[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

phaodongky

Xe tải
Tình hình là liên quan tới chia chác, thừa kế nên thớt rất nóng :D.

Thay vì cho con trai thừa kế cả thì lo mất lòng con dâu. Mà cho cả 2 đứng tên thì lo nhỡ chúng nó ly dị thì tự nhiên mất nửa tài sản. Em đưa ra giải pháp chia 4 phần: Con trai hưởng 2 phần, Con dâu 1 phần, Cháu 1 phần. Cụ mợ xem có khả thi ko?

Tony_Le

Xe container
Tình hình là liên quan tới chia chác, thừa kế nên thớt rất nóng :D.

Thay vì cho con trai thừa kế cả thì lo mất lòng con dâu. Mà cho cả 2 đứng tên thì lo nhỡ chúng nó ly dị thì tự nhiên mất nửa tài sản. Em đưa ra giải pháp chia 4 phần: Con trai hưởng 2 phần, Con dâu 1 phần, Cháu 1 phần. Cụ mợ xem có khả thi ko?
Tiền mình mang đi cho mà còn sợ mất lòng thì mình chắc cũng kém sẵn. :D

7vienngocrong

Xe tăng
Chuyện mợ nói thì ai cũng biết, nó xảy ra hàng ngày, xung quanh và sát cạnh luôn. Nhưng quan điểm là thế, kệ chúng nó chứ. Thế ý mợ là cứ phải theo ý chúng nó để khỏi đánh nhau hay sao ạ?
Em quan niệm khác, nhìn xã hội để né. Con em thì e muốn chúng nó yêu thương bảo bọc lẫn nhau, cố dạy tụi nó còn sau này mình chết phải di chúc rõ ràng để khỏi ngồi trên bàn thờ nhỏ lệ vì con mình cãi vã tranh chấp gia tài của bố mẹ.

DurexXL

Xe lăn
__Trường hợp này hay xẩy ra trong hôn nhân ko các cụ các mợ, và theo mọi người thì nên xử lý sao cho ổn. Ngược lại nếu bên vợ cho nhà thì sao, ông chồng cũng dỗi đòi đứng tên có hợp lý

"Bố mẹ chồng tôi chia nhà cho các con nhưng quyết không cho con dâu đứng tên chung cùng con trai trong tài sản"...
Tôi đang cảm thấy rất phật ý với chồng và gia đình chồng. Các cụ ở đất làng từ xưa, nên diện tích nhà rất rộng, đến khi các con lớn khôn lập gia đình thì xắn đất xây cho mỗi đứa một cái nhà ở quây quần cạnh nhau.
Nhà chồng tôi có tận 4 anh chị em, một chị gái đi lấy chồng, còn lại 3 anh con trai, chồng tôi là áp út. Mới đây các cụ vì tuổi đã cao nên làm thủ tục chia nhà chia đất cho các con, theo đó, nhà gia đình nào đang ở thì sẽ là của gia đình đó.
Chị gái đi lấy chồng được các cụ dành cho một mảnh nhỏ nhất, còn lại 3 mảnh của ba người con trai. Phân chia như vậy cũng là hợp lý chẳng có gì phải bàn, nếu như không có thêm việc các cụ quyết không đồng ý cho các con dâu đứng tên chung với con trai trong tài sản.
Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên - 1
Tham

Phải dần có khái niệm chuẩn mực: Tài sản của cha mẹ không phải là tài sản của con (con đẻ nhá chứ đừng nói tới dâu hay rể)

Tài sản của 1 người là Thiêng liêng, ý chí định đoạt của chủ sở hữu là bất khả xâm phạm, luật từ đông đến tây, cổ đến kim đều bảo vệ tuyệt đối điều này

Bố mẹ cho con nào thì con đó được
Dâu rể tuổi con chồn mà đòi

Xin lỗi, chứ nếu cha mẹ mất đi không có di chúc, chỉ có con đẻ, con nuôi (hợp pháp) là có phần, dâu rể không có trong bất kỳ hàng thừa kế nào

Vừa tham vừa không hiểu biết
Gia môn bất hạnh

Chán_Đời

Xe hơi
ơ quan điểm thật mà, tử tế mà ko cho chả éo cần chả lẽ xin hử cụ?
Còn bố mẹ không cho con (dâu rể) đứng tên thì có thể là con chả ra gì hoặc bố mẹ cũng ko ra gì, em nghĩ thế ko bit có phải ko

Tony_Le

Xe container
Em quan niệm khác, nhìn xã hội để né. Con em thì e muốn chúng nó yêu thương bảo bọc lẫn nhau, cố dạy tụi nó còn sau này mình chết phải di chúc rõ ràng để khỏi ngồi trên bàn thờ nhỏ lệ vì con mình cãi vã tranh chấp gia tài của bố mẹ.
Việc cho lúc còn sống khác với di chúc.

Lúc còn sống cho sao là quyền của mình, chúng muốn đánh nhau cũng không thể (hoặc khó), cái này thì tự tin phải làm được.

Tony_Le

Xe container
Tham

Phải dần có khái niệm chuẩn mực: Tài sản của cha mẹ không phải là tài sản của con (con đẻ nhá chứ đừng nói tới dâu hay rể)

Tài sản của 1 người là Thiêng liêng, ý chí định đoạt của chủ sở hữu là bất khả xâm phạm, luật từ đông đến tây, cổ đến kim đều bảo vệ tuyệt đối điều này

Xin lỗi, chứ nếu cha mẹ mất đi không có di chúc, chỉ có con đẻ, con nuôi (hợp pháp) là có phần, dâu rể không có trong bất kỳ hàng thừa kế nào

Gia môn bất hạnh
Luật sư vào nói câu chuẩn luôn.

Một số cụ/mợ toàn đòi qui tình cảm sang tiền. Không cho tài sản thì đừng bắt hầu, ôi vãi đạn!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Haiza đọc xong 7 trang em thấy tâm tư quá, chắc chiều nay kệ ông già vợ thôi chả về gặp nữa, ổng bảo ổng muốn sang tên cho vợ chồng em cái nhà ổng đang cho thuê (hơn 100m2 ở Hà Đông) và trang trại 10K m2 ở Quốc Oai đang để cỏ mọc :(
theo e là cụ bảo bán quách đi cái 10k m2 cỏ mọc ý (PM e nhé) rồi chia tiền cho nhanh! lúc ấy bảo cho vợ, nhưng tiền mà, mình rút lõi khi nào chả được, he he.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn, nếu ko hãy để ts tên cháu mình đi, để cho ai cũng cảm thấy trọn vẹn, nếu đã tính toán, hixxx.
Em cho là đa số gia đình chồng ko thể coi con dâu là con, dù vẫn yêu cầu họ làm/đối xử với mình hơn cả con mình :P
Em có nhiều chục năm đi làm dâu, em quan sát các cô con dâu và than thở của họ, thì thấy thế.
Ít có bmc thực sự tử tế, yêu con dâu, coi con dâu là con cái...
cái sự yêu của 2 người dưng ý mà, nó ko phát sinh từ mồm được mợ nhé, nó là sự kết nối chăm dưỡng mối quan hệ qua năm tháng, đến con đẻ mà ko chăm sóc mối quan hệ, thì cũng nhạt toẹt theo năm tháng. thế cho nên, đừng đinh nghĩa cái từ yêu lớn lao thế, khổ nó quá đi!

starsn

Xe điện
Tham

Gia môn bất hạnh
Bất hạnh gì cụ, em dự là xh nồi nào vung nấy thôi.

cuckhoai

Xe tăng
Tài sản nhà chồng cho chồng là của chồng, tài sản nhà vợ cho vợ là của vợ.
Bà không lấy con trai người ta, Ông không lấy con gái người ta thử hỏi nhà chồng (nhà vợ) có mang tài sản đó cho ông (bà) không?

Tony_Le

Xe container
Qh cơ bản của con người là có đi có lại.
Em quý bố mẹ vợ em chỉ sau bố mẹ mình nhưng thực lòng các cụ cho gì to tiền em cũng không thể lấy, nó đâu phải của mình. Có đi có lại là trao đổi tình cảm, nếu là vật chất thì là quà tặng nhau, không phải qui tình cảm thành tài sản.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
cái sự yêu của 2 người dưng ý mà, nó ko phát sinh từ mồm được mợ nhé, nó là sự kết nối chăm dưỡng mối quan hệ qua năm tháng, đến con đẻ mà ko chăm sóc mối quan hệ, thì cũng nhạt toẹt theo năm tháng. thế cho nên, đừng đinh nghĩa cái từ yêu lớn lao thế, khổ nó quá đi!
nhưng lại đòi hỏi con dâu phải "cống hiến" hơn con đẻ cơ cụ ah, nhà nào hầu như cũng thế :P

Trục

Xe ba gác
Đòi đòi con củ cải ấy cụ ơi. Loại đàn bà như thế thì thay mái. Đàn ông thì đổi trống.
__Trường hợp này hay xẩy ra trong hôn nhân ko các cụ các mợ, và theo mọi người thì nên xử lý sao cho ổn. Ngược lại nếu bên vợ cho nhà thì sao, ông chồng cũng dỗi đòi đứng tên có hợp lý

"Bố mẹ chồng tôi chia nhà cho các con nhưng quyết không cho con dâu đứng tên chung cùng con trai trong tài sản"...
Tôi đang cảm thấy rất phật ý với chồng và gia đình chồng. Các cụ ở đất làng từ xưa, nên diện tích nhà rất rộng, đến khi các con lớn khôn lập gia đình thì xắn đất xây cho mỗi đứa một cái nhà ở quây quần cạnh nhau.
Nhà chồng tôi có tận 4 anh chị em, một chị gái đi lấy chồng, còn lại 3 anh con trai, chồng tôi là áp út. Mới đây các cụ vì tuổi đã cao nên làm thủ tục chia nhà chia đất cho các con, theo đó, nhà gia đình nào đang ở thì sẽ là của gia đình đó.
Chị gái đi lấy chồng được các cụ dành cho một mảnh nhỏ nhất, còn lại 3 mảnh của ba người con trai. Phân chia như vậy cũng là hợp lý chẳng có gì phải bàn, nếu như không có thêm việc các cụ quyết không đồng ý cho các con dâu đứng tên chung với con trai trong tài sản.
Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên - 1