[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ơ, con nào chả là con, con rể nếu ở rể thì thờ bố mẹ ở đấy thì sao?, theo ý cụ thì nếu con dâu ở nhà chồng thì cũng không được thờ bố mẹ ruột phải không?. Thôi chém vừa thôi cụ, càng chém người ta càng cười cho, cái kiểu tiêu chuẩn kép cái xã hội này không thiếu, nhưng ở cái tầm thấp lắm. Mà cụ cứ lo người khác thiếu muối, tôi thì chỉ lo cụ thừa, thỉnh thoảng nhớ sờ đầu cụ ạ, bố mẹ mất công sinh dưỡng không phụng dưỡng được thì cũng đừng làm nhục các cụ.
Thật phí lời!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ơ, con nào chả là con, con rể nếu ở rể thì thờ bố mẹ ở đấy thì sao?, theo ý cụ thì nếu con dâu ở nhà chồng thì cũng không được thờ bố mẹ ruột phải không?. Thôi chém vừa thôi cụ, càng chém người ta càng cười cho, cái kiểu tiêu chuẩn kép cái xã hội này không thiếu, nhưng ở cái tầm thấp lắm. Mà cụ cứ lo người khác thiếu muối, tôi thì chỉ lo cụ thừa, thỉnh thoảng nhớ sờ đầu cụ ạ, bố mẹ mất công sinh dưỡng không phụng dưỡng được thì cũng đừng làm nhục các cụ.
Nhà là của chung, của vợ và chồng, bình đẳng thôi, vote thôi
Vợ đồng ý - Chồng không đồng ý
Tỉ lệ 1/1
=)) =)) =))
Hòa cả làng, giải tán đại hội :))

Đấy là em ví dụ thế cho cụ mợ nào cứ khăng khăng chồng không đồng ý thì ném cái tô vào mặt.

Huylq10

Xe tải
Vợ con 1 thì ở đâu phải thờ đấy chứ. Buồn cười nhỉ

TamAn7810

Xe tăng
Các cụ ngày xưa vẫn thế mà, ông nội e cũng đang thờ cả các cụ 2 bên, có vấn đề gì đâu ?

namcutthoi

Xe buýt
Thờ cúng tổ tiên, cha mẹ cốt nhất ở cái tâm! Nhà vợ em có cậu em vợ nên không phải suy tính. Chứ nếu toàn chị em gái, sau này cả 2 cụ nhạc quy tiên, vợ thấy cần hương khói các cụ tại nhà mình, em đồng ý ngay. Còn phải về bên vợ xin phép cô dì chú bác ấy chứ.
Mình có yêu vợ không? - Có!
Có biết ơn bố mẹ vợ sinh thành dưỡng dục vợ mình không? - Có!
Chỉ cần nghĩ tới vậy thôi, tự biết nên làm gì

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có đọc bài viết này về việc cô vợ mang bàn thờ bố mẹ đẻ về thờ ở nhà chung ( do vợ chồng bỏ tiền mua ) . Em thì thấy không thuận theo truyền thống của nguoi Việt lắm ,mặc dù về lý thì cô ấy không làm sai. Không biết các cụ thấy thế nào. Chắc đây là mâu thuẫn gặp phải không ít trong một số gia đình.
Em ko hề đọc comment của bất cứ ai khi viết câu này, thờ bố mẹ là truyền thống tốt đẹp nên ủng hộ chứ ko nên phản đối

congthuong

Xe điện
Nhà là của chung, của vợ và chồng, bình đẳng thôi, vote thôi
Vợ đồng ý - Chồng không đồng ý
Tỉ lệ 1/1
=)) =)) =))
Hòa cả làng, giải tán đại hội :))

Đấy là em ví dụ thế cho cụ mợ nào cứ khăng khăng chồng không đồng ý thì ném cái tô vào mặt.
Dưng cả họ nội tộc không đồng ý, cha mẹ chồng cũng đòi từ mặt 2 vợ chồng thì tính sao !????

Có thể sống mà không cần họ hàng không ?

Ca này khó bm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Dưng cả họ nội tộc không đồng ý, cha mẹ chồng cũng đòi từ mặt 2 vợ chồng thì tính sao !????

Có thể sống mà không cần họ hàng không ?

Ca này khó bm.
Bỏ nhau là xong mà
Ofers toàn tư vấn thế mà cụ :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

xelubabanh

Xe buýt
Ủa nhà đó cô vợ có phần sở hữu mà, có phải nhà riêng của chồng đâu mà kêu ủ mưu với không đúng phong tục.
Ngày xưa vì hầu hết phụ nữ làm dâu, ở trong nhà chồng, chả nhẽ thờ cha mẹ đẻ trong nhà chồng nó không hợp nhẽ. Giờ mình ở trong nhà mình mà cũng không được thờ cha mẹ mình nữa à?
Chồng tui mà dám thuyết phục tui không thờ cha mẹ tui trong nhà riêng của 2 vợ chồng thì ăn ngay cái tô vào mặt. Thứ người gì đâu. May lão biết điều, thờ cha tui mà còn chăm nhang khói hơn tui nữa.
Nhiều thằng đàn ông có suy nghĩ hết sức gia trưởng và kỳ cục. Cha mẹ nào chẳng là cha mẹ, tại sao anh thờ bố mẹ anh mà lại không cho tôi thờ bố mẹ tôi, nhất là cái nhà mà anh ở cũng là của tôi một nửa. Mẹ vợ em giờ già và cũng bị lẫn nhiều, lại gặp bà chị dâu hết sức tai quái, mấy lần gặp cảnh bà cụ bị đối xử tệ mà bx thì bức xúc nên cuối cùng nói với bx là thôi, đón mẹ về nhà mình đi. Mình không làm gương mà sau này yêu cầu con mình phải có hiếu hay biết lễ nghĩa nghe nặng mùi lắm

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Em là con trưởng, em cũng đưa ảnh mẹ vợ lên thờ cùng ông bà nội và bố em. Tuy nhiên khi các cô chú đến ăn giỗ thì kêu không được để chung vì nhìn sang bên cạnh là ảnh lạ hoắc nhưng em không chịu và các cô chú bỏ sang nhà chú em để cúng ông bà nội. Các cô chú bảo em sang nhà chú ăn giỗ nhưng em không sang vì bàn thờ nhà em là bàn chính, em cũng làm mâm cơm cúng.
Em không biết em sai ở đâu và chỉ nghĩ mọi người hẹp hòi và cổ hủ quá. Đưa ảnh lên chùa thì trên 1 bàn tới cả mấy chục ảnh vẫn cũng ầm ầm có ý kiến gì đâu.
Làm giỗ để tưởng nhớ tới người đã khuất nên em không thể sắm thêm 1 cái bàn thờ nữa thành 2 cái cạnh nhau chỉ để chiều những người còn sống được :)
Đất có lề quê có thói. Tùy quan niệm, quan điểm riêng mà làm. Kg sao cả, cuộc sống là sự hài hòa.
Nếu lề thói quê anh, hay gia đình anh đã vậy nó kg có gì là trái khoáy hay trái pháp luật, trái luân thường đạo lý thì nó đúng. Nghĩa là cái gì kg sai thì nó đúng.
Là hậu nhân chúng ta phải có trách nhiệm bảo vệ, bảo tồn các giá trị truyền thống đó.
Đừng nghe đài mà đòi phát huy, phát triển hay phát minh cái gì cả, bảo tồn nguyên trạng là đã có công với tiền nhân rồi.
Cha ông ta có câu xưa bày thì nay làm.
Nếu các bậc cha chú mà đã kg đồng ý về chuyện này thì có nghĩa là nó kg hợp với lề thói của họ.
Khi nào hết đời của họ còn một mình cụ là người quyết định cao nhất lúc đó cụ hãy làm.
Nhà em thời ông già em với ông nội em cũng xung đột rất nhiều về ý thức hệ, về truyền thống và nề nếp gia phong, về phong tục thờ cúng, về các bài văn sớ, hay các loại gia phả...vvv, nhưng ông nội em không đồng ý, ông gìa em đã phải đợi đến 20 năm và lâu hơn nữa mới có thể áp dụng những ý tưởng của ông vào thực tế. Bây giờ ông đã ngoài 70 ra làng ra họ là người có tiếng nói, có uy tín cao, làm việc hợp lẽ hợp đạo lý thì ai cũng nghe theo.
Giờ cụ trái ý với người lớn, giỗ cụ ngồi ăn một mình, vậy khác chi cụ dọn nhà ra đảo để ở, ở đó cụ làm gì cũng được có ai cấm cản đâu.
Còn sống ở Việt Nam, cụ có cộng đồng, có làng nước, có họ hàng thân tộc, cụ phải buộc mình vào trong các mqh đó để sống, phải lấy các giá trị truyền thống của gia đình, họ tộc làm sợi dây ràng buộc. Ai cũng như cụ thì đến ngày giỗ họ, mỗi người mỗi mâm ở nhà mà cúng cmn cho rồi cần gì tập trung đến nhà thờ họ làm quái gì.
Em chỉ lấy còm của cụ để nhắn chung thôi. Chứ cụ chỉ là trường hợp cụ thể, cũng là bất khả dĩ mà phải làm vậy.

caisua

Xe lăn
Đất có lề quê có thói. Tùy quan niệm, quan điểm riêng mà làm. Kg sao cả, cuộc sống là sự hài hòa.
Nếu lề thói quê anh, hay gia đình anh đã vậy nó kg có gì là trái khoáy hay trái pháp luật, trái luân thường đạo lý thì nó đúng. Nghĩa là cái gì kg sai thì nó đúng.
Là hậu nhân chúng ta phải có trách nhiệm bảo vệ, bảo tồn các giá trị truyền thống đó.
Đừng nghe đài mà đòi phát huy, phát triển hay phát minh cái gì cả, bảo tồn nguyên trạng là đã có công với tiền nhân rồi.
Cha ông ta có câu xưa bày thì nay làm.
Nếu các bậc cha chú mà đã kg đồng ý về chuyện này thì có nghĩa là nó kg hợp với lề thói của họ.
Khi nào hết đời của họ còn một mình cụ là người quyết định cao nhất lúc đó cụ hãy làm.
Nhà em thời ông già em với ông nội em cũng xung đột rất nhiều về ý thức hệ, về truyền thống và nề nếp gia phong, về phong tục thờ cúng, về các bài văn sớ, hay các loại gia phả...vvv, nhưng ông nội em không đồng ý, ông gìa em đã phải đợi đến 20 năm và lâu hơn nữa mới có thể áp dụng những ý tưởng của ông vào thực tế. Bây giờ ông đã ngoài 70 ra làng ra họ là người có tiếng nói, có uy tín cao, làm việc hợp lẽ hợp đạo lý thì ai cũng nghe theo.
Giờ cụ trái ý với người lớn, giỗ cụ ngồi ăn một mình, vậy khác chi cụ dọn nhà ra đảo để ở, ở đó cụ làm gì cũng được có ai cấm cản đâu.
Còn sống ở Việt Nam, cụ có cộng đồng, có làng nước, có họ hàng thân tộc, cụ phải buộc mình vào trong các mqh đó để sống, phải lấy các giá trị truyền thống của gia đình, họ tộc làm sợi dây ràng buộc. Ai cũng như cụ thì đến ngày giỗ họ, mỗi người mỗi mâm ở nhà mà cúng cmn cho rồi cần gì tập trung đến nhà thờ họ làm quái gì.
Em chỉ lấy còm của cụ để nhắn chung thôi. Chứ cụ chỉ là trường hợp cụ thể, cũng là bất khả dĩ mà phải làm vậy.
Em ở Hà Nội, những gì ông bà nội để lại đã chia đều cho 8 người con nên cũng ko có nhà thờ họ, bố em bị ung thư nên cũng tiêu hết số được chia đó.
Vì là con trưởng, em đã cố gắng dồn hết tiền mua căn chung cư rộng nhất có thể để phục vụ cỗ bàn các dịp giỗ
Em thì hiểu biết môn này cũng ít nhưng các nơi em đã tới thì ko đâu thấy có 2 bàn thờ trong cùng 1 căn hộ nên em nghĩ 1 căn hộ chỉ có 1 bàn thờ thôi
Nhà ngoại em neo người nên em phải thờ cả bên ngoại, em ko nghĩ cần phải sắm thêm 1 bàn thờ nữa

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Vợ con 1 thì ở đâu phải thờ đấy chứ. Buồn cười nhỉ
Chẳng buồn cười!
Bên nhà chú (ruột) em thờ ông trẻ em (là em ruột của ông nội em), vì ông chỉ có 2 cô.
Giỗ ông là mọi người đến nhà chú ruột em thắp hương.
Nhưng đấy là phong tục bên nhà em, nơi khác chắc không giống như vậy!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chẳng buồn cười!
Bên nhà chú (ruột) em thờ ông trẻ em (là em ruột của ông nội em), vì ông chỉ có 2 cô.
Giỗ ông là mọi người đến nhà chú ruột em thắp hương.
Nhưng đấy là phong tục bên nhà em, nơi khác chắc không giống như vậy!
Quê em giống hệt, và đặc biệt hơn là cháu ngoại tới nhà ăn giỗ và đi lại nhiều, nên vẫn gần như cùng dòng tộc. Nếu thờ riêng có khi chả còn biết ai lại ai cụ ạ.

Món tô bay đó quê em có vụ rồi :)) ông chồng hiền ơi là hiền.
Trước có thớt "Vợ qua" nói về vợ anh Vũ cafe Trung Nguyên, chị ấy cũng đem bố mẹ đẻ về thờ trong Từ đường nhà anh Vũ (mà nhà chị ấy cũng có anh trai),và cũng nhiều cụ mợ vào chửi anh Vũ với đủ các loại ngôn từ, cho nên dễ suy luận lắm cụ ạ.

biahoihanoi

Xe lăn
Cái này nếu nhà riêng thì không sao nhưng nếu là nhà chồng thì không được.

Em ở Hà Nội, những gì ông bà nội để lại đã chia đều cho 8 người con nên cũng ko có nhà thờ họ, bố em bị ung thư nên cũng tiêu hết số được chia đó.
Vì là con trưởng, em đã cố gắng dồn hết tiền mua căn chung cư rộng nhất có thể để phục vụ cỗ bàn các dịp giỗ
Em thì hiểu biết môn này cũng ít nhưng các nơi em đã tới thì ko đâu thấy có 2 bàn thờ trong cùng 1 căn hộ nên em nghĩ 1 căn hộ chỉ có 1 bàn thờ thôi
Nhà ngoại em neo người nên em phải thờ cả bên ngoại, em ko nghĩ cần phải sắm thêm 1 bàn thờ nữa
Nhà thờ họ cụ hiểu theo nghĩa bóng thôi, còn nó chưa chắc đã phải một cái nhà cụ thể, nhà đấy thường là nhà con trưởng hoặc do con trưởng quản lý, tùy điều kiện từng dòng họ. Cụ để đến mức thế thì theo em nên suy nghĩ, vì hậu quả chưa chắc rơi vào cụ đâu.

caisua

Xe lăn
Nhà thờ họ cụ hiểu theo nghĩa bóng thôi, còn nó chưa chắc đã phải một cái nhà cụ thể, nhà đấy thường là nhà con trưởng hoặc do con trưởng quản lý, tùy điều kiện từng dòng họ. Cụ để đến mức thế thì theo em nên suy nghĩ, vì hậu quả chưa chắc rơi vào cụ đâu.
Em thì ko nghĩ có hậu quả vì ông bà với bố em em toàn người hiền lành chân chất ko lẽ lại ko thông cảm được tình thế này sao. Nếu là em thì em cũng chả nhỏ nhen gì chuyện đó. Nhà giờ toàn ít con, tình huống như này cũng rất thông thường. Bàn thờ là để tưởng nhớ người đã khuất và em cũng đã kính cẩn, cẩn thận trong công việc thờ cúng tuy em ko duy tâm tẹo nào