[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lúc mở tứa lưa thì bảo chiến lược Hệ Sinh Thái, lúc tèo thì bảo sáng suốt tập trung vào mũi nhọn, lãnh tụ lúc nào chả đúng ;))
Anh luôn đúng, nếu sai đọc lại cái vừa nãy.
Đùa vào mấy cái bài báo đọc còm mà phát hãi cụ ah.

nhuataiche

Xe container
Theo dõi thớt này em rút ra được bài học xưa cũ: làm ăn mà đi đường tắt rút ngắn thời gian quả là rất nguy hiểm !

Thaoprohp

Xe tăng
Câu ch đã được dự từ trc. Thêm 1 sứ mệnh dc hoàn thành trog hệ sinh thái, ko fai để sinh lời mà để có xiền làm mảng khác và buff những cái khác lên
Cách gọi vốn vẫn cứ là đẳng cấp :)). Nên lí do làm ở vin nhất là setup mới thì phải deal lương bèo gấp 3 hiện tại hãy sang :))
Cái vinh fet kia em nghĩ thọ dc độ 3 5 năm nua
Vì cách đây 1 năm tuyên bố chuyển thành tđ công nghệ. Nhg ai làm vin cấp lđ r sẽ biet là ảo
Bh có cái inshop x in ID. Ảo nốt
Tôi ko nghĩ là những người làm dự án và duyệt dự án của Vin ko biết được kết quả sẽ lỗ lãi ra làm sao.
Vậy tại sao biết sẽ thất bại họ vẫn làm ? Họ đâu có ngu đúng ko cụ ?
Vậy phải là lý do khác rồi 😎

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Thay dân mình bằng dân tàu thì được. Chứ thay dân mình bằng dân cam thì lại ko được.
Thay dân Tàu thì con Ét A bán ra giá phải bằng con Bi li ăng bên Tàu thì may ra mới tiêu được hàng.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tôi ko nghĩ là những người làm dự án và duyệt dự án của Vin ko biết được kết quả sẽ lỗ lãi ra làm sao.
Vậy tại sao biết sẽ thất bại họ vẫn làm ? Họ đâu có ngu đúng ko cụ ?
Vậy phải là lý do khác rồi 😎
Cụ bật mý lí do được không ?

samoclan

Xe điện
Đú làm sao dc với ip, ss, xm, opp vvv bỏ là hợp lý. Còn ông B nữa, cố đấm ăn xôi là teo

duyawa

Xe tăng
Vẫn nể anh Vượng dám nghĩ dám làm. Nhưng mà anh cứ tập trung mảng Vinhome là chuẩn. Mỗi người một nghề. Đa ngành là dễ toi lắm.
Em cũng nghĩ có khi Vin bỏ hết tất cả quay về làm đất thuần túy như xưa đi là tất cả đều vui;))
- Vin chả phải lo nhiều, chỉ cần tập trung 1 mảng sở trường.
- 1 bộ phạn dân VN hay cụ thể là các anti Vin cũng đỡ phải mất tg đi moi móc thêm nhiều lỗi ở nhiều sp để bêu rếu nữa. Chỉ cần tập trung chê đất của Vin thôi.
- Dân tộc đu càng 3/ thì lại đc dịp hếch mặt trở lại như mấy năm trc mà chõ mõ.m về cố quốc để mỉa VN méo có lấy 1 hãng xe riêng.

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
Có khi nào cụ ấy sang sản xuất rèm cạnh tranh với em không nhỉ

Menelaus

Xe máy
Tiên đoán việc này nhưng khi nghe thông báo chính thức là dừng việc sản xuất điện thoại em thấy cũng khá hụt hẫng. Em chả liên quan gì đến vin cả nhưng cũng phải ghi nhận là Vin đã ra sản phẩm cũng chấp nhận được, về quê giờ đặc biệt là thời buổi dịch bệnh thì các cháu phải học online nên bố mẹ phải mua điện thoại cho tụi nó. Và mua điện thoại của Vin em thấy là sự lựa chọn ko tồi. Hơn 2tr cho 1 chiếc điện thoại với cấu hình tương đương samsung và giá rẻ hơn mấy triệu bạc. ĐIều đó là hoàn toàn hợp lý và ghi nhận chứ các cụ. Nước ta còn nghèo và đang phát triển nên các sản phẩm điện thoại của vin, tivi của Asanzo cũng là sự phổ cập công nghệ đến các khu vực có mức sống thấp hơn. Các cụ đồng ý với em chứ? Hjhj

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Còn các doanh nghiệp xứ này thì... À mà thôi.

Nếu được, em rón rén đề nghị đừng thay dân, mà hãy thay doanh nghiệp Việt bằng doanh nghiệp Tàu.
Em nói như trên có lỡ đụng chạm với tinh thần mãnh liệt thì cũng xin các cụ ném đá nhẹ tay. :(
Em muốn cầm tay chai vodka đập toác cái đầu cụ lắm cơ :D
Can tội làm tổn thương niềm tin vào doanh nghiệp tư nhân giàu nhất xứ Vệ của em.
Kẹt nỗi ... :(

chanthat123

Xì hơi lốp
Có con Vinshop đợt ra mắt cũng hoành lắm, giờ chắc cũng đang ...

ConCuCauKinh

Xe buýt
Trước khi sx iphone thì Apple làm gì để kiếm tiền cụ có biết ko? Nó có bao nhiêu kỹ sư, bao nhiêu bằng sáng chế, sở hữu chuỗi cung ứng toàn cầu khủng thế nào mấy ai biết.
Nếu trước khi làm iphone mà nó chỉ buôn BĐS thì đúng là Vinsmart có cửa để hy vọng ;))
Apple là công ty công nghệ trước khi lấn sân sang mảng điện thoại, cái đó đâu phải mình cụ biết. Nhưng kinh nghiệm trong sản xuất điện thoại của Apple khi mới bắt đầu làm điện thoại mà so với Nokia giống như là Cừu Non so với Sói, và không nhiều người nghĩ Apple có thể thành công. Thế nhưng thời gian đã chứng minh điều ngược lại. Vậy nên 1 công ty non trẻ hôm nay hoàn toàn có thể là 1 tập đoàn khổng lồ toàn cầu ngày mai. Trong thời đại thế giới phẳng thì nếu chưa nghiên cứu được công nghệ thì hoàn toàn có thể đi mua song song với R&D và đây chính là cách tiếp cận ban đầu của những công ty mới chập chững bước vào mảng này. Chắc cụ không đọc còm trước của em, Vin rút ra là đúng trừ khi nắm được công nghệ đột phá, còn làng nhàng thì thà quay ra làm cái khác còn hơn.

Havo

Xe Cứu Trợ
Các doanh nghiệp Tàu nó sản xuất hàng cho dân Tàu hoàn toàn tuân thủ tinh thần Ngon - bổ - rẻ.

Còn các doanh nghiệp xứ này thì... À mà thôi.

Nếu được, em rón rén đề nghị đừng thay dân, mà hãy thay doanh nghiệp Việt bằng doanh nghiệp Tàu.

Nhìn mấy con ô tô điện NIO của bọn Tàu mà tủi thân vãi với pha điên và lúc lắc..

Em nói như trên có lỡ đụng chạm với tinh thần mãnh liệt thì cũng xin các cụ ném đá nhẹ tay. :(
Bác nói vậy có phần hơi oan.
Quy mô thị trường TQ nó gấp 10 mấy lần VN, nên sản xuất với sản lượng lớn sẽ giúp giảm giá thành sản phẩm. Nói chung về giá thì chả ai cạnh tranh được với TQ.
Vậy phải cạnh tranh bằng cái khác. Nhưng Công nghệ - kỹ thuật thì mình cũng thua, đi sau nó,… Còn mỗi cạnh tranh bằng services ak dịch vụ chăm sóc khách hàng.
Mà Services thì các bác biết rồi đấy…

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mới bắt đầu xây nhà máy sx ô tô điện thoại thì chưa gì các bố đã vào ám quẻ trù ẻo nó nên lại chả toi sớm, nhất là mấy cái lão này này Mr.Trym :P:D XPQ

• Vodka
Reactions: XPQ

Hự.

Xe điện
Nhưng có sp là từ cp đến dân Hàn nó ủng hộ, nó tự hào. Ai như nhà mình thà dùng sp giả cầy Tàu tên Nhật còn hơn dùng sp tên gốc VN :D
Kiểu Euro window thì bán được còn đắt tiền là khác, chứ tên mà là Cửa sổ Việt thì bán cho hổ. Mà có cái gì châu Âu đâu :D
Ko phải đâu cụ, động đến ví tiền thì đa số người tiêu dùng họ thực tế hơn nhiều. Và chính vì thực tế mà sẽ ghét những gì khoe mẽ, chém gió, và cách bán hàng ngạo nghễ, ko tôn trọng người mua. Cụ thể như Euro Window, gần đây em là khách hàng 2 lần liền, tất nhiên là giao dịch với chính hãng dù công trình bé tí. Ngoài chất lượng vượt trội so với các hệ nhôm khác, hoàn toàn tương xứng với mức giá cao hơn, dịch vụ cũng rất tốt. công trình đầu có mỗi cái cửa chính ra vào, lại xa mười mấy km, sau 3 tháng tự nhiên có thợ đến check, 6 tháng cũng alo hỏi có vấn đề gì ko. Hỏi thợ thì thợ bảo quy trình bọn em thế. Nghe cũng mát ruột, giả sử có vấn đề gì với sp thì họ tận tình thế mình cũng vui vẻ để họ khắc phục.

Dân Tổ

Xe container
Nói đại ra, Vinh phát mà có Mệnh hệ nào thì người ta gọi cụ đi uống nước chè là cái chắc :(
Đùng là Thần Khẩu Hại Xác Phàm :(
Thì định hướng VinTea đang được xúc tiến đầu tư đấy cụ :) Em chỉ nói không gì là không thể thui ạ ;))

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mới bắt đầu xây nhà máy sx ô tô điện thoại thì chưa gì các bố đã vào ám quẻ trù ẻo nó nên lại chả toi sớm, nhất là mấy cái lão này này Mr.Trym :P:D XPQ
Trù ẻo gì đâu cụ :D
Tại em làm khoa học, suy nghĩ logic chứ không mù quáng như đám Mãnh liệt nhá :D