[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

hgfttgg

Xe đạp
Không huyền thoại đâu cụ. Tại cụ không biết (e khẳng định là vì cụ không biết chứ không phải cố tình giấu diếm). Cụ không biết không nghĩa là người khác không biết cụ ạ.
Còn chuyện ví dụ về Cam, Lào triển lãm xe ở VN là cụ cố tình không hiểu ý e đúng không ạ? Cái xe nó liên quan đến tính mạng của người lái, nên người ta cần 1 cái xe đã có thương hiệu uy tín, 1 hệ thống service phụ trợ tốt, và do những con người ưu tú tạo ra. Đặc biệt là người Mỹ, họ sống rất thực tế và lịch sự, khen không có nghĩa là ủng hộ mua. Họ cần 1 thứ an toàn cho họ, và họ sẽ lựa chọn thương hiệu lớn và có uy tín. Không phải tự nhiên mà các thương hiệu của TQ gần như k len được vào thị trường của Mỹ.
Vova ở VN có thể làm trùm vì đội ngũ seeder và crazyfan đông đảo, cộng thêm đã từng được CP ưu đãi hết sức. Chứ ra sân chơi thế giới, Vova chẳng là gì hết.
cụ tìm hiểu luật ở mỹ đi rồi tính tiếp, để xảy ra tình trạng như cụ nói thì hãng xe đó sẽ bị kiện cho bồi thường hàng tỷ đô ở mỹ. Còn thương hiệu TQ thị trường nhà quá lớn rồi nên việc qua mỹ hay ko đâu có quan trọng.
chỗ bôi đen vui lòng đưa bằng chứng, nói sướng miệng ai nói cũng dc

--Lamborghini--

Xe cút kít

Chúc Vinfast IPO thành công! Cho dù thành công đến mức nào, tôi cũng đã ủng hộ một phần! Rất mong Vin sẽ phát triển mạnh hơn nữa!
Theo tôi nghĩ việc kinh doanh không nên mang hay lồng ghép sự ủng hộ.
Cụ mua cái xe đó vì nó đạt được các tiêu trí của cụ hoặc nó là cái tốt nhất mà cụ nghĩ trong các lựa chọn khác, đơn giản vậy thôi.
Trên này nhiều cụ cũng bảo tôi là anti, nhưng tôi nghĩ vì tôi nói trái quan điểm của mình so với họ.
Cá nhân tôi và nhiều người được gọi là anti chỉ là cảm thấy cách truyền thông của V thực sự phản cảm và không đáng tin cùng với hàng loạt các scandal.
Nếu anti tôi đã không bảo cu em lấy một con fadil đợt sale HP.
Quan điểm rõ ràng là rẻ ngon là múc, chả có ủng hộ hay gì cả.
Vì khi có cái tâm lý ủng hộ lúc sp nó không như mình kỳ vọng thì sẽ mang đến tiêu cực.

hgfttgg

Xe đạp
Em không có số liệu để biết con số "đa số" này là bao nhiêu, nhưng có lần em thấy các seeder trên mạng bảo vệ VF hung hăng làm em hãi :))
Họ dữ quá và làm em mất cảm tình, nhất là pha xử lý anh YouTuber lần trước chứ em chẳng xài hàng Vin nên không ý kiến
cu thử hỏi 10 người mua xe vin thử xem, họ có mua xe vin vì tự hào dân tộc ko hay họ nói xe này là giá tốt nhất phân khúc rồi. ko có ai mua xe dựa vào comment trên face đâu

--Lamborghini--

Xe cút kít
Dù gì thì em cũng cực kỳ khâm phục đội ngũ sale của nhà Vin, cực kỳ khôn ngoan và giỏi giang. Vụ voucher đi học, bán xe với nghĩ dưỡng công nhận là đỉnh cao. Chắc chưa có hãng xe nào trên thế giới bán xe thông qua voucher như VF cả.
Có gì mà khâm phục, lợi thế cây nhà lá vườn thì không sài thì sài cái gì?
Masan mua lại Vm thì cũng là để bán các sản phẩm của mình.

hgfttgg

Xe đạp
Có gì mà khâm phục, lợi thế cây nhà lá vườn thì không sài thì sài cái gì?
Masan mua lại Vm thì cũng là để bán các sản phẩm của mình.
cái belvery ở quận 9 bán giá trên trời mà vẫn có nhiều người lao vào mua kìa, pr phải nói là cực đỉnh.

--Lamborghini--

Xe cút kít
cu thử hỏi 10 người mua xe vin thử xem, họ có mua xe vin vì tự hào dân tộc ko hay họ nói xe này là giá tốt nhất phân khúc rồi. ko có ai mua xe dựa vào comment trên face đâu
Em dẫn trứng cho cụ hai ví dụ ở cơ quan em làm.
Trường hợp đầu tiên mua xe V vì người đó rất hâm mộ V, họ nghĩ xe của V sẽ tốt như danh tiếng và ủng hộ thương hiệu Việt.
Trường hợp thứ hai là thằng cu em vừa vợt đợt sale HP, mà đúng ra là e bảo nó mua vì giá đó quá hợp lý (326tr lăn bánh).
Trường hợp đầu tiên hỏi trường hợp thứ hai khi mua xe sau khi biết giá cũng khá là buồn.

--Lamborghini--

Xe cút kít
cụ tìm hiểu luật ở mỹ đi rồi tính tiếp, để xảy ra tình trạng như cụ nói thì hãng xe đó sẽ bị kiện cho bồi thường hàng tỷ đô ở mỹ. Còn thương hiệu TQ thị trường nhà quá lớn rồi nên việc qua mỹ hay ko đâu có quan trọng.
E xin phản biện vụ xe TQ bán ra ngoài nội địa không phải là không quan trọng.
Mà họ cũng nộ lực nhưng thực sự nó quá khó khi vượt qua cái bóng của các ông lớn dù giá xe TQ thiết kế ốp sừn cũng chả thua kém các thương hiệu lớn.
Việc bán ra ngoài lãnh thổ không chỉ về mặt tăng doanh thu nó còn thể hiện đẳng cấp của nền CN đã nâng lên vị thế mới.
Kiểu như cụ đá vô địch ở mấy giải làng nhàng thì cụ muốn có giải ở các giải đấu lớn hơn vậy.

hgfttgg

Xe đạp
E xin phản biện vụ xe TQ bán ra ngoài nội địa không phải là không quan trọng.
Mà họ cũng nộ lực nhưng thực sự nó quá khó khi vượt qua cái bóng của các ông lớn dù giá xe TQ thiết kế ốp sừn cũng chả thua kém các thương hiệu lớn.
Việc bán ra ngoài lãnh thổ không chỉ về mặt tăng doanh thu nó còn thể hiện đẳng cấp của nền CN đã nâng lên vị thế mới.
Kiểu như cụ đá vô địch ở mấy giải làng nhàng thì cụ muốn có giải ở các giải đấu lớn hơn vậy.
đơn giản là khi đầu tư ra ngoài rủi ro rất cao, trong khi thị trường nhà rất lớn, đặt bài toán kinh doanh thì họ ko có đông lực đầu tư ra ngoài. Ngoài ra nó còn 1 số vấn đề thương chiến giữa mẽo và TQ nữa

Chuotluoi

Xe tải
Ngu gì e phải đưa bằng chứng cho cụ? =)) =)) =))
Ai không biết thì cứ khen tiếp, ai biết thì chê thôi. Cụ nghĩ cụ là ai mà yêu cầu đưa bằng chứng?
Mà qua mấy câu cụ nói, e biết 100% cụ không phải làm ở Vin tại thời điểm hiện tại. Nhưng rất có hào cảm với Vin nên bênh tới cùng.

Luật Mỹ làm sao? Tình trạng như thế nào mà bị kiện? Cụ thể đi cụ? Người Mỹ cần cái xe có thương hiệu và đã được khẳng định trên chính đất nước của họ. Dân Mỹ rất thực tế và khá thượng đẳng, luôn coi hàng hóa sản xuất tại Mỹ là cái gì đó trên đỉnh thế giới. Để nhảy vào thị trường của nó, không khó, nhưng chiếm lĩnh thị phần mới là vấn đề quan trọng. Chẳng có thương hiệu nào không muốn nhảy vào Mỹ, vì như vậy là 1 phần khẳng định tên tuổi, vậy nên cụ đừng nói thương hiệu TQ k cần qua Mỹ.

Thế sao anh vova cố nhao vào thị trường Mỹ làm gì? Sao không nhảy vào thị trường TQ, chẳng to gấp 3-4 lần à? Chưa kể dân Mỹ, nhà nhà người người có xe rồi, còn dân TQ lượng có xe chưa phải chiếm tỷ lệ lớn? Vậy sao anh Vova k xâm chiếm thị trường TQ? Rõ ràng muốn có tiếng vang chứ làm sao nữa. Mục đích IPO chứ có phải mục đích mở rộng thị trường xe đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ai không biết thì cứ khen tiếp, ai biết thì chê thôi. Cụ nghĩ cụ là ai mà yêu cầu đưa bằng chứng?
Mà qua mấy câu cụ nói, e biết 100% cụ không phải làm ở Vin tại thời điểm hiện tại. Nhưng rất có hào cảm với Vin nên bênh tới cùng.

Luật Mỹ làm sao? Tình trạng như thế nào mà bị kiện? Cụ thể đi cụ? Người Mỹ cần cái xe có thương hiệu và đã được khẳng định trên chính đất nước của họ. Dân Mỹ rất thực tế và khá thượng đẳng, luôn coi hàng hóa sản xuất tại Mỹ là cái gì đó trên đỉnh thế giới. Để nhảy vào thị trường của nó, không khó, nhưng chiếm lĩnh thị phần mới là vấn đề quan trọng. Chẳng có thương hiệu nào không muốn nhảy vào Mỹ, vì như vậy là 1 phần khẳng định tên tuổi, vậy nên cụ đừng nói thương hiệu TQ k cần qua Mỹ.

Thế sao anh vova cố nhao vào thị trường Mỹ làm gì? Sao không nhảy vào thị trường TQ, chẳng to gấp 3-4 lần à? Chưa kể dân Mỹ, nhà nhà người người có xe rồi, còn dân TQ lượng có xe chưa phải chiếm tỷ lệ lớn? Vậy sao anh Vova k xâm chiếm thị trường TQ? Rõ ràng muốn có tiếng vang chứ làm sao nữa. Mục đích IPO chứ có phải mục đích mở rộng thị trường xe đâu.
V mang xe đi triển lãm vẫn là chiếc xe chưa hoàn thiện (Chỉ được xem bên ngoài).
Không ai mua cái xe mà chỉ nhìn bên ngoài cả.
Mục đích như cụ nói thì quá rõ rồi.
Và cách này cũng giống như với 3 xe chạy xăng đợt trước.

hgfttgg

Xe đạp

cái này chịu khó google đi, cụ tranh luận theo kiểu ko có kiến thức nên rất khó bàn luận. còn việc sao ko xuất khẩu vào TQ thì cũng chịu khó google đi, ưu đãi bán xe ở mỹ và TQ khác nhau chỗ nào. Cách người mỹ thay xe khác người TQ thế nào.

Chuotluoi

Xe tải
cái này chịu khó google đi, cụ tranh luận theo kiểu ko có kiến thức nên rất khó bàn luận. còn việc sao ko xuất khẩu vào TQ thì cũng chịu khó google đi, ưu đãi bán xe ở mỹ và TQ khác nhau chỗ nào. Cách người mỹ thay xe khác người TQ thế nào.
Cách người Mỹ thay xe ntn? E hỏi thật, cụ đã sống ở Mỹ chưa ạ?

hgfttgg

Xe đạp
V mang xe đi triển lãm vẫn là chiếc xe chưa hoàn thiện (Chỉ được xem bên ngoài).
Không ai mua cái xe mà chỉ nhìn bên ngoài cả.
Mục đích như cụ nói thì quá rõ rồi.
Và cách này cũng giống như với 3 xe chạy xăng đợt trước.
cụ đã chờ từ đợt mới xây nhà máy tới giờ rồi, sao ko chịu khó chờ thêm 2 năm nữa xem có bán dc ở mỹ ko.cái xe e35 đang chạy thử nghiệm ngoài đường rồi, e36 thì đúng là chưa hoàn thiện

hgfttgg

Xe đạp
Cách người Mỹ thay xe ntn? E hỏi thật, cụ đã sống ở Mỹ chưa ạ?
chịu khó lên youtube google, vinfast có thể bán xe ở mỹ được ko, có nhiều người chuyên sale xe bên mỹ nói rồi đó, hazz chán cụ quá

--Lamborghini--

Xe cút kít
đơn giản là khi đầu tư ra ngoài rủi ro rất cao, trong khi thị trường nhà rất lớn, đặt bài toán kinh doanh thì họ ko có đông lực đầu tư ra ngoài. Ngoài ra nó còn 1 số vấn đề thương chiến giữa mẽo và TQ nữa
Thị trường nào rồi cũng sẽ trật trội thôi, các hãng xe nội địa mọc ra như nấm.
Tiếp nữa là tâm thế của TQ luôn muốn đứng trên tất cả.
Không phải tự nhiên các tập đoàn lớn TQ đổ rất rất nhiều tiền mua lại các hãng xe nước ngoài.
Mục đích chính ở đây ngoài mua lại bản quyền công nghệ còn là để lấy thương hiệu bán xe ra ngoài lãnh thổ.
Bảo không muốn thì không phải mà chỉ là nó quá khó.

Chuotluoi

Xe tải
chịu khó lên youtube google, vinfast có thể bán xe ở mỹ được ko, có nhiều người chuyên sale xe bên mỹ nói rồi đó, hazz chán cụ quá
Có những cái chém gió thông qua google và youtube thì buồn cười lắm cụ. Đặc biệt là về tính tùy tục.

Còn nghe mấy tay chuyên sale xe nói về bán xe thì chính là ý đồ của phét rồi :)) :)) :))

hgfttgg

Xe đạp
Có những cái chém gió thông qua google và youtube thì buồn cười lắm cụ. Đặc biệt là về tính tùy tục.

Còn nghe mấy tay chuyên sale xe nói về bán xe thì chính là ý đồ của phét rồi :)) :)) :))
ko ai hiểu thị trường hơn sale, đặc biệt đó ko phải là sale của vinfast, những sale đó chuyên bán xe cho khách hàng mỹ , họ sẽ hiểu rõ tiêu chí khách hàng mua xe hơn tất cả mọi người ở ngành nghề khác.

hgfttgg

Xe đạp
Thị trường nào rồi cũng sẽ trật trội thôi, các hãng xe nội địa mọc ra như nấm.
Tiếp nữa là tâm thế của TQ luôn muốn đứng trên tất cả.
Không phải tự nhiên các tập đoàn lớn TQ đổ rất rất nhiều tiền mua lại các hãng xe nước ngoài.
Mục đích chính ở đây ngoài mua lại bản quyền công nghệ còn là để lấy thương hiệu bán xe ra ngoài lãnh thổ.
Bảo không muốn thì không phải mà chỉ là nó quá khó.
nói đúng hơn là bài toán lợi nhuận thôi, bán ở thị trường nhà lúc nào cũng dễ hơn.

Cccm tranh luận dài dòng quá, em chốt lại ntn cho nhanh nhé!
1- đến thời điểm này Vinfast không còn là công ty Việt Nam 100% nữa mà đã là CTY FDI - công ty đầu tư trực tiếp nước ngoài ----> dó vậy, từ thời điểm này đừng có ai kêu gọi mua xe Vinfast đó " lòng tự hào dân tộc" nữa nhé!
2- Từ nay mua xe Vinfast chỉ dựa theo 2 đường: CTY ép mua, hoặc cạnh tranh xòng phẳng về lợi ích, tính năng xe với các đối thủ khác.
Em thì chạy Toy rồi, không có ý định mua xe mới.

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
Em dẫn trứng cho cụ hai ví dụ ở cơ quan em làm.
Trường hợp đầu tiên mua xe V vì người đó rất hâm mộ V, họ nghĩ xe của V sẽ tốt như danh tiếng và ủng hộ thương hiệu Việt.
Trường hợp thứ hai là thằng cu em vừa vợt đợt sale HP, mà đúng ra là e bảo nó mua vì giá đó quá hợp lý (326tr lăn bánh).
Trường hợp đầu tiên hỏi trường hợp thứ hai khi mua xe sau khi biết giá cũng khá là buồn.
Con cháu dâu em chân ướt chân ráo vào làm nv sale cho Vinhom Hải phòng được 6 tháng thì bị ép mua con Lux A :D