[Funland] VinFast VF3 từ A đến Z

namphong12

Xe lăn
Nhiều cụ cãi nhau vui nhỉ.
Người ta đã phân ra nhiều phân khúc xe rồi.
Ai phù hợp với phân khúc nào thì mua phân khúc ấy.( tất nhiên trừ những cụ tiền không thành vấn đề).
Không thể so sánh phân khúc này với phân khúc kia được. Nó khập khiễng lắm.
Vf3 là chiếc xe nhỏ 2+2.
Dù nó có thế nào cũng không thể rộng rãi thoải mái bằng xe hạng A được.
Nhưng có chật chội thế nào cũng tốt hơn ngồi xe máy.
Đừng nghĩ họ sẽ bán xe to để về xe bé.
Mà hãy nghĩ họ sẽ bán xe máy để lên đời ô tô. Và đây là chiếc xe dễ tiếp cận nhất trên thị trường xe ôtô tại Việt Nam hiện nay.

Mr.Alo

Xe lăn
Nhà em mua đứt pin, tổng giá như con Vision mà đi thích hơn nhiều. Tương lai gần thì nhà em cũng dẹp luôn con xe máy điện để lên ô tô điện nhưng vẫn phải giữ con xe ô tô xăng để lúc cần đi xa.
em thì thấy bình thường , xe điện giờ đi vẫn nhiều lỗi , và lỗi phải về đúng hãng để fix , lỗi pin nó ngâm cho cả tháng ý . nhóc nhà em mới dính quả lỗi phần mềm khi đang đi , ku nhóc tha mãi mới đến hãng mà bọn nó còn chả thèm làm luôn mà bắt để xe lại hôm sau qua mới cay ( lỗi phần mềm update cái xong ) làm nhóc phải gọi xe ôm về nhà hơn 10km hôm sau iem lại phải cho qua lấy vỏng nữa

Mr.Alo

Xe lăn
Mà cụ nào đương thuê pin cho e hỏi là có ràng buộc về chính sách giá, thời gian thuê ko.
Ví dụ 5 năm nữa VF bảo tao dek cho chúng mày thuê pin nữa, hoặc tăng giá thuê lên giá cắt cổ hoặc ép mua pin thì sao?
chính sách thay đổi theo năm cụ ơi , cụ tham khảo hội xe máy thì biết mỗi năm 1 khác , thuê xe chạy xuống 20% chưa xạc là nó báo loạn lên , lịch sử lưu lại nếu pin lỗi nó vụ cho đền :))

BinhminhSG

Xe buýt
em thì thấy bình thường , xe điện giờ đi vẫn nhiều lỗi , và lỗi phải về đúng hãng để fix , lỗi pin nó ngâm cho cả tháng ý . nhóc nhà em mới dính quả lỗi phần mềm khi đang đi , ku nhóc tha mãi mới đến hãng mà bọn nó còn chả thèm làm luôn mà bắt để xe lại hôm sau qua mới cay ( lỗi phần mềm update cái xong ) làm nhóc phải gọi xe ôm về nhà hơn 10km hôm sau iem lại phải cho qua lấy vỏng nữa
May quá, nhà em có con Feliz mua năm 2021 cho bà xã và con Klara mua năm 2022 cho con gái đến nay vẫn chưa bị sự cố gì.

Leanh65

Xe container
Con pri này em vừa sợt thì nsx công bố 100km hết 2,67l. Em cứ tạm cho là thực tế hết 3l/100km đi. Vợ cụ ấy đi 800km hết 24l x giá xăng (tạm cho 24k) thì hết 576k.

Con pri này 125cc phun xăng điện tử nên chắc chắn tiêu thụ ít hơn con LX 125 đời đầu phun cơ roài. Em chạy LX đời đầu cũng chỉ tầm hơn 3l (áng chừng 3,3l). Phần bảo dưỡng cụ ấy nói 3000km bảo dưỡng hết 1-3tr. Giờ đi pi tiền bảo dưỡng hết nhiều thế cơ à?
3.000km bd 1-3 tr thì hơn cả 4b hd bảo dưỡng hãng.😁

BinhminhSG

Xe buýt
3.000km bd 1-3 tr thì hơn cả 4b hd bảo dưỡng hãng.😁
Ngay như thay dầu cũng đắt hơn ô tô cụ ạ. Mà con Pri này nó có cái nẹp yếm bà xã em đi bị va quẹt phải thay đã mất 800k; cái nồi đi như bò rống, thay hết 7 triệu (phải thay cả bộ ốp nhôm phía ngoài luôn); xe đi bị hụt hơi như thằng nghẹt mũi, thay cảm biến oxy hết 1.2 triệu,...

Euro2CityStar

Xe lăn
Nếu quả thực cái sạc DC cho VF3 to như cái máy hàn thế này, hay là mình nhét nó vào chỗ đầu xe, vẫn còn trống nhiều lắm. Chứ để trong cốp sau sợ không vừa.

Có 1 điểm lưu ý, là cho dù được tặng máy sạc DC, thì VF3 vẫn không sạc được ở các trụ sạc chậm công suất thấp của chính Vinfast lắp đặt:

Nên chăng, máy sạc có thể gắn thêm đầu sạc AC để tận dụng được các trạm sạc chậm này.
bằng 7 lần sạc felixS thì to là đúng .

Leanh65

Xe container
Ngay như thay dầu cũng đắt hơn ô tô cụ ạ. Mà con Pri này nó có cái nẹp yếm bà xã em đi bị va quẹt phải thay đã mất 800k; cái nồi đi như bò rống, thay hết 7 triệu (phải thay cả bộ ốp nhôm phía ngoài luôn); xe đi bị hụt hơi như thằng nghẹt mũi, thay cảm biến oxy hết 1.2 triệu,...
Em ghét cái hãng này máy kêu như hỏng đến nơi, xe thì nặng. Được cái dáng quý phái rất riêng kéo lại thôi. Cũng không nghĩ bd nó lại đắt vậy. 🤣

vutranhung

Xe tăng
Các Cụ ném đá qua lại ác quá
Người thích thì ko bao giờ thích
Người yêu thì bao giờ cũng yêu
Tôn trọng quan điểm của nhau còn để thay đổi nhau thì quá khó

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
Ngày xưa hứa cho xe máy điện thoải mái sạc ở vinmart. Ngoảnh đi ngoảnh lại bán bố vinmart. Nói chung nhìn hành động chứ tin gì lời hứa mặn nồng =))
Thôi, nói ra làm chi để mấy ng tiên phong họ tự hào đi cụ
Để cho họ chuột bạch trc đi
Em chỉ nhớ vụ 2016,17 lên báo làm nhà giá rẻ vincity tầm 700-800tr ở Long Biên
Đùng cái biến thành âu xưng city, mấy tỏi
Rồi thành xì mát nữa, nó có 1 hầm là vì thế
Sau đẻ thêm cái gọi là hầm nổi

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
]
Vậy cụ chém đi xem nào?
VF8 gần như là đứa con của tôi, tôi tham gia dự án từ năm 2019 thời Markus còn làm Chief, khi ban đầu nó tên là vf32 xong đổi tên tên thành VF35 cuối dùng là VF8, tôi chỉ tình cờ lướt qua topic đọc đc cmt chỉ muốn cụ khi có thông tin chính xác hãy đưa lên.
Dạ. Thế thì mừng quá ạ
Cụ cho em hỏi chút?
Để vào thị trường Mỹ thì phải trải qua những bài thử nghiệm nào và thử nghiệm ở đâu ạ?
Thử nghiệm sẽ có level Component, System và full vehicle nhé. Thử nghiệm vào thị trường nó gọi là homologation test. Homo test là chỉ là một phần trong số rất nhiều các loại bài test cần phải làm để hoàn thiện một thiết kế xe. Tôi chỉ bàn về Homo, vào thị trường Mỹ cần tuân thủ bộ std FMVSS, còn Châu Âu là ECE
- Comp/System level: có hàng ngàn bài homo cần phải làm cho mỗi comp của xe: INT, EXT, CHS, BIW, EE, Seat, Battery,...
- Full vehicle: Safety, EE, Performance, NVH, Energy management, Environment....

Còn thằng nào làm ấy, cụ lên tìm thử Idiada xem nó là ai. Liên quan đến Magna tôi ko muốn đưa quá nhiều thông tin ở đây.
Đúng là 49 gặp 500 trong truyền thuyết😅😅😅

nguyenhoang.khtn

Đi bộ
Em chuyển sang đi Xanh dc gần năm nay rồi. Vẫn có lúc gọi Grab khi gọi Xanh mãi ko dc.
Đánh giá khách quan thì Xanh có vẻ ít xe hơn Grab nên khó gọi hơn, gọi phải chờ lâu hơn, bản đồ có độ trễ cao hơn, ko realtime dc như Grab. Giá lúc thông thường thì ngang nhau, Xanh có lúc rẻ hơn, lúc ko, thậm chí Grab có thể rẻ hơn 5% do nhiều mã giảm giá hơn, lúc mưa thì thôi, em đã từng trả 150k cho gần 4km grab.
Về xe thì Xanh xe mới hơn, đỡ mùi hơn, tài xế cũng nhẹ nhàng. Bên Grab đa phần là morning với i10 cũ, xe xóc thôi rồi và rất mùi, hic, nhiều hôm say vì mùi xe. Mấy tháng gần đây e chuyển qua gọi Xanh Luxury vì e34 đi vẫn xóc, chủ yếu là VF8, duy nhất 1 lần có VF7 đón. Quãng đường em di chuyển tầm 7,5-8km tốn khoảng 96-100k ở điều kiện thường cho Xanh Luxury, em thấy là giá ok ( đã áp mã giảm giá ). VF8 ngồi rất thoải mái, xe đỡ xóc hơn e34 và vf5 nhiều. Lần ngồi vf7 thì em bất ngờ hơn là xe còn êm hơn cả vf8. Xe còn trần kính nữa, rất đẹp.
Đúng rùi bác, mình cũng ưu tiên XanhSM trước. Nếu không có xe thì mình mới sử dụng Grab :D

nguyenhoang.khtn

Đi bộ
Tôi thử đề xuất với VF 1 mô hình mới:

Thay vì cho thuê bin, thì bây giờ cho thuê luôn cả cái xe.
Khách hàng sẽ đặt cọc (ví dụ) 250tr cho mỗi account, số tiền này sau 5 năm mới được đóng account và rút tiền ra.

VF sẽ xây dựng 1 loại các gara cao tầng kiêm trạm sạc ở các thành phố lớn (hub). Khách hàng chỉ việc quẹt thẻ và lấy xe chạy. Lúc nào gần hết bin thì lại chạy đến hub gần nhất đổi xe là xong. Việc đổi xe như này nhanh và tiện hơn hẳn ngồi chầu hẫu cả tiếng đợi đến lượt sạc. Chi phí sẽ tính đổ đồng ví dụ 5tr/tháng.

Làm ăn lớn nó phải như thế !
Thế ông nghĩ cái hub để được bao nhiêu xe và các chi phí cho việc này sẽ tốn bao nhiêu tiền. Chi phí để đầu tư là bao nhiêu, chi phí để vận hành như thế nào, sau bao nhiêu năm thì mới có lãi. Thấy mấy thánh toàn dạy tỷ phú cách tiêu tiền thế nhỉ :D

• Vang
Reactions: QAZ

caisua

Xe lăn
Trc em còm 1 lần, tsb mấy thánh review xe cũng những ô đấy ngồi lên cái xe khác dài hơn vf3 cả mét thì chê chật, nhưng 4-5 ông chui vào cái xe dài 3m thì khen lấy khen để rộng rãi, dek biết đường nào mà lần :))
Tẹo nữa kiểu gì cũng có ông lao vào rủa: mua xe bus cho rộng, giờ OF tạp nham phết rồi

Việt_PT

Xe hơi
Thực ra rất muốn ủng hộ hàng Việt và thực tế e cũng ủng hộ con vf3 cho vợ đi chợ. Nhưng nhìn vào cách truyền thông của Vin đợt này thấy k ổn. Lướt mxh đâu đâu cũng thấy vf. Nào là thống lĩnh thị trường đông nam á, nào là gây sốt ở TQ, bán rất nhiều ở Mỹ, xe tăng, nào là mua về cắm sạc là đi mọi thứ free...
Cá nhân e thấy ở VN những người qtam oto thì ai cũng biết vf rồi. Cứ chất lượng tốt, mẫu mã đẹp, giá thành hợp lý dân sẽ mua thôi. Cần gì phải làm quá lên như này. Nổ quá bảo sao nhiều anti. K cẩn thận là sẽ phản tác dụng.
Ý kiến cá nhân của e. Còn e vẫn trung thành với xe hốc xăng :))

5008

Xe Cứu Trợ
Thực ra rất muốn ủng hộ hàng Việt và thực tế e cũng ủng hộ con vf3 cho vợ đi chợ. Nhưng nhìn vào cách truyền thông của Vin đợt này thấy k ổn. Lướt mxh đâu đâu cũng thấy vf. Nào là thống lĩnh thị trường đông nam á, nào là gây sốt ở TQ, bán rất nhiều ở Mỹ, xe tăng, nào là mua về cắm sạc là đi mọi thứ free...
Cá nhân e thấy ở VN những người qtam oto thì ai cũng biết vf rồi. Cứ chất lượng tốt, mẫu mã đẹp, giá thành hợp lý dân sẽ mua thôi. Cần gì phải làm quá lên như này. Nổ quá bảo sao nhiều anti. K cẩn thận là sẽ phản tác dụng.
Ý kiến cá nhân của e. Còn e vẫn trung thành với xe hốc xăng :))
Chả lẽ Vin ko training cho sale khai thác đúng đối tượng khách hàng nhỉ, cứ sale lung tung đúng là phản tác dụng.

tomo21311

Xe tăng
Cung cầu thị trường quyết định, e toàn thấy các cụ lo bò trắng răng.

Mr.Alo

Xe lăn
Chả lẽ Vin ko training cho sale khai thác đúng đối tượng khách hàng nhỉ, cứ sale lung tung đúng là phản tác dụng.
hình như vin nó sử dụng đúng pp bán hàng giống bên bds , bảo hiểm ... giới thiệu và ăn hoa hồng