[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

Tony_Le

Xe container
nhà em, ba mẹ em yêu 4 đứa con như nhau, em cũng yêu 2 đứa con em như nhau :)
Còn bố mẹ chia tài sản, thì nên tính tới công sức con dâu đối với con mình, cháu mình, nhà mình trước hết.
Nên nếu ko cho tên họ vào, thì có nghĩa chả coi họ là con, vậy thì đừng đòi hỏi họ phải đối xử với mình như con, haizzz.
Tên thì ko cho vào, nhưng em là đòi hỏi thì vẫn...
Chuyện nhà mợ yêu quý con cái như nhau cũng không phải hiếm nhưng xã hội cơ bản là không như nhau, mà không như nhau mới sinh ra chuyện nhất là chênh lệch thấy rõ giữa con đẻ và con dâu, con rể và con gái, rủi ro ly hôn cao hơn thời trước.

Họ không cho tên vào, không có nghĩa họ không coi là cụ/mợ con, họ dành quyền đó cho người phối ngẫu, bố mẹ không can dự vào nữa.

Em chả đòi hỏi con dâu/rể phải làm gì cho em mà em yêu cầu con em phải làm gì (thực chất là em chưa cần và cũng không cần), mợ bị đòi hỏi nên có ý kiến, nhưng về bản chất họ đòi hỏi con họ chứ không phải mợ.

Xử lý việc này có hai cách:

1. Di chúc, mọi chuyện chỉ rõ khi người khuất, muốn đòi hỏi cũng chả được nữa.

2. Cho công bằng và chắc chắn mợ nhận được ít hơn con đẻ của họ, tuy nhiên họ sẽ nói chúng mày tự giải quyết phần việc còn lại, nhập chung hay ai giữ phần người ấy là tùy.

VoCan

Xe điện
chuẩn, và cũng đừng bắt nó phải coi bố mẹ mình như bố mẹ nhé. Như đến thăm, chơi như khách. Kiểu tây là được. Đến nhà nó cũng cần báo trước xem nó có thời gian tiếp không nữa
Vợ mà vậy thì bố mẹ chồng vả chết mịa thằng con trai đi . Chứ lúc nào cùng đòi tài sản , không có thì lại coi như người ngoài . Thế công đẻ ra thằng chồng , nuôi thằng chồng khôn lớn là không khí rồi .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện nhà mợ yêu quý con cái như nhau cũng không phải hiếm nhưng xã hội cơ bản là không như nhau, mà không như nhau mới sinh ra chuyện nhất là chênh lệch thấy rõ giữa con đẻ và con dâu, con rể và con gái, rủi ro ly hôn cao hơn thời trước.

Họ không cho tên vào, không có nghĩa họ không coi là cụ/mợ con, họ dành quyền đó cho người phối ngẫu, bố mẹ không can dự vào nữa.

Em chả đòi hỏi con dâu/rể phải làm gì cho em mà em yêu cầu con em phải làm gì (thực chất là em chưa cần và cũng không cần), mợ bị đòi hỏi nên có ý kiến, nhưng về bản chất họ đòi hỏi con họ chứ không phải mợ.

2. Cho công bằng và chắc chắn mợ nhận được ít hơn con đẻ của họ, tuy nhiên họ sẽ nói chúng mày tự giải quyết phần việc còn lại, nhập chung hay ai giữ phần người ấy là tùy.
Em chả đòi hỏi, nhưng nhà em là TH khác, nên mc em tự nhiên phải chia cho em :)
Các cụ chú ý khi làm sổ hộ khẩu - giờ về sau có thể thay đổi: khi cho tên ai đó vào sổ nhà mình, thì người đó nghiễm nhiên có quyền hưởng tài sản nhà mình đấy.
Em là ví dụ :)
MC em cho tên em vào sổ hộ khẩu, nên đất mc em làm là chủ hộ, nên tự nhiên em được chia :)
Còn em đang nói chuyện chung chung thiên hạ.

Tony_Le

Xe container
Vợ mà vậy thì bố mẹ chồng vả chết mịa thằng con trai đi . Chứ lúc nào cùng đòi tài sản , không có thì lại coi như người ngoài . Thế công đẻ ra thằng chồng , nuôi thằng chồng khôn lớn là không khí rồi .
Đấy là cụ, không biết là mợ thì sẽ thế nào? :D

Tony_Le

Xe container
Các cụ chú ý khi làm sổ hộ khẩu - giờ về sau có thể thay đổi: khi cho tên ai đó vào sổ nhà mình, thì người đó nghiễm nhiên có quyền hưởng tài sản nhà mình đấy.
MC em cho tên em vào sổ hộ khẩu, nên đất mc em làm là chủ hộ, nên tự nhiên em được chia :)
Sổ đỏ nhà mẹ chồng mợ là cấp cho Hộ gia đình. Chuyện nghiễm nhiên được hưởng khi có tên trong hộ khẩu chỉ là ở trong mơ thôi. Kể cả trường hợp của mợ, thuê luật sư làm kỹ ra thì mợ cũng không được hưởng vì sổ đỏ đó cấp trước, mợ nhập khẩu vào đó sau.

starview

Xe tăng
Có qui định mới này à, cụ? Cụ có thể cho em đường link được không?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
nhà em, ba mẹ em yêu 4 đứa con như nhau, em cũng yêu 2 đứa con em như nhau :)
Còn bố mẹ chia tài sản, thì nên tính tới công sức con dâu đối với con mình, cháu mình, nhà mình trước hết.
Nên nếu ko cho tên họ vào, thì có nghĩa chả coi họ là con, vậy thì đừng đòi hỏi họ phải đối xử với mình như con, haizzz.
Tên thì ko cho vào, nhưng em là đòi hỏi thì vẫn...
Em đến chịu với mợ. Công sức của mợ với chồng, với con thì đó là vì tình cảm của mợ, sao lại đòi hỏi đền đáp từ bmc ?
Tình cảm mà đòi hỏi đền đáp bằng tiền bạc thì em thấy không ổn, em thật.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em đến chịu với mợ. Công sức của mợ với chồng, với con thì đó là vì tình cảm của mợ, sao lại đòi hỏi đền đáp từ bmc ?
Tình cảm mà đòi hỏi đền đáp bằng tiền bạc thì em thấy không ổn, em thật.
Em chả đòi hỏi vì nhà em, em ko cần làm điều này ...
Em đang nói tình hình chung của giang hồ :)
Và cụ là một ông chồng, em chắc là thế, cụ hãy đặt mình vào vị thế của vợ cụ, hiểu cho bạn ấy, nếu nhà cụ có chia tài sản, mà ko cho bạn ấy đứng tên...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sổ đỏ nhà mẹ chồng mợ là cấp cho Hộ gia đình. Chuyện nghiễm nhiên được hưởng khi có tên trong hộ khẩu chỉ là ở trong mơ thôi. Kể cả trường hợp của mợ, thuê luật sư làm kỹ ra thì mợ cũng không được hưởng vì sổ đỏ đó cấp trước, mợ nhập khẩu vào đó sau.
Nhà em là em nhập vào trước, sổ bà làm sau :)
Em cũng ko biết, vì bao năm bà giấu, em ko hề nhìn thấy mặt nó, hihihi. Em ko quan tâm luôn, em chuyển ra ngoài ở từ lâu, nhưng đúng là cái gì của mình sẽ là của mình, em ko cần tranh chấp, cố gắng, ko cần làm gì... Dù bạn bè em từng bảo: ko sợ chuyển đi thì sau ko được hưởng ah :)
Tự nhiên bà mất toi với em 2/3 mảnh đất :)
Nhưng may là bà em rất vui vẻ.

Tony_Le

Xe container
Và cụ là một ông chồng, em chắc là thế, cụ hãy đặt mình vào vị thế của vợ cụ, hiểu cho bạn ấy, nếu nhà cụ có chia tài sản, mà ko cho bạn ấy đứng tên...
Mợ cứ bị nhầm lẫn. Nhà người ta cho con người ta, con người ta có vợ/chồng thì nó tự xác định lấy mối quan hệ đó cho chính xác để nhập/không nhập tài sản này vào. Tự nhiên mình cứ xông vào đòi cái không phải của mình là sao, tình cảm với bố mẹ chồng/vợ lại quy ra xèng á?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ bị nhầm lẫn. Nhà người ta cho con người ta, con người ta có vợ/chồng thì nó tự xác định lấy mối quan hệ đó cho chính xác đẻ nhập/không nhập tài sản này vào. Tự nhiên mình cứ xông vào đòi cái không phải của mình là sao, tình cảm với bố mẹ chồng/vợ lại quy ra xèng á?
Nếu thế ko ra chuyện này cụ ah!
Người VN chưa đủ văn minh để hiểu, cách hành xử cũng chả đủ văn minh để được hiểu :)
Cụ hiểu cho trong bối cảnh hiện nay, 100% nhà chồng đòi hỏi ocn dâu còn hơn con họ, hixx. Nhưng chia tài sản thì chả coi con dâu là con.

7vienngocrong

Xe tăng

Thật ra e nghĩ của cho k bằng cách cho. Bố mẹ cho con cái khi đã có gia đình thì phải cân nhắc khéo léo trong cách cho. Nhà đông con có ít của cho sao để ace trong nhà k tị nạnh với nhau, cho công bằng hay thiên vị đứa này chút đứa kia chút...đã khó chưa nói tụi nó còn có vợ có chồng nữa không khéo làm tan cửa nát nhà.
Cha mẹ thông minh sẽ hiểu tâm tính con cái cũng như dâu rể để mà khi chia của cho con cái 1 cách phù hợp, mà cả nhà vui vẻ. Chứ cái kiểu gọi con về rồi lu loa giờ chia đất nhưng nói thẳng vào mặt là dâu rể người ngoài, tau chỉ chia đất cho con ruột yêu cầu đám người ngoài kí tên kí giấy k đụng vào ts riêng của con ruột họ...gớm sau cuộc họp gia đình như rứa thì em đảm bảo sứt mẻ tình cảm với dâu với rể ngay.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em may mắn vì vợ em chắc chắn không cảm thấy phật lòng, em thật.
Thậm chí, vợ em hiện còn muốn mc chia hết cho 2 chị, vì thấy đất ấy không lành. Mà bán đi thì lại kị. Còn chưa biết lấy lý do gì để né.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Hy sinh đời trai để lấy gấu có điểm nhan sắc hơi thấp mà cccm lại khuyên em ko quan tâm đến tài sản bố vợ là lý làm sao? Hic
Chắc cụ đùa thôi, nhưng nhân tiện em kể câu chuyện về 1 thằng đồng nghiệp cũ của em.
Thằng này khá đẹp zai, tốt nghiệp ĐH CN Thái Nguyên, rất nhanh nhạy, dẻo mỏ, khôn lỏi, SN82. Thời trẻ nó quyết định hy sinh đâm đầu lấy 1 cô vợ xấu dưới mức trung bình, cực béo, thấy ae tả là ngồi hết 4 viên gạch đá hoa. Cô này ở với bố mẹ trong cái nhà rất to ở Thái Hà, và thằng đồng nghiệp kia về đó ở rể sau khi cưới. Thằng này có vẻ rất tự ti về cô vợ, chưa bao giờ em thấy nó chủ động kể về vợ nó.
Mấy năm chung công ty với em thì em thấy nó cũng chả được nhờ cái gì đáng kể từ nhà vợ ngoài chỗ ở. Tiền nó vẫn tự làm, tự tiêu, xe máy lượn vè vè tóc dựng đứng như sâu róm.
Rồi nó chuyển công ty sang 1 doanh nghiệp chuyên đầu tư xây BĐS cao tầng. Bằng một cách nào đó, nó rất được các sếp bên đó trọng dụng, nhanh chóng trong vài năm lên được vị trí cấp cao. Giờ nó xe cộ đề huề, chuyển ra ở chung cư cao cấp, lúc nào cũng bảnh bao chói lòa.
Nhìn vào nó em thấy: Sự nghiệp nó tự làm nên, nhà nó làm ra, xe nó tự mua, đồ hiệu nó tự sắm, chả nhờ nhà vợ cái méo gì. Chỉ vì thời trẻ nghĩ hèn, tính đào mỏ, đâm đầu vào 1 cô vợ quá xấu, xấu đến bất mãn tự ti, để rồi giờ lúc nào nó cũng bồ bịch, khó chịu khi nhắc đến gia đình. Nó có 2 con rồi, chắc thương các con nên chưa dám ly dị.
Đệt mẹ, khôn khéo cỡ nó, xưa dám đặt niềm tin vào bản thân thì giờ viên cmn mãn rồi.

Tony_Le

Xe container
Thật ra e nghĩ của cho k bằng cách cho. Bố mẹ cho con cái khi đã có gia đình thì phải cân nhắc khéo léo trong cách cho. Nhà đông con có ít của cho sao để ace trong nhà k tị nạnh với nhau, cho công bằng hay thiên vị đứa này chút đứa kia chút...đã khó chưa nói tụi nó còn có vợ có chồng nữa không khéo làm tan cửa nát nhà.
Cha mẹ thông minh sẽ hiểu tâm tính con cái cũng như dâu rể để mà khi chia của cho con cái 1 cách phù hợp, mà cả nhà vui vẻ. Chứ cái kiểu gọi con về rồi lu loa giờ chia đất nhưng nói thẳng vào mặt là dâu rể người ngoài, tau chỉ chia đất cho con ruột yêu cầu đám người ngoài kí tên kí giấy k đụng vào ts riêng của con ruột họ...gớm sau cuộc họp gia đình như rứa thì em đảm bảo sứt mẻ tình cảm với dâu với rể ngay.
Không đồng quan điểm với cụ. Tài sản của bố mẹ là của bố mẹ, chả của đứa con nào hết kể cả con đẻ hay dâu hay rể, thích làm gì là chuyện của người sở hữu chứ.

Những người trên 18t đều phải tự quyết đinh cuộc sống của mình, mà ảnh hưởng lớn nhất là ngoại cảnh. Được cho tiền là điềm tốt chứ lại coi là điềm xấu để dẫn đến đánh cãi nhau thì bản thân bọn đó cũng chả ra gì sẵn rồi. Việc bố mẹ cho tài sản mà sinh ra sứt mẻ vợ chồng thì cho nó sứt luôn, toàn bọn tham lam cái không phải của mình, cũng chẳng bền lâu được. Anh em trong nhà chia không đều thì sứt mẻ là có đấy, thực ra là rất nhiều, lúc này mới là lỗi của bố mẹ, lỗi là không biết dạy con.

7vienngocrong

Xe tăng
Nếu thế ko ra chuyện này cụ ah!
Người VN chưa đủ văn minh để hiểu, cách hành xử cũng chả đủ văn minh để được hiểu :)
Cụ hiểu cho trong bối cảnh hiện nay, 100% nhà chồng đòi hỏi ocn dâu còn hơn con họ, hixx. Nhưng chia tài sản thì chả coi con dâu là con.
Hihi e còm hơi nhiều thớt này bởi vì e bị lừa như sau. Vc e ở riêng thì nhà chồng cũng chia đất phần chồng e, kêu về làm nhà. Vc e ok vì cũng muốn ở gần phụ mẹ chồng chăm bố chồng. Bỏ tiền sửa nhà cho bố mẹ, và xây nhà cho vc e. Xong mẹ chồng e trở mặt nói k cho e đứng tên nhà, bà chỉ cho con trai nhưng giờ bà cũng k làm giấy tờ tách sổ đỏ, nói đây nhà bà. Em nói mẹ yên tâm, có li dị con chia tiền xây nhà sửa nhà con bỏ ra đây có hợp đồng giấy trắng mựt đen, con k tham đất của ô bà cố để lại đâu, mẹ cũng như con làm dâu về đây ăn phước lộc tổ tiên thôi, sau này con trai con lớn lên có mẹ có cháu dâu thôi mà.
Nói vậy cho bõ ghét chứ e xác định tình cảm mẹ con quái gì nữa.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy cụ!
Có những con người ngay trước khi lập gia đình trông bên ngoài rất ngon, nhưng bên trong lại là mục. Những con người mục làm nên cái nhà mục. Ông bà già xô nhẹ cho cái nữa bằng tí tài sản, thế là xong,
he he, chuẩn cụ, ở đây đọc các còm, thấy nhiều còm mục phết đấy cụ!

7vienngocrong

Xe tăng
Không đồng quan điểm với cụ. Tài sản của bố mẹ là của bố mẹ, chả của đứa con nào hết kể cả con đẻ hay dâu hay rể, thích làm gì là chuyện của người sở hữu chứ.

Những người trên 18t đều phải tự quyết đinh cuộc sống của mình, mà ảnh hưởng lớn nhất là ngoại cảnh. Được cho tiền là điềm tốt chứ lại coi là điềm xấu để dẫn đến đánh cãi nhau thì bản thân bọn đó cũng chả ra gì sẵn rồi. Việc bố mẹ cho tài sản mà sinh ra sứt mẻ vợ chồng thì cho nó sứt luôn, toàn bọn tham lam cái không phải của mình, cũng chẳng bền lâu được. Anh em trong nhà chia không đều thì sứt mẻ là có đấy, thực ra là rất nhiều, lúc này mới là lỗi của bố mẹ, lỗi là không biết dạy con.
Lý luận là thế ai chẳng biết, nhưng trải nghiệm cuộc đời cho e thấy ace đánh nhau sứt đầu mẻ trán vì đất cát, vì tiền của chứ có ai đánh nhau vì giành giật muốn nuôi cha mẹ già yếu đâu. Ai cũng ok như cụ nói thì xã hội yên bình rồi. Mâu thuẫn của các gia đình vì chia của k đều cụ thấy đầy rẫy quanh cụ thôi, nhẹ thì tranh cãi, nặng thì lôi ra toà, lâu lâu báo đăng ae chém nhau vì đất cát đấy. Con người sân si mà cụ.

Tony_Le

Xe container
Lý luận là thế ai chẳng biết, nhưng trải nghiệm cuộc đời cho e thấy ace đánh nhau sứt đầu mẻ trán vì đất cát, vì tiền của chứ có ai đánh nhau vì giành giật muốn nuôi cha mẹ già yếu đâu. Ai cũng ok như cụ nói thì xã hội yên bình rồi. Mâu thuẫn của các gia đình vì chia của k đều cụ thấy đầy rẫy quanh cụ thôi, nhẹ thì tranh cãi, nặng thì lôi ra toà, lâu lâu báo đăng ae chém nhau vì đất cát đấy. Con người sân si mà cụ.
Chuyện mợ nói thì ai cũng biết, nó xảy ra hàng ngày, xung quanh và sát cạnh luôn. Nhưng quan điểm là thế, kệ chúng nó chứ. Thế ý mợ là cứ phải theo ý chúng nó để khỏi đánh nhau hay sao ạ?