[Funland] Vợ đẻ và những câu chuyện cười ra nước mắt ở Bệnh viện phụ sản Hà nội

hiepngo.nd

Xe tải
Ông bố sốt ruột là thông cảm được, nhưng ai cũng như ông thì chết. Các bệnh viện tuyến trung ương quá tải kinh khủng, các bác sỹ chữa còn ko kịp mà còn gặp người nhà như ông thì thời gian đâu mà chữa cho những người khác.

Tôi nhớ lúc tôi còn bé chỉ riêng việc được khám không phải xếp hàng (nhờ có bà già làm trong bệnh viện) là tôi đã thấy rất hạnh phúc, để ông thấy từ thời ngày xưa đã đông thế nào chứ đừng nói hiện tại. Bệnh viện tuyến TƯ mình mà theo chuẩn Tây nó quá tải 20-30 lần, theo con số tại thời điểm bà già tôi nghỉ hưu, nên muốn giúp bệnh viện, giúp những người khác, thì ông nên có chuẩn bị chu đáo trước khi vào viện thay vì kêu ca.

Ông đã vào, đã tận mắt chứng kiến nó đông thế nào thì cái đầu tiên nên tôn trọng quy định của bệnh viện, 1 người thôi. Ông nên biết bệnh viện Tây vắng thế mà đẻ mổ nó cũng chỉ cho duy nhất 1 người nhà, và chỉ trong giờ hành chính. Còn buổi đêm ấy hả, mẹ bé dù vừa mổ xong vẫn phải tự đi vệ sinh, tự chăm bé, đi lại là phải kéo theo 1 cái xe nôi của em bé, 1 cái xe đựng thuốc giảm đau lúc nào đau quá thì tự bấm để truyền thuốc vào người. Tất nhiên nếu bấm nút thì vẫn có người đến giúp, nhưng họ khuyến khích tự, để có thể chia sẻ được với nhiều người hơn.

Cấp cứu thì chả nói làm gì, đằng này có ngày có giờ hẳn hoi mà tôi thấy ông chuẩn bị chưa chu đáo. Và vẫn theo kiểu khôn lỏi VN, bệnh viện họ đã quy định 1 người ông đã biết từ trước, cớ gì mà 3, ai cũng như ông thì chỗ để thở chả có chứ đừng nói khám chữa bệnh.

Cuối cùng là chúc mừng, bé gái nhà tôi sinh tháng 12 năm ngoái, trộm vía cũng gần 7kg rồi. Tự hào là 2 vc tự chiến đấu cũng ko đến nỗi nào
Cháu 2 vợ chồng sinh đứa đầu cũng vậy, có nhõn 2 vợ chồng đi với nhau vì cơ bản đồ đạc đã chuẩn bị hết từ trước, vào viện bs họ làm hết cho mình rồi, gọi thêm các cụ vào nói thật nó lại rối thêm.Cò nhà cháu cũng sinh 7.12 trộm vía giống nhà cụ cháu cũng đc hơn 7kg tẹo.

thích mông to

Xe máy
Chúc mừng cụ!
Vk e sinh đứa đầu cách đây 2 năm ở pstw, gói dịch vụ 20 củ, nói chung là chát, nhưng gì thì gì pstw vẫn có chiyeen môn tốt nhất, ca khó thì nên đẻ ở đấy.
Đáng nhớ nhất là đêm trước khi sinh, vì thương vợ tháng cuối không được ăn mấy do đái tháo đường thai kì, nên e gọi combo: pizza, mì trộn, sườn nướng, khoai tay, coca . Hai vợ chồng ăn hết sạch. Đêm chơi Candy qua liên tiếp mấy bài. Sáng hôm sau dậy sớm chơi candy qua mấy bài nữa rồi đi đẻ. Lúc mẹ nó đẻ xong, điều dưỡng bế ra cho em, mà em sướng, giống mình vãi, hehe.

dvh2806

Xe tăng
Vợ em sang tuần sinh đẻ mổ tại Phụ sản Hà Nội đây.
Cũng định đăng ký mổ dịch vụ, Có cụ nào có kinh nghiệm cho em xin với
Nhàn lắm, cụ đọc bài viết của chủ thớt là ok
Roi

RONGHT

Xe buýt
Cứ vừa đẻ xong là kiểu gì cũng xem con giống bố hay giống mẹ, hay không giống :)

HungHoangHao

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng gđ có thêm tv mới

vjtcon

Xe điện
Phụ sản HN còn ngon, Phụ sản TƯ mới là cái lò mổ đúng nghĩa. Vì nhiều lí do em cũng lăn lộn chán ở các BV ở HN thì Phụ sản TƯ là tồi nhất về vệ sinh, dịch vụ lẫn y đức.
e chưa thấy địa phương ngon hơn tw bgio :)) . Ng nhà e vừa đẻ ở tw xong, ngon lành sạch đẹp khác biệt rất nhiều, chắc cụ chục năm k quay lại :))

yourdalink

Xe container
e chưa thấy địa phương ngon hơn tw bgio :)) . Ng nhà e vừa đẻ ở tw xong, ngon lành sạch đẹp khác biệt rất nhiều, chắc cụ chục năm k quay lại :))
Chắc mới xong cái nhà chính. Vợ em sinh thằng 2 bốn năm trước. Lúc cái nhà kia chưa xong. Còn hai thằng sau này em sinh ở Vinmec. Đứa đầu ở PSHN ok.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Ngày vợ em đẻ, theo lịch còn một tuần. Hôm đó mấy anh em trong công ty liên hoan, bình thường chẳng mấy khi em tham gia, vì em không bia rượu với lại nhà xa. Lần đó là cuối năm cộng với chỉ là liên hoan phòng, anh em quý thì mời. Thế là em ở lại, đến hơn 10 giờ đêm mới xong, mấy anh em cứ bảo ngủ lại, nhưng em vẫn về, về đến nhà hơn 11 giờ. Ngủ đến 4 giờ sáng vợ kêu đau bụng, gọi điện cho bác sỹ vẫn theo dõi định kỳ thì bác sỹ bảo đưa vào viện ngay. Vào đến nơi gọi cho bà ngoại với chị gái trên quê xuống. Bà ngoại với chi gái xuống khoảng hơn tiếng thì vợ em đẻ. Nói chung cũng may, hôm đó ngủ lại thì không biết thế nào.
Ngủ lại thì vợ vẫn đẻ

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em đọc đến đoạn chọn ngày chọn giờ để đẻ thì tự dưng thấy nó gờn gợn.Xin lỗi cụ chủ,chúc mừng cụ chủ trước vì có thêm thành viên mới.
Nhân đây nói về chữ "gờn gợn" thì em có ý kiến riêng thôi,hình như bây giờ một số đứa trẻ ra đời không theo qui luật của tự nhiên

thinhtd

Xe container
Ngày nào cũng họp hành đến khuya ung hết cả đầu. Tối về nghe con khóc thấy nhẹ hết cả người. Tiện Đậu Đậu sắp đầy tháng và stress đếch ngủ được, tôi kể câu chuyện vợ đi đẻ và chém gió tí về Bệnh viện Phụ Sản Hà Nội để mọi người nghe chơi. Mọi ý kiến của tôi dưới đây chỉ là góc nhìn của cá nhân không liên quan đến ai. Tốt hay xấu là tuỳ vào quan điểm của người đọc.
Khoảng 2h chiều ngày 2/1, tôi đưa vợ vào làm thủ tục để hôm sau sinh ( chọn ngày chọn giờ luôn ). Tưởng là đơn giản vào chỉ nộp xèng xong về ai dè vào cái bác sỹ đè ra làm các kiểu xét nghiệm kiểm tra. Đen cái là gần cạn ối nên khi làm xong thủ tục bác sỹ ra quyết định giữ lại luôn để theo dõi máy. Vợ tôi lại đăng ký đẻ dịch vụ nên tiền các chị đè ra thu ngay là tất nhiên. Tổng vui tạm thu tầm 19 củ trong đó 11 củ không lấy lại được ĐNN, còn 8 củ đẻ xong khấu trừ thừa trả lại thiếu thu thêm ( sau này các y tá buột miệng bật mí là éo bao giờ có chuyện thừa, chỉ thiếu và thiếu trở lên.. Nhưng cứ thu thế cho bệnh nhân đỡ xót xèng.. kaka.. ). Gì chứ vợ đẻ nhất định phải chọn dịch vụ tốt, cả đời sinh nở mấy lần đâu. Cái ngang của bà xã là cứ thích Phụ sản Hà Nội cho yên tâm chứ tôi lạ gì cái dịch vụ ở xã hội này.
Bởi giữ lại để theo dõi nên bắt buộc chúng tôi phải lấy phòng luôn. Ngay từ đầu đã đăng ký phòng riêng để tiện gia đình chăm sóc và không phiền phức, nhưng nói cho oai miệng chứ để lấy được phòng riêng chắc cũng phải có tí may mắn. Nhà tôi nói nhanh là không nằm trong diện này.
Trước đấy cả tháng đã bảo vợ nhờ bác sỹ đăng ký phòng riêng đi, vợ thì cứ ngài ngại không nói, bực cả mình. Đến trước hôm sinh đi khám, đầu tiên vào khám mình tranh thủ rỉ tai bác sỹ ( quen ) là bố trí cho nhà em xin cái phòng riêng. Bác sỹ quen thân mình đếch ngại nên cứ nói thằng. Bác sỹ cười bảo anh yên tâm lát đằng nào chẳng sang khoa D5 ( khoa đẻ mổ dịch vụ ) thì anh cứ nói với các điều dưỡng bên đó là được.
Không yên tâm lắm, xuống chỗ quầy thu tiền mình hỏi tiếp luôn xem muốn đăng ký phòng riêng thế nào, mấy em trẻ đẹp lại cứ tủm tỉm bảo thủ tục đơn giản anh lên trên D5 là có. Nghe yên tâm hẳn. Mà dạo này phụ sản HN thay đổi bộ mặt thu ngân, toàn e sáng sủa đặng thu xèng cho dễ đây mà. Mấy ông hấp háy vào đây nộp tiền chắc toàn quên đếm. Thu tiền xong, do thiếu bản gốc Bảo hiểm nên em thu ngân bảo vợ là mai mang bản gốc đến để em đối chiếu còn làm thủ tục bảo hiểm. Vợ cứ gật gù xong cũng đếch nói gì với mình, mọi chuyện bắt đầu từ đây.
Lên D5, chạy máy xong thì bác sỹ ra cái lệnh là giữ luôn lại để theo dõi vì ối cạn rồi mai mổ sớm. Ok fine. Mình đăng ký lấy phòng loại cao cấp nhất, điều dưỡng cười tươi bảo anh yên tâm cứ ở chung đi, rồi có phòng em chuyển cho. Chung ở đây là 2 bà đẻ chung một phòng và mọi sinh hoạt trong phòng coi như là chung luôn. 2 cặp vợ chồng trong cùng một gian phòng 9m2. Vui vãi chưởng. Mình lại thuộc diện lạc quan yêu đời nên tin luôn, chắc mai có phòng. Đêm đó hai vc trốn về nhà ngủ cho lành mai vào sớm ( tất nhiên có tham khảo của bs là cũng không đến mức độ quá lo lắng ) còn chiếc giường kia để lại cho cặp vợ chồng vừa sinh mà sẽ là giường xóm của nhau trong vài ngày tới. Thực chất cho vợ về nhà ngủ một đêm cho an lành trước khi lên bàn mổ. Ở đấy chung phòng lại mất ngủ cả đêm hôm sau kiệt cmn sức không đẻ được thì toi.
Nói về khoa D5 chắc nhiều người biết, đi từ cổng sau phía Chùa Láng vào thì nó là toà nhà đầu tiên ngay tay phải. Cơ bản là sạch sẽ ( TCVN ) nhưng thang máy thì chậm thôi dồi luôn. Đứng xếp hàng từ tầng 1, chờ thang máy xuống chắc cũng phải tới 10p/lần. Xong lại thêm 15p để thang máy đi từ tầng 1 lên tầng 5, mỗi tầng dừng tí cho các bác sỹ và bệnh nhân, người nhà bệnh nhân ra vào các tầng. Tầng 2 là phòng mổ nên ở tầng này chỉ bác sỹ và bệnh nhân ra vào nhưng thi thoảng ca khó là có xe đẩy nên lúc nào tầng này ra vào cũng nhộn nhịp.
Thời gian đi thang máy rõ lâu, thôi mình không đẻ không sao, chỉ sợ mấy bà sắp đẻ mà chờ thang máy có khi đẻ rơi đẻ rụng mất.
Đèo mịa, cái vụ thang máy đông và bẩn thì mình tạm bỏ qua, nhưng vụ đưa cả xe cải tiến chở vật liệu xây dựng vào thang máy dùng chung thì mình thua cmnl. Vụ này như sau:
Sáng ngày 3/1, dự kiến giờ sinh của vợ là từ 7h-9h. Hai vợ chồng dậy rõ sớm, đúng 6h30 có mặt, vào phòng thay quần áo nhận tủ đồ trong phòng xong thì cũng đến giờ y tá đưa vợ xuống tầng 2 để chuẩn bị lên bàn sinh mổ. Trong tủ đồ ngoài quần áo của bà đẻ và trẻ sơ sinh thì còn có 1 CHIẾC ÁO VÀNG THẦN THÁNH.
Mình đưa hẳn vợ đến trước cửa phòng mổ chia tay bịn rịn, an ủi động viên làm công tác dân vận chán chê xong lại lên tầng 5 đứng cửa thang máy để chờ. Ông nào có vợ đẻ ở D5 chả nhớ cảnh đứng chầu hẫu ở cửa thang máy tầng 5 chờ điều dưỡng bế con mình vừa đẻ lên. Nhớ nhất cảnh 8h bảo vệ đi lùa người nhà bệnh nhân thì cứ hơn chạy loạn. Quy định là mỗi bà đẻ chỉ được có 1 người nhà ở cùng, và cách phân biệt người nhà là PHẢI MẶC CHIẾC ÁO VÀNG THẦN THÁNH. Thế là cứ ai không có áo vàng là bị đuổi xuống dưới nhà ngồi chờ đến khi nào bảo vệ cho lên mới được lên. Nhà tôi lại có hẳn 3 người gồm tôi và 2 bà nội ngoại cùng đứng chờ. Giải pháp đưa ra là: một bà mặc chiếc áo vàng sẵn có, một bà mượn chiếc áo vàng của giường bên cạnh, còn tôi thì kệ cứ bảo vệ đến lại lượn lờ ra xa cửa thang máy đi loanh quanh chỗ cầu thang. Cứ như đánh trận. Thử hỏi đang đứng chờ con chờ cháu sắp sinh mà bảo vệ cứ đuổi xuống thì bố ai mà đi được. Quy định rất vớ vỉn. Rất chi là vi phạm nhân quyền.
Mịa, không có khoảng thời gian nào lâu hơn khoảng thời gian chờ vợ sinh, vì là sinh mổ nên con có thể lên bất kỳ lúc nào trong khoảng thời gian từ 7-9h sáng. Thế là đứng hóng trước cửa thang máy. Thang máy có 2 cái, cứ cửa bên nào mở ra phát lại thấy nguyên tập đoàn hóng như mình nhao ra đứng sẵn ở cửa chờ xem điều dưỡng bế em bé có phải con mình không. Nhao đến lần thứ 3 thì mình thấy người ra không phải là điều dưỡng, em bé, bệnh nhân hoặc người nhà bệnh nhân mà là một chiếc xe cải tiến đầy ắp toàn cát sỏi lừng lững tiến vào. Dcm ức tí sặc máu. Cứ nghĩ đến cảnh lát con mình vừa đẻ ra lại đứng cạnh xe cát cùng 2 đồng chí công nhân xây dựng là mình thấy vui dồi. Sạch sẽ vô trùng chắc không nằm trong cái giá 19 củ tạm thu kia dồi.

Cả một cái bệnh viện phụ sản, một năm sản xuất ra hàng chục ngàn em bé, số lượng người ra vào lên đến cả chục triệu lượt / năm. Vậy mà cái điều tối thiểu là cần giữ vệ sinh sạch sẽ, đặc biệt là trẻ sơ sinh thì ôi thôi lại quá kém.
8h30 sáng. Cô điều dưỡng bế Đậu Đậu ra khỏi cái thang máy (mà tôi đếm sơ thì cũng đã chở được 5 chuyến cát sỏi xây dựng ra vào) để đi thẳng vào phòng hành chính làm thủ tục xác nhận sau đó chuyển xuống khoa sơ sinh ở tầng 4 để theo dõi và chờ mẹ hồi sức.
Chuyện ở Khoa sơ sinh mới vui. Những bé đưa vào đây đều là dạng theo dõi đặc biệt. Bé nhà tôi sinh ra hơi nhẹ cân tí nên cũng cho vào đây theo dõi cho vui. Khoa này theo quy định là cứ nhập khoa thì sau 2 tiếng có thông báo về tình trạng của con trên màn hình 14inch ở trước cửa. Có mỗi cái màn hình con con mà mấy chục người đứng ngồi nhìn chăm chú vào nó cứ như xem bóng đá trận Việt Nam Nhật Bản, nhộn hết cả nhịp. Màn hình chạy rõ chậm, muốn chờ xem đến tên con mình tình trạng thế nào thì cứ gọi là gãy cả cổ. Mà nhìn cái màn hình thì cũng vã mồ hôi vì thông tin trên màn hình hiển thị tình trạng phía ngoài toàn là những thông tin của các bé có bệnh lý.
Lúc mới đưa bé xuống, tôi không biết cái quy định sau 2 tiếng mới thông báo tình trạng của bé, thế là đưa bé xuống xong cứ lẳng lặng đứng ngoài nhìn vào cái màn hình chờ tên con mình hiện lên.

Nhìn được tầm 2 tiếng thì mẹ vợ xuống nhìn cùng. 2 mẹ con nhìn thêm 1 tiếng nữa ( mà vẫn éo thấy tên và tình trạng con mình đâu ) thì bác sỹ gọi điện vợ đã hồi sức sau sinh và đã về phòng. Bình thường người khác sau nửa ngày mới hồi sức mà vợ mình sau 4 tiếng đã tỉnh, vãi thặc.
Mẹ vợ tất tả chạy về phòng, còn mình nấn ná thêm lúc nữa thì có y tá ra thông báo tình trạng các bé trong phòng. Cũng phải chờ mãi mới tới tình trạng của Đậu Đậu. Về cơ bản mọi chỉ số là ổn, quan trọng nhất là đường huyết ổn, không có biểu hiện gì đặc biệt. Thở phào nhẹ nhõm và cất bước về phòng chuẩn bị tinh thần phục vụ hai mẹ con Đậu Đậu trong vòng vài ngày. ( sinh mổ là thế, ít là 3 ngày nhiều là 5 – 7 ngày ).
Về đến phòng, cảnh tượng đầu tiên đập vào mắt khiến tôi không thể tin nổi... ( còn tiếp )
Dài quá em không thể đọc hết được. Vợ em đẻ thường, viện 108, nằm 2 ngày rồi về, hết 6 triệu.
Đứa sau em bảo vợ em mang mỗi bộ quần áo ra viện rồi đi đẻ cho gọn, chẳng phải chuẩn bị thêm gì.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này phải để bác sĩ kể nó mới hết cả hưng phấn được, nhiều việc không thể tưởng kể cả với ông đã có vợ sinh cho đứa trước đứa thứ nhì vẫn ngáo như thường.

vjtcon

Xe điện
Chắc mới xong cái nhà chính. Vợ em sinh thằng 2 bốn năm trước. Lúc cái nhà kia chưa xong. Còn hai thằng sau này em sinh ở Vinmec. Đứa đầu ở PSHN ok.
Cụ làm đứa nữa đi, bạn e kể wc ngon như hotel, toàn Toto, bét nhất cũng inax, đèn led vuông đẹp lắm, 2 năm trở lại đây các bv tw thay đổi kinh khủng, viện E qua cũng khác hẳn, xưa nát kinh

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ hồi xưa xưa làm ở công ty cũ, công ty cổ phần nhỏ nhỏ. Có chị Kế toán trưởng đẻ, mình cùng 1 em thay mặt công đoàn vào thăm. Ngáo ngơ đẩy cửa hé hé vào phòng chị thì thấy anh Phó giám đốc đang cúi xuống thơm lên má chị Kế toán trưởng.
Xấu hổ đếu chịu được.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà cụ chủ sinh đứa đầu hay sao nhỉ?
Nhà em đứa đầu cũng lo lắng, bồn chồn, thiếu kinh nghiệm. Cứ tưởng bà ngoại ngon lành chứ các bà động đến mấy cái món chuẩn bị đồ đạc, chạy giấy tờ, mua cái này cái nọ k bằng mình được. Chọn bệnh viện nào, theo bs nào em quyết và liên lạc hết.
Đứa thứ 2 vợ chuẩn bị 1 làn đủ các đồ dùng cần thiết. Đến ngày 2 vc dắt nhau vào bv, dặn bà ngoại ở nhà trông đứa lớn. Mình chạy ra chạy vào, dặn dò thăm hỏi kíp đỡ, dọn giường, giấy tờ ngon lành. Đẻ ngon lành rồi mới cho bà vào, về nhà ngủ 1 giấc.
Kéo áo cụ chút: Nhà em 2017 đẻ thường bảo hiểm k dịch vụ nhưng đẻ xong được áp dụng biến pháp da tiếp xúc với da. Mẹ với bé k phải xa nhau.
Năm 2013 thì đúng là phải xa mẹ độ 3h, nó khóc toáng lên vì đói, mẹ thì kêu lạnh vì thiếu chăn. 2 mẹ con ở 2 tầng k ai được vào. Đến khổ. Sau vụ đó em mới quyết là kể cả đẻ cũng phải xông pha chứ k trông chờ các bà sắp xếp được.

Arizona

Xe tăng
Phong tục đưa tiền đỏ(200k) cho điều dưỡng khi đón con có còn duy trì không các cụ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
chúc mừng gia đình cụ!
Giờ này năm ngoái e cũng trực chiến, thoắt cái đã 1 năm.
E đăng ký ở BV Bưu điện, cả ca đó có mỗi mình vợ e, sạch sẽ, rộng rãi, bác sĩ nhiệt tình, nhà e cả 1 phi đội đứng chờ thoải mái!
Gấu nhà em cũng sinh F1 ở đây. 4h sáng vỡ ối ra đến nơi bắc sĩ khám xong bảo thôi cứ yên tâm ngủ đi, đến mai cũng không sao đâu. Vợ em vào phòng đắp cái chăn ngủ đến tận sáng. 7h bác sĩ đến mổ rồi chuyển sang phòng riêng. Đc cái phòng đẹp mà ít người.

haizz

Xe tải
Em thấy các cụ các mợ cứ chen nhau vào PS đẻ làm gì cho khổ (nếu ko đẻ dịch vụ) hoặc đắt lòi (dịch vụ) nhỉ?
Em 2 lần đẻ Việt Nhật trong Bạch Mai, nhẹ nhàng vui vẻ, bs nhiệt tình từ khi đi khám đến lúc đẻ, phòng ốc mấy năm nay thì sạch đẹp tiện lợi vô cùng. Em đẻ thương lần đầu năm 2012 hết 2tr + 3tr lót tay cho chị hộ lí nhờ từ đầu (chị ý sẽ gửi cho bs và y tá của kíp trực nữa), lần 2 đẻ mổ 2018 hết 4tr + 5tr lót tay, phòng hậu sinh 8 giường 200k/ đêm, xong muốn phòng đôi, phòng đơn thì 800-1,5tr sạch đẹp như Vinmec.
Chỉ cần bảo hiểm y tế bt thôi giảm thêm 30-80% nữa chẳng hết là bao.

Chỉnh sửa cuối:

BMZ_Z4

Xe điện
trong tòa nhà khu D mà có tận 2 loại phòng hả cụ
Vợ em sinh từ tận 2014 cơ cụ, giờ trẻ con nó chuẩn bị vào lớp 1 cãi mình nhem nhẻm rồi.
Em cũng không rõ tình trạng giờ thế nào. Ngày đó thì có nhiều loại ạ.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Không thấy các cụ kể chuyện chăm vợ và con sau kho sinh đến lúc 3 tháng, em mới thấy lúc đấy là kinh hoàng