[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vin rất tỉnh đòn là làm lỗ hoặc ngửi mùi lỗ là lợn dừng ngay tránh đâm sâu mất tiền ngu :))
Thực ra tỉnh hơn thì không đổ tiền vào cụ ơi.
Nhiều khi nó là cách để làm cho cái nền nó thêm sinh động, chứ biết chắc là lỗ rồi.

Mode

Xe tải
Ông nào làm càng to thì càng vay nhiều cụ nhé, cái này đơn giản quá mà.
cụ xem có ông nào mang danh “đại gia” mà ko vay nợ khủng ?
Thực ra không những vay, mà khi đủ to rồi thì chủ yếu là trấn luôn (corporate bond).

Không biết ở VN thế nào chứ bên này mà xem mấy cái bond prospectus của mấy Cty lớn thì căn bản đưa tiền ra là xác định khó lấy lại được từ Cty, còn mua bán trên thị trường thì ko tính. Lúc matured thích thì nó issue cho cái bond mới, thích thì nó convert sang cổ phiếu, còn ko có cái điều khoản nào bắt nó phải mua lại cả :).

Ví dụ trái phiếu của Vin đây, không chuyển đổi, không kèm chứng quyền, không bảo đảm và xác nhận nghĩa vụ trả nợ trực tiếp (hehe đúng ra là không bảo đảm, KHÔNG xác nhận nghĩa vụ trả nợ trực tiếp). Nói chung là cao hơn cổ phiếu tí trong liquidity event nhưng cũng chả có gì bảo đảm là thu được tiền về cả.

2. TB CHAO BAN TRAI PHIEU.pdf (vingroup.net)

Mình thấy nhiều bạn có vẻ vui khi thấy người giàu mất tiền. Thực ra đã đến cái tầm đấy rồi mọi cái mất mát cuối cùng nó sẽ đều được pass xuống cái lớp đáy, chính là cần lao chúng ta thôi. Vin nó mất tiền thì thực ra là nhà đầu tư trái phiếu, cổ phiếu mất tiền. Họ mất tiền thì họ (tầng lớp chủ, cai trị hoặc có khả năng vặt viếc trong xã hội) sẽ tìm cách siết cái đám ở dưới để bù lại thôi.

Thế nên đừng vui quá, thực tế còn ở trong đống phân thì tốt nhất đừng nói gì :)

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra tỉnh hơn thì không đổ tiền vào cụ ơi.
Nhiều khi nó là cách để làm cho cái nền nó thêm sinh động, chứ biết chắc là lỗ rồi.
Biết là lỗ nhưng vẫn làm là do cái lỗ ấy luôn ít hơn cái giá trị do giá cp của tập đoàn tăng lên khi người ta lập ra cái gây ra lỗ kia.
Túm lại là chỉ mang tiếng nhưng về tiền thì lại ăn ra :P

ngu ngơ

Xe điện
Thực ra R&D là cuộc chơi tốn kém và mạo hiểm, trước khi Vin nhảy vào lĩnh vực hightech thì Viettel, FPT, ...đã ở đấy và cũng đã có R&D rồi, em nhớ ko nhầm thì dây truyền sx điện thoại 2G 100% make in Việt Nam là ở Viettel, chuyên sản xuất cái SUMO sim và Dcom 3G một thời, nhưng ông chú đã nhận ra là ko có thế mạnh ở mảng đấy nên giờ chuyển qua R&D ở lĩnh vực thiết bị cốt lõi của hạ tầng viễn thông và mảng quốc phòng rồi
R&D thì doanh nghiệp nào cũng cần và nên có, không phải cứ gắn mác R&D là phải đổ vào núi tiền. Hoàn thiện và phát triển sản phẩm khác xa với nghiên cứu lĩnh vực mới để có các bằng sáng chế. Bằng sáng chế then chốt cho lĩnh vực này không dành cho Vin, như Hoa vĩ chi đâu đó khoảng 26 tỷ biden để có các bằng sáng chế nhưng vẫn phải phụ thuộc rất nhiều vào các công ty khác.

Ramdeuter

Xe hơi
[QUOTE="Tốt nhất như cụ nào ở trên đã nêu ra, Vin đừng nên tự làm mà giành quỹ rót vốn cho các start up độc lập thì sẽ tốt hơn.
[/QUOTE]

Thế cụ còn nhớ cái VinTech City với Shark Phi xinh tươi không? Nó xanh cỏ chắc cũng được tầm 1 năm rồi, ra đi không kèn trống, không có cả cáo phó trên báo như cu cậu smart luôn!

famlam

Xe máy
Nhớ đợt 1 review được vào nhà nhà máy ấy ( ko biết là nhà máy nào) chỉ thấy từng ụ hơi giống mô hình ( ko biết là ụ gì) được phủ bao kín mít... và đặc biệt cả nhà máy ko có 1 công nhân bằng xương bằng thịt nào hết :)) lác đác vài chuyên gia nước ngoài ( giống tây balo) đứng làm bối cảnh.:))
chửi anh Tam cho cố vào :)) anh tiviTam còn nhập linh kiện lắp rap ở VN nhé..:))
há há em được tận 2 lần vào phòng chờ là bị dán bị camera điện thoại =))

fundraiser

Xe container
Nhiều cụ offer hả hê vc Vin bỏ làm đt nhỉ.

Ngay từ đầu Vin đã lấy tên thương hiệu là Vinsmart (Vsmart), chứ ko phải là Vphone vì họ đã không chỉ định làm điện thoại ko.

Vin định hướng từ đầu vừa làm OEM vừa làm thương hiệu riêng. Giai đoạn đầu thì 2 cái này hỗ trợ nhau, cùng giúp nhau có năng lực sản xuất vừa lấy uy tín. Nhưng về sau thì chắc chắn là nó sẽ đá chân lên nhau, ko ai đi thuê 1 ông đối thủ để sx điện thoại cho mình. Do đó 1 trong 2 hướng OEM, và sx thương hiệu riêng phải bỏ thôi. Đó là e đoán thế.
E có đọc đc đâu đó thì ở Đài trước có HTC và Foxconn cùng làm điện thoại có thương hiệu riêng. Sau Foxconn chuyển sang làm OEM còn HTC vẫn quyết tâm làm thương hiệu riêng cuối cùng HTC thì chết Foxconn lại sống. Em cũng có nghe đợt trước đoàn Apple có sang Việt nam đi thăm nhà máy ở trên Hòa Lạc nhưng sau ko chọn Vinsmart mà vẫn để mấy cty TQ và Đài. Ko biết bây giờ sao.

annika

Xe buýt
Vượng là người mắt mũi tay chân đầu óc như nhau cả, có phải chim đâu cụ?

Xưa, vua còn có những hôn quân sau khi đánh được thiên hạ thì làm những việc như 1 thằng mất trí. Nhưng lịch sử phán xét công tội, đúng sai rõ ràng lắm.

Phàm làm người, anh sống trong 1 xã hội anh sẽ phải chịu sự đánh giá và phán xét của người khác. Bất kể anh là ai.
Trên tivi thôi thực tế ló khác. 1 utuber bị tố ra CA kìa . CA nhé chứ ko phải tòa
.

annika

Xe buýt
Dân mình có cái tệ là luôn ghét người giàu, ghét người giỏi; và chính vì thế nên đất nước luôn ít người giàu và ít người giỏi.
À vậy đất nước ít ng giàu ít bg giỏi là tại dân hả ;))

ABCPro

Xe hơi
Từ xưa đến giờ vẫn duy nhất là mảng cạp đất thôi.

Tất cả các mảng khác đều tèo.
Vậy là từ giờ Vingroup nhẹ gánh hơn hẳn rồi! Đất chỉ dùng để nuôi xe, không còn nặn điện thoại, tivi nữa :D

Hự.

Xe điện
Dân mình có cái tệ là luôn ghét người giàu, ghét người giỏi; và chính vì thế nên đất nước luôn ít người giàu và ít người giỏi.
Và cái ghét đó gia tăng gấp bội khi người giàu, người giỏi làm việc thiếu đạo đức, ngạo nghễ chèn ép người dân.

Thaoprohp

Xe tăng
Mình thấy nhiều bạn có vẻ vui khi thấy người giàu mất tiền. Thực ra đã đến cái tầm đấy rồi mọi cái mất mát cuối cùng nó sẽ đều được pass xuống cái lớp đáy, chính là cần lao chúng ta thôi. Vin nó mất tiền thì thực ra là nhà đầu tư trái phiếu, cổ phiếu mất tiền. Họ mất tiền thì họ (tầng lớp chủ, cai trị hoặc có khả năng vặt viếc trong xã hội) sẽ tìm cách siết cái đám ở dưới để bù lại thôi.

Thế nên đừng vui quá, thực tế còn ở trong đống phân thì tốt nhất đừng nói gì :)
Nhà giàu mất tiền, vậy tiền đó nó đi đâu cụ ? 🙂

Nhờ cụ chỉ giáo giúp

Lucifer2306

Xe tăng
Theo em hiểu thì chiến lược của anh Vượng ko phải chiến lược giá, mà là sản phẩm cao cấp. Vsmart dùng cũng ổn, nhưng lúc đầu mới ra anh bán tận 7 triệu/phone theo định hướng “hàng Vin mà”, bán ko lại với đội Huawei Oppo Xiaomi cùng chất lượng nhưng giá bằng một nửa. Về sau mấy von Vsmart bán 3tr/cái chính bản thân em cũng mua một cái dùng ok, có điều bán giá đấy thì lấy đâu ra lãi, về đường dài anh có đọ lại được với team China kia dc ko? Vin rất giỏi khoản Marketing nên luôn bán được hàng với giá cao => làm ăn có lãi dày. Riêng mảng TV điện thoại lại đi chơi chiến lược giảm giá nên mới có kết cục này.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

BacQuePhuong

Xe tải
R&D thì doanh nghiệp nào cũng cần và nên có, không phải cứ gắn mác R&D là phải đổ vào núi tiền. Hoàn thiện và phát triển sản phẩm khác xa với nghiên cứu lĩnh vực mới để có các bằng sáng chế. Bằng sáng chế then chốt cho lĩnh vực này không dành cho Vin, như Hoa vĩ chi đâu đó khoảng 26 tỷ biden để có các bằng sáng chế nhưng vẫn phải phụ thuộc rất nhiều vào các công ty khác.
Tất nhiên công ty nào muốn bền vững và tăng trưởng thì bắt buộc phải R&D, tuy nhiên em nghĩ cái mọi người đang muốn nói ở đây chủ yếu là về R&D công nghệ mới, chứ R&D để sinh ra thêm các sản phẩm mới, tính năng mới trên nền SP cũ thì em nghĩ đâu cũng có kiểu Vinamilk nghiên cứu cho ra đời loại sữa chua hoa quả bổ sung thêm danh mục hàng hóa so với chỉ có sữa chua thông thường, Sơn Nippon ra thêm loại sơn bóng chẳng hạn

Tiger Hunter

Xe container
Theo em hiểu thì chiến lược của anh Vượng ko phải chiến lược giá, mà là sản phẩm cao cấp. Vsmart dùng cũng ổn, nhưng lúc đầu mới ra anh bán tận 7 triệu/phone theo định hướng “hàng Vin mà”, bán ko lại với đội Huawei Oppo Xiaomi cùng chất lượng nhưng giá bằng một nửa. Về sau mấy von Vsmart bán 3tr/cái chính bản thân em cũng mua một cái dùng ok, có điều bán giá đấy thì lấy đâu ra lãi, về đường dài anh có đọ lại được với team China kia dc ko? Vin rất giỏi khoản Marketing nên luôn bán được hàng với giá cao => làm ăn có lãi dày. Riêng mảng TV điện thoại lại đi chơi chiến lược giảm giá nên mới có kết cục này.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Thì cụ cũng biết thừa ko giảm thì chỉ có bầy trên kệ mà tự sướng với nhau thôi, chứ tầm giá 7 củ em có đầy lựa chọn khác

piano

Xe điện
Dân mình? Ghét người giàu + người giỏi???
Nếu vậy thì sao Vin và ông Vượng lại giàu tới được mức này??? Nhà bán đến hàng trăm nghìn căn rồi, xe cũng bán kha khá. Vậy mà gọi là ghét???
Hay cụ muốn 100 triệu dân Việt cùng yêu vin mới được

Logen

Xe hơi
Thế giới ghét dân Do Thái thế mà giầu và giỏi toàn Do Thái. Tóm lại là tại vua Hùng thôi.

STElectrics

Xe lăn
Musk thì cũng làm trùm bơm thổi cổ cánh đấy Cụ ạ. Sản phẩm của Musk cũng chỉ là cải tiến chứ không có gì gọi là đột phá về công nghệ.
Em tưởng anh ấy xuỵt quả tên lửa lên giời xong gọi nó về là đột phá công nghệ rồi chứ nhỉ!