[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

TorienT

Xe container
Các cụ mợ nào cứ khăng khăng sau này chỉ cần con trai chăm, chỉ nhận quà biếu của con trai, chỉ bàn bạc với con trai, còn không làm phiền con dâu, không quan tâm con dâu nghĩ gì... thì em thực sự nể cô con dâu tương lai đấy. Dù theo quan điểm các cụ mợ đó là rất bình thường và lịch sự. :)
Ủa, em thấy mối quan hệ như thế ổn mà. À hình như đối đãi như thế có vẻ giống đối đãi với con rể. Mấy mợ trên này kêu con dâu không được đối xử như "khách" giống con rể còn gì. Giờ được đối xử như thế em tưởng phải vui chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
Ủa, em thấy mối quan hệ như thế ổn mà. À hình như đối đãi như thế có vẻ giống đối đãi với con rể. Mấy mợ trên này kêu con dâu không được đối xử như "khách" giống con rể còn gì. Giờ được đối xử như thế em tưởng phải vui chứ.
Hihi, cụ thử hỏi vợ cụ xem mợ ấy thấy sao ạ.
Mối quan hệ giữa người với người nó oằn tà là vằn chứ có rạch ròi như phép toán được đâu.
Mà ngày càng bình đẳng nam nữ hơn, chắc cũng bớt phân biệt dâu rể, đơn giản đó là người kết hôn với con mình và sinh ra các cháu của mình thôi cụ nhỉ.

XSim

Xe container
Để em nói rõ quan điểm của em không các mợ lại hiểu sai nhé:
+ Về phía bố mẹ chồng: tài sản của họ họ có quyền cho hay không cho con dâu, việc này không vi phạm gì về đạo đức hay luật cả. Mọi người có thể bảo bmc ky bo, nghĩ ngắn, thiếu tình cảm, ... em không ý kiến gì vì tùy quan điểm, tuy nhiên dù có đúng thì với em đây chỉ là tính cách con người, không phải xấu về đạo đức. Bản thân em nếu đặt trong vị trí bmc cũng không cho rằng chỉ cho con mà không cho dâu là điều đúng đắn, vì rủi ro mà việc này có thể ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, hạnh phúc con cái, rất có thể sau này em sẽ cho cả hai, tuy nhiên, cái chính ở đây là em tôn trọng quyết định của các bmc khác khi không cho tên con dâu vào tài sản, họ có quyền và họ có lý do cho việc này, mình không là họ thì không nên phán xét.

+ Về phía con dâu: đây mới là ý em muốn nhấn mạnh, con dâu thời nay (không phải toàn tâm toàn ý phục vụ gia đình nhà chồng mà chỉ phải lo cho gia đình nhỏ của mình) mà đòi bmc phải chia ts cho mình là người không hiểu biết vì không biết "ở đời phải biết mình là ai", không đạo đức vì mình chả có công lao gì với cái gia sản đó để mà đòi cả. Tất nhiên, ai cũng sẽ thấy chạnh lòng vì (cho rằng) tình cảm, công sức của mình không được ghi nhận xứng đáng, việc này cũng bình thường và có thể thông cảm. Tuy nhiên, thái độ thể hiện cũng nên vừa phải thôi, quá mức nào đó thì thành vô duyên, đến thiếu hiểu biết thậm chí là thiếu tự trọng.

XSim

Xe container
Ở còm nào đó có cụ nói con dâu mà đòi ngồi chung mâm với nhà chồng blah blah… em đọc thấy trịch thượng quá nhưng ko nhớ nick nào còm số bnhieu :D 1 số cụ chưa có con dâu mà đã cảnh giác sớm quá, kể cũng tội cho con dâu tương lai.
Những toan tính mưu mô, cảnh giác ngờ vực thường chỉ nảy sinh trong hoàn cảnh bất ổn. Năm mới đến rồi, mong là mọi ng trong thớt này đều yên ổn để nhìn cuộc đời lúc nào cũng xanh tươi :P

Cụ XSim chắc có nhiều vật chất nên cụ đang lo lắng thái quá đấy. Chắc gì con dâu cụ đã cần cái vật chất của cụ mà cụ lo sớm thế. Thư giãn đi cụ.
Em thì chưa có tài sản, cũng còn lâu lắc nữa mới có con dâu, em chỉ phán với tư cách người ngoài về một vấn đề xã hội nói chung thôi, chả có gì liên quan tới em cả.

TorienT

Xe container
Hihi, cụ thử hỏi vợ cụ xem mợ ấy thấy sao ạ.
Mối quan hệ giữa người với người nó oằn tà là vằn chứ có rạch ròi như phép toán được đâu.
Mà ngày càng bình đẳng nam nữ hơn, chắc cũng bớt phân biệt dâu rể, đơn giản đó là người kết hôn với con mình và sinh ra các cháu của mình thôi cụ nhỉ.
Vợ em truyền thống quá và vui với việc sống truyền thống nhưng như mợ nói cái mối quan hệ oẳn tà là roằn ấy lúc nào cũng phải nó tốt đẹp đâu. Thế có phải giải pháp ngay từ đầu sống lịch sự, tử tế không can thiệp, không ý kiến, không đòi hỏi với con dâu chả phải tốt sao. Còn theo thời gian mối quan hệ nó trở nên gắn kết được thì tốt, còn không thì cứ giữ như thế cũng không tồi. Oẳn tà là roằn làm gì cho nó phức tạp.

XSim

Xe container
Em được cái rảnh hay vào quán caphe OF, gần đây hóng hai topic liên quan, chắc nhiều cụ mợ còn nhớ (cũng do đọc một thời gian nên nhiều chi tiết em không nhớ chính xác lắm):
+ Một nàng than hai vợ chồng làm thu nhập chỉ đủ chi tiêu và nuôi con nhỏ, sau bao năm tích lũy hai vc chả có bao nhiêu. Nàng (chả nhớ có phải chán chồng không) nghĩ giờ nếu bỏ nhau thì chồng vẫn còn nguyên cái nhà bố mẹ cho còn nàng ra đi tay trắng, cảm thấy rất bất công khi cùng vất vả như nhau mà chồng sau sẽ rất ung dung vì có nhà còn mình thì sẽ khổ hơn vì không có nhà.
+ Một nàng thì chán chồng vì không biết làm ăn, ngoại tình, muốn bỏ lắm rồi nhưng còn đang trông chờ chia phần từ cái nhà 15 tỉ được bố mẹ chồng cho (riêng) chồng.

Trong cả hai trường hợp em đều chê các nàng vì tơ tưởng đến cái tài sản riêng không thuộc về mình của chồng. Nàng sau thì đỡ chê trách hơn vì dù sao chồng có hứa cho một phần tiền sau khi bán được nhà nên mới chờ chưa ly hôn. Dù tính toán như thế không đẹp nhưng ít ra là chồng tự nguyện làm thế.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em được cái rảnh hay vào quán caphe OF, gần đây hóng hai topic liên quan, chắc nhiều cụ mợ còn nhớ (cũng do đọc một thời gian nên nhiều chi tiết em không nhớ chính xác lắm):
+ Một nàng than hai vợ chồng làm thu nhập chỉ đủ chi tiêu và nuôi con nhỏ, sau bao năm tích lũy hai vc chả có bao nhiêu. Nàng (chả nhớ có phải chán chồng không) nghĩ giờ nếu bỏ nhau thì chồng vẫn còn nguyên cái nhà bố mẹ cho còn nàng ra đi tay trắng, cảm thấy rất bất công khi cùng vất vả như nhau mà chồng sau sẽ rất ung dung vì có nhà còn mình thì sẽ khổ hơn vì không có nhà.
+ Một nàng thì chán chồng vì không biết làm ăn, ngoại tình, muốn bỏ lắm rồi nhưng còn đang trông chờ chia phần từ cái nhà 15 tỉ được bố mẹ chồng cho (riêng) chồng.

Trong cả hai trường hợp em đều chê các nàng vì tơ tưởng đến cái tài sản riêng không thuộc về mình của chồng. Nàng sau thì đỡ chê trách hơn vì dù sao chồng có hứa cho một phần tiền sau khi bán được nhà nên mới chờ chưa ly hôn. Dù tính toán như thế không đẹp nhưng ít ra là chồng tự nguyện làm thế.
Em mà chồng có nhà 15 tỷ em cũng xin hèn quá.
Không hèn vì mình thì em cũng hèn vì con.
Ai đánh giá chê bai gì cũng mặc kệ, em cứ nói thật cái đã.

Yeuaibaygio

Xe container
Vợ em truyền thống quá và vui với việc sống truyền thống nhưng như mợ nói cái mối quan hệ oẳn tà là roằn ấy lúc nào cũng phải nó tốt đẹp đâu. Thế có phải giải pháp ngay từ đầu sống lịch sự, tử tế không can thiệp, không ý kiến, không đòi hỏi với con dâu chả phải tốt sao. Còn theo thời gian mối quan hệ nó trở nên gắn kết được thì tốt, còn không thì cứ giữ như thế cũng không tồi. Oẳn tà là roằn làm gì cho nó phức tạp.
Cá nhân em thấy coi dâu như khách ngay từ đầu thì mối quan hệ không tồi. Nhưng muốn theo thời gian nó tốt lên thì khó đấy vì cái ấn tượng ban đầu thường khó phai, trừ khi con dâu cụ cực kỳ biết điều (thế em mới nói là phục).
Con trai cụ thuộc khối gắn kết gia đình, vợ nó lại không, còn các con chúng nó thì sao?

TorienT

Xe container
Cá nhân em thấy coi dâu như khách ngay từ đầu thì mối quan hệ không tồi. Nhưng muốn theo thời gian nó tốt lên thì khó đấy vì cái ấn tượng ban đầu thường khó phai, trừ khi con dâu cụ cực kỳ biết điều (thế em mới nói là phục).
Con trai cụ thuộc khối gắn kết gia đình, vợ nó lại không, còn các con chúng nó thì sao?
Cháu thì tùy thuộc bố mẹ (hoặc tự chúng nó quyết định chứ mợ) - em làm gì có quyền trong việc này.

XSim

Xe container
Em mà chồng có nhà 15 tỷ em cũng xin hèn quá.
Không hèn vì mình thì em cũng hèn vì con.
Ai đánh giá chê bai gì cũng mặc kệ, em cứ nói thật cái đã.
Nói chung chịu khó ngon ngọt, nhún nhường hay gì đó không phải lừa đảo để nhà chồng chia tài sản cho mình thì có thể không hay lắm nhưng OK, em không phán xét gì. Trai làm chạn vương cũng vậy, anh em không đánh giá cao lắm nhưng cũng không phải xấu gì.

Nhưng dâu không được chia thì sưng xỉa, thái độ hay chạn vương không được chia mà chửi nhà vợ thì em thấy đáng chê trách.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Chỉ là bao biện cho thói tham lam của mình thôi. Bao nhiêu cụ offer giúp đỡ nhà vợ chuyện sửa nhà sửa cửa, đưa các nhạc phụ nhạc mẫu đi khám bệnh mà có đòi hỏi cái gì đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu thì tùy thuộc bố mẹ (hoặc tự chúng nó quyết định chứ mợ) - em làm gì có quyền trong việc này.
Thế cụ có nhu cầu yêu thương, gần gũi các cháu không ạ? Hay cũng coi các cháu như khách (em hỏi thật).
Nhà bmc em có 4 người con: A (trai), B (gái), C (trai - chồng em), D (gái), thì ông bà quan tâm con nhà A (vì là cháu đích tôn và ở gần) và con nhà D (cháu ngoại, ở xa nhưng thông gia giàu nên D hay gửi tiền, quà về cho ông bà). Còn con nhà em là cháu nội nhưng ở xa và con nhà B ở gần nhưng là cháu ngoại thì kém quan tâm hơn (biểu hiện khác nhau thấy rõ). Bọn trẻ con nó cũng theo cảm nhận tự nhiên, không gần gũi với ông bà lắm. Như con nhà em thì nó thân thiết với ông bà ngoại hơn, con nhà C nó lại thân thiết với ông bà nội hơn. Quyết định của các cháu hay của bố mẹ nó cũng có nhiều phần do cư xử từ phía mình chứ cụ. Cư xử thiên lệch người khác cảm nhận được ngay.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thế cụ có nhu cầu yêu thương, gần gũi các cháu không ạ? Hay cũng coi các cháu như khách (em hỏi thật).
Nhà bmc em có 4 người con: A (trai), B (gái), C (trai - chồng em), D (gái), thì ông bà quan tâm con nhà A (vì là cháu đích tôn và ở gần) và con nhà D (cháu ngoại, ở xa nhưng thông gia giàu nên D hay gửi tiền, quà về cho ông bà). Còn con nhà em là cháu nội nhưng ở xa và con nhà B ở gần nhưng là cháu ngoại thì kém quan tâm hơn (biểu hiện khác nhau thấy rõ). Bọn trẻ con nó cũng theo cảm nhận tự nhiên, không gần gũi với ông bà lắm. Như con nhà em thì nó thân thiết với ông bà ngoại hơn, con nhà C nó lại thân thiết với ông bà nội hơn. Quyết định của các cháu hay của bố mẹ nó cũng có nhiều phần do cư xử từ phía mình chứ cụ. Cư xử thiên lệch người khác cảm nhận được ngay.
Câu này mợ hỏi thì em không có câu trả lời rồi vì nó phụ thuộc vào cảm xúc. Cái em có thể đảm bảo là không vì giới tính, thông gia giàu nghèo hay đích tôn gì đó trong phân biệt đối xử với các cháu. Còn công bằng trong tình cảm là việc bất khả thi, tự nhiên em yêu đứa cháu này hơn đứa khác vì thích hay vì hợp thì làm thế nào được. Chỉ là cố gắng công bằng nhất có thể thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Câu này mợ hỏi thì em không có câu trả lời rồi vì nó phụ thuộc vào cảm xúc. Cái em có thể đảm bảo là không vì giới tính, thông gia giàu nghèo hay đích tôn gì đó trong phân biệt đối xử với các cháu. Còn công bằng trong tình cảm là việc bất khả thi, tự nhiên em yêu đứa cháu này hơn đứa khác vì thích hay vì hợp thì làm thế nào được. Chỉ là cố gắng công bằng nhất có thể thôi.
À vậy em hỏi cụ thể hơn nhé:
- Nếu các cháu cũng cư xử như khách thì cụ có buồn không hay cũng thấy bình thường?
- Trừ các con đẻ thì cụ có khiến các cháu chăm sóc không hay cũng coi cháu tương tự con dâu?

Kể thêm chuyện nhà chồng em là khi bố chồng em ốm nặng dài ngày, chồng em chăm là chính chắc cũng mệt mỏi, có phàn nàn với em là thằng cháu đích tôn lớn rồi, bình thường ông bà quan tâm, chiều nó thế mà nó chẳng vào chăm ông (bố nó là ông anh trưởng nhưng yếu và chậm nên không phải chăm ông). Em nói luôn với chồng là hết con mới tính đến cháu nên đừng có thái độ với nó.
Đằng nhà em thì trước đây lớp cháu như anh trai em và em đều đã phải thay ca cho bố mẹ chăm ông bà cả nội cả ngoại.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
À vậy em hỏi cụ thể hơn nhé:
- Nếu các cháu cũng cư xử như khách thì cụ có buồn không hay cũng thấy bình thường?
- Trừ các con đẻ thì cụ có khiến các cháu chăm sóc không hay cũng coi cháu tương tự con dâu?
- Không, em không buồn.
- Không, em không nhờ.
P/s: À thấy mợ và những mợ khác hay nhấn mạnh vào chuyện chăm sóc và tiền nong thì như cá nhân em em tự lo được chuyện tiền và chuyện chăm sóc (dùng tiền) nên em không quan trọng lắm. Cái 30p đấm lưng, pha trà với F1 nó mang ý nghĩa khác.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thế cụ là người sắt đá hiếm có đấy.
Em cũng lạnh lùng sắt đá lắm nhưng thua xa cụ.
Em thấy bình thường, rõ ràng con cái chúng nó là của nợ của e (cũng như các phụ huynh khác) 18 năm hoặc hơn và chúng ta tốn khá nhiều thời gian, tiền, tóc bạc với đám của nợ đấy. Nên khi về già em thấy có quyền yêu cầu được làm của nợ của chúng nó. Còn con dâu hoặc thậm chí là cháu em có làm đựoc gì cho con dâu với cháu đâu mà em có quyền đòi hỏi. Logic mà mợ.
P/s: Như chuyện bên chồng nhà mợ em thấy nếu được nên dùng tiền thuê người thì hơn (nếu là em), còn cá nhân em nếu bệnh nặng không có tương lai và làm phiền người khác (con) quá nhiều em sẽ chủ động.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Cái 30p đấm lưng, pha trà với F1 nó mang ý nghĩa khác.
Em hiểu chứ cụ, nó còn ý nghĩa hơn cả chăm sóc. Vì em thân thiết với ông nội em hơn cả bố mẹ em, hồi học cấp 2, 3 em đã từng hàng ngày tranh thủ từng phút đạp xe mấy cây số về nhà ông bà chỉ để xách cho ông mấy xô nước, nói mấy câu chuyện vội vàng. Nhưng đấy là khi em chưa có gia đình. Còn khi có gia đình rồi sẽ rất khác. Như F1 cụ muốn dành thời gian hàng ngày cho cụ, thì nó phải bớt thời gian dành cho vợ con nó đi.
Mà thôi, nói qua lại mãi như con kiến leo cành đa vậy. Cụ cho là bình thường thì nó là bình thường. Em nghĩ nó khá là khó, thì cũng là... bình thường thôi. :D

starsn

Xe điện
Em thấy bình thường, rõ ràng con cái chúng nó là của nợ của e (cũng như các phụ huynh khác) 18 năm hoặc hơn và chúng ta tốn khá nhiều thời gian, tiền, tóc bạc với đám của nợ đấy. Nên khi về già em thấy có quyền yêu cầu được làm của nợ của chúng nó. Còn con dâu hoặc thậm chí là cháu em có làm đựoc gì cho con dâu với cháu đâu mà em có quyền đòi hỏi. Logic mà mợ.
P/s: Như chuyện bên chồng nhà mợ em thấy nếu được nên dùng tiền thuê người thì hơn (nếu là em), còn cá nhân em nếu bệnh nặng không có tương lai và làm phiền người khác (con) quá nhiều em sẽ chủ động.
Cụ nhấn mạnh công nuôi 18 năm khác quan điểm nhiều người người ta mới nói. Em chưa thấy bm (dưới 60t) nào nuôi con xong đòi trả công.

starsn

Xe điện
Em hiểu chứ cụ, nó còn ý nghĩa hơn cả chăm sóc. Vì em thân thiết với ông nội em hơn cả bố mẹ em, hồi học cấp 2, 3 em đã từng hàng ngày tranh thủ từng phút đạp xe mấy cây số về nhà ông bà chỉ để xách cho ông mấy xô nước, nói mấy câu chuyện vội vàng. Nhưng đấy là khi em chưa có gia đình. Còn khi có gia đình rồi sẽ rất khác. Như F1 cụ muốn dành thời gian hàng ngày cho cụ, thì nó phải bớt thời gian dành cho vợ con nó đi.
Mà thôi, nói qua lại mãi như con kiến leo cành đa vậy. Cụ cho là bình thường thì nó là bình thường. Em nghĩ nó khá là khó, thì cũng là... bình thường thôi. :D
Em định khoá mồm mấy lần rồi, thôi lần này quyết tâm.