang. Lỡ thân vướng nợ, nhà chồng chửi con dâu không biết giữ của.

11. Con rể lỡ ngoại tình, ba mẹ vợ xuống nước năn nỉ con rể suy nghĩ lại. Con mình ngoại tình, ba mẹ chồng bảo do con dâu không biết giữ chồng.

12. Con rể đến nhà vợ, ba mẹ vợ: ‘Con muốn ăn gì?’. Con dâu ở nhà chồng, ba mẹ chồng: ‘Con nấu gì?’.

13. Ba mẹ vợ không dám dạy rể. Ba mẹ chồng luôn dám dạy dâu.

14. Ba mẹ vợ dạy con gái: ‘Lấy chồng theo chồng’. Ba mẹ chồng dạy con dâu ‘Xuất giá tòng phu’. Phu tòng ai thì không biết.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
À, mỗi người một tính nó khó nói lắm.
Em có ông dượng (quê gọi bác lấy cô dì là dượng), chả biết nấu ăn, lên ăn chỉ xách đít lên chè chén. Cơ mà ăn xong rút 20 củ ra, bảo là:
Tình hình hè rồi, con biếu bố mẹ 20 triệu, bố mẹ sửa cái phòng, lắp cái điều hòa, chứ nóng ntn chịu sao đc.
Mà không phải ông bố vợ thiếu tiền, mà tính ông tiết kiệm, nên ông dượng giao cho người khác cầm tiền làm kẻo ông bố vợ không làm =))
Đấy! có mấy ông rể thế cũng chán kinh cơ :))
Rể mẫu mực là phải lon ton tới nấu ăn rửa bát rồi dọn dẹp mới là rể hình mẫu nhỉ =))
Cụ hiểu ý em nói được đến thế thôi thì em cũng buồn thật đấy.

Chuyện cơm nước rửa bát nói vui thôi, lấy ví dụ cho cụ hiểu giữa dâu và rể nó khác nhau như thế nào, vì cụ bẩu vợ cụ về nhà bố mẹ ruột của cụ thì vợ cụ cũng là khách chứ không phải là con cái trong nhà. Nó còn rất nhiều chuyện khác biệt như thế này, cụ về nhà vợ cụ thì cụ có thể coi mình là khách, nhưng em chắc chắn với cụ là vợ cụ về nhà cụ không bao giờ được như thế. Cụ có vợ thì cụ khắc hiểu chứ em chả cần nói ra cho dài dòng.

Còn chuyện tiền bạc cụ nói ra rất khập khiễng và không liên quan . Đừng nghĩ mình về nhà vợ, không có tình cảm trách nhiệm gì ( nấu cơm rửa bát chỉ là 1 ví dụ thôi, đàn ông không cần thiết phải làm thế, quan trọng là cái ý thức biết quan tâm đến nhà vợ bằng những việc tương tự), chỉ cần vất 1 cục tiền cho ông bà già vợ là xong. Mà em nói thật nhiều ông bố vợ nghèo nhưng rất khái tính, cho tiền để cụ nhận không phải chuyện đơn giản đâu. Của cho không bằng cách cho.

uoat_LX

Xe điện
Cha mẹ bên nào cũng là cha mẹ cả. Nếu đã mất rồi thì thờ cúng trong nhà, giống như ta thờ cúng ông bà , tổ tiên thôi . Đâu có gì to tát đâu mà gọi là ủ mưu thế cụ
Cụ có suy nghĩ giống em ,cha mẹ vợ cũng chính là cha mẹ của mình , nếu được thì em cũng muốn đưa ông bà ngoại khi nằm xuống về nhà mình thờ phụng , lúc đó ông bà nội ngoại sẽ được ở cùng con cháu , vợ em chăm sóc chu đáo ,nên yên tâm hơn.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ hiểu ý em nói được đến thế thôi thì em cũng buồn thật đấy.

Chuyện cơm nước rửa bát nói vui thôi, lấy ví dụ cho cụ hiểu giữa dâu và rể nó khác nhau như thế nào, vì cụ bẩu vợ cụ về nhà bố mẹ ruột của cụ thì vợ cụ cũng là khách chứ không phải là con cái trong nhà. Nó còn rất nhiều chuyện khác biệt như thế này, cụ về nhà vợ cụ thì cụ có thể coi mình là khách, nhưng em chắc chắn với cụ là vợ cụ về nhà cụ không bao giờ được như thế. Cụ có vợ thì cụ khắc hiểu chứ em chả cần nói ra cho dài dòng.

Còn chuyện tiền bạc cụ nói ra rất khập khiễng và không liên quan . Đừng nghĩ mình về nhà vợ, không có tình cảm trách nhiệm gì ( nấu cơm rửa bát chỉ là 1 ví dụ thôi, đàn ông không cần thiết phải làm thế, quan trọng là cái ý thức biết quan tâm đến nhà vợ bằng những việc tương tự), chỉ cần vất 1 cục tiền cho ông bà già vợ là xong. Mà em nói thật nhiều ông bố vợ nghèo nhưng rất khái tính, cho tiền để cụ nhận không phải chuyện đơn giản đâu. Của cho không bằng cách cho.
Cụ viết dài quá, theo cụ, dựa trên kinh nghiệm của cụ: Rể về nhà vợ cần làm gì?