[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

xittalin

Xe tăng
8 business đã tèo:
- Vin thời trang
- Vin Pro
- Vin e commerce
- Vin Rau
- Vin Chợ
- Vin Bay
- Vin tài chính
- Vin khôn

Còn thiếu cái nào các cụ bổ sung
Iem mạnh dạn bổ sung vintata, nỗi khếp đởm của Oan Nờ Bờ Rốt!

100miles

Xe máy
Trả lời phỏng vấn của tờ Bloomberg, tỉ phú Vượng cho biết Vingroup dự kiến gánh lỗ khoảng 18.000 tỉ đồng mỗi năm cho VinFast vì giá bán xe rẻ hơn chi phí sản xuất.
Fiscus và VF.

Kinh đấy, Vin góp vốn đầu tư cty ở Sin, dùng cty ấy mua cổ phần ở Vinfast.

Ohno

Xe buýt
Vingroup mua cổ phần của fiscus consultancy
fiscus consultancy mua lại cổ phần của vinfast
Lòng vòng quá em không hiểu
là cụ thì cụ có muốn để tiền ở một nơi nguy hiểm không. Giống như vụ một loạt tập đoán lớn TQ rót vốn ra nước ngoài cho đến khi bị tuýt còi. Giờ một loạt tập đoàn nước bạn bị điều tra độc quyền

XSim

Xe container
Bác lý luận có chỗ ko chính xác. Khi anh Vượng bắt đầu làm smartphone, ai cũng thấy anh ấy khó thành công. Kết quả đúng là vậy.

Nếu muốn gọi anh ấy là trên tầm thiên hạ, thì anh ấy phải thành công ở những chỗ mà ko ai làm nổi.
Còn thất bại ở chỗ mà ai cũng thấy trước thì chẳng còn gì để mà nói nữa !
Vâng cái này giống như làm startup ấy, ai cũng biết phần lớn startup sẽ tạch, nhưng nếu chỉ một thành công là ăn đủ. Anh Vượng cũng biết thế, và anh ấy có điều kiện nên thử vài startup cùng lúc :D Việc các cụ thấy anh ấy fail N lần không có nghĩa là anh ấy thất bại, chỉ là thành công chưa đến thôi, hay AQ tí là anh ấy đã tìm ra N cách "not work"

Loxe12a

Xe buýt
Các cụ hiểu biết thông não em phát: em không nói về Vin nhé. Ví dụ một công ty A ở Việt Nam sở hữu % công ty B ở nước ngoài sau đó công ty B sở hữu % công ty C (ở Việt Nam)
là con của công ty A. Vậy khi C lỗ thì A có bù lỗ cho công ty B ở nước ngoài bằng cách chuyển tiền tương ứng để bù cho B vì C lỗ không?

Ohno

Xe buýt
Các cụ hiểu biết thông não em phát: em không nói về Vin nhé. Ví dụ một công ty A ở Việt Nam sở hữu % công ty B ở nước ngoài sau đó công ty B sở hữu % công ty C (ở Việt Nam)
là con của công ty A. Vậy khi C lỗ thì A có bù lỗ cho công ty B ở nước ngoài bằng cách chuyển tiền tương ứng để bù cho B vì C lỗ không?
Nó cứ để lỗ thôi còn A bơm cho B bằng hình thức như cho vay và B lại bơm cho C tương tự như thế. Giống thằng Grab Vn năm nào chả lỗ vài ngàn tỷ, thằng Grab mẹ nó cứ bơm cho vay liên tục để sống

ok.

Xe tăng

Tùy phương án "kinh doanh" bác ạ.

- Đầu tiên A có thể chuyển nhiều tiền cho B để mua C.
- Sau đấy A có thể chuyển nhiều tiền cho B để mua nguyên vật liệu bán cho C.
- Sau đấy nữa A có thể tiếp tục chuyển nhiều tiền nữa cho B mượn để trả cho C một tý theo hình thức nọ chai, B còn phải nuôi bộ máy bên kia mà...

:))

.....

Hoặc A cũng có thể làm xong hai cái việc đầu tiên rội kệ cmn C vì bố cũng chỉ còn khố dai. ;)) Hợp lệ cả

Cái ý theo kiểu dân mình gọi bọn Ếp Đi Ai là chuyển giá đấy. :))

Loxe12a

Xe buýt
Nó cứ để lỗ thôi còn A bơm cho B bằng hình thức như cho vay và B lại bơm cho C tương tự như thế. Giống thằng Grab Vn năm nào chả lỗ vài ngàn tỷ, thằng Grab mẹ nó cứ bơm cho vay liên tục để sống
Trường hợp B nó lại cung cấp vật tư đầu vào
cho thằng C với giá rất cao làm cho thằng C lỗ trong lĩnh vực sản xuất thì bản chât B vẫn lãi nhưng còn lĩnh vực nó đầu tư ở C thì nó lỗ, vậy A vẫn phải bơm tiền cho B có đc không? và A và C theo luật doanh nghiệp VN còn B luật doanh nghiệp của nước sở tại?

Ohno

Xe buýt
Trường hợp B nó lại cung cấp vật tư đầu vào
cho thằng C với giá rất cao làm cho thằng C lỗ trong lĩnh vực sản xuất thì bản chât B vẫn lãi nhưng còn lĩnh vực nó đầu tư ở C thì nó lỗ, vậy A vẫn phải bơm tiền cho B có đc không? và A và C theo luật doanh nghiệp VN còn B luật doanh nghiệp của nước sở tại?
Trường hợp bác nói là chuyển giá, C lỗ trên sổ sách nến né đc thuế. Còn B vẫn lãi và tìm cách bơm cho C còn A ko cần phải bơm tiền cho B làm j cả vì bản chất Phần lãi của B lớn hơn phần lỗ ở C ( chưa kể còn lách đc thuế )

dtrung

Xe điện
Cũng có thể A ngại bán C cho D vì bán cho D sợ bị dân chửi, nên bán cho B trước, vài năm sau B bán lại cho D thì A vô can rồi. D sở hữu cả cái khu nhà máy ở Cát Hải thì một vành đai, một con đường lại được nối dài thêm chút rồi.

Loxe12a

Xe buýt
Trường hợp bác nói là chuyển giá, C lỗ trên sổ sách nến né đc thuế. Còn B vẫn lãi và tìm cách bơm cho C còn A ko cần phải bơm tiền cho B làm j cả vì bản chất Phần lãi của B lớn hơn phần lỗ ở C ( chưa kể còn lách đc thuế )
Cảm ơn Bác.
Trường hợp sau khi thấy C lỗ không gồng đc. A thoái toàn bộ vốn ở B, và C sau 5 năm lỗ liên tục thì C đóng cửa hay như thế nào?

xuanphuongccs

Xe điện
Chả có nhẽ sắp tới nó tên là SinFast thật hử cụ, như cụ nào đó còm ở trên?? Thật là mãnh liệt quá ;))
Sin nó không đốt xèng vào cái a tô đâu. Giờ mới thấy còm của cụ Vịt ngày xưa về bank Tàu. Hóa ra mãnh lieetjtinh thần Chai nờ là có thật.

Cũng có thể A ngại bán C cho D vì bán cho D sợ bị dân chửi, nên bán cho B trước, vài năm sau B bán lại cho D thì A vô can rồi. D sở hữu cả cái khu nhà máy ở Cát Hải thì một vành đai, một con đường lại được nối dài thêm chút rồi.
Cụ cứ vẽ đường cho hươu chạy là sao nhỉ?
Nói gì thì nói, V thành bại vụ này là nhờ cả vào công nảy số của ofers :))

traiHNcodon

Xe tăng
Bỏ cả đống tiền xây Đông Anh để đổi lấy miếng này, đợi ngần đấy năm rồi giờ lại tiếp tục làm đường nữa mới được làm thì ko què là hơi phí cụ nhỉ
Vấn đề nó bị hạ thấp tầng và giãn ra theo đúng quy hoạch,hạ từ 45 xuông 18 22 thig ăn thua giè.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em không hiểu tiền đầu tư là tiền của anh Vượng hay cổ đông nhưng giá anh ya cho em làm thầu phụ thì tốt nhỉ. Anh ý có bán được hay không thì cứ tiền trả đủ cho em.
Em thấy các cụ đứng trên phương diện cá nhân để đánh giá việc kinh doanh của 1 tập đoàn e là quá chủ quan. Vin là một tập đoàn, không phải là một ông đi buôn chuyến mà bảo hôm nay công an với thị trường đứng đường nhiều quá nên nghỉ vài hôm.
Trước khi họ tiến hành một mảng sxkd nào đó, họ đều có 1 hẳn một ban bệ với hàng ngàn trang báo cáo tiền từng giai đoạn, giai đoạn nào chịu lỗ, giai đoạn nào hòa vốn, giai đoạn nào bắt đầu có lãi...Vậy tại sao ảnh vẫn triển khai rồi dừng. Em xin mạnh dạn phân tích trên 2 khía cạnh kinh tế và chính trị.
Khi kinh doanh, lợi nhuận sau thuế các cụ sẽ làm gì: Chia cho cổ đông, đóng thuế TNDN, tái đầu tư sxkd...nếu vậy thì phí quá, vậy các cụ nên làm gì, nếu là em, em sẽ đầu tư sxkd sang 1 một mảng mới với nhiều ưu đãi, mảng này em chấp nhận lỗ (mà thật ra em không lỗ đâu ạ) đổi lại em thu được vô vàn lợi ích mà không thể kể hết ra được.
Về mặt chính trị. Giả sử các cụ làm CEO cho 1 công ty, cụ có 1 thằng đệ nên bao nhiêu phần ngon cụ ưu tiên hết cho thằng đệ này, đến kỳ họp HĐQT cụ cần có thành tích để báo cáo, vậy cụ vỗ vai thằng đệ bảo chú chịu thiệt 1 tí phải làm cái này, cái kia cho anh để có cái báo cáo...
Vậy mỗi dự án, khi hoàn thành sứ mệnh thì stop thôi, làm nữa có mà chết à
Các cụ nên nhớ anh tôi thành công từ phương trời âu về nhé.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cách ngành anh ý đã từng làm và đã đập đi đều có tiềm năng hết, tại một thị trường 100 triệu dân và với tiềm lực đã có, các mảng BĐS, bán lẻ, nông nghiệp, tài chính v.v đều có thể là những đế chế hùng mạnh vài tỷ hoặc chục đô mỗi mảng nhưng có vẻ anh thích ăn xổi thật hoặc không đủ kiên định để làm. Khốn nỗi mảng Fast không bổ trợ gì cho các mảng hiện tại nên khả năng ra đi khá cao.
Đề nghị cụ chỉ nói về cái thiên hạ đệ nhất phone thôi, đừng nhắc tới xe hơi. Dân Mỹ bọn tôi mới vừa mơ màng ĐƯỢC XÀI xe của Vin coi nó mãnh liệt thế nào mà cụ lại cứ dội nước lạnh thế này là sao?

showroom

Xe tải
Topic này còn sống thì chắc là sắp có biến rồi. Buồn...