[Thảo luận] Võ Chí Công hướng đi Bưởi, sau ngã 4 Xuân La - lỗi sai làn, chiến đấu & choáng bất ngờ

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cụ crownchip (hoặc bất kể cụ nào khác) có dám độ vụ đi sai làn khi có biển 412? Cụ đi oto vào làn dành cho xe moto (chỗ ko có vạch số 1.18), khi bị xxx vịn, cụ đưa ra lý do là biển 412 ko có căn cứ để phạt cụ hoặc biển 412 phải có vạch số 54 hoặc vạch số 1.23 thì mới đủ căn cứ phạt cụ? Nếu xxx ko thể phạt đc cụ thì coi như cụ thắng, e thua.
Cá độ không phản ánh đúng luật GT đâu cụ, người thắng chỉ đơn giản biết mặc cả... và luôn ở trong bóng tối. Cụ không đủ tiền để chơi cá độ đâu... đấy là em khuyên thật :)) Chơi cá độ có luật riêng của nó, nói thẳng là mafia

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Các mũi tên chỉ hướng đi thẳng đấy, cụ chủ tưởng là vạch số 1.18, nên đc chuyển làn theo hướng đi. Xxx cũng ko có lý giải nào khác và chấp nhận sự giải thích của cụ chủ.

Thực ra đấy ko phải là vạch số 1.18 mà chỉ là mũi tên chỉ hướng xe chạy mà thôi, lx vẫn phải chấp hành hiệu lệnh của biển 412. Nếu xxx "rắn" thì vẫn có thể phạt đc khi lx ko tuân thủ biển báo 412 vì ko chấp nhận đấy là vạch số 1.18.

P/s: Sau thớt này (nếu xxx mà đọc thớt này), khối cụ sẽ bị phạt khi đi sai làn vì tưởng đấy là vạch số 1.18.
Thế cụ trích dẫn mũi tên chỉ hướng nằm trong làn đường đấy là vạch nào trong quy định đi :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cá độ không phản ánh đúng luật GT đâu cụ, người thắng chỉ đơn giản biết mặc cả... và luôn ở trong bóng tối. Cụ không đủ tiền để chơi cá độ đâu... đấy là em khuyên thật :)) Chơi cá độ có luật riêng của nó, nói thẳng là mafia
E cũng ko thích cá độ. Các cụ khác thấy cần phải có độ mới rõ luật hơn thì e cũng sẵn sàng. Tất nhiên là ko quá đến mức để mắc vào Tố tụng hình sự.

Bopbi_hsgs

Xe container
Thế cụ trích dẫn mũi tên chỉ hướng nằm trong làn đường đấy là vạch nào trong quy định đi :))
Mũi tên chỉ hướng xe chạy thường đc kẻ ở đường hai chiều, hướng ra vào của các dòng xe, trên đường có nhiều làn xe...

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Mũi tên chỉ hướng xe chạy thường đc kẻ ở đường hai chiều, hướng ra vào của các dòng xe...

Cụ trích dẫn ở đâu thế? Trường hợp này là chỉ hướng của làn đường cơ mà?

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ trích dẫn ở đâu thế? Trường hợp này là chỉ hướng của làn đường cơ mà?
Mũi tên chỉ hướng xe chạy, xe chạy thì theo luật, đương nhiên là phải chạy trong một làn đường r. Nhưng ko thể gọi đây là vạch số 1.18 đc.

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Biển 412 trên đường VCC làm gì có hiệu lực theo chiều đi mà đòi phạt.
Lôi vạch 1.18 với vạch chỉ hướng vào càng giúp xxx né tránh không công nhận sự thật thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Mũi tên chỉ hướng xe chạy, xe chạy thì theo luật, đương nhiên là phải chạy trong một làn đường r. Nhưng ko thể gọi đây là vạch số 1.18 đc.
Cụ buồn cười thật :)) Không trích dẫn được vạch nào trong quy định thì thôi đi... đừng làm loãng

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

Bopbi_hsgs

Xe container
Dễ thôi mà, vạch mũi tên đường trên là vạch số 26, vạch mũi tên ở đường dưới là vạch số 25 :))
Cụ nói đúng đấy, e ko tra lại phụ lục G do nghĩ là đường có tốc độ ≤60km/h :D

Chỉnh sửa cuối:

robeo1958

Xe điện
sếp e bảo mày đỗ sai là rồi làm 3 là làn xe tải, e bảo đến ngã 4 là hết hiệu lực phân làn và chạy chả thấy xxx nao hỏi thăm
2 cụ dưới có vẻ đều tương đối thạo luật so ofer thường trả lời giúp ae xem cụ trên đỗ như vậy đợi đèn đỏ có đúng luật ko ạ?

Thực ra đấy ko phải là vạch số 1.18
Em cũng thắc mắc như cụ này ạ, không phải vạch 1.18 thì nó phải là vạch gì? Nếu nó ko có trong qui chuẩn 41 thì dân tình cứ cho nó là vạch 1.18 e thấy ổn mà

Bopbi_hsgs

Xe container
Em cũng thắc mắc như cụ này ạ, không phải vạch 1.18 thì nó phải là vạch gì? Nếu nó ko có trong qui chuẩn 41 thì dân tình cứ cho nó là vạch 1.18 e thấy ổn mà
Cụ crownchip đọc tên của vạch này trong QC 41 r, cụ xem lại còm trên.

P/s: Câu hỏi trên, nhường cụ crownchip :D

robeo1958

Xe điện
Cụ crownchip đọc tên của vạch này trong QC 41 r, cụ xem lại còm trên.
Vâng cụ

P/s: Câu hỏi trên, nhường cụ crownchip :D
Em nghĩ ko nên "nhường" ạ, cụ đọc được trước nếu biết vui lòng chia sẻ giúp đa số anh em trên này, nếu ko biết (hoặc biết nhưng ko thích chia sẻ) có thể trả lời "không biết" hoặc lờ đi cũng đc ạ

Bopbi_hsgs

Xe container
Vâng cụ
Em nghĩ ko nên "nhường" ạ, cụ đọc được trước nếu biết vui lòng chia sẻ giúp đa số anh em trên này, nếu ko biết (hoặc biết nhưng ko thích chia sẻ) có thể trả lời "không biết" hoặc lờ đi cũng đc ạ
Tại vì 2 câu của cụ thì cụ crownchip đã trả lời một câu r, thì để cụ đấy trả lời nốt, cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

zerogravitation

Xe buýt
Trước các giao cắt, nếu có vạch kẻ các mũi tên đi thẳng, rẽ phải, rẽ trái. Đấy là vạch kẻ số 1.18 chỉ hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau. Các lx bắt buộc phải chuyển sang làn có mũi tên mà mình cần đi qua nơi giao cắt.

Nhưng các mũi tên mà cụ nói ko phải là vạch số 1.18. Đấy là mũi tên chỉ hướng xe chạy, các lx vẫn phải tuân thủ hiệu lệnh của biển báo 412. Xxx vẫn có thể xử phạt đc khi lx ko tuân thủ hiệu lệnh của biển báo 412.
Cho em hỏi làm tnao để lx phân biệt được mũi tên chỉ hướng "1.18" và mũi tên chỉ hướng "không phải 1.18", tạm gọi là "mũi tên chỉ hướng xe chạy", hay vạch 25 hoặc 26? Có sự khác biệt gì không? Em tuy có biết đọc, nhưng bản chất là dân đen, em đi xe trên đường phụ thuộc vào biển báo, chỉ dẫn để đi. Vậy nếu có sự khác biệt nào để phân biệt giữa 2 loại mũi tên này thì em xin bác chỉ giáo để lần sau em k mắc lỗi "lách luật" ah.

Bản chất em hiểu ntn: biển 412 là biển chỉ dẫn, vạch mũi tên, có số gì đi nữa, thì cũng là vạch chỉ dẫn. Em đi theo chỉ dẫn ở điểm mà chỉ dẫn đó bắt đầu có hiệu lực. Muốn phạt em, phải chứng minh được em sai, đó là trách nhiệm của xxx mà. Vậy em sai chỗ nào?

Mà bản chất bác vẫn chưa trả lời em thế nào là "lách luật" ah. Lách luật là đúng luật, sai luật, hay là 1 phạm trù mới mầu xám, nửa trắng, nửa đen mà cả lx lẫn xxx đều có thể vận dụng được vậy bác?

cụ bop đọc lại chủ thớt thì đơn giản là trên đường có
- biển 412
- các làn đường có mũi tên chỉ hướng đi thẳng
thì bác ấy chuyển làn rồi vượt và về lại làn. xxx tóm lại thì bác ấy đúng (tranh cãi ở đây đúng hay sai này!)
các cụ toàn cãi nhau với giả thiết khác là sao? mà cũng chả thấy cụ chủ lên tiếng.
Vẫn lên tiếng đều đây mà. Con đường này em đi hàng ngày, 6 ngày/tuần. Cửa sổ nhà em nhìn ra ngã 4 VCC & Ng Hoàng Tôn, chứng kiến quá nhiều lx ăn phạt oan, tiền cứ đều đều luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Cho em hỏi làm tnao để lx phân biệt được mũi tên chỉ hướng "1.18" và mũi tên chỉ hướng "không phải 1.18", tạm gọi là "mũi tên chỉ hướng xe chạy", hay vạch 25 hoặc 26? Có sự khác biệt gì không? Em tuy có biết đọc, nhưng bản chất là dân đen, em đi xe trên đường phụ thuộc vào biển báo, chỉ dẫn để đi. Vậy nếu có sự khác biệt nào để phân biệt giữa 2 loại mũi tên này thì em xin bác chỉ giáo để lần sau em k mắc lỗi "lách luật" ah.

Bản chất em hiểu ntn: biển 412 là biển chỉ dẫn, vạch mũi tên, có số gì đi nữa, thì cũng là vạch chỉ dẫn. Em đi theo chỉ dẫn ở điểm mà chỉ dẫn đó bắt đầu có hiệu lực. Muốn phạt em, phải chứng minh được em sai, đó là trách nhiệm của xxx mà. Vậy em sai chỗ nào?

Mà bản chất bác vẫn chưa trả lời em thế nào là "lách luật" ah. Lách luật là đúng luật, sai luật, hay là 1 phạm trù mới mầu xám, nửa trắng, nửa đen mà cả lx lẫn xxx đều có thể vận dụng được vậy bác?
- Vạch số 1.18 thường đc vẽ trước nơi giao nhau ở từng làn riêng, để chỉ dẫn hướng đi cho phép của từng làn xe ở nơi giao nhau. Bắt buộc lái xe phải tuân theo mũi tên chỉ hướng đi.

Nhiều nơi còn đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường", để chỉ dẫn cho lx biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường.

- Vạch số 25 hoặc 26, chỉ dẫn ở các nút giao có tách nhập làn, thường đc kẻ ở các kênh hóa dòng xe chạy.

- Vạch số 25 hoặc 26, chỉ hướng xe chạy trên đường hai chiều, kẻ 2 mũi tên ngược chiều nhau ở hai bên vạch kẻ chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau.

- Vạch số 25 hoặc 26, chỉ hướng trên đường có nhiều làn xe. Trên đường có nhiều làn xe cùng chiều (ko gần nơi giao cắt) mà đc kẻ các mũi tên đi thẳng thì các mũi tên đi thẳng đó chính là vạch số 25 hoặc 26. Các mũi tên mà cụ thấy ở đường Võ Chí Công là vạch số 26 - Chỉ hướng xe chạy trên đường có nhiều làn xe. Lx vẫn phải tuân thủ hiệu lệnh của biển báo số 412.

- Biển số 412 tuy nằm trong nhóm biển chỉ dẫn, nó chỉ dẫn cho lx biết làn đường dành riêng cho từng loại xe riêng biệt, nhưng nó cũng có hiệu lệnh "Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này". Nếu xe ko đúng loại xe như trong biển chỉ dẫn, đi vào làn đường có đặt biển sẽ bị xử lý về hành vi "Điều khiển xe đi ko đúng làn đường quy định".

Nếu ở sau giao cắt có biển 412, làn thứ 3 là làn xe khách. Cụ thấy vạch số 26, cụ tưởng là vạch số 1.18, chuyển ra làn 3 là cụ đi ko đúng làn đường quy định r (Xe oto lại đi vào làn xe khách). Ko thể lý do là có vạch số 26 (mà cụ tưởng nhầm là vạch 1.18) nên tôi đc chuyển sang làn có mũi tên đi thẳng khi xe tôi đi thẳng đc. Chẳng qua là xxx "ko thuộc bài" thôi.

E mà là xxx, tại sao e lại ko phạt đc cụ? Cụ (hoặc là các cụ khác) nói cho e xem?

- Lách luật, theo e là việc vận dụng sự ko chặt chẽ của luật để thực hiện những hành vi mà các nhà làm luật ko mong muốn xảy ra. Các trường hợp lách luật trong lĩnh vực GTĐB thì nhiều lắm. Ở trong Of này, còn có cả một nhóm chuyên gia lách luật nữa cơ, e toàn phải "đóng vai" phản biện lại nhóm đấy! ;))

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
sếp e bảo mày đỗ sai là rồi làm 3 là làn xe tải, e bảo đến ngã 4 là hết hiệu lực phân làn và chạy chả thấy xxx nao hỏi thăm
cụ dưới trả lời giúp ae xem cụ trên đỗ như vậy đợi đèn đỏ có đúng luật ko ạ?
Đường Võ Chí Công, khi đến gần các giao cắt thường có kẻ vạch số 1.18 - Chỉ dẫn hướng đi cho phép của từng làn xe ở nơi giao nhau. Khi gặp vạch kẻ này, lx bắt buộc phải tuân theo (hoặc đc quyền chuyển làn theo) mũi tên chỉ hướng đi. Do vậy, nếu xe đi thẳng và làn 3 có mũi tên đi thẳng thì lx có thể chuyển sang làn 3 để đi thẳng. (Xxx ko thể phạt lx khi đỗ ở làn 3 để đi thẳng đc)

Tuy nhiên, nếu lx ở làn 2 nhất quyết ko cho xe ở làn 3 "cắt mặt" mình thì xe ở làn 3 có nguy cơ vi phạm Luật GTĐB, do đi quá biển báo 412 đc nhắc lại sau giao cắt mà vẫn ko chuyển về đúng làn đường quy định. Xe đầu tiên ở làn 2 chỉ cần chạy bằng tốc độ hoặc nhanh hơn một ít xe ở làn 3 thì xe ở làn 3 ko thể chuyển làn kịp trước khi gặp biển báo 412 đc đặt sau giao cắt.

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
"Mũi tên chỉ hướng trên mặt đường" là tên chung của một loại vạch kẻ hình mũi tên chỉ hướng trên mặt đường biểu thị hướng xe phải đi. Vạch áp dụng chỉ hướng cho cả đường và làn đường có tên riêng là 25, 26, 1.18 phân biệt như sau:

- Căn cứ vào tốc độ khai thác của đường, vạch được đặt tên số 25, số 26 theo quy định về kích thước, vạch số 25 được tăng kích thước theo cùng tỷ lệ và đặt tên là vạch số 26 để sử dụng cho đường tốc độ ≥60km/h nhằm mục đích đảm bảo tầm nhìn ở đường có tốc độ cao

- Căn cứ vào vị trí kẻ vạch chỉ hướng trên mỗi làn đường, vạch được đặt tên là vạch số 1.18 khi kẻ vạch tại vị trí trước nơi giao nhau ở từng làn riêng để kết hợp với biển chỉ dẫn 411 nhằm mục đích đảm bảo tầm nhìn ở đường có nhiều làn đường

Như vậy, vạch số 25, số 26, số 1.18 có cùng ý nghĩa sử dụng như nhau. Vì vạch 1.18 áp dụng phạm vi hẹp hơn nên không có hình mũi tên quay đầu, tại vị trí trước nơi giao nhau ở từng làn riêng trên đường tốc độ >60km/h vạch 1.18 có kích thước của vạch 26

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Đường Võ Chí Công, khi đến gần các giao cắt thường có kẻ vạch số 1.18 - Chỉ dẫn hướng đi cho phép của từng làn xe ở nơi giao nhau. Khi gặp vạch kẻ này, lx bắt buộc phải tuân theo (hoặc đc quyền chuyển làn theo) mũi tên chỉ hướng đi. Do vậy nếu xe đi thẳng và làn 3 có mũi tên đi thẳng thì lx có thể chuyển sang làn 3 để đi thẳng. (Xxx ko thể phạt lx khi đỗ ở làn 3 để đi thẳng đc)

Tuy nhiên, nếu lx ở làn 2 nhất quyết ko cho xe ở làn 3 "cắt mặt" mình thì xe ở làn 3 có nguy cơ vi phạm Luật GTĐB, do đi quá biển báo 412 đc nhắc lại sau giao cắt mà vẫn ko chuyển về đúng làn đường quy định. Xe đầu tiên ở làn 2 chỉ cần chạy bằng tốc độ hoặc nhanh hơn một ít xe ở làn 3 thì xe ở làn 3 ko thể chuyển làn kịp trước khi gặp biển báo 412 đc đặt sau giao cắt.
Giả sử đường có vạch kẻ số 54 và 1.23

Báo hiệu kết hợp của biển 412 với vạch 54 và 1.23, báo hiệu kết hợp của biển 411 với vạch phân làn và 1.18, trong 2 báo hiệu kết hợp này báo hiệu kết hợp nào có hiệu lực cao hơn?