Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

tptitoe

Xe tăng
Các cụ cho hỏi khi khởi động Vit sau một thời gian đỗ (khoảng 3-8 tiếng); nếu đánh hết tay lái về phải hoặc trái, nhả tay lái thấy có tiếng kêu cạch một cái khá to là tại sao ạ ? Nếu không đánh hết lái thì không thấy kêu ạ.
Xe nha chau cung the, "day la dau hieu nhan biet day la Vit nha minh khi nhau xin, khong so nham xe"

EZdong

Xe điện
Thông báo khẩn:
Bác Trung Gara_Vàng vào gọi điện cho nhà cháu nói 16/7/2010 này sẽ có thợ của hãng Suzuki tác nghiệp tại gara của bác ấy. Vậy bác ấy mời toàn thể anh em hội chó xe qua kiểm tra, tư vấn và chẩn đoàn bệnh miễn phí.
Nhà cháu hô phát xem kụ nào đi thì tập trung cái danh sách rồi rồng rắn qua đó...biết đâu được việc! Không thì đành...Bia vậy!
Danh sách nào!
1. Raotro
2. EZdong
3.
4.
.................... Mời các cụ!
Cụ raotro hỏi lại xem bắt đầu từ mấy giờ nhé (vì vào ngày Thứ Sáu mà)!

raotro

Xe container
Danh sách nào!
1. Raotro
2. EZdong
3.
4.
.................... Mời các cụ!
Cụ raotro hỏi lại xem bắt đầu từ mấy giờ nhé (vì vào ngày Thứ Sáu mà)!
Từ 8h sáng luôn kụ ạ, bác Trung còn bảo nếu thợ hãng ra sớm hơn (có thế 14-15/7) thì sẽ gọi điện báo.

EZdong

Xe điện
Từ 8h sáng luôn kụ ạ, bác Trung còn bảo nếu thợ hãng ra sớm hơn (có thế 14-15/7) thì sẽ gọi điện báo.
Thế thì tốt quá! Chắc thợ ở SG ra cụ nhể?
Theo kế hoạch của hội VIT ọp hôm Thứ Bảy tuần trước thì Thứ Bảy 17/7/2010 này đi Mẫu Sơn cụ ạ! Nhà em đã lên quyết tâm rồi, cả Gấu & 2 F1 cùng đi!

raotro

Xe container
Thế thì tốt quá! Chắc thợ ở SG ra cụ nhể?
Theo kế hoạch của hội VIT ọp hôm Thứ Bảy tuần trước thì Thứ Bảy 17/7/2010 này đi Mẫu Sơn cụ ạ! Nhà em đã lên quyết tâm rồi, cả Gấu & 2 F1 cùng đi!
Để cháu về hỏi Mama...(của bọn trẻ con). Nếu duyệt thì cháu cũng xin theo!:P

raotro

Xe container
Chỉnh sửa cuối:
Nhà cháu đăng ký đi kiểm tra xe với. Vụ off cháu cũng phải về hỏi lại mama nhà cháu, không đi thì cháu đi một mình :-$

raotro

Xe container
Nhà cháu đăng ký đi kiểm tra xe với. Vụ off cháu cũng phải về hỏi lại mama nhà cháu, không đi thì cháu đi một mình :-$
OK, vậy là 8h15 tập trung tất tại 171 Xuân Thủy (cạnh cây xăng đối diện ĐH Sư phạm) các kụ nhá, thêm nhà Viper nữa.
Có gì thì các kụ cứ ới. Số nhà cháu đây : 0904.495569

toanco_k32

Xe tăng
Em không tham gia được vụ Mẫu sơn rồi. Tầm đó em đang lang thang ở Móng Cái :)
Chúc các bác có chuyến đi vui vẻ

EZdong

Xe điện
Em không tham gia được vụ Mẫu sơn rồi. Tầm đó em đang lang thang ở Móng Cái :)
Chúc các bác có chuyến đi vui vẻ
Tiếc là nhà toanco_k32 bận rồi nhỉ? Em cũng đang ngóng Nhà Đèn hô hào đây! Trên đường lên Mẫu Sơn có nhiều quãng rất đẹp, ví dụ:

raotro

Xe container
Tiếc là nhà toanco_k32 bận rồi nhỉ? Em cũng đang ngóng Nhà Đèn hô hào đây! Trên đường lên Mẫu Sơn có nhiều quãng rất đẹp, ví dụ:
G]
Đẹp nhờ!
Nhưng cháu vưỡn chưa thấy cái gara nào ven đường!=))

laixe6868

Xe tải
Phục các cụ quá cơ, hôm nay em cũng đã chữa được bệnh quạt điều hòa không quay Vit nhà em rồi ạ, chỉ cần phun một chút RP7 vào giắc 3 chân là xong b-)

Các cụ cho hỏi khi khởi động Vit sau một thời gian đỗ (khoảng 3-8 tiếng); nếu đánh hết tay lái về phải hoặc trái, nhả tay lái thấy có tiếng kêu cạch một cái khá to là tại sao ạ ? Nếu không đánh hết lái thì không thấy kêu ạ.
Chắc xe cụ phải thay Rô-ruyn mới không còn nghe thấy tiếng này. Cụ tham khảo giá rổ các nơi xem thế nào, kiếm hàng ngoài ở đâu, em thấy đồ chính hãng của Su đắt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Almighty

Xe tải
Chắc xe cụ phải thay Rô-ruyn mới không còn nghe thấy tiếng này. Cụ tham khảo giá rổ các nơi xem thế nào, kiếm hàng ngoài ở đâu, em thấy đồ chính hãng của Su đắt lắm.
Em nghe nói tay lái bị "dơ" thì mới phải thay rô-tuyn ạ; Xe em tay lái vẫn còn ngon lắm chưa thấy dơ, tuy nhiên sẽ để ý đến rô-tuyn; nếu đúng bệnh thì sẽ mời cụ Vodka ạ.

viper2007

Xe điện
Xe em cũng bị gần như vậy. Khi đánh hết lái qua trái, bắt đầu trả lái thì kêu "cạch". MR Trung ở Việt Hải nói đây là tiếng của bót lái _ Vit là thế nên thôi em cũng kệ.

tptitoe

Xe tăng
Rất tiếc tuấn này gia đình có việc không tham gia được.
Nhưng các bác hẹn nhau đi Mẫu Sơn thì nên hẹn nhau ở bên kia cầu Vĩnh Tuy, phía sau Khu CN Sài Đồng, ở đó có quán phở rất đông khách ô tô vào ăn trước khi rời TP.
Đi Mẫu Sơn là lên vùng núi cao, nơi sáp suất khí quyển giảm đáng kể, các cụ chú ý nhé:

" Đặc điểm của vùng núi và cao nguyên là địa thế cao (so với mặt nước biển), mật độ không khí thấp, khí hậu thay đổi thất thường, đường xấu, nhiều đèo dốc, đường vòng nhiều, bán kính quay vòng lại bé, bụi nhiều v.v…
Những điều kiện thiên nhiên đó làm cho năng lực làm việc của ôtô giảm đi tính động lực, tính kinh tế và tính an toàn của xe xấu đi. Cụ thể như sau:
-
Do càng lên cao áp suất và mật độ khí trời càng giảm khiến cho hệ số nạp khí của động cơ giảm đi. Vì vậy ảnh hưởng tới áp suất nén và công suất của động cơ.
Trong tình hình công suất giảm, lực kéo ở các bánh chủ động cũng giảm nên thường bắt buộc xe phải chạy ở số thấp, do đó dẫn đến động cơ quá nóng.
-
Do không khí loãng, lượng khí nạp vào xy lanh ít đi nhưng lượng nhiên liệu đi qua gic lơ bộ chế hòa khí (hoặc phân phối điện tử) gần như không đổi do đó hòa khí đi vào xy lanh sẽ trở thành quá đặc.
Ngoài ra do địa hình phức tạp, công suất của động cơ giảm, sức kéo không đủ cũng làm cho lượng tiêu hao nhiên liệu tăng lên 15 – 25%.
-
Do áp suất khí trời thấp nên nước trong hệ thống làm mát dễ sôi. Ở hệ thống làm mát bằng nước ở độ cao 1000m nước sẽ sôi ở 87 độC do đó lượng mất mát nước sẽ tăng lên.
-
Trong điều kiện sử dụng xe vùng núi và cao nguyên dầu bôi trơn động cơ thường quá nóng, thường bị nhiên liệu lọt xuống làm loãng. Ở độ cao 1100m nhiệt độ dầu bôi trơn có thể lên đến 110 – 140 độC.
-
Do động cơ thường quá nóng nên ảnh hưởng tới các chi tiết của hệ thống đánh lửa dễ bị hư hỏng.
-
Ở vùng núi cao nguyên, xe thường phải đi số thấp, phụ tải của các chi tiết trong hệ thống truyền động lớn do đó sự mài mòn các chi tiết hệ thống truyền động tăng lên. Khi xuống đèo hệ thống phanh phải làm việc nhiều, trống phanh bị nóng, má phanh mòn nhanh.
-
Đối với xe dùng tphanh hơi, không khí loãng làm cho công suất của máy nén khí giảm, sự làm việc của hệ thống phanh kém hiệu quả.
"

Chúc các bác có 1 chuyến đi vui vẻ và an toàn!

Chỉnh sửa cuối:

raotro

Xe container
Hì Hì xe nhà bác này lắm bệnh quá nên đi đâu cũng phải tìm gara nhỉ ,:))
Nói thật với kụ đến giờ phút này nó bị đủ thứ rồi...trừ hệ thống rơ-le. (trộm vía!)
Nên cháu vẫn hãi...thà nó cứ bị hết rồi thì còn yên tâm. Nhỡ đâu giữa rừng thì có mà thay bằng niềm tin...:'(
@tptitoe: Thanks kụ về kiến thức vùng cao nhá! Cháu rót ly.

FeRAM

Xe điện
Vịt nhà em chạy gần 7 vạn rồi. Hôm nọ, đi từ Vĩnh tuy lên đến giữa Thái Hà thì ... gần như không tăng hay giảm số được nữa. Muốn chuyển số, phải tắt hẳn máy. Bò toàn bằng số 1 về Garage Tiên phong 87, Láng hạ nhờ xem hộ thì thằng cu em bảo là côn của anh hết sạch "Hành trình tự do" rồi, không thể tăng thêm được nữa. Nói nôm na là lá côn quá mòn rồi, phải thay. Em nghe như vịt nghe sấm, chả hiểu thế nào. Vì vội đi làm, nên bảo em nó là cứ tăng lên một tý để anh đi làm tạm đã. Hôm nay, mới lên đây tư vấn các cụ:

1. Cụ nào giải thích giùm em hoặc cho em cái đường lịnk để tìm hiểu cấu tạo, nguyên tắc hoạt động của côn (Em đọc để biết thôi ạ)
2. Với hiện tượng như trên thì thường phải làm gì bây giờ ạ: Thay cái gì? khoảng bao xiền ạ.

Thanks các cụ nhiều.

P/S: Dạo này các cụ toàn off với tối thứ 7, em không trốn được giờ của Gấu mà chạy ra.

raotro

Xe container
Vịt nhà em chạy gần 7 vạn rồi. Hôm nọ, đi từ Vĩnh tuy lên đến giữa Thái Hà thì ... gần như không tăng hay giảm số được nữa. Muốn chuyển số, phải tắt hẳn máy. Bò toàn bằng số 1 về Garage Tiên phong 87, Láng hạ nhờ xem hộ thì thằng cu em bảo là côn của anh hết sạch "Hành trình tự do" rồi, không thể tăng thêm được nữa. Nói nôm na là lá côn quá mòn rồi, phải thay. Em nghe như vịt nghe sấm, chả hiểu thế nào. Vì vội đi làm, nên bảo em nó là cứ tăng lên một tý để anh đi làm tạm đã. Hôm nay, mới lên đây tư vấn các cụ:

1. Cụ nào giải thích giùm em hoặc cho em cái đường lịnk để tìm hiểu cấu tạo, nguyên tắc hoạt động của côn (Em đọc để biết thôi ạ)
2. Với hiện tượng như trên thì thường phải làm gì bây giờ ạ: Thay cái gì? khoảng bao xiền ạ.

Thanks các cụ nhiều.

P/S: Dạo này các cụ toàn off với tối thứ 7, em không trốn được giờ của Gấu mà chạy ra.
VỤ này để cháu:
vài thứ cơ bản của bộ côn là Bàn ép, Lá côn, Bi T... thường thì Lá côn đi trước, nếu thay đúng định kỳ thì phải vài đời lá côn mới đi bàn ép và bi T. (Hi vọng của kụ chỉ là lá côn)
Bệnh này đơn giản, chỉ cần đưa xe lên cầu....tháo bộ côn ra, nếu thấy cần thì phải đi láng bánh đà, nếu chỉ mòn lá thì thay lá, bàn ép kém thì thay nốt, bi T rơ cũng thay nốt.
Nếu thay đồ Hàn xẻng (Valeo): Lá = 650k, Bàn ép = 700k, Bi T = 250k, công thợ = 300k.
Thay đồ Suzuki chính hãng: = 6100k tổng cộng.
Nhà cháu vừa làm đồ Hàn xẻng. Ngon choét. Cháu thề!
Mất nửa ngày.
Kụ cần gì cứ hỏi: 0904.495569

Chỉnh sửa cuối: