[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếp nghĩ hàng ngàn năm rồi mợ, nên chỉ hy vọng sau này mình làm mẹ chồng thì sẽ thay đổi cho tiến bộ hơn :D. Có bà lúc làm con dâu luôn tự hứa với lòng sau này làm mẹ chồng nhất định không xyz như mẹ chồng mình nhưng tới lúc làm mẹ chồng rồi thì... sao y bản chính luôn, có khi còn khắt khe hơn với con dâu :((.
Có lẽ nào lại vậy nhỉ :)

angkorwat

Xe container
Người OF
Em biết vài gia đình người quen mất hết sạch tình cảm vì chuyện đứng tên tài sản (vợ yêu cầu chồng ra ký công chứng không đòi quyền lợi gì của mảnh đất vợ mua riêng). Nói chung là đau đầu thật, được cái lọ mất cái chai!
Giống chuyện nhà em. Nhưng em kệ, quan tâm làm gì ? của nhà vợ thì không nên dính vào, ra công chứng ký phát cho nhẹ đầu.

Ô tô điên

Xe tăng
Em chưa đọc bài, thấy tiêu đề mà như thế thì là vợ óc. Đây là tài sản của bố mẹ, quyền của bố mẹ, bố mẹ cho ai là quyền của người ta. Còn sau này tài sản ra sao thì là của chồng và vợ tự phân giải.

superPDP

Xe điện
Mé tâm thẳng thì cần gì ý kiến, trước nhà vợ(cũ) cháu có bán nhà bán đất chia chác thế nào thì là chuyện riêng nội bộ nhà vợ cần mình giúp gì thì giúp :D nhẹ nhàng. Méo gì cứ sân si công sức cả đời các cụ làm các cụ cho ai thì cho. Mệt người

Chatwork99

Xe máy
Nhà em bố mẹ cũng cho riêng em 1 căn nhưng sau em thêm tên gấu vào sở hữu chung, như vậy là ngu quá các cụ nhỉ? Nhưng em nghĩ thân mình còn chả tiếc, tiếc chi cái nhà.

VCHDHN

Xe container
Không cho dâu đứng tên là quyền của ông bà, cả đời đi làm đến già sắp chết có tý quyền mà cũng không cho.

Việc đứa con dâu có đứng tên trên sổ lại là quyền của thằng chồng, sau khi nhận xong là của nó, ông bà cũng hết quyền.

Chưa biết ai ích kỷ, ai hạn hẹp, ai có công. Đầu tiên phải sòng phẳng cái đã, sống mà cứ trộn lẫn lộn mọi thứ với nhau, cứ nghĩ là hay nhưng phần dở nhiều hơn.
Sòng phẳng mà nói thì OB để cho cháu:)) Cách cho, cách nói...cách nào cũng có ưu nhược điểm cả:)). Thực tế không ai ở trong chăn nhà n ta để biết cô con dâu có vđề gì đó để OB phải suy nghĩ không. Trường hợp con dâu OK không có gì chê trách mà làm thế chính làđang tổn hại hạnh phúc của con trai:)).

Trục

Xe ba gác
Úi giời. Ở với nhau chục năm giời cụ đổi phát một như sa thải nhân viên thế ạ :D
Vợ chồng sống khác quan điểm thế thì tồn tại sao được 10 năm hở cụ, cụ lo xa thế. ;)
Cụ đã nói đúng còn nói to. Phe Nữ quyền lại ném cụ vỡ đầu bây giờ
Em nói cả hai đấy chứ, trai khôn không tranh của nhà vợ, gái khôn không tranh của nhà chồng. Ông bà dạy thế rồi nên cứ thế cụ ạ.
Cụ dám đá bay nóc nhà thế à
Nóc nhà lúc cần sửa cũng phải tốc Cụ ạ. ;)) Bát nháo sao được.

Trục

Xe ba gác
Cụ mở lớp đi em xin học với
Việc gì phải mở lớp hở Cụ, bố mẹ + con cái thứ nhất, vợ thứ 2
Theo đúng thứ tự, nên thứ 2 thì thay lúc nào cũng được (Nếu láo).

Trục

Xe ba gác
đứng tên ai thì quan trọng gì? lúc bán vẫn phải 2 người. trúng xổ số cũng phải tính chung hết.
Tài sản cho riêng cá nhân được một mình định đoạt cụ ạ.
Cái này nó còn liên quan đến việc thừa kế cho nội tộc, nên nhiều gia đình chỉ cho riêng con trai hoặc con gái. Sự tin tưởng của bề trên thì bề dưới nên chấp nhận. Việc xong rồi thì tùy quyền định đoạt của anh chồng, nếu đồng ý để vợ cùng đứng tên thì phút mốt xong.

aotu

Xe hơi
Chỉ cần hỏi lại cô vợ là sau này con trai lấy vợ, vợ chồng mình cho con trai nhà đất em có đồng ý cho vợ của con trai đứng tên cùng ko? Nếu cô vợ nói ok sẵn lòng cho cả con dâu nhà đất, sẵn lòng chia đôi tài sản nếu vc con trai li hôn mà ko lăn tăn gì thì ông chồng cũng nên để cô vợ đứng tên cùng.

Congnong2566

Tháo bánh
bố mẹ vợ cho vợ tôi mảnh đất hai cụ hỏi con rể có ý kiến gì .Tôi bảo ngày xưa gọi là thuyền theo lái gái theo chồng hưởng phúc nhà chồng giờ bố mẹ lại cho nhà con thì vợ con xin nhưng con xin phép cũng không đứng tên chung vì khi cưới vợ con Con cũng có nhà đứng tên con rồi .

Trục

Xe ba gác
bố mẹ vợ cho vợ tôi mảnh đất hai cụ hỏi con rể có ý kiến gì .Tôi bảo ngày xưa gọi là thuyền theo lái gái theo chồng hưởng phúc nhà chồng giờ bố mẹ lại cho nhà con thì vợ con xin nhưng con xin phép cũng không đứng tên chung vì khi cưới vợ con Con cũng có nhà đứng tên con rồi .
Còm nay cực chuẩn rồi ạ.

Beu 4x4

Xe điện
Các cụ mợ có con gái, càng thương nó thì càng nên tôn trọng và thương yêu lấy thằng rể. Rồi dậy nó chu toàn với nhà chồng. Đấy mới là thương gốc rễ vì cuộc đời sống với thằng rể mới là cuộc đời chính của con gái iu iu các cụ.
Nếu không làm đc thế thì nên giữ cmn gái lại đừng gả nữa để mà yêu nhau đến già.

Trên này nhiều cụ mợ chưa chi đã tài sản riêng cho gái (phòng nó bỏ nhau :)) ), rồi lắm bố còn oai đòi sau này phang con rể nếu nó “láo”. Vãi đần độn,
Tự mình làm hại con gái mình mà ko biết tưởng hay.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếp nghĩ hàng ngàn năm rồi mợ, nên chỉ hy vọng sau này mình làm mẹ chồng thì sẽ thay đổi cho tiến bộ hơn :D. Có bà lúc làm con dâu luôn tự hứa với lòng sau này làm mẹ chồng nhất định không xyz như mẹ chồng mình nhưng tới lúc làm mẹ chồng rồi thì... sao y bản chính luôn, có khi còn khắt khe hơn với con dâu :((.
haizz, mc em từng nghĩ như thế, nhưng vẫn đối xử với cd ko như thế, hiihi.
Nên em chả có cơ hội làm mc để trải nghiệm, nhưng em có con rể, em tránh xa các con, cho chúng nó tự do và tự lập :)
Còn tài sản của em thì cũng chỉ sang tên cho cháu em hoặc con em, phải có giấy xác nhận của con rể ko nhận ts này :) Vì con gái em ếch lắm ;)
Vậy các cụ có thể thấy sự mâu thuẫn ko =))