[Funland] Vợ chồng khắc khẩu

hannhi

Xe đạp
Do tư duy, vợ ck lấy nhau sêm sêm giáo dục học vấn tư duy, tư duy dc hình thành từ gia đình. Cộng thêm tình yêu nữa thì nhường nhau mà sống.
Kể cả khi lấy nhau vì tình yêu, nhưng chênh lệch hiểu biết nhau quá đương nhiên sẽ khắc khẩu.
Muốn kg khắc khẩu sẽ có người phải nhịn, nếu người kia cầu tiến hiểu ra sẽ rút kn lần sau.
Còn kg thì giàu chí tưởng bở lấn mãi. Bên kia nhịn mãi kg chịu dc vỡ bở thế là choảng nhau.
Đó gọi là khắc khẩu 😀😀.
Một thằng ham làm ở với thằng ham chơi
Một chị thực tế ở với anh sĩ diện.
Một anh hiền lành cần cù ở với chị ham bài bạc.
Rồi cách dạy con cái .... có ông gia trưởng nhất nhất phải theo ý mình.
Túm váy lại khắc khẩu là do cá nhân thiếu hiểu biết cái tôi cao quá dứt khoát kg chịu xuống nên mới vậy.
Cục này nói chuẩn này. Đối phương không nhìn tổng thể mà chỉ nhìn thấy cái xấu nhất. Hoặc kiểu người khác phải quan tâm để ý tới mình. Còn mình có để ý hay quan tâm tới người khác hay không thì không cần biết!😂

_AQ

Xe máy
Mình là trụ cột gia đình. Gánh vác công to việc lớn. Hy sinh tất cả cho gia đình vợ con. Mà cứ bị tay đôi rồi bị nói tram trảm lời khó nghe dai dẳng khi mình lỡ nói quan điểm khác ý. Chán cụ ạ.
Mụ vợ cháu nó ghen, ghen bệnh hoạn, ghen tàn bạo, ghen đến sinh ảo tưởng. Từ lúc lấy nhau về, 3 mặt con, chưa phò phạch phát nào. để chứng minh, để lấy lòng tin. Sau đc 4 năm gì ấy,cháu tuyên bố vượt ngưỡng chịu đựng, cứ có biểu hiện ghen tuông vô lý là cháu cho ăn tát tội thiếu tôn trọng chồng. Cũng đỡ, chí ít biểu hiện lâm sàng ko còn nữa.
Nhưng lại đến chuyện làm ăn, vì cũng là người nhanh nhẹn, nhưng cái chính là hậu sinh noá bị trầm cảm, cháu nhường lại công việc kinh doanh (nhà cháu kinh doanh tự do) để mụ bận bịu mà bớt tiêu cực, bớt nghĩ quẩn, mụ làm đc nhưng lại được đà lấn tới, mụ tự đắc không ai giỏi bằng mụ, mụ làm đc tất mà ko nghĩ đến nền tảng ai là ngây dựng. Cứ đụng đến công việc là cãi nhau.
Đợt này khó, có vẻ như mụ cũng nản, cháu làm trở lại nhưng thế nào cũng lại ầm ỹ lên. Mâu thuẫn nhau từ gốc tới ngọn, lắm lúc nghĩ nó chán. Áp lực xã hội có khi chả bằng áp lực từ mụ.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chuyện này là muôn thủa của nhiều gia đình. Nhưng đa phần sống chung với lũ. Phải nói nó cực ức chế, và rất khó để xử lý hết vấn đề này. Cái tệ nhất là nó càng ngày càng tăng. Càng lâu dần dần nó hình thành định kiến trong đầu, và càng khắc khẩu. Khắc khẩu lâu ngày nó thành văn hóa khắc khẩu. Và khắc khẩu nhiều thì cãi nhau nhiều, cãi nhau nhiều rồi chán chẳng buồn nói. Mà nói thì lại khắc khẩu lại cãi nhau. Cãi nhau nhiều mất hết tình cảm. Thậm trí mất tôn trọng. Có cụ mợ nào vì khắc khẩu mà ly hôn không?
Nhà em chính số khắc khẩu đây, ngày nào cũng tranh luận, nhưng em nói to là vợ em té, vợ em nói to là em té. Thế cho nhanh và bền.

dogach

Xe tải
Em có thể chém gió với bạn nhậu cả ngày :D ...nhưng với vợ em chịu, chỉ dăm ba câu là lườm nhau

0904223800

Xe buýt
Hic vợ cụ nói với chồng mà còn quá cả nói con thế. Nghe cụ kể bao chuyện nghề cam chịu thế, vợ chồng cụ không nói chuyện được với nhau ạ :)

Xin hỏi các mợ, đổ rác lung tung thì nên quát hay nên đập đây :D
Thưa mợ, em bao giờ cũng mang rác ra xe rác, nếu không gặp xe rác thì em để ở trong nhà rồi chờ xe đến. Còn vợ em thì thưa với mợ là chưa biết đi đổ rác bao giờ ạ.
Vợ em chẳng có lý do gì vợ còn mắng như đúng rồi nữa là có lý do.

0904223800

Xe buýt
Mụ vợ cháu nó ghen, ghen bệnh hoạn, ghen tàn bạo, ghen đến sinh ảo tưởng. Từ lúc lấy nhau về, 3 mặt con, chưa phò phạch phát nào. để chứng minh, để lấy lòng tin. Sau đc 4 năm gì ấy,cháu tuyên bố vượt ngưỡng chịu đựng, cứ có biểu hiện ghen tuông vô lý là cháu cho ăn tát tội thiếu tôn trọng chồng. Cũng đỡ, chí ít biểu hiện lâm sàng ko còn nữa.
Nhưng lại đến chuyện làm ăn, vì cũng là người nhanh nhẹn, nhưng cái chính là hậu sinh noá bị trầm cảm, cháu nhường lại công việc kinh doanh (nhà cháu kinh doanh tự do) để mụ bận bịu mà bớt tiêu cực, bớt nghĩ quẩn, mụ làm đc nhưng lại được đà lấn tới, mụ tự đắc không ai giỏi bằng mụ, mụ làm đc tất mà ko nghĩ đến nền tảng ai là ngây dựng. Cứ đụng đến công việc là cãi nhau.
Đợt này khó, có vẻ như mụ cũng nản, cháu làm trở lại nhưng thế nào cũng lại ầm ỹ lên. Mâu thuẫn nhau từ gốc tới ngọn, lắm lúc nghĩ nó chán. Áp lực xã hội có khi chả bằng áp lực từ mụ.
Cụ nào ở trong hoàn cảnh mới hiểu và thông cảm được đúng không cụ. Cực kỳ khó chịu, mà đàn ông chẳng lẽ lại cãi nhau tay đôi, lại oánh đàn bà nên chị em nó càng được thể. Em đi làm cả ngày, tối phải mang cả việc về nhà làm, công việc gia đình cũng chia sẻ với vợ chứ có cờ bạc, rược chè, cờ bạc gì đâu. Kinh tế gia đình không giầu nhưng cũng độc lập, tự chủ không phải xin xỏ, nhờ vả ai.
Nhiều khi nhịn vợ để cho ra cái gia đình, để con cái không phải thấy cảnh bố mẹ cãi nhau nhưng khó quá các cụ ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Môn vợ chồng khắc khẩu này 10 nhà thì chắc cũng phải 9 nhà dính.
Sống với nhau lâu lâu rồi nên 2 bên cũng nhờn, bắt đầu bớt tôn trọng nhau như hồi đang cưa mấy cả mới cưới:D
Rồi các mẹ bước vào gia đoạn TMK nữa thì ôi thôi, nóng lạnh thất thường lắm.
Mình là đàn ông, cố gắng tiết chế, ko lèm bèm cãi nhau với các bà ý làm gì, chỉ có thiệt. Lúc nào quá lắm ko thể chịu được thì tát cho phát (đoạn này là em đang tưởng tượng nhá :)) )
Nói to thế này, tối về lại ăn bánh va hỏi rồi, =))=)) (Em fun ạ,:D)

starsn

Xe điện
Cụ nào ở trong hoàn cảnh mới hiểu và thông cảm được đúng không cụ. Cực kỳ khó chịu, mà đàn ông chẳng lẽ lại cãi nhau tay đôi, lại oánh đàn bà nên chị em nó càng được thể. Em đi làm cả ngày, tối phải mang cả việc về nhà làm, công việc gia đình cũng chia sẻ với vợ chứ có cờ bạc, rược chè, cờ bạc gì đâu. Kinh tế gia đình không giầu nhưng cũng độc lập, tự chủ không phải xin xỏ, nhờ vả ai.
Nhiều khi nhịn vợ để cho ra cái gia đình, để con cái không phải thấy cảnh bố mẹ cãi nhau nhưng khó quá các cụ ạ.
Cụ không cần phải "cãi nhau", cũng không nên mất thời gian với những giao tiếp không hiệu quả. Cụ nghĩ xem khi cụ và vợ "cãi nhau", có ai đang thực sự "nghe" ai nói không? Hay chỉ "nghe với ý định đáp trả" thôi?

Nếu chỉ là cãi nhau để bôi xấu người kia, để thắng, thì cụ nên im lặng. Im từ đầu đến cuối luôn, trong khi vẫn chú ý lắng nghe. Đấy là một cách thu hút chú ý rất tốt. Thỉnh thoảng trong lúc nghe, cụ có thể hỏi thêm để làm rõ hơn lý do kết tội của vợ cụ. Tuyệt đối không đáp trả, hay kết tội cô ấy. Rồi kết thúc trò chuyện bằng câu "anh nghe em nói rồi, để anh suy nghĩ thêm".

Sau đó, một lúc yên lặng bình tĩnh chỉ có 2 vợ chồng, cụ nên mang lại chuyện đó ra để bàn bạc.

Cách tốt nhất để người khác nghe mình nói là cho họ thấy mình rất lắng nghe họ. Cho nên nếu vợ cụ nói có điểm đúng, đầu tiên cụ hãy công nhận điểm đó, thể hiện cụ mong muốn cải thiện nhược điểm. Sau đó mới góp ý với vợ về cách giao tiếp của vợ, và nguyện vọng của cụ.

Nếu cụ kiên nhẫn với cách trên em tin chắc 1-2 tháng sẽ dần có kết quả (em chưa gặp trường hợp nào không). Nếu vẫn không chắc cụ nên tìm chuyên gia tâm lý xịn hơn :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nói to nhưng mà đúng mợ nhể?
Mà anh xã nhà mợ có hay được chén món bánh này ko thế? :D
Hàng limited nên có phải ai cũng mua được mà măm đâu cụ ui, :D. Sáng nay em bán rịu đắt hàng quá, nên hết nhẵn luôn í,:D

Phỗng new

Xe điện
Vầng, thế lúc nào hàng về thì mợ bán em chén, với cả có sẵn bánh thì mợ bán kèm luôn em nhắm mới rượu nhá :D
Hàng limited nên có phải ai cũng mua được mà măm đâu cụ ui, :D. Sáng nay em bán rịu đắt hàng quá, nên hết nhẵn luôn í,:D

duongbaoan267

Xe điện
Nhà em chính số khắc khẩu đây, ngày nào cũng tranh luận, nhưng em nói to là vợ em té, vợ em nói to là em té. Thế cho nhanh và bền.
Nhà em cũng gần như nhà cụ. hầu như ngày nào cũng tranh luận nhưng con gấu nhà em nó nói ngang mà vấn đề gì cũng nhìn 1 phía, em phân tích nó đuối lí thì gằn “em chỉ thế thôi”. Em phải dọa tống cổ về nơi sx con gấu nó mí hãi, thời gian này có vẻ đỡ hơn đấy

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Nhà em cũng gần như nhà cụ. hầu như ngày nào cũng tranh luận nhưng con gấu nhà em nó nói ngang mà vấn đề gì cũng nhìn 1 phía, em phân tích nó đuối lí thì gằn “em chỉ thế thôi”. Em phải dọa tống cổ về nơi sx con gấu nó mí hãi, thời gian này có vẻ đỡ hơn đấy
À cái vụ "e chỉ thế thôi" thì đội đầu gấu ấy giống nhau cụ ạ. Em ko dám đuổi mà em bỏ đi nhậu là hãi. Kkk

alceste

Xe điện
Nói chung vợ chồng tính cách không hợp và không nói chuyện được với nhau vì khác quan điểm, và cả 2 không dung hòa được với nhau về quan điểm sống rất mệt mỏi. Chính vì thế phương tây họ khuyên, nên lấy người nói chuyện hợp với mình, vì sau tất cả, sắc đẹp, sự hấp dẫn giới tính có thể phai nhạt, nhưng chuyện trò và bầu bạn thì vẫn đến khi ta 70-80 sống cùng nhau mãi, kể cả khi ta già đi.
Ông anh họ em, 2 vợ chồng vì có bầu nên phải cưới(thực ra cũng do anh mình thôi, tưởng vui chơi tý ai ngờ có thưởng), ở với nhau ko hợp mặc dù ban đầu ông ý cũng muốn thôi chú tâm vào gia đình, coi như yên bề gia thât duy trì 1 gia đình êm ấm. Nhưng mà đúng là ko vui vẻ gì, cuộc sống rất ngột ngạt, nói chuyện thì khắc khẩu vì suy nghĩ và quan điểm quá khác nhau. Vợ chồng gần như ko thể nói chuyện đến câu thứ 2, đến thằng con trong nhà nó còn thấy ngột ngạt, và nó cũng ko hạnh phúc, vui vẻ gì, tâm lý cũng ko bình thường dù ông ý rất yêu con, rất cố gắng bù đắp.

Nên là em phải nói thật quan điểm của em là nếu ko hợp nhau, cuộc sống ko vui vẻ thì ko nên tiếp tục làm gì, vừa mệt mỏi cho cả hai người. Về nhà mà lúc nào cũng căng thẳng, mệt mỏi thì khác nào tra tấn tinh thần nhau

Tôm đồng

Xe tải
Vụ khắc khẩu này thì đúng là nhà ai vướng phải thì quá khổ. Em chứng kiến 2 gia đình. Mà khổ nỗi, càng già lại càng khắc khẩu. Em hãi nhất là kiểu phụ nữ mà nói chồng kiểu móc máy, rỉa rói, chê bai, cay nghiệt. Em người ngoài nghe mà còn ko chịu nổi. Em cực hiền, 21 năm nay chưa từng nói to với vợ, gia đình cũng chỉ 1-2 lần tranh luận. Em nói rõ quan điểm với vợ, mình vốn xa lạ, gặp nhau yêu thương nhau về ở cùng, xây dựng gia đình, cuộc sống vui vẻ, nhiều niềm vui; chứ anh ko chấp nhận người vợ lèm bèm, cáu gắt, rỉa rói, móc máy cay nghiệt. Ko thấy chồng mình như ý, anh giải thoát cho em ngay. Nói vậy thôi, nhưng nhiều lúc cũng điên phết. Đành phải thở dài mà nghĩ: đàn bà họ thế. Nếu hỏng tập này, em thề ở vậy cho sướng. Không dại gì chui vào rọ lần 2.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không cần phải "cãi nhau", cũng không nên mất thời gian với những giao tiếp không hiệu quả. Cụ nghĩ xem khi cụ và vợ "cãi nhau", có ai đang thực sự "nghe" ai nói không? Hay chỉ "nghe với ý định đáp trả" thôi?

Nếu chỉ là cãi nhau để bôi xấu người kia, để thắng, thì cụ nên im lặng. Im từ đầu đến cuối luôn, trong khi vẫn chú ý lắng nghe. Đấy là một cách thu hút chú ý rất tốt. Thỉnh thoảng trong lúc nghe, cụ có thể hỏi thêm để làm rõ hơn lý do kết tội của vợ cụ. Tuyệt đối không đáp trả, hay kết tội cô ấy. Rồi kết thúc trò chuyện bằng câu "anh nghe em nói rồi, để anh suy nghĩ thêm".

Sau đó, một lúc yên lặng bình tĩnh chỉ có 2 vợ chồng, cụ nên mang lại chuyện đó ra để bàn bạc.

Cách tốt nhất để người khác nghe mình nói là cho họ thấy mình rất lắng nghe họ. Cho nên nếu vợ cụ nói có điểm đúng, đầu tiên cụ hãy công nhận điểm đó, thể hiện cụ mong muốn cải thiện nhược điểm. Sau đó mới góp ý với vợ về cách giao tiếp của vợ, và nguyện vọng của cụ.

Nếu cụ kiên nhẫn với cách trên em tin chắc 1-2 tháng sẽ dần có kết quả (em chưa gặp trường hợp nào không). Nếu vẫn không chắc cụ nên tìm chuyên gia tâm lý xịn hơn :))
Lý thuyết quá cụ ah :)
Em khắc khẩu với mc, bà nói gì em cũng muốn cãi vì ngứa tai và ngược lại =))
Nên ko có gì có thể cải thiện được hết :P
Đã không hợp thì vĩnh viễn là khó chịu, khắc khẩu :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
À còn người già lẩm cẩm thì mình học cách không chấp chứ ạ. Nhưng em cũng hiểu với một số người cứ như mình có hormone ghét ý, kiềm được với ai chứ không kiềm được với mc =))

Trong cs em cũng đã gặp những người thông minh và thận trọng, cân nhắc, không bị cuốn theo cảm xúc nhất thời. Em cũng cố học theo mà không biết được đến đâu rồi :)
Em cũng đã gặp nhiều bạn bè đồng nghiệp, cứ auto ghét ấy, nó ko làm gì mình cũng ghét,nó nói gì mình cũng ghét :D ngược lại em cũng bị vô số bạn bè họ hàng ghét, vì nhìn đã thấy ghét, heheeee.
Gia đình cũng thế thôi ...
Nhà em may 2 vc hòa hợp, ít khi cãi nhau, chứ ko cũng chết :P nhưng đụng đến cái ngưỡng thì cũng cãi chết bỏ =))
Khắc khẩu nói cho vui, chả qua nhân sinh quan ko phù hợp với nhau, nói cái gì cũng ghét, cũng muốn cãi lại cho bõ ghét, hihi.

caisua

Xe lăn
VC thì tình nghĩa nó sâu sắc cụ ạ, cãi nhau vậy nhưng vẫn gắn kết vô hình mà khi mất mát mới cảm nhận được. Thực sự khi đến vs nhau là xác định sống chết, chứ ai tính 5 năm. Tính thế thì sống thử chứ ký giấy làm gì.
Ai thấy thiêng liêng, sâu sắc thì 5 năm bỏ ra 1 giờ rủ nhau đi gia hạn thì càng gắn bó chứ có sao đâu ạ

Nhạc

Xe container
Ai thấy thiêng liêng, sâu sắc thì 5 năm bỏ ra 1 giờ rủ nhau đi gia hạn thì càng gắn bó chứ có sao đâu ạ
Thì bình thường ai ko thấy ổn cũng bỏ 1 buổi mà ra tòa xé giấy, khác gì đâu cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trẻ em mới có chuyện auto-ghét chứ giờ hết rồi mợ ơi. Phụ nữ hay có nhiều cảm xúc phức tạp, rước nợ vào thân. Còn đàn ông, không ảnh hưởng đến quyền lợi thì người ta không care luôn. Em nghĩ thế là sáng suốt ạ :)

Nên giờ em cũng vậy. Thích thì chuyện trò. Không thích thì im. Mà mình nhìn người ta từ phía "con người" (là người bình thường có mong muốn na ná mình, có hoàn cảnh và tính cách riêng) và "động cơ" (họ muốn gì? tại sao họ làm thế? nó làm mình thiệt/ lợi ra sao?) thì thấy hầu như ai cũng có điểm dễ thương :)

Ai thấy không dễ thương thì.. không nghĩ nữa, và cũng không phán xét người ta cho mệt cái đầu mình.

Còn vợ chồng mà auto ghét/ khắc khẩu như mợ nói thì em thà "thôi rồi tình ta ly tan" =(( =))Auto yêu thì mới cưới chứ :x
khi yêu thì nói làm gì, còn ghét nói gì cũng thấy ngứa tai mà, rất là human being đó thôi =))