[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

victory_1980

Xe điện
Đấy là mợ chỉ nhìn theo hướng mợ nghĩ. Các group nó tạo 1 mớ lĩnh vực để xoay dòng tiền và dòng tài chính , chứ ngân hàng họ đâu có ngu mà k biết cái mớ đó nó hoạt động ra sao mà còn tiếp tục cho vay? Mợ nghĩ mở cửa hàng điện thoại dễ vay hơn hay BĐS dễ vay hơn? BĐS nó là tài sản, thì nó không bị khấu hao, chứ mớ điện thoại nó là tiêu sản, kể cả có nguyên fullbox thì nó vẫn mất giá theo thời gian. Mà vật chất càng mất giá thì càng khó vay hơn.

1 group mở ra 7-8 lĩnh vực cứ quay vòng với nhau, thằng méo nào cũng có doanh thu ngất ngưởng, nhưng thực chất lãi không thấy đâu, vì dòng tiền quay vòng tròn. Nhưng nếu tách từng thằng con ra thì doanh thu lãi ngất trời, lại đẩy lên sàn và bán giấy lộn ---> Đây là ép lờ cờ style.

Còn kiểu của hội Vova thì khác, thằng nhà nó lãi quá lại (toàn từ đất nông nghiệp hoặc đất của cơ quan doanh nghiệp nhà nước chuyển đổi sang, k mất tiền đền bù GPMB, suất đầu tư xây dựng giẻ rách, toàn 3-6T/m2 là tối đa (bao gồm cả cơ sở hạ tầng xung quanh), thế mà bán toàn 35-80T/m2 với căn chung cư (chồng tối thiểu 25-30 tầng); 100-300T/m2 đối với shophouse, biệt thự. Hỏi buôn gì lời bằng? Muốn rửa được đống tiền này thì phải đẻ ra thêm vài thằng nghiện (toàn nghiện heroin chứ k chơi keo chó) để chuyển máu từ chỗ này sang chỗ khác thôi. Có phải tự nhiên mà cứ mở- đóng-bán xoành xoạch liên tục đâu? Đây đâu phải vì đất nước hay dân tộc gì? Đây là vì lợi ích nhóm thôi mợ ạ.
Còn về con bài xe điện, cốt lõi là công nghệ pin. Mà điều này thì phét chưa đủ tầm + tiền + tài để có thể giải quyết.
Mà e hỏi mợ 1 câu thôi, nếu giờ thằng Lào hoặc Campuchia nó sang Việt Nam quảng bá rầm hộ 1 thương hiệu xe của nó tự sản xuất. Hỏi mợ có mua ủng hộ không? Hay chỉ ủng hộ miệng và khen vài câu xã giao: "đẹp quá, xịn quá", rồi lại lao vào mua mấy dòng xe có thương hiệu toàn cầu?
Nếu làm BĐS mà dễ vậy, cũng ko đến lượt anh Vova, em nói thật.
Chắc lại loanh quanh các cty sân sau, các đệ của các sếp lấy hết.
Nhưng ko đơn giản thế. Nếu ngon vậy, chắc các quỹ đất hàng trăm, hàng ngàn ha ko triển khai đc, nó có mà bị hâm nặng.

TieuFu

Xe container
Huyndai, Samsung ngày xưa kêu gọi dân Hàn mua ủng hộ xong rồi chuyển thành Huyndai Singapore, Samsung Singapore thì khéo giờ này dân Hàn vẫn ăn mứt cả đống.
Nhẽ tay Ma jack đang gật gù, quả là hậu sinh khả úy !

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ chấp làm gì bác sỹ mắt dọc nổi tiếng cõi OF này
Em ạ cụ trên, khó thế mà cụ cũng đọc ra được vị.
Chuẩn văn cụ đốc.
Mợ có biết người làm công cho Vin phải mua những hàng gì của Vin không ???
Mợ phát biểu theo ý chủ quan, theo ý chí YÊu VIN của mợ. Đó là việc của mợ, đây đếch quan tâm
Còn những người Phải Mua hàng Vin kia vẫn đang sống sờ sờ nhá :D
Cụ dạy phải.
Làm công nghệ khác về bản chất với cái Lấy Đất-Xây-Bán nhiều lắm.
Có rất nhiều tiền cũng không thể mua được cái Lõi của Công nghệ.

Ramdeuter

Xe hơi
Liệu có khi nào sẽ có 1 pha đột phá kinh điển như trong bóng đá: "bóng đi qua, người ở lại" không nhỉ các cụ OF thông thái :D

supporter

Xe điện
Con cháu dâu em chân ướt chân ráo vào làm nv sale cho Vinhom Hải phòng được 6 tháng thì bị ép mua con Lux A :D
Em ạ cụ trên, khó thế mà cụ cũng đọc ra được vị.
Chuẩn văn cụ đốc.
Vẫn cái văn con cháu dâu làm đầu bếp bị bắt mua xe, 1 con cháu dâu khác làm vinmart, giờ lại tòi ra 1 đứa cháu dâu làm vinhome, bà mẹ vợ đi vinmart, thằng em họ ở times.. thì lẫn đi đâu được chứ?
Lạ là căm ghét vin thế mà cả họ chui hết vào vin làm với ở

tanpn

Xe tải
Con cháu dâu em chân ướt chân ráo vào làm nv sale cho Vinhom Hải phòng được 6 tháng thì bị ép mua con Lux A :D
Cụ nói không thấy ngượng à, làm như mình cháu cụ làm Vinhome! Sao bị ép mà không nghỉ luôn đi!

Moriarty

Xe container
Liệu có khi nào sẽ có 1 pha đột phá kinh điển như trong bóng đá: "bóng đi qua, người ở lại" không nhỉ các cụ OF thông thái :D
Cụ làm như đội đỏ toàn gà ý, dính đến đất cát thì coi như nằm trong tay đội đỏ rồi.

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn cái văn con cháu dâu làm đầu bếp bị bắt mua xe, 1 con cháu dâu khác làm vinmart, giờ lại tòi ra 1 đứa cháu dâu làm vinhome, bà mẹ vợ đi vinmart, thằng em họ ở times.. thì lẫn đi đâu được chứ?
Em có thằng bạn cùng học phổ thông, bạn vopiws anh Vô va từ thời bán từng gói mì bên Uy kiên, nếu còn ở lại với Vô va thì phải mua con SA.
May quá, Vô va bắn Vinmart đi cho Quang râu. Thế là Thoát cái Nạn Ô tô :D

cr7m10

Xe tải
Cụ nào đi thì cứ đi, khen thì vẫn khen chê thì vẫn chê.
Doanh nghiệp cũng thế người ta có định hướng riêng, với người này thì tốt, người kia thì xấu chẳng sao cả.
Chỉ mong cụ V làm gì cũng tốt để hàng triệu dân ở nhà Vin, con học Vinschool được nhờ

Meo_Trần

Xe hơi
Cccm tranh luận dài dòng quá, em chốt lại ntn cho nhanh nhé!
1- đến thời điểm này Vinfast không còn là công ty Việt Nam 100% nữa mà đã là CTY FDI - công ty đầu tư trực tiếp nước ngoài ----> dó vậy, từ thời điểm này đừng có ai kêu gọi mua xe Vinfast đó " lòng tự hào dân tộc" nữa nhé!
2- Từ nay mua xe Vinfast chỉ dựa theo 2 đường: CTY ép mua, hoặc cạnh tranh xòng phẳng về lợi ích, tính năng xe với các đối thủ khác.
Em thì chạy Toy rồi, không có ý định mua xe mới.
ui zời, chẳng phải đợi đến bh, trước nay mấy người như cụ có bh coi nó là hàng Vn đâu mà, Làm gì chẳng chửi chẳng ghét. Em thì cứ coi nó là 1 cty bình thường, tốt thì khen, không tốt thì ko mua. Nó chẳng hại đến mình, càng nhiều những đứa như nó càng tốt cho tiêu dùng. Em chẳng hẹp hòi gì với những thương hiệu mới. Vin nó top đầu vn rồi, nó đã ở đỉnh chưa, đương nhiên là muốn pt thì phải vươn ra thế giới, mà vươn ra thì nó Ipo là quá bt, hay các cụ lại muốn ở vn có các doanh nghiệp mang tầm quốc tế nhưng chỉ bán cho vn. =))) nghịch lý người việt
VF với em vẫn đáng khen, tạo nhiều công ăn việc làm,tạo cạnh tranh. Chẳng có gì là chê cả. Xe nhật toàn kèm lạc các cụ cũng kêu, vf giảm giá cũng rủa nó ko bán được này nọ. Nói chung người Vn xấu tính nhiều

Giohanoi

Xe buýt
Làm gì chả phải có cơ chế, cứ gì bđs. Làm ô tô trước có ông chết cũng bảo tại cơ chế ko ủng hộ ổng.
Về bđs, tạo ra bđs cũng là sản xuất kinh doanh, tiền đổ vào đó cũng tạo ra việc làm, lợi nhuận cả.
Muốn mua ô tô giá rẻ thì phải bảo nhà nước giảm thuế đánh lên ô tô. Đằng này muốn mua nhà rẻ lại hô hào tăng thuế đánh vào nhà. Vô lý.
Cụ lý luận ô tô cũng như nhà thì thật là ấu trĩ. Ô tô là sản phẩm công nghiệp. Muốn bao nhiêu cái chả được. Nhà gắn liền với đất có đẻ ra được đâu. Giờ không đánh thuế thì nó vẫn là kênh chôn tiền bẩn. Thực ra nếu xã hội mình làm được như phương tây như chứng mình nguồn tài sản hợp pháp thì chẳng cần thuế má gì. Cứ tài sản bất minh là tịch thu. Cơ quan thuế của họ còn gây khiếp sợ hơn công an. Đây lũ thuế của mình chỉ vòi vĩnh hối lộ là giỏi thôi ....

Vinhhht12

Xe buýt
Khiếp thật, các cụ phe phái cãi nhau 34 tầng rồi vẫn chưa ngã ngũ.

Ramdeuter

Xe hơi
Cụ làm như đội đỏ toàn gà ý, dính đến đất cát thì coi như nằm trong tay đội đỏ rồi.
Cả 2 phe đều không phải là gà, nên động thái này là rất khó dự đoán? 'Người' thì chắc không thể nào qua, bởi e đã nghe có lệnh cấm và hậu vệ kèm chặt 24/24. Vậy còn nỗ lực đẩy 'bóng' ra ngoài biên lần này? 'Bóng' mới là thứ có giá trị và đội đỏ sẽ tập trung kèm 'người' hay tìm cách ngăn 'bóng' không lăn ra ngoài biên? Pha đột phá này có làm thay đổi cục diện trận đấu?

MrMilan

Xe điện
Có cay bằng ku em không, trưởng cửa hàng vinpro, vừa mới mua con i10, phải bán đi mua fadil, mua xong đc mấy tháng thì giải tán vinpro, ra đường luôn

hgfttgg

Xe đạp
sale vinhome mà bị bắt mua lux A thì em cũng muốn làm, thà bảo mua máy con xe máy điện thì hợp lý

hgfttgg

Xe đạp
à vin bán hàng qua sàn nhá ko có nuôi đội ngũ sale. sale thôi mà phải mua con lux A à, chắc bán dc lắm