[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

TorienT

Xe container
Ko có cụ thì phụ nữ họ cũng sẽ giải quyết được, đúng ko? Nhưng khi là một gia đình thì thường chúng ta sẽ có xu hướng ỷ lại nhau. Cho nên cả đàn ông hay đàn bà đừng bao giờ ảo tưởng việc không có mình thì đối phương sẽ không thể tồn tại. U cháu mắc cái ảo tưởng này một cách nặng nề, trước đây khi U cháu chưa ốm thì mặc định là Thầy cháu mà vắng U chắc sẽ chết đói vì ko thể tự nấu nướng, ko biết đường mà giặt quần áo, dọn dẹp nhà cửa .... Kiểu thế.
À vâng, thế tự nhiên bắt bọn đàn ông chúng em quản tiền làm gì :(.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Thật ra cái này do đặc điểm về giới là ko đúng đâu. Tại vì trước đây chúng ta ko giáo dục các con trai trong gia đình làm những công việc đó mà chỉ làm việc lớn. Thời thế bây giờ thay đổi rồi, phụ nữ cũng phải ra ngoài kiếm tiền như nam giới thì những công việc chăm sóc con cái gia đình cháu thấy xu hướng chia đều cho cả bố và mẹ. Theo quan sát của cháu ở trong văn phòng (chủ yếu là nam giới, có tuổi đời từ 30-52) thì các bạn trẻ chăm con cái tốt và tự giác hơn các anh nhiều tuổi. Như 1 bạn sinh năm 1993, vợ mới sinh thêm em bé, bạn lớn mới có 3 tuổi mà bạn ấy 1 tay cân hết, ko nhờ bất kỳ sự trợ giúp gì từ cả hai bà. Cũng may là nhà gần văn phòng và anh chị em trong văn phòng cũng tạo điều kiện.
Cho nên cháu nghĩ rằng, các anh nam giới ko làm là do lười, ngại thôi chứ lúc cần làm thì làm rất tốt.
Với cả 1 điều nữa, ngày trước các anh nam giới gần như mù tịt về quản lý tài chính trong gia đình, điển hình là bố và hai ông anh nhà cháu. Cũng may là gặp được mẹ cháu thuộc dạng vén khéo và hai cô con dâu cũng đảm đang, trung thực. Nhưng 3 người đàn ông của gia đình cháu buồn cười lắm ấy, trong nhà có bao nhiêu tiền, dòng tiền đi đâu gần như ko hề biết. Vợ mua gì ăn nấy, sắm gì mặc nấy. Bố cháu thuộc dạng nhiều tuổi thế thì đã đành, hai ông anh cũng thế luôn :D.
Cháu nghĩ rằng như thế cũng ko tốt lắm, đàn ông hay đàn bà cũng đều phải biết quản lý tài chính gia đình, dòng tiền ra-vào như thế nào. Ai là người cầm quỹ chung của gia đình thì phụ thuộc vào từng điều kiện cụ thể chứ ko hẳn là phụ nữ quản lý tốt hơn nam giới và ngược lại. Và tất nhiên, ai cũng cần có một khoản tiền nhất định để tự do chi tiêu cho những việc cá nhân của mình, lấy vợ/chồng hiểu chuyện thì ko sao nhưng rơi vào hoàn cảnh như mợ Haolo nói 1 xu 1 cắc kiếm được trong thời kỳ hôn nhân muốn biếu bố mẹ mà phải được sự cho phép của người phối ngẫu thì sợ hãi quá.
Vâng mợ nói cũng đúng xu hướng xã hội đang dịch chuyển dần theo hướng nam nữ bình đẳng trong công việc. Nhưng em thấy trong phân công lao động vẫn có những công việc phù hợp với nam hơn nữ và ngược lại mợ ạ. Ví dụ như thật khó để bắt phụ nữ lái xe tải, hay làm công nhân mỏ, cũng như khó khăn cho nam giới khi phải làm công việc may vá thêu thùa, hoặc chăm sóc con cái, người bệnh. Tất nhiên có thể được nếu cố gắng nhưng sẽ khó khăn để làm tốt và lâu dài. Trong bệnh viện mợ cũng sẽ thấy phần lớn bác sĩ mổ chính khoa ngoại là nam, trong khi phần lớn y tá điều dưỡng lại là nữ, xuất phát từ việc nam giới có tâm lý vững vàng hơn còn nữ thì ân cần, dịu dàng hơn chứ không thô lỗ cục mịch như nam.
Em ủng hộ quan điểm làm việc phù hợp với phân công lao động hơn là bình đẳng kiểu nam làm được gì nữ cũng làm được và ngược lại. Còn kiếm được nhiều tiền hay ít tiền nó phụ thuộc vào loại ngành nghề chứ cũng không hẳn là giới tính.

just for fun

Xe lăn
À vâng, thế tự nhiên bắt bọn đàn ông chúng em quản tiền làm gì :(.
Quản tiền để biết việc cầm tiền cực khổ thế nào nè, rồi nhỡ lấy phải đứa dẩm nó ko cho biếu bố mẹ thì cứ đàng hoàng mà biếu đỡ phải giấu diếm nè :))

TorienT

Xe container
Quản tiền để biết việc cầm tiền cực khổ thế nào nè, rồi nhỡ lấy phải đứa dẩm nó ko cho biếu bố mẹ thì cứ đàng hoàng mà biếu đỡ phải giấu diếm nè :))
Ơ không, việc kiếm tiền em có thể lo chứ việc quản tiền em sợ bỏ xừ (mặc dù em trông xe ở KTQD mấy năm liền). Nhà em thì vẫn trọng nam, khinh nữ mà em xin bình đẳng giới mấy năm nóc nhà không cho, đành chịu.
P/s: Các cụ ông ngày xưa đúng là rời cụ bà ra là đuểnh đoảng ngay đấy ạ, chứ thời nay em thấy con trai chỉ lười chứ thò tay vào làm thường chuẩn hơn con gái thời nay. Con trai em từ kìm búa đến bếp núc đều không vấn đề nhưng con gái xung quanh nó em thấy ngay cả bếp núc cũng có vấn đề ghê gớm.

just for fun

Xe lăn
Vâng mợ nói cũng đúng xu hướng xã hội đang dịch chuyển dần theo hướng nam nữ bình đẳng trong công việc. Nhưng em thấy trong phân công lao động vẫn có những công việc phù hợp với nam hơn nữ và ngược lại mợ ạ. Ví dụ như thật khó để bắt phụ nữ lái xe tải, hay làm công nhân mỏ, cũng như khó khăn cho nam giới khi phải làm công việc may vá thêu thùa, hoặc chăm sóc con cái, người bệnh. Tất nhiên có thể được nếu cố gắng nhưng sẽ khó khăn để làm tốt và lâu dài. Trong bệnh viện mợ cũng sẽ thấy phần lớn bác sĩ mổ chính khoa ngoại là nam, trong khi phần lớn y tá điều dưỡng lại là nữ, xuất phát từ việc nam giới có tâm lý vững vàng hơn còn nữ thì ân cần, dịu dàng hơn chứ không thô lỗ cục mịch như nam.
Em ủng hộ quan điểm làm việc phù hợp với phân công lao động hơn là bình đẳng kiểu nam làm được gì nữ cũng làm được và ngược lại. Còn kiếm được nhiều tiền hay ít tiền nó phụ thuộc vào loại ngành nghề chứ cũng không hẳn là giới tính.
Vâng, ý cháu là bình đẳng giới ko có nghĩa là đàn ông và phụ nữ đều phải làm những công việc như nhau. Một số việc đàn ông có lợi thế hơn và một số việc thì phụ nữ có lợi thế hơn (trừ những việc gì thuộc về thiên chức như là mang bầu và đẻ con). Do đó mới có sự phân công công việc trong gia đình theo sở trường Tuy nhiên thì là đàn ông hay đàn bà cũng phải BIẾT LÀM/BIẾT GIẢI QUYẾT những việc không thuộc sở trường. Thế mới quay lại việc mà mấy trang trước chúng ta thảo luận là: BMC ko cho tài sản thì đừng đòi hỏi con dâu chăm sóc. Cháu mới đưa ra ý kiến là trong trường hợp chăm sóc BMC xuất phát theo sự phân công công việc phù hợp với sở trường từng người. Ví dụ, đàn ông thường là người đi ra ngoài kiếm tiền, là trụ cột kiếm tiền của cả nhà. Nếu như ông chồng nghỉ để chăm bố mẹ thì cô vợ đề xuất là thôi, để vợ chăm (phù hợp với sở trường của phụ nữ). Hoặc là, ông chồng ko muốn ở nhà dạy dỗ con cái thì đề xuất đi chăm bố mẹ vợ chẳng hạn. NHư vậy đây rõ ràng là thỏa thuận sao cho có lợi nhất giữa vợ và chồng trong việc giải quyết một vấn đè phát sinh. Nhưng nếu cô vợ/chàng rể đi chăm theo thỏa thuận đó nhưng rồi lại kể lể và đòi chia tài sản vì đã có công chăm sóc bố mẹ vợ/chồng thì đã hợp lý hay chưa? Ở đây bỏ qua sự biết ơn của BMC /BMV đối với con dâu/rể. Bởi vì biết ơn ko nhất thiết phải chia tài sản cho nhau.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Vâng, ý cháu là bình đẳng giới ko có nghĩa là đàn ông và phụ nữ đều phải làm những công việc như nhau. Một số việc đàn ông có lợi thế hơn và một số việc thì phụ nữ có lợi thế hơn (trừ những việc gì thuộc về thiên chức như là mang bầu và đẻ con). Do đó mới có sự phân công công việc trong gia đình theo sở trường. Thế mới quay lại việc mà mấy trang trước chúng ta thảo luận là: BMC ko cho tài sản thì đừng đòi hỏi con dâu chăm sóc. Cháu mới đưa ra ý kiến là trong trường hợp chăm sóc BMC xuất phát theo sự phân công công việc phù hợp với sở trường từng người. Ví dụ, đàn ông thường là người đi ra ngoài kiếm tiền, là trụ cột kiếm tiền của cả nhà. Nếu như ông chồng nghỉ để chăm bố mẹ thì cô vợ đề xuất là thôi, để vợ chăm (phù hợp với sở trường của phụ nữ). NHư vậy đây rõ ràng là thỏa thuận sao cho có lợi nhất giữa vợ và chồng trong việc giải quyết một vấn đè phát sinh. Nhưng nếu cô vợ/chàng rể đi chăm theo thỏa thuận đó nhưng rồi lại kể lể và đòi chia tài sản vò đã có công chăm sóc bố mẹ vợ/chồng thì đã hợp lý hay chưa? Ở đây bỏ qua sự biết ơn của BMC /BMV đối với con dâu/rể. Bởi vì biết ơn ko nhất thiết phải chia tài sản cho nhau.
Kể cả chăm sóc thì em thấy giải quyết cũng đơn giản nếu ở góc độ quản trị chứ không phải thực thi. Như gia đình em neo người (em con một) thì khi u em mổ (đại phẫu) thì cá nhân một mình em cơ bản lo tốt tất cả mọi việc (tiền nong, chăm sóc, dịch vụ, chuẩn bị tâm lý cho u già...) và kết quả rất tốt đẹp, cùng đợt bên nhà vợ lúc đó cũng có phẫu thuật thì loạn cào cào mặc dù nhà đông người. Quan trọng là "một người lo" thôi chứ "kho người làm" cụ thể cũng không nặng nề lắm.

gocart

Xe cút kít
Thớt dài nhưng chưa ai đề cập:

Tại sao, nó phải có lý gì ngầm định trong đó chứ?
Con nuôi có nhưng dâu/rể hòan toàn ko nhé.
Các cụ đúng luật đấy.

gocart

Xe cút kít
Ko có cụ thì phụ nữ họ cũng sẽ giải quyết được, đúng ko? Nhưng khi là một gia đình thì thường chúng ta sẽ có xu hướng ỷ lại nhau. Cho nên cả đàn ông hay đàn bà đừng bao giờ ảo tưởng việc không có mình thì đối phương sẽ không thể tồn tại. U cháu mắc cái ảo tưởng này một cách nặng nề, trước đây khi U cháu chưa ốm thì mặc định là Thầy cháu mà vắng U chắc sẽ chết đói vì ko thể tự nấu nướng, ko biết đường mà giặt quần áo, dọn dẹp nhà cửa .... Kiểu thế.
À, do một người đảm nhận thì người kia dạt ra thôi mà.
Có một dạo con Gấu nhà em đi vắng thì mọi việc vẫn ổn.
Thằng em cọc chèo của em nó chăm sóc mẹ vợ em hơn đứt mấy bà con gái.

Haolo1992

Xe tăng
Thớt dài nhưng chưa ai đề cập:

Tại sao, nó phải có lý gì ngầm định trong đó chứ?
Con nuôi có nhưng dâu/rể hòan toàn ko nhé.
Các cụ đúng luật đấy.
Cái chính là, đã thích riêng thì riêng hẳn, đừng chơi bài của thì riêng mà trách nhiệm thì chung là được.
Nhà là nhà riêng, muốn vào phải xin, nó k thích thì nó mời ra khỏi nhà
Con là con riêng, ob muốn thăm cháu cũng phải xin, xin k ok thì thôi
Việc nhà nó là việc riêng, chúng nó tự quyết với nhau, miễn chỉ đạo ý kiến ý cò
Tài sản tất nhiên là riêng, mà trong luật cụ đưa nó cũng tinh tế lắm, vợ/chồng đứng đầu danh sách, tức là nó kiếm đc bnhiu thì nó cũng ưu tiên cho vợ nó đã, rồi mới đến các cụ. Giả dụ sau này lỡ may có cần con zai nó giúp cái gì toa toa, nói dại bị bệnh chữa tiền tỉ đi, mà dâu nó bảo éo, thì cũng đừng có mà trách nó, luật cả đấy.
Tất nhiên chăm sóc này nọ thì miễn hẳn. Lúc đó, con trai các cụ, ngoài việc chăm nom các cụ, vẫn phải hoàn thành đầy đủ nghĩa vụ ở nhà nó.
Dâu con bây giờ nó cũng chỉ mong có thế. nhaast là bọn gen z là thế hệ sẽ làm dâu các cụ ấy, đem nhà ra khè với nó, nó coi bằng cái đinh.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Thớt đọc rất hay & có nhiều điều đáng để suy ngẫm. Sau này e có con dâu con rể. Chỉ cần cno vun vén cho gđ cno e sẽ cho cả 2. Chứ ko cho riêng con đẻ.

just for fun

Xe lăn
Cái chính là, đã thích riêng thì riêng hẳn, đừng chơi bài của thì riêng mà trách nhiệm thì chung là được.
Tài sản tất nhiên là riêng, mà trong luật cụ đưa nó cũng tinh tế lắm, vợ/chồng đứng đầu danh sách, tức là nó kiếm đc bnhiu thì nó cũng ưu tiên cho vợ nó đã, rồi mới đến các cụ. Giả dụ sau này lỡ may có cần con zai nó giúp cái gì toa toa, nói dại bị bệnh chữa tiền tỉ đi, mà dâu nó bảo éo, thì cũng đừng có mà trách nó, luật cả đấy.
Tất nhiên chăm sóc này nọ thì miễn hẳn. Lúc đó, con trai các cụ, ngoài việc chăm nom các cụ, vẫn phải hoàn thành đầy đủ nghĩa vụ ở nhà nó.
Dâu con bây giờ nó cũng chỉ mong có thế. nhaast là bọn gen z là thế hệ sẽ làm dâu các cụ ấy, đem nhà ra khè với nó, nó coi bằng cái đinh.
Mợ ơi, nhà là của chung 2 vợ chồng, chứ ko phải là của riêng vợ/chồng. Do đó vợ/chồng vẫn có thể mời bố mẹ mình đến đúng ko ạ?
Con là con chung, nếu bố/mẹ đồng ý cho gặp ông bà thì bên còn lại chẳng có quyền gì mà ngăn cấm đâu ạ. Ko tin mợ cứ thử xem.
Chuyện riêng gia đình cũng thế, nếu vợ/chồng uỷ quyền bố mẹ chỉ đạo thì các cụ sẽ thay mặt 50% quyền chứ mợ?
Còn tiền kiếm về thì cũng 50/50 ạ, mợ mà căng thẳng quá thì người có trách nhiệm người ta cũng chỉ đưa đúng phần người ta để đóng góp và chi tiêu chung trong gia đình thôi, còn lại người ta cũng giữ lại phòng thân chứ dở người mà đưa hết cho mợ. Còn đến mức tiền mang hết về, lúc cần ko chữa bệnh cho bố mẹ mà con dâu bảo éo thì đúng là ko trách con dâu được mợ ạ. Phải trách thằng con zai nhà mình đần thôi. Mợ vẽ ra cái viễn cảnh mà nói thật, Tây Tàu Việt gì cháu cũng đã từng sống một thời gian, rồi cũng có những mối quan hệ thân thiết đến mức về ăn dầm nằm đề ở nhà dân bản địa cũng chẳng thấy ai có cái văn hóa đấy, không hiểu mợ đang nói đến nền văn minh nhân loại nào trong cái post trên của mợ mà cháu đọc xong nghe sợ quá cơ :((

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Thớt đọc rất hay & có nhiều điều đáng để suy ngẫm. Sau này e có con dâu con rể. Chỉ cần cno vun vén cho gđ cno e sẽ cho cả 2. Chứ ko cho riêng con đẻ.
Ớ tưởng cụ giờ vô sản rồi, không hỏi ý kiến mợ nhà mà đã chém ác thế :))

Haolo1992

Xe tăng
Mợ ơi, nhà là của chung 2 vợ chồng, chứ ko phải là của riêng vợ/chồng. Do đó vợ/chồng vẫn có thể mời bố mẹ mình đến đúng ko ạ?
Con là con chung, nếu vợ/chồng nhờ bố mẹ chỉ đạo thì các cụ sẽ thay mặt 50% quyền chứ mợ?
Còn tiền kiếm về thì cũng 50/50 ạ, mợ mà căng thẳng quá thì người có trách nhiệm người ta cũng chỉ đưa đúng phần người ta để đóng góp và chi tiêu chung trong gia đình thôi, còn lại người ta cũng giữ lại phòng thân chứ dở người mà đưa hết cho mợ. Còn đến mức tiền mang hết về, lúc cần ko chữa bệnh cho bố mẹ mà con dâu bảo éo thì đúng là ko trách con dâu được mợ ạ. Phải trách thằng con zai nhà mình đần thôi. Mợ vẽ ra cái viễn cảnh mà nói thật, Tây Tàu Việt gì cháu cũng đã từng sống một thời gian, rồi cũng có những mối quan hệ thân thiết đến mức về ăn dầm nằm đề ở nhà dân bản địa cũng chẳng thấy ai có cái văn hóa đấy, không hiểu mợ đang nói đến nền văn minh nhân loại nào trong cái post trên của mợ mà cháu đọc xong nghe sợ quá cơ :((
Riêng tài sản thôi nhé, em ví dụ như này, cụ bị bệnh nan y cần tiền to trợ cấp, giờ không mò đâu ra, k chữa thì chết
Vợ chồng con cụ nó có cái nhà
Ý bây giờ là con cụ muốn bán nhà để chữa bệnh cho bố mẹ, vợ nó bảo éo cho bán
Thì nhà là của chung vợ chồng nó, nó k đồng ý thì cứ ngâm đấy đã. Và lúc đó thì đừng có trách con dâu, của riêng mà, luật nó quy định vậy
Tất nhiên cũng có thể bỏ nhau, giống như con dâu cụ, k vui thì nó bỏ quách con cụ đi cho đỡ nặng đũng
Nhưng cái chính là, đừng có trách con dâu, vì luật nó thế. :)
tất cả những cái riêng khác, các cụ muốn ra mặt thay con zai, ok mời lên phường làm cái giấy uỷ quyền, nhé, sau đó bất đồng ý kiến, mời lên toà cãi nhau, nhé.Thích nói luật thì luật cho nó rõ ràng. Trong lúc chưa rõ ràng, mời ai về nhà nấy.
Btw cụ cứ nói chuyện bình thường đi, em thẳng thắn quen rồi, thảo mai thảo quả kiểu cụ em ngại k dám tiếp :)

XSim

Xe container
Đọc văn mợ thì đúng kiểu dỗi vì không có phần đây :))

just for fun

Xe lăn
Riêng tài sản thôi nhé, em ví dụ như này, cụ bị bệnh nan y cần tiền to trợ cấp, giờ không mò đâu ra, k chữa thì chết
Thì nhà là của chung vợ chồng nó, nó k đồng ý thì cứ ngâm đấy đã. Và lúc đó thì đừng có trách con dâu, của riêng mà, luật nó quy định vậy
Tất nhiên cũng có thể bỏ nhau, giống như con dâu cụ, k vui thì nó bỏ quách con cụ đi cho đỡ nặng đũng
tất cả những cái riêng khác, các cụ muốn ra mặt thay con zai, ok mời lên phường làm cái giấy uỷ quyền, nhé, sau đó bất đồng ý kiến, mời lên toà cãi nhau, nhé.Thích nói luật thì luật cho nó rõ ràng. Trong lúc chưa rõ ràng, mời ai về nhà nấy.
Btw cụ cứ nói chuyện bình thường đi, em thẳng thắn quen rồi, thảo mai thảo quả kiểu cụ em ngại k dám tiếp :)
Thì cháu cũng nói rồi, đến lúc đấy thì trách thằng con zai nhà mình đần thôi chứ trách sao được thiên hạ. Và tất nhiên là, chuyện ốm đau cũng có thể xảy ra với bố mẹ cả hai bên. Mợ chọn xanh chín với nhà chồng thì khó có thể mong chồng quân tử với nhà vợ. Nồi nào thì úp vung nấy thôi ợ. Quan điểm của cháu và cách cháu giáo dục F1 là, muốn người ta tử tế với bố mẹ mình thì mình phải tử tế với bố mẹ người ta. MÌnh tử tế rồi mà bố mẹ người ta ko tử tế lại thì hãy nhìn vào cách chồng/vợ tử tế với bố mẹ mình như nào để bỏ qua và cố gắng.
Tiện đây thì cháu muốn hỏi là trong trường hợp như mợ nói, tài sản chung, một người muốn bán một người muốn giữ thì làm thế nào ạ? Có thể ko li hôn mà vẫn có thể giải quyết được ko?

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Vào đây em thấy mấy thứ văn minh
- Quyền định đoạt tài sản
- Tôn trọng sự khác biệt
Bị dẫm đạp mạnh chân phết.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Ớ tưởng cụ giờ vô sản rồi, không hỏi ý kiến mợ nhà mà đã chém ác thế :))
:)). Nhà e dc cái dù vk đứng tên toàn bộ tài sản tiền bạc nhưng e vẫn là người qđ. Nói nôm na là e bảo đưa tiền là đưa:))
Chẳng biết sau này con dâu con rể hay con cái m ntn? Vc e hết lòng vì con. Nói thật ra là sau này vc e vẫn mong muốn con cái nó hiếu thảo với m. Hiếu thảo bằng sự quan tâm, yêu thương chăm sóc m thôi. Sơ nhất con m ko quan tâm đến bố mẹ hay lấy phải vk phải ck ko ra j. Chứ tiền bạc tài sản vc e ko tiếc. Sẽ cho cno hết thôi.

Haolo1992

Xe tăng
Thì cháu cũng nói rồi, đến lúc đấy thì trách thằng con zai nhà mình đần thôi chứ trách sao được thiên hạ.
Trách con zai mình đần vì chọn sai vợ, đúng không
Thế nên khi con cụ cưới vợ, hãy gọi con dâu vào, bảo với nó, tài sản của tao tao cho con đẻ tao, éo cho chúng mài, để nó biết đường mà lựa chọn cho phù hợp.

starsn

Xe điện
Kêu chồng giao quyền nên bmc được quyết định 50% về cháu là ý tưởng gây ngạc nhiên đấy ạ, cứ như con dâu lấy 3 người chứ không phải 1 :) Em nghĩ việc làm mc của mợ ấy sau này sẽ sóng gió đấy.

Lại còn cả chữa bệnh nan y cũng chỉ là do con mình, không cần biết ơn hay báo đáp gì còn dâu nữa.

Thật là cứ phải một mình mình.