Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

toanco_k32

Xe tăng
VỤ này để cháu:
vài thứ cơ bản của bộ côn là Bàn ép, Lá côn, Bi T... thường thì Lá côn đi trước, nếu thay đúng định kỳ thì phải vài đời lá côn mới đi bàn ép và bi T. (Hi vọng của kụ chỉ là lá côn)
Bệnh này đơn giản, chỉ cần đưa xe lên cầu....tháo bộ côn ra, nếu thấy cần thì phải đi láng bánh đà, nếu chỉ mòn lá thì thay lá, bàn ép kém thì thay nốt, bi T rơ cũng thay nốt.
Nếu thay đồ Hàn xẻng (Valeo): Lá = 650k, Bàn ép = 700k, Bi T = 250k, công thợ = 300k.
Thay đồ Suzuki chính hãng: = 6100k tổng cộng.
Nhà cháu vừa làm đồ Hàn xẻng. Ngon choét. Cháu thề!
Mất nửa ngày.
Kụ cần gì cứ hỏi: 0904.495569
Giá cả như thế này là cực kỳ dễ chịu. Bác raotro cho tý cảm nhận về chất lượng. Bác đi được bao nhiêu km rồi, kể từ sau khi thay côn?
Vụ gara dọc đường đi chơi bác cứ yên tâm. Đi cả hội Vịt với nhau, không thiếu đồ & kinh nghiệm xử lý dọc đường. Kịch kim là mình kéo nhau về HN, chạy tà tà 30km/h thì cũng chỉ vài tiếng là đến nơi. Chuyến này em không tham gia được, chứ không thì em sẵn sàng kéo bác nếu có chuyện :)) :))

FeRAM

Xe điện
VỤ này để cháu:
vài thứ cơ bản của bộ côn là Bàn ép, Lá côn, Bi T... thường thì Lá côn đi trước, nếu thay đúng định kỳ thì phải vài đời lá côn mới đi bàn ép và bi T. (Hi vọng của kụ chỉ là lá côn)
Bệnh này đơn giản, chỉ cần đưa xe lên cầu....tháo bộ côn ra, nếu thấy cần thì phải đi láng bánh đà, nếu chỉ mòn lá thì thay lá, bàn ép kém thì thay nốt, bi T rơ cũng thay nốt.
Nếu thay đồ Hàn xẻng (Valeo): Lá = 650k, Bàn ép = 700k, Bi T = 250k, công thợ = 300k.
Thay đồ Suzuki chính hãng: = 6100k tổng cộng.
Nhà cháu vừa làm đồ Hàn xẻng. Ngon choét. Cháu thề!
Mất nửa ngày.
Kụ cần gì cứ hỏi: 0904.495569
Ôi giời, lạy giời là em chỉ phải thay lá côn. Nếu mà chỉ phải thay lá côn, đồ Su xịn thì khoảng nhiêu tiền hả cụ. Các cụ hay làm ở đâu? Em toàn làm ở Việt Hải.

tptitoe

Xe tăng
Ôi giời, lạy giời là em chỉ phải thay lá côn. Nếu mà chỉ phải thay lá côn, đồ Su xịn thì khoảng nhiêu tiền hả cụ. Các cụ hay làm ở đâu? Em toàn làm ở Việt Hải.
CỤ KT kỹ đi có khi tại dây côn thôi chứ 7 vạn mà mòn lá côn cũng hơi hiếm

FeRAM

Xe điện
Vâng, chắc phải vào garage kiểm tra thôi. Mòn thì thay, không thì càng tốt. Hiện tượng của xe em là:

- Rất khó vào số khi máy đang nổ
- Từ số 1 sang số 2 rất khó (em ko có cơ hội lên số cao hơn vì đường đông). Hiện tượng thì rõ ràng là do côn cắt không hết. Nếu tắt hẳn máy thì vào số vô tư.

Cách đây vài năm, em đã bị một lần thế này rồi. Xuống Việt Hải, thợ nói là khả năng lá côn của anh mòn quá. Giờ chỉ tăng lên, đi đến khi bị lại thì thay. Thợ kiểm tra thì nói là "hành trình tự do" của anh hết rồi, không tăng lên được nữa. Em hiểu nôm na là mòn hết lá rồi, không tăng thêm được nưa. Nếu cố tăng thì thành ra lúc nào cũng đang là cắt côn.

Tóm lại, có cụ nào khuyên thêm em gì nữa không ạ, không thì tuần sau nữa, em mới bố trí thời gian đi thay được.

À, lúc đầu, nó còn nguội thì chả sao cả. Đi một lúc, nóng lên mới bị. Cám ơn các cụ. Lần tới mà đi thay, em sẽ mang theo máy ảnh, chụp lại cả quy trình để các cụ xem chơi.

Almighty

Xe tải
Em cũng nghĩ vậy ạ. Em có ông anh học đại học ngành ô tô; đi làm nhà máy ô tô bên nước ngoài và về làm thợ buôn ô tô ở VN có 20 năm kinh nghiệm. Ông ấy bảo nếu đi bình thường ở Việt Nam phải tầm 20 vạn mới phải tính đến thay lá côn đối với hầu hết các xe. Nên em suy ra hoặc là xe bác đi ép đốt côn thường xuyên nên 7 vạn đã phải thay (chắc không phải); hoặc là đã đi 20 vạn nhưng đồng hồ chỉ 7 vạn; hoặc bác phải kiểm tra lại.

FeRAM

Xe điện
Em cũng nghĩ vậy ạ. Em có ông anh học đại học ngành ô tô; đi làm nhà máy ô tô bên nước ngoài và về làm thợ buôn ô tô ở VN có 20 năm kinh nghiệm. Ông ấy bảo nếu đi bình thường ở Việt Nam phải tầm 20 vạn mới phải tính đến thay lá côn đối với hầu hết các xe. Nên em suy ra hoặc là xe bác đi ép đốt côn thường xuyên nên 7 vạn đã phải thay (chắc không phải); hoặc là đã đi 20 vạn nhưng đồng hồ chỉ 7 vạn; hoặc bác phải kiểm tra lại.
Cả hai trường hợp bác đưa ra, đều có thể xảy ra, :)). Như thế này, chỉ còn có mỗi cách là hạ hộp số, rồi kiểm tra côn thôi. Nguyên nhân gì thì cũng không quan trọng nữa, quan trọng là đã phải thay chưa thôi. Em làm xong, sẽ có feedback lại cho các bác.

viper2007

Xe điện
Giá cả như thế này là cực kỳ dễ chịu. Bác raotro cho tý cảm nhận về chất lượng. Bác đi được bao nhiêu km rồi, kể từ sau khi thay côn?
Vụ gara dọc đường đi chơi bác cứ yên tâm. Đi cả hội Vịt với nhau, không thiếu đồ & kinh nghiệm xử lý dọc đường. Kịch kim là mình kéo nhau về HN, chạy tà tà 30km/h thì cũng chỉ vài tiếng là đến nơi. Chuyến này em không tham gia được, chứ không thì em sẵn sàng kéo bác nếu có chuyện :)) :))
Em chưa chạy thử xe bác Raotro nhưng xe của bác Shinobi đợt thay côn theo phác đồ trên thì em thử rồi. Cảm giác là côn nhẹ hơn, hành trình chạm cỏ vẻ hơi ngắn hơn chút, còn lại thấy ok. Trong hãng thì em thấy khá đắt, chắc đắt tầm gấp 3.

raotro

Xe container
khoảng 2,6 củ chưa công.
Làm ở đâu thì tùy kụ, trừ trường hợp kụ ko có chỗ thì PM.

vctv

Xe buýt
Vịt nhà em chạy gần 7 vạn rồi. Hôm nọ, đi từ Vĩnh tuy lên đến giữa Thái Hà thì ... gần như không tăng hay giảm số được nữa. Muốn chuyển số, phải tắt hẳn máy. Bò toàn bằng số 1 về Garage Tiên phong 87, Láng hạ nhờ xem hộ thì thằng cu em bảo là côn của anh hết sạch "Hành trình tự do" rồi, không thể tăng thêm được nữa. Nói nôm na là lá côn quá mòn rồi, phải thay. Em nghe như vịt nghe sấm, chả hiểu thế nào. Vì vội đi làm, nên bảo em nó là cứ tăng lên một tý để anh đi làm tạm đã. Hôm nay, mới lên đây tư vấn các cụ:

1. Cụ nào giải thích giùm em hoặc cho em cái đường lịnk để tìm hiểu cấu tạo, nguyên tắc hoạt động của côn (Em đọc để biết thôi ạ)
2. Với hiện tượng như trên thì thường phải làm gì bây giờ ạ: Thay cái gì? khoảng bao xiền ạ.

Thanks các cụ nhiều.

P/S: Dạo này các cụ toàn off với tối thứ 7, em không trốn được giờ của Gấu mà chạy ra.
Cụ kiểm tra vỏ dây côn xem nó có bị chửa ko? Xe em lúc sắp hỏng dây côn cũng bị hiện tượng giống thế. Xe em chạy gần 12 vạn rồi chưa phải thay lá côn.

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Cụ kiểm tra vỏ dây côn xem nó có bị chửa ko? Xe em lúc sắp hỏng dây côn cũng bị hiện tượng giống thế. Xe em chạy gần 12 vạn rồi chưa phải thay lá côn.
Thôi thì để chiều cho bớt nóng, đành chui xuống gầm kiểm tra vậy. Em thề là em chưa biết cái dây côn nó nằm ở chỗ nào nữa cơ.

raotro

Xe container
Thôi thì để chiều cho bớt nóng, đành chui xuống gầm kiểm tra vậy. Em thề là em chưa biết cái dây côn nó nằm ở chỗ nào nữa cơ.
Nếu là dây côn thì mua hết khoảng 650k - 720k loại xin.
Nhưng vì dây xịn của Vịt dài quá nên đi thấy nặng. Có giải pháp là lấy dây cũ (đứt cũng được) chế lại, hết 200k.
Kụ ktra đi, có gì báo, nhà cháu biết gì lại phét lác tiếp!
(chui vào gầm ngửa mặt lên ở cái bầu to to giữa xe kụ sẽ thấy cái đuôi của dây côn trông như cái chỗ tăng phanh phanh xe máy...nó đấy!)

laixe6868

Xe tải
Tiếc là nhà toanco_k32 bận rồi nhỉ? Em cũng đang ngóng Nhà Đèn hô hào đây! Trên đường lên Mẫu Sơn có nhiều quãng rất đẹp, ví dụ:
Nhìn ảnh Mẫu Sơn đẹp quá, em thèm lắm nhưng ko đi được vì vào 17/7 gia đình có việc bận rồi. Chúc các cụ 1 chuyến đi thú vị.

EZdong

Xe điện

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Báo cáo các bác, dự báo thơì tiết cuối tuần này có bão Côn Sơn rất mạnh, vì thế chương trình Mẫu Sơn tạm hoãn ạ.
Tiếc quá? Thôi đành hẹn dịp khác khi điều kiện thuận lợi Nhà Đèn nhể?

vitco

Xe tải
OK, vậy là 8h15 tập trung tất tại 171 Xuân Thủy (cạnh cây xăng đối diện ĐH Sư phạm) các kụ nhá, thêm nhà Viper nữa.
Có gì thì các kụ cứ ới. Số nhà cháu đây : 0904.495569
Vụ Mẫu sơn hoãn rồi :-/ hay các bác lùi vụ này sang thứ 7 đê ,cho em theo với .xong việc đi bia luôn các bác nhỉ ????

Viking

Xe điện

EZdong

Xe điện
Vụ Mẫu sơn hoãn rồi :-/ hay các bác lùi vụ này sang thứ 7 đê ,cho em theo với .xong việc đi bia luôn các bác nhỉ ????
Nếu chuyển được sang Thứ Bảy thì quá tốt nhưng em dự là khó vì nghe nói thợ Su ở SG ra.
Sáng mai em họp nên đăng ký với nhà Raotro rồi mà cũng chịu thua, trưa nay em có đi qua chỗ Gara Vàng, thấy hoành tráng, e mỗi một điều là tuy rộng nhưng nhỡ ra độ chục chiếc Su vào thì không phải là chuyện nhỏ! Nhỡ Thứ Sáu không giải quyết hết thì có làm tiếp vào Thứ Bảy và những ngày tiếp theo không? Đoạn này em chịu!
Em cũng sẽ ra chỗ ý vào sáng Thứ Bảy, nhân tiện chở Gấu đi tập xe tiếp (vừa suýt đỗ lần 3 hôm Thứ Hai vừa rồi, được cái em cứ động viên tập rồi sát hạch tiếp, có ông bạn 20/7 này sát hạch lần thứ 9!) rồi tụ tập hội thảo VIT cho nó rôm rả bác nhể?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đồ Su Hịn và Su Chợ Zoi khác nhau về giá tiền khá nhiều, ví dụ có những món tỉ lệ giá là 680K/150K - mà thấy hình thức giống nhau, chất lượng hình như không khác nhau, chả hiểu dư lào, không hiểu đồ Su Chợ có chui vào Su Hãng không nữa