[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

Ramdeuter

Xe hơi
Trả lời phỏng vấn của tờ Bloomberg, tỉ phú Vượng cho biết Vingroup dự kiến gánh lỗ khoảng 18.000 tỉ đồng mỗi năm cho VinFast vì giá bán xe rẻ hơn chi phí sản xuất.
Fiscus và VF.

Ớ, chả có nhẽ giờ lại là mãnh liệt tinh thần Sanh Ga Po hử cụ? Có cụ nào thông não giúp em đoạn cổ phần sở hữu chéo và chuyển tiền túi trái túi phải này với!

thongnv

Xe điện
Ớ, chả có nhẽ giờ lại là mãnh liệt tinh thần Sanh Ga Po hử cụ? Có cụ nào thông não giúp em đoạn cổ phần sở hữu chéo và chuyển tiền túi trái túi phải này với!
VIN lại sở hữu trên 50% tại Fiscus
rất loàng ngoàng

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ cứ nhìn thằng google, đầu tư cả tỷ thứ sai, đúng mỗi cái công cụ tìm kiếm mà vẫn thành ông nhớn. Đại gia sai là thường.
Cụ quên Ăn roi là của ai rồi, vì nó mà Hô oai chết không kịp ngáp đấy

MotoG

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

Vua Nui

Xe buýt
làm lỗ chổng vó đấy cụ, anh hiển còn trả lại mấy tòa
Bỏ cả đống tiền xây Đông Anh để đổi lấy miếng này, đợi ngần đấy năm rồi giờ lại tiếp tục làm đường nữa mới được làm thì ko què là hơi phí cụ nhỉ

dtrung

Xe điện
Trả lời phỏng vấn của tờ Bloomberg, tỉ phú Vượng cho biết Vingroup dự kiến gánh lỗ khoảng 18.000 tỉ đồng mỗi năm cho VinFast vì giá bán xe rẻ hơn chi phí sản xuất.
Fiscus và VF.

A (vingroup và cty riêng của nhà a V) mua cổ phần của B (1 công ty tư vấn thành lập ở Sing), B lại mua cổ phần của A tại C (Vinfast). Vậy A không còn nắm trực tiếp cổ phần của C nữa mà nắm thông qua B. B thì là công ty nước ngoài. Cũng không biết lòng vòng thế này để làm gì, ảnh hưởng gì đến ưu đãi đã dành cho C. Có thể C gẫy thì thằng B chịu trách nhiệm, chủ nợ sang B mà đòi, mà B ở Sing thì khoai hơn.

boyboy1990

Xe điện
A (vingroup và cty riêng của nhà a V) mua cổ phần của B (1 công ty tư vấn thành lập ở Sing), B lại mua cổ phần của A tại C (Vinfast). Vậy A không còn nắm trực tiếp cổ phần của C nữa mà nắm thông qua B. B thì là công ty nước ngoài. Cũng không biết lòng vòng thế này để làm gì, ảnh hưởng gì đến ưu đãi đã dành cho C. Có thể C gẫy thì thằng B chịu trách nhiệm, chủ nợ sang B mà đòi, mà B ở Sing thì khoai hơn.
Em đoán mò thôi, vụ này chắc là phục vụ cho mục đích niêm yết kiểu SPAC trên sàn chứng khoán Mẽo.

Ramdeuter

Xe hơi
Em đoán mò thôi, vụ này chắc là phục vụ cho mục đích niêm yết kiểu SPAC trên sàn chứng khoán Mẽo.
Nhà cháu dốt nát, ko hiểu nghiệp vụ tài chính. Chỉ tự hỏi là giờ VF thoái vốn khỏi thằng Fit Cut gì đó kiểu kim thiền thoát xác thì sao, VF lại chả thành doanh nghiệp Sanh Ga Po à cụ?

siosie

Xe đạp
Cụ cứ nhìn thằng google, đầu tư cả tỷ thứ sai, đúng mỗi cái công cụ tìm kiếm mà vẫn thành ông nhớn. Đại gia sai là thường.
Vấn đề là thành công nhờ công nghệ nó bền vững hơn làm bất động sản ở Việt Nam cụ ạ. So sánh vậy ko đúng bản chất vấn đề

boyboy1990

Xe điện
Nhà cháu dốt nát, ko hiểu nghiệp vụ tài chính. Chỉ tự hỏi là giờ VF thoái vốn khỏi thằng Fit Cut gì đó kiểu kim thiền thoát xác thì sao, VF lại chả thành doanh nghiệp Sanh Ga Po à cụ?
Đó cũng là 1 khả năng, nói chung hiện tại Vin sẽ ko thể bán được VF cho nước ngoài nếu ko có sự đồng ý của NN. Tuy nhiên nếu NN cho phép Vin đầu tư lòng vòng kiểu này thì hôm sau nó bán trong 1 nốt nhạc mà chả ai làm gì được :))

cocsku

Xe cút kít
Vấn đề là thành công nhờ công nghệ nó bền vững hơn làm bất động sản ở Việt Nam cụ ạ. So sánh vậy ko đúng bản chất vấn đề
Sao bất động sản lại không bền vững nhỉ? Cụ thấy đấy các bđs tồn tại thời gian dài và luôn nâng giá trị. Còn sp công nghệ thay đổi xoành xoạch sao bền vững bằng bđs được.

Ramdeuter

Xe hơi
Đó cũng là 1 khả năng, nói chung hiện tại Vin sẽ ko thể bán được VF cho nước ngoài nếu ko có sự đồng ý của NN. Tuy nhiên nếu NN cho phép Vin đầu tư lòng vòng kiểu này thì hôm sau nó bán trong 1 nốt nhạc mà chả ai làm gì được :))
Vậy cụ đoán là với cái công văn kia thì đã cho phép chưa hử cụ? Mấu chốt là cái đoạn cho phép rồi thì sau đó có giời biết cái gì sẽ diễn ra tiếp theo.

hoantoanmayman

Xe tăng
Làm không đến nơi đến chốn nên vỡ thôi, chứ về lâu dài ngành nông nghiệp rất tiềm năng. Nhưng vì ăn xổi và muốn lòe thiên hạ nên chỉ tạm dừng chân ở đó.

Nông nghiệp làm quy mô càng lớn thì càng hạ được giá thành, huống chi Vin có cả một hệ thống siêu thị dày đặc trong cả nước thì không lo gì khâu phân phối.

Vấn đề vẫn ở người đứng đầu.
Cụ nhầm đấy ạ, cụ nói như thế thì cụ chưa hiểu về nông nghiệp sạch rồi.

xuanphuongccs

Xe điện
Mà thằng Sanh Gà Pó đấy nó lại có quốc tịch Chai Nờ thì lại là Mãnh liệt tinh thần Chai Nờ à???

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Em cũng xin góp vui một chuyện thời em đi làm thuê để xem có lý giải thêm đc điều gì không ạ.
Trước em em cho 1 công ty cũng có nhà máy sx (họ thường tự gọi cty này là tập đoàn).
Khi ngành hàng này phát triển nóng, ông chủ bung ra làm các nhà máy tại nhiều nơi. Ban dự án đầu tư thì có nhưng có vẻ năng lực còn hạn chế, mọi việc đều do chủ tịch chơi và quyết hết. Một ngày anh sang tàu tìm mua thiết bị, được đối tác mô tả viễn cảnh anh về quyết luôn.
Nhiều ngân hàng, công ty tài chính, đối tác cũng nhau vào cuộc chơi với sự tự tin rất cao. Nhà xưởng, máy móc thiết bị đều do TQ cung cấp, xây dựng lắp đặt đủ hết. Cỡ như bọn em thì cũng chỉ hóng câu được câu chăng, nhưng trong lòng thì cũng có chút nghi ngờ nhưng đếch dám nói... sợ bị đuổi việc. Đến một ngày, dư án cũng thấy thành hình hài, chủ tịch bảo: Mày tính toán khối lượng vận chuyển NVL để thuê xe tải hay tàu hiệu quả hơn. Lúc này mới được tiếp cận những tài liệu được dịch sang tiếng việt.
Sau vài ngày cả nhóm cùng làm thì cũng ra được phương án cụ thể. Bắt đầu anh em trong cty, bên ngoài hỏi to nhỏ về số lượng xe tải vận chuyển để mục đích đầu tư đón đầu... tự thấy mình có giá kinh, suốt ngày được mời bia rượu.
Để có một báo cáo đánh giá hiệu quả tối ưu, em được cử đến Tổng công ty đường sắt để trao đổi phương án thuê tàu vận chuyển. Sang đó đưa ra số liệu, ông đối tác tiếp mình nói luôn " Số lượng lớn thế này thì huy động hết cả năng lực của ngành cũng không thể phục vụ nổi".
Mk, lúc này cũng hơi chột dạ, biết rằng số lượng lớn đấy, nhưng chả nhẽ lớn đến mức này sao?
Quy đổi sang xe tải thì cần tối thiếu 297 chiếc, hoạt động cả ngày cả đêm không nghỉ.... Lớn quá mức mình tưởng tượng!
Tất nhiên, dự án này bị tèo, hậu quả là chủ tịch đi sạch... may không đi tù.
Về sau này thì cũng chỉ đưa ra một cái nhận định chính gây ra sai lầm là do chủ tịch quyết hăng quá, công với mấy bạn TQ vẽ tương lai tươi sáng quá, ban bệ thì chỉ có cho vui vì đâu có được niềm tin từ chính chủ tịch.
Thật 100% không bịa chút nào!
Chắc Vinaxuki hả cụ

piano

Xe điện
Các cụ bàn vsm, vf nhiều và luôn mặc định Vg là vô đối ở mảng bđs, mình bđs nuôi hết tất cả.
Tuy nhiên, em thấy có 1 quả bomb nổ chậm đối với vin trong lĩnh vực bđs, đó chính là phú quốc.
Hồi tháng 4 sale liên tục gọi chào mời condotel vin phú quốc mới khai trương. Công nhận là làm hoành tráng thật, 12000 phòng và shophouse + vinwonder....Tất nhiên, tiền đổ vào đây chắc chắn cũng vài chục k tỷ là ít. Dịch dã như thế này, bán sản phẩm bđs du lịch chua lắm, mà không bán nhanh lãi suất đè cũng mệt đấy.
Em không rõ lắm về tiến độ bán hàng dự án này, nhưng em nghĩ nếu bán chậm thì cũng khá....ghê răng

Rivers

Xe container
Phần lớn những cái Google đầu tư để phục vụ cho bộ máy tìm kiếm, thu thập thông tin khổng lồ của nó, và từ đó để nó kiếm tiền.
Còn Vin sau khi bán nhà bán đất thì mang tiền đi đầu tư cái khác, mở rộng đa ngành nghề.
Google chủ yếu tập trung mở rộng bộ rễ của nó, làm mạnh cho mảng cốt lõi của nó là thu thập dữ liệu, còn Vin thì quanh đi quẩn lại bộ rễ vẫn chỉ có vậy, lá nhiều không khéo để nuôi sâu, tiền Vin có được lấy từ đất của dân, tiền trong dân, cũng là nội lực của đất nước chứ không như google nó đi thu tiền khắp thiên hạ.