[Funland] Vincity Tây Mỗ, Đại Mỗ

gialamduy

Xe tải
Hôm qua vừa công bố quy hoạch chi tiết 1/500 nhưng hình như trên này các cụ xem cả rồi. Nhiều chữ quá em ngại đọc nhưng lướt qua thấy mấy chỗ:

Trong quyết định các cụ trên vẫn yêu cầu xây dựng các căn hộ bán đáp ứng nhu cầu của người thu nhập trung bình và thu nhập thấp, không biết anh Vova có nghe không =))). Có hồ điều hòa nhưng chỉ hơn 7ha thôi ạ. Dân số thì được điều chỉnh từ hơn 31 nghìn lên tận 80 nghìn. Hãi

Trước có một số cụ thắc mắc về nghĩa trang, trong này cũng có tất rồi đấy ạ: dừng hung táng, trồng cây xanh cách ly, đóng cửa các nghĩa trang hiện có. Có kế hoạch di dời mộ khi có nhu cầu sử dụng đất, mộ sẽ được chuyển về nghĩa trang tập trung của thành phố.

https://thudo.gov.vn/newsdetail.aspx?NewsID=25d57e1b-5c14-bd49-9dd8-5e5f74a95a13&CateID=4be00bb8-2ad1-3e41-a214-121c939d6e5a

Ảnh to em ko có cụ xem tạm 2 ảnh này

Cái ảnh này là của vínaconex vietel ngày xưa mà.. vin đã công bố đâu..

gialamduy

Xe tải

Quang LaMasia

Xe tăng
Em vừa bổ sung 2 cái ảnh, cụ xem có phải nó ko ^^, QĐ có lâu rồi, qua nó mới tổ chức công bố.
Cái ảnh trên là của Vinaconex Viettel
Cái dưới đúng là của Vin, nhưng bản này chưa chính thức. Trước e post lên bị thanh tra bắt gỡ xuống đấy cụ ạ.

Butruqu

Xe hơi
E cảm ơn cụ haibanhnhaque, mợ nguyentrang93 từ sáng mà h mới com dc, Bài viết của 2 cụ mợ trên hết sức quý báu cho e và những ai mua nhà ạ, nhưng e thấy có vài vấn đề mong được các cụ mợ trao đổi thêm ạ
Theo mợ: chủ đầu tư đã thanh toán rồi mà vẫn bắt người mua phải đóng thêm thì vớ vỉn quá mợ nhỉ, thành ra cdt vẽ ra để thu thêm của khách sao (nếu hiểu theo kiểu mỗi bên gộp 1 ít chủ đầu tư nộp khoản lớn, người mua nộp khoản nhỏ thì còn xem xét dc)
Theo cụ: "Phí thì theo quy định khách hàng phải nộp, vì bảo lãnh cho tài sản của mình chứ ko phải tài sản của chủ đầu tư. Tuy nhiên đa phần các chủ đầu tư sẽ trả khoản phí này cho khách, hoặc trừ luôn vào giá bán, hoặc ghi rõ là một khoản riêng, chủ đầu tư hỗ trợ (tất nhiên thì cũng tính cả vào giá thôi)." Nếu như vây hiểu nghĩa là tiền bảo lãnh cdt trả cho ngân hàng thực chất vốn là tiền của khách đã trả năm trong giá trị căn hộ, vậy mà lúc sau lại bắt khách đóng thêm thì thành ra 2 lần tiền mất.
Theo cụ, mợ thực tiễn hiện tại có 2 bước bảo lãnh như trên, bước 1 là bảo lãnh dự án, bước 2 là bảo lãnh từng căn hộ, nhưng e thật sự thấy nó có vẻ không khớp so với quy định gì cả, đúng ra cái cam kết bảo lãnh cần được hiểu là bảo lãnh cho từng căn hộ rồi mới đúng, cần j cái hợp đồng bảo lãnh kí giữa khách hàng và ngân hàng chứ

(Link bài viết http://vietnamnet.vn/vn/bat-dong-san/du-an/bao-lanh-ngan-hang-khong-lam-tang-ap-luc-gia-ban-371431.html#inner-article)

Lexus1977

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình này gia lâm có vẻ không ổn rồi. Đáng nhẽ làm bên Tây Mỗ trước thì hiệu ứng tốt hơn, Giá khoảng 25-30 là đẹp, dân mình vẫn rất ngại qua cầu. Khu này gần trung tâm việc làm, công nghệ mỹ đình, mễ trì, nhu cầu nhà ở hiện đại rất cao.
Cụ này nói đúng nè, nhu cầu nhà ở bên Gia Lâm rất ít vì đa số trụ sở cty đều đặt ở nội thành, mà dân mình thì rất ngại qua cầu nên bao năm nay Long Biên, Gia Lâm vẫn rất vẳng vẻ. Cầu bên Tây Mỗ nhiều hơn thế nên đáng nhẽ Vin phải làm Tây Mỗ trước thì thanh khoản sẽ tốt.

Justforfuntoo

Xe container
Cụ này nói đúng nè, nhu cầu nhà ở bên Gia Lâm rất ít vì đa số trụ sở cty đều đặt ở nội thành, mà dân mình thì rất ngại qua cầu nên bao năm nay Long Biên, Gia Lâm vẫn rất vẳng vẻ. Cầu bên Tây Mỗ nhiều hơn thế nên đáng nhẽ Vin phải làm Tây Mỗ trước thì thanh khoản sẽ tốt.
Bên Tây mỗ này đã phát triển vượt bậc rồi
Bên GL còn ì ạch nên cần phải có điểm sáng vực dậy cho hợp với ý đ lòng dân

gialamduy

Xe tải
Cái ảnh trên là của Vinaconex Viettel
Cái dưới đúng là của Vin, nhưng bản này chưa chính thức. Trước e post lên bị thanh tra bắt gỡ xuống đấy cụ ạ.
Cụ có thông tin gì thì cho ae biết.. vin tây mỗ này có còn tiếp tụ triển khai ra hàng ko.. hay phải đợi thời gian nữa..

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
E cảm ơn cụ haibanhnhaque, mợ nguyentrang93 từ sáng mà h mới com dc, Bài viết của 2 cụ mợ trên hết sức quý báu cho e và những ai mua nhà ạ, nhưng e thấy có vài vấn đề mong được các cụ mợ trao đổi thêm ạ
Theo mợ: chủ đầu tư đã thanh toán rồi mà vẫn bắt người mua phải đóng thêm thì vớ vỉn quá mợ nhỉ, thành ra cdt vẽ ra để thu thêm của khách sao (nếu hiểu theo kiểu mỗi bên gộp 1 ít chủ đầu tư nộp khoản lớn, người mua nộp khoản nhỏ thì còn xem xét dc)
Theo cụ: "Phí thì theo quy định khách hàng phải nộp, vì bảo lãnh cho tài sản của mình chứ ko phải tài sản của chủ đầu tư. Tuy nhiên đa phần các chủ đầu tư sẽ trả khoản phí này cho khách, hoặc trừ luôn vào giá bán, hoặc ghi rõ là một khoản riêng, chủ đầu tư hỗ trợ (tất nhiên thì cũng tính cả vào giá thôi)." Nếu như vây hiểu nghĩa là tiền bảo lãnh cdt trả cho ngân hàng thực chất vốn là tiền của khách đã trả năm trong giá trị căn hộ, vậy mà lúc sau lại bắt khách đóng thêm thì thành ra 2 lần tiền mất.
Theo cụ, mợ thực tiễn hiện tại có 2 bước bảo lãnh như trên, bước 1 là bảo lãnh dự án, bước 2 là bảo lãnh từng căn hộ, nhưng e thật sự thấy nó có vẻ không khớp so với quy định gì cả, đúng ra cái cam kết bảo lãnh cần được hiểu là bảo lãnh cho từng căn hộ rồi mới đúng, cần j cái hợp đồng bảo lãnh kí giữa khách hàng và ngân hàng chứ

(Link bài viết http://vietnamnet.vn/vn/bat-dong-san/du-an/bao-lanh-ngan-hang-khong-lam-tang-ap-luc-gia-ban-371431.html#inner-article)
Thắc mắc 1 của cụ: Chủ đầu tư đã trả phí 1.5% bảo lãnh cho ngân hàng rồi. Khách hàng trả thêm 1 khoản phí 2, 3 triệu gì đó vì ngân hàng họ lấy cớ "thu thêm", "tận thu". Cũng có trường hợp khác là CDT ko trả cho Ngân hàng, khách hàng sẽ tự đóng.
Bản chất cả 2 hình thức thì khách hàng đều phải đóng cả. Vì nếu CDT có trả thì họ cũng sẽ tăng giá bán lên tương ứng như vậy. Còn chuyện cụ bảo thu 2 lần của KH thì em nghĩ ko đúng đâu. Bản chất phí này trả cho ngân hàng, chứ ko phải cho CDT mà.

Thắc mắc 2 của cụ: Tại sao lại có 2 bước bảo lãnh như vậy? Em cho rằng điều này tuy nhập nhằng nhưng lại phù hợp thực tế. Có nhiều khách hàng sẽ ko cần bảo lãnh (khách đầu tư mà, họ chốt lời sớm thì bảo lãnh làm gì) hoặc các căn CDT chưa bán thì cũng ko cần phải bảo lãnh. Túm lại bảo lãnh là quyền lợi cho khách mua nhà thì phải do khách mua nhà đề xuất bảo lãnh đó

Kangar00

Xe máy
Trên dưới 20tr thì vứt hết vincom, hồ, biển hồ, vườn bbq, sân thể thao, cv gym vinpearlland, sân chơi nước, trường học, bệnh viện ...đi mua bê tông đục lỗ ở thôi cụ.
Tại sao mọi người chỉ nhìn vào giá mà không nhìn rộng ra xem họ đầu tư vào bao nhiêu cảnh quan tiện ích? Chứ nếu giá 20 thì ngang giá nhà bác Thản, không tiện ích gì cho các cụ ở có ở nổi không?
20tr chắc cố lắm thì đủ huề vốn, có khi lỗ.
Nếu xác định là một khu đô thị cao cấp (như Phú Mỹ Hưng) thì bán giá cao hẳn có tiện ích, chất lượng nhà, dịch vụ... đẳng cấp hẳn để bán cho người giàu có ô tô cần tìm nơi đáng sống. Nhưng như Vcity GL đang cho thấy thì ko phải là khu đẳng cấp vì căn hộ băm nhỏ, hành lang m6, xây bằng chất liệu kém có nghĩa nhắm đến người ít tiền, nhưng ko hiểu rằng người ít tiền thì ưu tiên số 1 là giá bán, 2 là vị trí vì họ đi lại bằng xe máy (mà đi xe máy qua cầu Thanh Trì hàng ngày không khác gì tự sát nên giá phải rẻ mới nên đánh đổi), cái thứ 3 mới là các nhu cầu về tiện ích, dịch vụ. Đây là ý kiến cá nhân e. Biết đâu người Việt khác thế giới, ít tiền nhưng lại ưa hình thức, thích oách xà lách, bỏ qua nguy hiểm tính mạng, vay mượn tiền để mua thì đúng là V đã thành công.

Chỉnh sửa cuối:

haclao

Xe hơi
Mấy hôm nay thấy kéo cả mớ máy khoan cọc nhồi về, sắp vui rồi đây !!!

Michael J

Xe điện
Giá như hiện tại 28-45, thì càng làm nhanh càng tạch vì ko bán được hàng, còn làm chậm thì mất uy tín, phán tiến độ như Bphone rồi.
Vin gặp bài toán khó roài. Tham thì thâm.

Chỉnh sửa cuối:

Quang LaMasia

Xe tăng
Nay em thấy dân lấy thang chặn đường vào chỗ giữa làng Tây Mỗ. Chắc xe tải chở đất chạy qua bụi bẩn quá k chịu nổi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E hóng tin tức, nên mua k các cụ
Hóng thì cứ hóng tiếp thôi cụ, đã có giá rổ đâu mà cụ hỏi mua hay không :)

Việc mua hay không cũng tùy vào điều kiện và nhu cầu gia đình mình, cụ hỏi thế thì ai trả lời được :))

Lexus1977

[Tịch thu bằng lái]
Bên Tây Mỗ lại xây 1 đống chung cư, chả có liền kề mấy thì cái đại lộ Thăng Long với Trần Duy Hưng lại tắc đứ đừ thôi.

ChonNhaMoi.vn

Xe máy
Website
www.chonnhamoi.vn
Bên Tây Mỗ lại xây 1 đống chung cư, chả có liền kề mấy thì cái đại lộ Thăng Long với Trần Duy Hưng lại tắc đứ đừ thôi.
Bây giờ cũng đứ đừ rồi cụ à.