[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Chuotluoi

Xe tải
Hội Vova mà xếp được ghế cho tứ cột đình hả cụ? Kinh vậy.
Cụ nghĩ hội Vova chỉ gồm mấy anh buôn mì ở trời Âu về ạ? Thế thì lấy đâu ra rừng vàng biển bạc đất kim cương???
1 mình Vô va thì không nhưng hội đồng Chủ Nợ của Vô va làm được việc ấy :P
Kính cụ! Chưa đến lượt mời cụ vodka!

Ramdeuter

Xe hơi
Cụ nghĩ hội Vova chỉ gồm mấy anh buôn mì ở trời Âu về ạ? Thế thì lấy đâu ra rừng vàng biển bạc đất kim cương???

Kính cụ! Chưa đến lượt mời cụ vodka!
Kính cụ chuột 1 ly mà đã hết quota. Nhà cháu cũng không ít lần lui tới mấy căn biệt thự khu Bằng Lăng, cũng tai nghe mắt thấy nhiều chuyện thâm cung bí sử khó tin, khó nói. Cũng có nhân vật ở đó gần đây 'lên báo'. Cơ mà dạo này dịch dã, nhà cháu nhát gan nên chỉ dám đắp chăn nằm im ngồi hóng chuyện qua anh em bạn bè :) Đúng là con tạo xoay vần cụ nhỉ, lên thế nào thì sẽ xuống thế đó!

Go on

Xe điện
Vâng cụ cần mấy danh lam thắng cảnh đấy được bao bọc quanh bằng các khối bê tông 40 tầng với hàng triệu người sinh sống bảo sao không ô nhiễm. Có khi chưa được nghỉ hưu ngắm chùa 1 cột thì đã trèo lên nóc tủ ngắm gà khỏa thân vì ung thư rồi cụ ạ. Cứ chuyển nhà máy ra ngoại ô rồi nhồi chung cư cao tầng vào thì còn khốn nạn nữa ....
Cụ nói mâu thuẫn quá, nhà máy sản xuất gây ung thư nhiều hơn chứ. Cao ốc, cao tầng, trung tâm thương mại sao gây ô nhiễm, ung thư nhiều hơn đc. Thậm chí nó làm sạch sẽ xung quanh hoen chứ. Cụ ko thích cao ốc thì có thể đổi cho em lô đất gần nhà máy quê em. Tha hồ hít sự trong lành khói, bụi do sản xuất gây ra.

huyen141292

Xe điện
Chà, đội chọc ngoáy Vinfast có vẻ tích cực nhỉ. Chuyển tiền BĐS sang làm công nghiệp mà chúng còn ngoạc mỏ ra chê, vậy thì người ta phải sử dụng làm gì để mấy cái loa rè loa rỉ đó im đi được nhỉ?

Túm váy lại: nói đến công nghiệp hóa làm đất nước giàu mạnh thì ko hợp nhãn ối kẻ ở trên này

coconvn

Xe buýt
Gió máy ghê quá. Nga, TQ, Việt Nam là những nước mà đội doanh nhân rất sợ các rủi ro chính trị. Ho một cái là tè ra quần chứ ở đó mà đòi hội này hội kia sắp chỗ.

Còn Vinfast thì a V quá giỏi với kỳ tích bán được doanh số xe như thế. Khởi đầu vượt kỳ vọng nên bán hết các mảng khác tập trung vào bds và xe là quá tốt.

Mang xe điện ra thế giới là mũi tên có nhiều đích nên khó luận thành bại. Nhưng mẫu e35 e36 bản xăng chắc chắn sẽ vượt lux luxsa trong thời gian tới tại VN.

toyota219

Xe điện
Sau AVG, thì Mobi hẹo tới j hok gượng đc nũa. May mà cũng lọt sàng suống nia Vịt teo. Hay đợt này rung vụ mí anh Cà ri làm lọt delta, hay vụ test nhanh vợi.
Thời bủi Cô vy này nhiều người khó ở vậy ah. Thật ra e thấy bác ấy rất giỏi, nhưng thua AVG thì j chung thôi😭😭😭

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Em ngồi ngay ngắn từ còm 1 đến h. Vẫn chưa hiểu mô tê gì. ;))

victory_1980

Xe điện
Chà, đội chọc ngoáy Vinfast có vẻ tích cực nhỉ. Chuyển tiền BĐS sang làm công nghiệp mà chúng còn ngoạc mỏ ra chê, vậy thì người ta phải sử dụng làm gì để mấy cái loa rè loa rỉ đó im đi được nhỉ?

Túm váy lại: nói đến công nghiệp hóa làm đất nước giàu mạnh thì ko hợp nhãn ối kẻ ở trên này
Làm công nghiệp thì chúng nó kêu copy and paste, ko có công nghệ lõi.
Làm BĐS thì chúng kêu hớt váng, phân lô bán nền ăn chênh lệch địa tô.
Đem tiền của ủng hộ covid, thì chúng kêu làm màu.
Sx máy thở thì kêu ăn cắp công nghệ,...
Nói chung, đúng là bọn cắn linh tinh thì đúng hơn. Người ta có câu " hết khôn thì dồn đến.."

Trada_thuoclao

Xe buýt
Làm công nghiệp thì chúng nó kêu copy and paste, ko có công nghệ lõi.
Làm BĐS thì chúng kêu hớt váng, phân lô bán nền ăn chênh lệch địa tô.
Đem tiền của ủng hộ covid, thì chúng kêu làm màu.
Sx máy thở thì kêu ăn cắp công nghệ,...
Nói chung, đúng là bọn cắn linh tinh thì đúng hơn. Người ta có câu " hết khôn thì dồn đến.."
Cái bọn đểu thật, cụ nhỉ. Chúng nó là những đứa nào cụ điểm mặt chỉ tên ra hết đây, chứ cứ như này chúng nó lại bẩu...chắc nó chừa mình ra =))

huyen141292

Xe điện
E thấy con bài Vinfast ra đời là để cua thêm nhiều miếng ngon của dân tộc nữa, cứ lấy khái niệm mãnh liệt ra là thu nạp được cả đống fan hâm mộ và cua thêm 1 đống vàng bạc kim cương của đất nước. Nhưng đời có những ngã rẽ không theo ý mình. Nếu kỳ hội làng vừa rồi mà 4 cái cột đình theo đúng xoay vần của hội Vova, thì có khi giờ anh Vova đang ngồi gác chân làm bàn chém gió tiếp roài. Chẳng qua thời thế thế thời thay đổi, chẳng may vào vùng "thời tiết xấu" (nhắc đến cụm từ này, 1 vài seeder sẽ giật mình :)) :)) :))) nên hội Vova tìm cách tháo chạy thôi.
Tầm Vova không liên quan đến yêu nước, yêu nước thì đã không mở một loạt và đóng 1 loạt như thế. Mở 1-2 cái rồi đóng thì còn nói là do chiến lược không phù hợp, chứ mở- đóng liên tục cả gần chục mảng (trừ mỗi BĐS) thì không còn đơn thuần là chiến lược không phù hợp nữa rồi.
Bác ko hiểu hay cố tình ko hiểu? Đám bất động sản là lò tạo chúa Chổm, do sử dụng đòn gánh cao nên lúc nào cũng khát tiền. Tuy nhiên ngân hàng dẫu muốn cho vay thì cũng cần làm đúng qui trình, vậy là các chúa Chổm thi nhau đẻ ra ý tưởng như chuỗi cửa hàng, làm điện thoại vân vân và mây mây. Dùng đầu ngón chân để nghĩ cũng biết rằng đó chẳng qua là để xoay tiền đảo nợ ngỗ hầu tiếp tục thực hiện dự án.

Tuy nhiên tất cả các trò đó đều đi đến điểm cuối, nếu ko làm thì vào Chí Hòa ngồi. Giữa việc trở thành doanh nhân của dân tộc hay thằng tù thì đương nhiên người ta chọn cái trước. Và điểm cuối thời đại này chính là làm xe điện. Mất gì chúng ta ko ủng hộ có thêm doanh nhân dân tộc.

Túm váy lại: ô tô điện cũng là điểm cuối của Hằng Đại ( Evergrande) bên tàu, ko làm là mất sạch

Quakhoang

Xe buýt
Bác ko hiểu hay cố tình ko hiểu? Đám bất động sản là lò tạo chúa Chổm, do sử dụng đòn gánh cao nên lúc nào cũng khát tiền. Tuy nhiên ngân hàng dẫu muốn cho vay thì cũng cần làm đúng qui trình, vậy là các chúa Chổm thi nhau đẻ ra ý tưởng như chuỗi cửa hàng, làm điện thoại vân vân và mây mây. Dùng đầu ngón chân để nghĩ cũng biết rằng đó chẳng qua là để xoay tiền đảo nợ ngỗ hầu tiếp tục thực hiện dự án.

Tuy nhiên tất cả các trò đó đều đi đến điểm cuối, nếu ko làm thì vào Chí Hòa ngồi. Giữa việc trở thành doanh nhân của dân tộc hay thằng tù thì đương nhiên người ta chọn cái trước. Và điểm cuối thời đại này chính là làm xe điện. Mất gì chúng ta ko ủng hộ có thêm doanh nhân dân tộc.

Túm váy lại: ô tô điện cũng là điểm cuối của Hằng Đại ( Evergrande) bên tàu, ko làm là mất sạch
Khám Chí Hòa xưa nay mà vô thì toàn dạng đầu trộm đuôi cướp bác ạ. Nhẽ thế thì câu của bác nên sửa thành:

Giữa việc thoát thân lộ mặt là kẻ tội đồ chuyên phá hoại của dân tộc hay thằng tù thì đương nhiên người ta chọn cái trước.

Cái này tôi công nhận, một phần của Âu cũng tương tự.

Dunga_otf

Xe buýt
Làm BDS kiếm tiền thì cũng do cái cơ chế thuế BDS của CP mà thôi, quản lí dễ thế em hay các cụ ở đây mà có cơ hội thì cũng kiếm cả thôi. Muốn hết cho kiếm thì ra luật đánh thuế BDS đi em ủng hộ. Tiền cần phải chảy vào sản xuất kinh doanh chứ không phải chảy vào giá BDS.

tanpn

Xe tải

Chúc Vinfast IPO thành công! Cho dù thành công đến mức nào, tôi cũng đã ủng hộ một phần! Rất mong Vin sẽ phát triển mạnh hơn nữa!

cocsku

Xe cút kít
Làm BDS kiếm tiền thì cũng do cái cơ chế thuế BDS của CP mà thôi, quản lí dễ thế em hay các cụ ở đây mà có cơ hội thì cũng kiếm cả thôi. Muốn hết cho kiếm thì ra luật đánh thuế BDS đi em ủng hộ. Tiền cần phải chảy vào sản xuất kinh doanh chứ không phải chảy vào giá BDS.
Làm gì chả phải có cơ chế, cứ gì bđs. Làm ô tô trước có ông chết cũng bảo tại cơ chế ko ủng hộ ổng.
Về bđs, tạo ra bđs cũng là sản xuất kinh doanh, tiền đổ vào đó cũng tạo ra việc làm, lợi nhuận cả.
Muốn mua ô tô giá rẻ thì phải bảo nhà nước giảm thuế đánh lên ô tô. Đằng này muốn mua nhà rẻ lại hô hào tăng thuế đánh vào nhà. Vô lý.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cứ làm thôi, không thành công thì cũng thành nhân. Ví dụ sang bóng đá JMG ai bảo là thành công? Lúc ông Đức nổ thì cũng bao ng chửi chính ông ý tiên phong cho thời kỳ kim tiền của VL, làm hư cầu thủ... Nhưng không có JMG với chút thành công và sức hút tạo sức bật thì các lò khác có được những Q Hải, H Đức như hôm nay? Quay về làm xe và CN, làm rồi sai thì sửa. Vẫn còn Thaco, HP âm thầm tích lúy, đang nhìn vào và nếu VF có vấn đề gì thì chính là bài học cho các team B này.
Làm sản xuất cực quá nên Thaco hay HP cũng làm BĐS. Cơ chế "quá độ" này xúi mọi người đi làm BĐS, đến giờ bầu Đức mới ngậm ngùi: HAGL bỏ BĐS là sai lầm, đã có thời HAGL rất mạnh về BĐS.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Không biết nhiều cụ trong đây ngây ngô thật hay là quân của Vin. Vin đã có công nghệ gì mà đòi định giá $50B? Đúng là định giá các hãng xe điện dạo này được định giá điên cuồng nhưng không phải cứ làm xe điện (không nắm bắt được công nghệ gì) là lấy được tiền của bọn nó đâu. Lùa gà trong nước thì được chứ lùa gà ở Mẽo không dễ đâu.

Nhìn các hãng xe Trung Quốc xem bán được bao nhiêu xe và định giá bao nhiêu. Nhìn xem Honda nó định giá bao nhiêu.

Nếu mà Vin IPO $50 B thật, em sẽ short cái stock đấy, chưa ở đâu có cơ hội kiếm tiền dễ thế. Mạnh dạn ước lượng giá trị công ty dưới $5B.
Người ta cứ ss với các hãng xe điện TQ, nhưng lại không hiểu sự khác nhau.
IPO mấy công ty xe điện TQ nó thu hút đầu tư vì đơn giản nó chả cần bán đâu khác ngoài thị trường nội địa cũng đã quá ngon rồi.
Ta thì khác.

Dunga_otf

Xe buýt
Làm gì chả phải có cơ chế, cứ gì bđs. Làm ô tô trước có ông chết cũng bảo tại cơ chế ko ủng hộ ổng.
Về bđs, tạo ra bđs cũng là sản xuất kinh doanh, tiền đổ vào đó cũng tạo ra việc làm, lợi nhuận cả.
Muốn mua ô tô giá rẻ thì phải bảo nhà nước giảm thuế đánh lên ô tô. Đằng này muốn mua nhà rẻ lại hô hào tăng thuế đánh vào nhà. Vô lý.
Cụ có biết tại sao 2 loại tài sản mà thuế lại tác động ngược chiều đến giá cả của chúng không, cụ chịu khó nghĩ tí là ra thôi chứ không vô lí đâu.