[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

Leanh65

Xe container
Tin này người trong nghành đã biết từ năm ngoái. Số lượng cty/ dự án của anh V vừa thành lập đã bỏ phải tính bằng tá, cái này thực sự vượt quá xa tầm hiểu biết của ô phở, ô phở thực sự vô cùng bối rối, tại sao ko thành lập chỉ những cty thành công thôi???
Bơm cổ vs đảo nợ hả cụ.😂

Prelax

Xe tăng
Em thi thoảng dùng sản phẩm du lịch nghỉ dưỡng của Vin và vừa rồi mới để ý cái TV Vinsmart trong Vin Resoft. Màn độ phân giải kém, màu sắc thì nhạt nhòe

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Có còm nào còn so sánh với cụ Bạch Thái Bưởi ạ. Cụ Bạch kinh doanh lấy lãi nhỏ mà lấy phục vụ dân với số lượng lớn để có lãi. Hiện doanh nghiệp Tàu nó vẫn cón nhiều doanh nghiệp theo chiến lược đó và sống ổn. Em không nghĩ hiện nay có doanh nghiệp tư nhân nào xứ mình nào lại có chiến lược kinh doanh như cụ Bạch ngày xưa.
Đây cụ nhé

ChiPhongKhoa

Xe tải
Nếu bỏ nốt Vinfast mà tập trung BDS thì cũng tốt mà. Mấy khu như Ocean Park mới mà ko phải Vin thì ko ai bán được giá cao và bán tốt thế.

Đen cái do dịch bệnh làm các khu du lịch đang là con gà đẻ trứng vàng nuôi các dự án khác lại thành con nghiện phải nuôi chưa biết bao giờ quay lại như xưa.
anh ý còn một đống thành phố không ngủ mà chưa biết ngủ đến bao giờ bác ạ

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
anh ý còn một đống thành phố không ngủ mà chưa biết ngủ đến bao giờ bác ạ
Từ năm nay, anh em chỉ quan tâm đến các DA tính bằng đón vị nghìn ha, mấy cái shophouse kết hợp TTTM ở các đô thị trung tâm ko làm nữa, bé quá.

boyboy1990

Xe điện
Có thằng nào mới ra mà có công nghệ cốt lõi rồi làm chủ chuỗi sản xuất đâu. Nghĩ như cụ thì ngồi chơi cho rảnh vì việc gì cũng có thằng khác làm rồi.
Em nói là OR mà thế nào qua tai cụ lại thành AND nhỉ?
Nếu ko nắm đc chuỗi cung ứng để cạnh tranh bằng giá thành, thì phải có công nghệ cốt lõi hơn người khác. Ở đây ông chả có cái méo gì trong 2 thứ, thì cách duy nhất là đốt tiền, đốt đến khi nào mấy thằng kia chết hết thì thành công ;))

rachfan

Xe container
dạ em nông cạn, mong cụ chỉ dạy thêm

Tôi đã mấy lần "tính lại" trên OF này rồi cụ ạ. Cái mệnh đề "doanh thu của SS bằng 26% GDP của Việt nam" là 1 luận điệu ngu ngốc, rất khiêu khích và coi thường người Việt.

Hiểu 1 cách nôm na thì GDP nó na ná như lãi gộp (không chính xác lắm nhưng chỉ có thể giải thích như vậy) trừ đi phần lợi nhuận SS mang về nước.

Cái doanh thu mỗi năm 16 triệu tỉ đồng nó không liên quan nhiều với GDP mà cái chính là SS lãi bao nhiều, trả lương, bảo hiểm và thuế bao nhiêu. Đó mới là cái góp vào GDP của SS.

Với doanh thu mỗi năm 16 triệu tỉ đồng, SS lãi khoảng 100 ngàn tỉ (4 tỉ đô), cộng thêm khoảng 1 tỉ tiền lương, bảo hiểm và thuế các loại, tổng cộng là 5 tỉ. SS chuyển 1 nửa lãi (2 tỉ đô) về nước. Như vậy tính thô thì còn lại khoảng 3-3,3 tỉ đô, TƯƠNG ỨNG VỚI GẦN 1% GDP CỦA VN.

1% mới chính là đóng góp của SS vào kinh tế VN và nó đã là 1 con số rất lớn, không cần phải nâng bi đá cột cho nó đến mức cố lộn lèo doanh thu với lãi gộp để nâng lên 26%.

DieMannschaft

Xe buýt
Các cụ đi mua nhanh không hết hàng bây giờ.

icemain

Xe tăng

Báo cáo Q1 của VIC bỏ hoàn toàn thông tin về Vsmart mà chỉ tập trung nói về cái SmartIOT này.

Vâng, đại khái rất giống với những gì cụ nhận định.
Việc này cũng diễn ra được 13-14 năm rồi cụ ạ.
Một kỷ niệm buồn, nhưng mình cũng học được khá nhiều kinh nghiệm quản trị từ vụ việc này.
Như vậy Vin có mảng nào là đang đem lại lợi nhuận các cụ nhỉ :D
Từ xưa đến giờ vẫn duy nhất là mảng cạp đất thôi.

Tất cả các mảng khác đều tèo.
Lời lãi đây

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]

VnUeT

Xe tăng
Các cụ tập trung mua ô tô đi. Em nói thật.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]

winnghiepdu

Xe điện
Em cũng xin góp vui một chuyện thời em đi làm thuê để xem có lý giải thêm đc điều gì không ạ.
Trước em em cho 1 công ty cũng có nhà máy sx (họ thường tự gọi cty này là tập đoàn).
Khi ngành hàng này phát triển nóng, ông chủ bung ra làm các nhà máy tại nhiều nơi. Ban dự án đầu tư thì có nhưng có vẻ năng lực còn hạn chế, mọi việc đều do chủ tịch chơi và quyết hết. Một ngày anh sang tàu tìm mua thiết bị, được đối tác mô tả viễn cảnh anh về quyết luôn.
Nhiều ngân hàng, công ty tài chính, đối tác cũng nhau vào cuộc chơi với sự tự tin rất cao. Nhà xưởng, máy móc thiết bị đều do TQ cung cấp, xây dựng lắp đặt đủ hết. Cỡ như bọn em thì cũng chỉ hóng câu được câu chăng, nhưng trong lòng thì cũng có chút nghi ngờ nhưng đếch dám nói... sợ bị đuổi việc. Đến một ngày, dư án cũng thấy thành hình hài, chủ tịch bảo: Mày tính toán khối lượng vận chuyển NVL để thuê xe tải hay tàu hiệu quả hơn. Lúc này mới được tiếp cận những tài liệu được dịch sang tiếng việt.
Sau vài ngày cả nhóm cùng làm thì cũng ra được phương án cụ thể. Bắt đầu anh em trong cty, bên ngoài hỏi to nhỏ về số lượng xe tải vận chuyển để mục đích đầu tư đón đầu... tự thấy mình có giá kinh, suốt ngày được mời bia rượu.
Để có một báo cáo đánh giá hiệu quả tối ưu, em được cử đến Tổng công ty đường sắt để trao đổi phương án thuê tàu vận chuyển. Sang đó đưa ra số liệu, ông đối tác tiếp mình nói luôn " Số lượng lớn thế này thì huy động hết cả năng lực của ngành cũng không thể phục vụ nổi".
Mk, lúc này cũng hơi chột dạ, biết rằng số lượng lớn đấy, nhưng chả nhẽ lớn đến mức này sao?
Quy đổi sang xe tải thì cần tối thiếu 297 chiếc, hoạt động cả ngày cả đêm không nghỉ.... Lớn quá mức mình tưởng tượng!
Tất nhiên, dự án này bị tèo, hậu quả là chủ tịch đi sạch... may không đi tù.
Về sau này thì cũng chỉ đưa ra một cái nhận định chính gây ra sai lầm là do chủ tịch quyết hăng quá, công với mấy bạn TQ vẽ tương lai tươi sáng quá, ban bệ thì chỉ có cho vui vì đâu có được niềm tin từ chính chủ tịch.
Thật 100% không bịa chút nào!
Chủ tịch công ty gì thế cụ?

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Tôi đã mấy lần "tính lại" trên OF này rồi cụ ạ. Cái mệnh đề "doanh thu của SS bằng 26% GDP của Việt nam" là 1 luận điệu ngu ngốc, rất khiêu khích và coi thường người Việt.

Hiểu 1 cách nôm na thì GDP nó na ná như lãi gộp (không chính xác lắm nhưng chỉ có thể giải thích như vậy) trừ đi phần lợi nhuận SS mang về nước.

Cái doanh thu mỗi năm 16 triệu tỉ đồng nó không liên quan nhiều với GDP mà cái chính là SS lãi bao nhiều, trả lương, bảo hiểm và thuế bao nhiêu. Đó mới là cái góp vào GDP của SS.

Với doanh thu mỗi năm 16 triệu tỉ đồng, SS lãi khoảng 100 ngàn tỉ (4 tỉ đô), cộng thêm khoảng 1 tỉ tiền lương, bảo hiểm và thuế các loại, tổng cộng là 5 tỉ. SS chuyển 1 nửa lãi (2 tỉ đô) về nước. Như vậy tính thô thì còn lại khoảng 3-3,3 tỉ đô, TƯƠNG ỨNG VỚI GẦN 1% GDP CỦA VN.

1% mới chính là đóng góp của SS vào kinh tế VN và nó đã là 1 con số rất lớn, không cần phải nâng bi đá cột cho nó đến mức cố lộn lèo doanh thu với lãi gộp để nâng lên 26%.

GDP = (mấy cái nội địa) + XK - NK. SS nó xuất khẩu từ VN bao nhiêu $????

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Em về xin ông già cất giữ sang năm bán có khi kiếm vài tỷ làm giầu xứ này dễ.

dzoro

Xe điện
Đây cụ nhé
Em vod cụ rồi ạ. Thớt hót hòn họt, trôi nhanh quá :))

thanhtran72

Xe tải
Nghiên cứu thôi mà không quen R&D là sao cụ nhỉ? R&D có phải Research & Developement không?
chắc ý cụ ấy là chỉ quen nghiên cứu về mặt lý thuyết đơn thuần chỉ nghiên cứu tìm tòi sáng tạo khám phá, còn R&D là nghiên cứu phát triển nó đi từ nhu cầu thị trường, nghiên cứu ra sản phẩm đáp ứng nhu cầu đấy (cái này cần xác định thị trường trước, tốc độ nhanh để chiếm lĩnh thị phần vì thành công mà chậm 1 bước thì cũng coi như vứt)
Quan điểm của cụ cũng là một cách thức thôi chứ không phải là duy nhất. Hướng tiếp cận đó đi từ thị trường đến sản phẩm, các thứ khác theo sau. Nhưng nhiều trường hợp các nghiên cứu mới tạo ra cách thức và sản phẩm mới hoàn toàn chưa có trên thị trường. Ví dụ như iPhone chẳng hạn, nó là thứ chưa từng có trước đó. Những thứ đấy mới tạo ra giá trị và đem lại hiệu quả kinh tế vô cùng lớn.
Đúng vậy.
Ý của em là nhóm này chỉ nghiên cứu để ra papers. E có biết 1 số nghiên cứu của nhóm này : kết quả chỉ ra paper. aV. cũng tài trợ các nghiên cứu của các trường ĐH, các kết quả của các nghiên cứu này cũng chỉ là paper. Các paper sau đó cũng chỉ cất tủ, vài năm là hết hot. Còn nghiên cứu R&D phải có kết quả là sản phẩm, giải pháp hoặc 1 ứng dụng cụ thể.

Các nghiên cứu là các công nghệ mới, các kỹ thuật mới rất cần. Nhưng ở VN làm gì có. Các nghiên cứu ở VN đa phần dạng dựa trên các nghiên cứu nước ngoài, sau đó mở rộng hoặc đi theo 1 hướng cụ thể.

Cụ lấy VD Iphone ở đây không đúng lắm, Iphone có nhiều nghiên cứu liên quan, có rất nhiều patent đi kèm, cụ thử search xem ông Steve Job xuất bản được bao nhiêu papers không?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc báo lá cải qua nay chưa? Xem trend là gì?
Trend là cái gì em chả biết. Mà báo lá cải thời em lại không có nhu cầu đọc.
Nhưng về ô tô thì em luôn tránh những hãng sinh sau đẻ muộn kể cả dòng xe Hàn quốc đang hot bây giờ.
Cứ thế cho nó lành cụ ah. Đỡ phải bị đi uống nước chè :D