[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

just for fun

Xe lăn
Ở còm nào đó có cụ nói con dâu mà đòi ngồi chung mâm với nhà chồng blah blah… em đọc thấy trịch thượng quá nhưng ko nhớ nick nào còm số bnhieu :D 1 số cụ chưa có con dâu mà đã cảnh giác sớm quá, kể cũng tội cho con dâu tương lai.
Những toan tính mưu mô, cảnh giác ngờ vực thường chỉ nảy sinh trong hoàn cảnh bất ổn. Năm mới đến rồi, mong là mọi ng trong thớt này đều yên ổn để nhìn cuộc đời lúc nào cũng xanh tươi :P

Cụ XSim chắc có nhiều vật chất nên cụ đang lo lắng thái quá đấy. Chắc gì con dâu cụ đã cần cái vật chất của cụ mà cụ lo sớm thế. Thư giãn đi cụ.
Nếu nhà mẹ đẻ mình không cho chồng mình đứng tên thì cũng có ý đề phòng rồi, giờ nhà chồng đối ứng thì cũng phải đạo thôi. Đa phần cuộc đời phụ nữ là sống với bmc, đối xử tốt với họ thì trước tiên là ấm bản thân mình trước (vì cuộc đời mình thuận lợi), tiếp đó là con mình cũng có tuổi thơ yên bình, tài sản sau này con mình cũng được thừa kế chứ đâu.

Giờ các mẹ các chị đòi ngồi cùng mâm cùng chiếu với con đẻ nhà họ, không được thì đe dọa, thậm chí lôi công đẻ con sinh cháu ra để mặc cả thì cũng đến chịu. Giờ thằng chồng chán, bmc cũng không ủng hộ nữa thì có phải bản thân mình thiệt không? cuộc hôn nhân của mình có phải đổ vỡ không ? Lúc đó ra tòa ai bênh.

Giờ yêu cầu bố mẹ mình cho mình thừa kế xứng đáng, rồi đề nghị chồng 2 người gộp chung vào tài sản chung, như vậy mới có cơ sở mà đòi. Còn tay không bắt giặc, lôi mấy bài giận dỗi chiến tranh lạnh ra đe dọa, thì nói thật ấu trĩ lắm.
Bắt đền mợ Phẳng nhé, làm cháu tìm toét cả mắt mới ra được cái còm này tạm đáp ứng được lời mợ nói.
Mặc dù khi đọc tất cả các quan điểm của cụ ấy cháu cũng ko cảm nổi cách nói chuyện, tuy nhiên thì chuyện nào ra chuyện ấy, phần bôi đậm ở đây cụ ấy muốn nói là con dâu/rể và con đẻ ko có cùng mâm, tức là ko cùng mức độ ưu tiên trong việc phân chia tài sản. Ko giống với ý của mợ Beloren2021là nhiều cụ coi BMC ở đẳng cấp cao hơn….
Tóm lại, dữ kiện đưa ra để lập luận đã không chính xác thì mọi tranh luận đều là vô nghĩa:))

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Các cụ mợ nào cứ khăng khăng sau này chỉ cần con trai chăm, chỉ nhận quà biếu của con trai, chỉ bàn bạc với con trai, còn không làm phiền con dâu, không quan tâm con dâu nghĩ gì... thì em thực sự nể cô con dâu tương lai đấy. Dù theo quan điểm các cụ mợ đó là rất bình thường và lịch sự. :)
Thích chỉ cần hình như nó mang ý nghĩa hoàn toàn khác nhau. Lúc về già ốm đau nằm 1 chỗ có người chăm là tốt rồi, sao mà kén cá chọn canh được mợ ơi. Có phải thích lúc nào cũng được đáp ứng đâu.
Còn sống lịch sự, tử tế với con dâu mà mợ lại nghĩ nó thành ko quan tâm đến con dâu nghĩ gì thì kể cũng khó hiểu cái suy diễn của mợ. Tuy nhiên ko phải vì quan tâm đến con dâu nghĩ gì thì phải đáp ứng hết mong muốn của con dâu. Chiều ngược lại cũng thế thôi, lịch sự tử tế với nhà chồng ko có nghĩa là có nghĩa vụ đáp ứng hết mọi nhu cầu của nhà chồng nếu điều đó là ko hợp lý.
Chúng ta qua thời gian sẽ đứng ở các vai trò con dâu/rể, rồi bố mẹ vợ/chồng. Đặt mình vào vị trí từng người thì sẽ hiểu và thông cảm cho nhau thôi.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Để em nói rõ quan điểm của em không các mợ lại hiểu sai nhé:
+ Về phía bố mẹ chồng: tài sản của họ họ có quyền cho hay không cho con dâu, việc này không vi phạm gì về đạo đức hay luật cả. Mọi người có thể bảo bmc ky bo, nghĩ ngắn, thiếu tình cảm, ... em không ý kiến gì vì tùy quan điểm, tuy nhiên dù có đúng thì với em đây chỉ là tính cách con người, không phải xấu về đạo đức. Bản thân em nếu đặt trong vị trí bmc cũng không cho rằng chỉ cho con mà không cho dâu là điều đúng đắn, vì rủi ro mà việc này có thể ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, hạnh phúc con cái, rất có thể sau này em sẽ cho cả hai, tuy nhiên, cái chính ở đây là em tôn trọng quyết định của các bmc khác khi không cho tên con dâu vào tài sản, họ có quyền và họ có lý do cho việc này, mình không là họ thì không nên phán xét.

+ Về phía con dâu: đây mới là ý em muốn nhấn mạnh, con dâu thời nay (không phải toàn tâm toàn ý phục vụ gia đình nhà chồng mà chỉ phải lo cho gia đình nhỏ của mình) mà đòi bmc phải chia ts cho mình là người không hiểu biết vì không biết "ở đời phải biết mình là ai", không đạo đức vì mình chả có công lao gì với cái gia sản đó để mà đòi cả. Tất nhiên, ai cũng sẽ thấy chạnh lòng vì (cho rằng) tình cảm, công sức của mình không được ghi nhận xứng đáng, việc này cũng bình thường và có thể thông cảm. Tuy nhiên, thái độ thể hiện cũng nên vừa phải thôi, quá mức nào đó thì thành vô duyên, đến thiếu hiểu biết thậm chí là thiếu tự trọng.
Em nghĩ cái này đi hơi xa so với tình huống ban đầu của chủ top đưa ra, là nhà chồng yêu cầu góp tiền (khá lớn) để trả tiền cho ông anh, rồi làm thủ tục sang tên thì lại chỉ cho thừa kế đích danh ông chồng thôi.
Trong trường hợp này, con dâu rõ ràng là có góp tiền (thậm chí góp 1 nửa) vào cái tài sản đó, thì tất nhiên họ ko được đứng tên họ sẽ ko thoải mái.
Còn những trường hợp khác, thì tuỳ từng nhà, bối cảnh, quan hệ giữa hai người và kinh tế từng nhà thôi.

XSim

Xe container
Em nghĩ cái này đi hơi xa so với tình huống ban đầu của chủ top đưa ra, là nhà chồng yêu cầu góp tiền (khá lớn) để trả tiền cho ông anh, rồi làm thủ tục sang tên thì lại chỉ cho thừa kế đích danh ông chồng thôi.
Trong trường hợp này, con dâu rõ ràng là có góp tiền (thậm chí góp 1 nửa) vào cái tài sản đó, thì tất nhiên họ ko được đứng tên họ sẽ ko thoải mái.
Còn những trường hợp khác, thì tuỳ từng nhà, bối cảnh, quan hệ giữa hai người và kinh tế từng nhà thôi.
Sao em đọc lại cái post đầu tiên, không thấy đoạn nào nói nàng dâu góp tiền nhỉ?

Anyway, nếu nàng dâu có góp tiền, góp sức vào tài sản thì có quyền đòi hỏi phần tương xứng. Việc này rất hợp tình hợp lý.

Haolo1992

Xe tăng
Không đâu mợ ạ, tiền làm ra của F1 làm ra là của F1. Sau đấy tiêu riêng, biếu quà cho e hay góp vào quỹ chung gia đình là vấn đề của nó. Phải rạch ròi chuyện này mợ nhé. Trừ phi con dâu kiếm ra tiền F1 lấy biếu quà e thì mới là liên quan đến con dâu. Nhất là sau khi đọc xong topic này thì em càng kiên định vụ này, "mang ơn con dâu" là khái niệm em không chịu nổi.
Trừ khi trước khi cưới có thoả thuận văn bản công chứng đàng hoàng, còn không thì lấy vợ/chồng xong tiền kiếm được đều là của chung, cụ nhé, luật nó vậy đấy, giống như tài sản của ob là của ob. Con cụ biếu tiền cụ, về luật nó cũng là tiền con dâu, nó cho phép mới đc biếu. Cụ rạch ròi như vậy là rạch ròi kiểu khôn lỏi rồi.
Sau này thì em k rõ, ít nhất ở xh vn bây giờ, trừ khi là tỉ phú tài phiệt, còn gđ bình bình 1-2 cái nhà mà trước khi cưới còn đòi hỏi thoả thuận tài sản, thì có chó nó mới lấy con cụ nhanh cho vuông.

Haolo1992

Xe tăng
Để em nói rõ quan điểm của em không các mợ lại hiểu sai nhé:
+ Về phía bố mẹ chồng: tài sản của họ họ có quyền cho hay không cho con dâu, việc này không vi phạm gì về đạo đức hay luật cả. Mọi người có thể bảo bmc ky bo, nghĩ ngắn, thiếu tình cảm, ... em không ý kiến gì vì tùy quan điểm, tuy nhiên dù có đúng thì với em đây chỉ là tính cách con người, không phải xấu về đạo đức. Bản thân em nếu đặt trong vị trí bmc cũng không cho rằng chỉ cho con mà không cho dâu là điều đúng đắn, vì rủi ro mà việc này có thể ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, hạnh phúc con cái, rất có thể sau này em sẽ cho cả hai, tuy nhiên, cái chính ở đây là em tôn trọng quyết định của các bmc khác khi không cho tên con dâu vào tài sản, họ có quyền và họ có lý do cho việc này, mình không là họ thì không nên phán xét.

+ Về phía con dâu: đây mới là ý em muốn nhấn mạnh, con dâu thời nay (không phải toàn tâm toàn ý phục vụ gia đình nhà chồng mà chỉ phải lo cho gia đình nhỏ của mình) mà đòi bmc phải chia ts cho mình là người không hiểu biết vì không biết "ở đời phải biết mình là ai", không đạo đức vì mình chả có công lao gì với cái gia sản đó để mà đòi cả. Tất nhiên, ai cũng sẽ thấy chạnh lòng vì (cho rằng) tình cảm, công sức của mình không được ghi nhận xứng đáng, việc này cũng bình thường và có thể thông cảm. Tuy nhiên, thái độ thể hiện cũng nên vừa phải thôi, quá mức nào đó thì thành vô duyên, đến thiếu hiểu biết thậm chí là thiếu tự trọng.
Đồng ý hai tay với cụ
Nhưng em nghĩ mình nên bổ sung thêm ý này cho ý kiến của cụ nó pơ phệch trăm phần trăm
Đó là về chiều ngược lại: tài sản của các con là của vợ chồng chúng nó, nhấn mạnh là vợ và chồng. Con cái có quyền cho ai nó muốn, hoặc từ chối nếu nó cảm thấy người đó không xứng đáng. Thế nên ở chiều ngược lại, nếu gia đình bmc/bmv cần giúp đỡ, mà dâu rể nó không đồng ý, hoặc chúng nó chỉ chăm sóc bố k chăm sóc mẹ hay ngược lại, thì các cụ cũng nên chấp nhận như lẽ bình thường.0
Có thể các cụ sống ở các vùng tp, điều kiện sống cao, nên luôn nghĩ đa phần là bm để tiền cho con cái, chứ thực tế ở XH này con cái nuôi bố mẹ, thậm chí một cặp vợ chồng gồng gánh cả một đại gia đình, cũng đều k hiếm cả.

XSim

Xe container
Nghĩ em cũng dại các cụ ạ, tự dưng vào đây nói lắm, đi đầu gây thù chuốc oán với các mợ, không biết sau này có sống yên ổn ở cõi OF này không :D Thực ra em thấy các mợ kể về nhà mình thì rất OK hoặc không quan tâm tài sản nhà chồng nên đều không trong trường hợp em phê phán đâu :D

TorienT

Xe container
Trừ khi trước khi cưới có thoả thuận văn bản công chứng đàng hoàng, còn không thì lấy vợ/chồng xong tiền kiếm được đều là của chung, cụ nhé, luật nó vậy đấy, giống như tài sản của ob là của ob. Con cụ biếu tiền cụ, về luật nó cũng là tiền con dâu, nó cho phép mới đc biếu. Cụ rạch ròi như vậy là rạch ròi kiểu khôn lỏi rồi.
Sau này thì em k rõ, ít nhất ở xh vn bây giờ, trừ khi là tỉ phú tài phiệt, còn gđ bình bình 1-2 cái nhà mà trước khi cưới còn đòi hỏi thoả thuận tài sản, thì có chó nó mới lấy con cụ nhanh cho vuông.
Đọc xong topic này thì quả thật em thấy nên khuyến khích F1 không nên lấy vợ mà nuôi chó cho lành mợ ạ.

Haolo1992

Xe tăng
Em thấy bình thường, rõ ràng con cái chúng nó là của nợ của e (cũng như các phụ huynh khác) 18 năm hoặc hơn và chúng ta tốn khá nhiều thời gian, tiền, tóc bạc với đám của nợ đấy. Nên khi về già em thấy có quyền yêu cầu được làm của nợ của chúng nó. Còn con dâu hoặc thậm chí là cháu em có làm đựoc gì cho con dâu với cháu đâu mà em có quyền đòi hỏi. Logic mà mợ.
P/s: Như chuyện bên chồng nhà mợ em thấy nếu được nên dùng tiền thuê người thì hơn (nếu là em), còn cá nhân em nếu bệnh nặng không có tương lai và làm phiền người khác (con) quá nhiều em sẽ chủ động.
Cụ chắc là cụ k đòi con dâu?
Cụ ốm đau nằm viện ok con trai cụ đi chăm, thì khi đó con dâu nó phải cáng đáng toàn bộ công việc gia đình của con cụ. Ngắn ngày k sao chứ dài ngày chịu sao nổi. Cụ k coi đó là công lao của dâu rể, thì đó là do cụ ích kỷ thôi.

XSim

Xe container
Đồng ý hai tay với cụ
Nhưng em nghĩ mình nên bổ sung thêm ý này cho ý kiến của cụ nó pơ phệch trăm phần trăm
Đó là về chiều ngược lại: tài sản của các con là của vợ chồng chúng nó, nhấn mạnh là vợ và chồng. Con cái có quyền cho ai nó muốn, hoặc từ chối nếu nó cảm thấy người đó không xứng đáng. Thế nên ở chiều ngược lại, nếu gia đình bmc/bmv cần giúp đỡ, mà dâu rể nó không đồng ý, hoặc chúng nó chỉ chăm sóc bố k chăm sóc mẹ hay ngược lại, thì các cụ cũng nên chấp nhận như lẽ bình thường.0
Có thể các cụ sống ở các vùng tp, điều kiện sống cao, nên luôn nghĩ đa phần là bm để tiền cho con cái, chứ thực tế ở XH này con cái nuôi bố mẹ, thậm chí một cặp vợ chồng gồng gánh cả một đại gia đình, cũng đều k hiếm cả.
Phụng dưỡng bố mẹ nó là đạo hiếu thuộc về phạm trù đạo đức thôi, thực tế hoàn toàn do các con tự nguyện chứ nó không chịu làm thì có ai bắt được. Cụ không thấy bao nhà con cái đùn đẩy nhau trách nhiệm chăm bố mẹ đấy thôi. Hoặc bố/mẹ ngày xưa bạc đãi con cái sau nó cũng có quan tâm đâu.

Hiếu với bố mẹ nó hoàn toàn là từ tâm, cũng như bố mẹ chăm lo con cái vô điều kiện, chả cần có luật nào cả.

TorienT

Xe container
Cụ chắc là cụ k đòi con dâu?
Cụ ốm đau nằm viện ok con trai cụ đi chăm, thì khi đó con dâu nó phải cáng đáng toàn bộ công việc gia đình của con cụ. Ngắn ngày k sao chứ dài ngày chịu sao nổi. Cụ k coi đó là công lao của dâu rể, thì đó là do cụ ích kỷ thôi.
Không chịu được thì dâu có thể cấm chồng chăm sóc bố chồng mà mợ. Hoặc là li hôn, giải pháp nhiều mà.

starsn

Xe điện
Tóm lại là ta không bao giờ biết ơn nhà ngươi. Nhà ngươi có làm cái gì cho ta, vất vả vì ta là do con ta doạ ly dị ngươi, tất cả đều là do con ta quý hoá quá nên nhà ngươi phải chịu.

Cái gì của ta chỉ là của riêng ta và con ta, dù trời có sập xuống chân lý đó cũng không bao giờ thay đổi.

😂 😂 😂

Haolo1992

Xe tăng
Không chịu được thì dâu có thể cấm chồng chăm sóc bố chồng mà mợ. Hoặc là li hôn, giải pháp nhiều mà.
Tất nhiên nó chán quá thì nó cũng bỏ phắt bố con nhà cụ tự mà ôm nhau cho nó đỡ nặng đũng, thời giờ lấy được rồi còn bỏ nhau phát một, 10-20 năm nữa, tụi nó có khi còn éo thèm cưới chứ đừng nói. Khổ là khổ con cụ, và cháu cụ nếu có thôi.
Thực ra nói đến tầm này thì cũng chả còn gì để nói, hy vọng trước khi con cụ lấy vợ lấy chồng, cụ nhớ cho dâu rể tương lai nó đọc mấy cái còm trong này, để nó biết đường xách đít mà chạy nhanh còn kịp, đừng chờ đến lúc đẻ đái xong xuôi mới lộ cái bản mặt ra rồi khổ con khổ cả cháu

Rô-Ron

Xe điện
Em có 2 thằng con trai và sẽ là mẹ chồng toàn tập. Em chỉ nghĩ sau này chúng nó lấy vk thì em mặc định sẽ yêu quý con dâu vì nó sẽ là đứa thay em tiếp tục chăm sóc cuộc đời con trai em. Con dâu nó yêu mình đến đâu mình hưởng đến đó, tuỳ duyên và ko kỳ vọng. Còn về chuyện thừa kế em sẽ hỏi ý kiến con trai em. Nó bảo cho riêng nó thì em cho riêng. Nó bảo cho cả 2 thì em cho cả 2. Chính con em mới hiểu thực chất tình cảm của gia đình nó ntn mà quyết định với khối ts mà nó sẽ được hưởng.

just for fun

Xe lăn
Em thấy bình thường, rõ ràng con cái chúng nó là của nợ của e (cũng như các phụ huynh khác) 18 năm hoặc hơn và chúng ta tốn khá nhiều thời gian, tiền, tóc bạc với đám của nợ đấy. Nên khi về già em thấy có quyền yêu cầu được làm của nợ của chúng nó. Còn con dâu hoặc thậm chí là cháu em có làm đựoc gì cho con dâu với cháu đâu mà em có quyền đòi hỏi. Logic mà mợ.
P/s: Như chuyện bên chồng nhà mợ em thấy nếu được nên dùng tiền thuê người thì hơn (nếu là em), còn cá nhân em nếu bệnh nặng không có tương lai và làm phiền người khác (con) quá nhiều em sẽ chủ động.
Lúc trẻ khỏe nghĩ thế thôi chứ lúc đấy lại tham sống sợ chết ấy chứ, nhà cháu chứng kiến nhiều lắm :))
Cái đậm đậm là thật ấy ạ? :-o:-o
cháu tưởng là chia trên cơ sở đóng góp của mỗi người vào khối tài sản chung?

Mật Mật 0606

Xe tăng
Nghĩ em cũng dại các cụ ạ, tự dưng vào đây nói lắm, đi đầu gây thù chuốc oán với các mợ, không biết sau này có sống yên ổn ở cõi OF này không :D Thực ra em thấy các mợ kể về nhà mình thì rất OK hoặc không quan tâm tài sản nhà chồng nên đều không trong trường hợp em phê phán đâu :D
Thật ra không có thù oán gì ở đây đâu mợ, mỗi người mỗi quan điểm đã nói ra thì sẽ có những ý kiến không đồng nhất, với cả không ai có tâm tư và thời gian để làm mợ không yên ổn đâu, người lớn rồi nói đâu sẽ để đó, mợ cứ yên tâm >:D< .

Nikola.Tesla

Xe buýt
Căng nhỉ😇 Căng quá làm em lộn lại đọc từ đầu, thấy mấy trang đầu nhiều người Vodka (tức là đồng tình) với ý kiến tài sản của bm chồng thì bm chồng tự quyền quyết định, nếu không cho cô con dâu trong bài báo thì cô không nên có thái độ như báo viết. Càng về sau các cụ các mợ càng hăng hái trang luận có vẻ đi về nơi hơi xa, nhất là thành 2 chiến tuyến con dâu - nhà chồng. Em đọc kỹ ý kiến của các mợ để ngẫm lại xem dự định của mình sai đúng thế nào, nhưng rồi em vẫn kết luận tài sản thừa kế chỉ cho con ruột, con dâu/rể (em nhấn mạnh cả dâu cả rể chứ ko tập trung con dâu như topic đang tranh luận) nếu em yêu quý thì sẽ có quà vì bạn bè, thậm chí người lạ cũng có lúc mình cho đi nữa là con dâu/rể. Em không đặt ra vấn đề con dâu/rể cũng có thèm/có cần ts của ông bà đâu mà lắm chuyện, vì đấy là chuyện khác.

Ngược lại em không chạnh lòng mảy may khi bm chồng chỉ cho chồng. Nếu vc em yên ấm thì nó cũng là của em, nếu chia tay thì có phải của mình đâu mà đòi phần ở đó, đòi từ phần chung của 2 vợ chồng thôi 😇
Em thấy mỗi mợ là tư duy chuẩn chỉ, hợp lý và hợp tình.
Em thấy các cụ offer ngoại trừ việc chăm sóc người ốm không quen lắm (do đặc điểm giới thôi, phần lớn y tá cũng đều là nữ mà), còn lại thì nhà vợ có việc to nhỏ gì đều sắn tay vào giúp. Nhưng đảm bảo nhà vợ gọi đến chia tài sản sẽ chối đây đẩy cho mà coi, vì ai cũng có lòng tự trọng, trừ mấy ông xác định làm chạn vương mới hụt hẫng hờn dỗi thôi. Đánh đổi tự trọng lấy mấy đồng tài sản thực sự nó không đáng. Mà em thấy riêng khoản chia tài sản bên nhà vợ mới là chặt chẽ.
Em thấy nhà nào có điều kiện bây giờ chắc thuê người giúp việc, hộ lý chăm ông bà cho yên tâm, không phải nghe kể lể. Miệng thì chê nhà chồng ít tiền không thèm để ý, nhưng đến lúc không được chia thì lại hờn dỗi. Hai cái này nó cứ mâu thuẫn, nếu không để ý thật thì thể hiện bằng hành động đi.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Em thấy mỗi mợ là tư duy chuẩn chỉ, hợp lý và hợp tình.
Em thấy các cụ offer ngoại trừ việc chăm sóc người ốm không quen lắm (do đặc điểm giới thôi, phần lớn y tá cũng đều là nữ mà), còn lại thì nhà vợ có việc to nhỏ gì đều sắn tay vào giúp. Nhưng đảm bảo nhà vợ gọi đến chia tài sản sẽ chối đây đẩy cho mà coi, vì ai cũng có lòng tự trọng, trừ mấy ông xác định làm chạn vương mới hụt hẫng hờn dỗi thôi. Đánh đổi tự trọng lấy mấy đồng tài sản thực sự nó không đáng. Mà em thấy riêng khoản chia tài sản bên nhà vợ mới là chặt chẽ.
Em thấy nhà nào có điều kiện bây giờ chắc thuê người giúp việc, hộ lý chăm ông bà cho yên tâm, không phải nghe kể lể. Miệng thì chê nhà chồng ít tiền không thèm để ý, nhưng đến lúc không được chia thì lại hờn dỗi. Hai cái này nó cứ mâu thuẫn, nếu không để ý thật thì thể hiện bằng hành động đi.
Thật ra cái này do đặc điểm về giới là ko đúng đâu. Tại vì trước đây chúng ta ko giáo dục các con trai trong gia đình làm những công việc đó mà chỉ làm việc lớn. Thời thế bây giờ thay đổi rồi, phụ nữ cũng phải ra ngoài kiếm tiền như nam giới thì những công việc chăm sóc con cái gia đình cháu thấy xu hướng chia đều cho cả bố và mẹ. Theo quan sát của cháu ở trong văn phòng (chủ yếu là nam giới, có tuổi đời từ 30-52) thì các bạn trẻ chăm con cái tốt và tự giác hơn các anh nhiều tuổi. Như 1 bạn sinh năm 1993, vợ mới sinh thêm em bé, bạn lớn mới có 3 tuổi mà bạn ấy 1 tay cân hết, ko nhờ bất kỳ sự trợ giúp gì từ cả hai bà. Cũng may là nhà gần văn phòng và anh chị em trong văn phòng cũng tạo điều kiện.
Cho nên cháu nghĩ rằng, các anh nam giới ko làm là do lười, ngại thôi chứ lúc cần làm thì làm rất tốt.
Với cả 1 điều nữa, ngày trước các anh nam giới gần như mù tịt về quản lý tài chính trong gia đình, điển hình là bố và hai ông anh nhà cháu. Cũng may là gặp được mẹ cháu thuộc dạng vén khéo và hai cô con dâu cũng đảm đang, trung thực. Nhưng 3 người đàn ông của gia đình cháu buồn cười lắm ấy, trong nhà có bao nhiêu tiền, dòng tiền đi đâu gần như ko hề biết. Vợ mua gì ăn nấy, sắm gì mặc nấy. Bố cháu thuộc dạng nhiều tuổi thế thì đã đành, hai ông anh cũng thế luôn :D.
Cháu nghĩ rằng như thế cũng ko tốt lắm, đàn ông hay đàn bà cũng đều phải biết quản lý tài chính gia đình, dòng tiền ra-vào như thế nào. Ai là người cầm quỹ chung của gia đình thì phụ thuộc vào từng điều kiện cụ thể chứ ko hẳn là phụ nữ quản lý tốt hơn nam giới và ngược lại. Và tất nhiên, ai cũng cần có một khoản tiền nhất định để tự do chi tiêu cho những việc cá nhân của mình, lấy vợ/chồng hiểu chuyện thì ko sao nhưng rơi vào hoàn cảnh như mợ Haolo nói 1 xu 1 cắc kiếm được trong thời kỳ hôn nhân muốn biếu bố mẹ mà phải được sự cho phép của người phối ngẫu thì sợ hãi quá.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thật ra cái này do đặc điểm về giới là ko đúng đâu. Tại vì trước đây chúng ta ko giáo dục các con trai trong gia đình làm những công việc đó mà chỉ làm việc lớn. Thời thế bây giờ thay đổi rồi, phụ nữ cũng phải ra ngoài kiếm tiền như nam giới thì những công việc chăm sóc con cái gia đình cháu thấy xu hướng chia đều cho cả bố và mẹ. Theo quan sát của cháu ở trong văn phòng (chủ yếu là nam giới, có tuổi đời từ 30-52) thì các bạn trẻ chăm con cái tốt và tự giác hơn các anh nhiều tuổi. Như 1 bạn sinh năm 1993, vợ mới sinh thêm em bé, bạn lớn mới có 3 tuổi mà bạn ấy 1 tay cân hết, ko nhờ bất kỳ sự trợ giúp gì từ cả hai bà. Cũng may là nhà gần văn phòng và anh chị em trong văn phòng cũng tạo điều kiện.
Cho nên cháu nghĩ rằng, các anh nam giới ko làm là do lười, ngại thôi chứ lúc cần làm thì làm rất tốt.
Với cả 1 điều nữa, ngày trước các anh nam giới gần như mù tịt về quản lý tài chính trong gia đình, điển hình là bố và hai ông anh nhà cháu. Cũng may là gặp được mẹ cháu thuộc dạng vén khéo và hai cô con dâu cũng đảm đang, trung thực. Nhưng 3 người đàn ông của gia đình cháu buồn cười lắm ấy, trong nhà có bao nhiêu tiền, dòng tiền đi đâu gần như ko hề biết. Vợ mua gì ăn nấy, sắm gì mặc nấy. Bố cháu thuộc dạng nhiều tuổi thế thì đã đành, hai ông anh cũng thế luôn :D.
Cháu nghĩ rằng như thế cũng ko tốt lắm, đàn ông hay đàn bà cũng đều phải biết quản lý tài chính gia đình, dòng tiền ra-vào như thế nào. Ai là người cầm quỹ chung của gia đình thì phụ thuộc vào từng điều kiện cụ thể chứ ko hẳn là phụ nữ quản lý tốt hơn nam giới và ngược lại.
Bình đẳng giới kiểu gì mà nhà em nóc nhà xe hỏng vứt xe giữa đường bắn vị trí cho em xong đi vào quán cafe ngồi đợi. Em cũng đang mong bình đẳng giới lắm lắm mà đâu có được.

just for fun

Xe lăn
Bình đẳng giới kiểu gì mà nhà em nóc nhà xe hỏng vứt xe giữa đường bắn vị trí cho em xong đi vào quán cafe ngồi đợi. Em cũng đang mong bình đẳng giới lắm lắm mà đâu có được.
Ko có cụ thì phụ nữ họ cũng sẽ giải quyết được, đúng ko? Nhưng khi là một gia đình thì thường chúng ta sẽ có xu hướng ỷ lại nhau. Cho nên cả đàn ông hay đàn bà đừng bao giờ ảo tưởng việc không có mình thì đối phương sẽ không thể tồn tại. U cháu mắc cái ảo tưởng này một cách nặng nề, trước đây khi U cháu chưa ốm thì mặc định là Thầy cháu mà vắng U chắc sẽ chết đói vì ko thể tự nấu nướng, ko biết đường mà giặt quần áo, dọn dẹp nhà cửa .... Kiểu thế.