[Funland] Vin Smart City thế nào

elmk264

Xe tải
Em thấy đi bộ xa đến chỗ lấy xe vẫn còn văn minh gấp mấy lần đi xe máy. Uớc gì Hà Nội 2030 cấm tiệt xe máy ;)) vì xe máy làm nên cái văn hoá ô nhiễm khói bụi và tiếng ồn, văn hoá đi bát nháo ;))
Thực ra nếu có hầm đủ chỗ cho xe oto thì ngon hơn nhiều chứ cụ. Đi bộ thì dành cho lúc đi ra công viên hihi. Chẳng qua quy hoạch nó thế, đành phải tặc lưỡi chấp nhận thôi.
Ở đâu thì cũng có ưu điểm nhược điểm. Các cụ cứ soi mói nhược điểm của nhau rồi tranh luận cũng chẳng giải quyết vấn đề gì vì lựa chọn là của mỗi người.

thecourrier

Xe hơi
Vâng, cụ có thể thêm tiền để mua ở những chỗ khác như ý cụ.
Với chừng đó em nghĩ đó là một lựa chọn của Vin.
Các cụ muốn lương cao, được tăng lương, nhưng lại không muốn người khác được tăng tiền, kiểu mình sống nhưng lại không muốn người khác sống mới vừa lòng ý.
Em thấy ở mức độ như thế em chấp nhận được, còn em ví văn minh là ở chỗ em ủng hộ người Việt chịu khó đi bộ đi, đi phương tiện công cộng và bỏ xe máy đi, vì người Việt nói thật là lười đi bộ lắm, nên cố hữu cái tư tưởng phải đi xe máy cơ, phải để xe atô sát sạt dưới hầm cơ, khỏi phải đi bộ cơ, mà vẫn phải xây với giá rẻ, ăn gì mà sống thì thây kệ ;))

Em thích những người hiểu chuyện như cụ.
Hình như cụ có vấn đề trong việc phân biệt giữa sự tiện lợi và việc ý thức rèn luyện sức khoẻ. Kiểu như cụ thì chắc phải khổ sở tự làm khó mình thì mới vận động được cơ thể một chút. Em thì ngày nào cũng dành trung bình 1 tiếng tập thể thao, nhưng đấy là lúc có thời gian, khi trời không mưa, em cũng không dở hơi đi tập thể thao giữa trưa nắng. Còn những lúc có việc như đi làm, lúc đưa con đi học, những lúc phải gặp đối tác thì em không thích đến muộn, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, quần áo giầy tất ướt nhẹp. Hay lúc có việc gấp đưa người nhà đi cấp cứu thì em không thích mất thêm 15ph ra bãi đỗ xe nữa. Những lúc đấy mà cụ vẫn thấy vui vẻ với tự hào về lối sống văn minh vận động của mình thì tuỳ thôi.

elmk264

Xe tải
Chào các cụ, em ở nước ngoài 4 năm nay nên chưa từng đến khu smart city này. Đợt vừa rồi ở nhà bố mẹ có chốt cho căn toà A1 Lumiere, giá cũng ngót nghét 100tr/m2 mà thấy có đúng 1 hầm để xe?!? Cho em hỏi vụ để xe ở đây có ổn ko các cụ chứ em nghe hoang mang quá
Cụ xác định là chịu khó đi bộ cất xe lấy xe nếu về muộn. Muốn ở smart city mà chắc slot xe thì cụ sang Lumi. Hoặc sang khu Moonlight cũng đẹp.

Zac18

Xe đạp
Va
Cụ xác định là chịu khó đi bộ cất xe lấy xe nếu về muộn. Muốn ở smart city mà chắc slot xe thì cụ sang Lumi. Hoặc sang khu Moonlight cũng đẹp.
Vâng trong trường hợp thời điểm về hết slot gửi xe hầm thì bất cập thật cụ ạ. Nhưng trong TH đó bên CĐT có trang bị xe điện chuyên chở cư dân lấy xe/cất xe chứ ko fai đi bộ cụ ạ.

Hoangvan22

Xe tải
Hình như cụ có vấn đề trong việc phân biệt giữa sự tiện lợi và việc ý thức rèn luyện sức khoẻ. Kiểu như cụ thì chắc phải khổ sở tự làm khó mình thì mới vận động được cơ thể một chút. Em thì ngày nào cũng dành trung bình 1 tiếng tập thể thao, nhưng đấy là lúc có thời gian, khi trời không mưa, em cũng không dở hơi đi tập thể thao giữa trưa nắng. Còn những lúc có việc như đi làm, lúc đưa con đi học, những lúc phải gặp đối tác thì em không thích đến muộn, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, quần áo giầy tất ướt nhẹp. Hay lúc có việc gấp đưa người nhà đi cấp cứu thì em không thích mất thêm 15ph ra bãi đỗ xe nữa. Những lúc đấy mà cụ vẫn thấy vui vẻ với tự hào về lối sống văn minh vận động của mình thì tuỳ thôi.
Cụ thì có vấn đề về đọc hiểu, cụ muốn ngon hết thì mời cụ thêm tiền mua chỗ khác, Biệt thự cho nó rộng rãi thoáng mát lại đáp ứng đủ yêu cầu ;)) Tiền ít lại muốn hít thơm ;)) 5 tỷ to lắm đâu mà gì cũng muốn ;))

thecourrier

Xe hơi
Cụ thì có vấn đề về đọc hiểu, cụ muốn ngon hết thì mời cụ thêm tiền mua chỗ khác, Biệt thự cho nó rộng rãi thoáng mát lại đáp ứng đủ yêu cầu ;)) Tiền ít lại muốn hít thơm ;)) 5 tỷ to lắm đâu mà gì cũng muốn ;))
Úi giời cụ không phải lo. Đầy chỗ ngon hơn mà giá tương đương hoặc thậm chí là còn rẻ hơn, chả cần phải mua biệt thự em cũng hít được đồ thơm hơn cụ nhé 🤣

largo_kent

Xe tăng
5 tỷ thiếu chung cư có chỗ đỗ hầm, thiết kế văn minh lịch sự hơn à cụ? Season avẻnue Hà Đông kìa cụ =)). Smart city Đúng là nơi ở của giới siêu giàu, 5 tỷ mà như con kiến.

MrChildren

Xe buýt
Cách phải 400-500m cụ ạ. Nói thật em cũng ko hiểu sao người ta bỏ ra 100tr/m2 mua cái chung cư cũng ko ở trung tâm mà lại phải đi bộ nửa km để ra chỗ gửi xe.
Thế theo cụ thì chỗ nào là trung tâm, và ở gần trung tâm để làm gì ?
Tôi có 4 người bạn mua masteri west height vì đơn giản là họ có tiền, mua cho con học cấp 2 Vinschool ở Smart city.
Có nhiều lý do và góc độ để nhìn ngoài cái câu chuyện cũ là khoản cách đến Hồ Gươm bao xa.

MrChildren

Xe buýt
Úi giời cụ không phải lo. Đầy chỗ ngon hơn mà giá tương đương hoặc thậm chí là còn rẻ hơn, chả cần phải mua biệt thự em cũng hít được đồ thơm hơn cụ nhé 🤣
Cụ cho vài ví dụ để anh em mở mắt cái nào ?

thecourrier

Xe hơi
Thế theo cụ thì chỗ nào là trung tâm, và ở gần trung tâm để làm gì ?
Tôi có 4 người bạn mua masteri west height vì đơn giản là họ có tiền, mua cho con học cấp 2 Vinschool ở Smart city.
Có nhiều lý do và góc độ để nhìn ngoài cái câu chuyện cũ là khoản cách đến Hồ Gươm bao xa.
Cụ hỏi ở gần trung tâm làm gì thì tôi cũng chịu. Tuỳ vào trung tâm nào nhưng ở gần trung tâm thì việc đi học đi làm nó sẽ thuận tiện hơn. Nếu tất cả mọi thứ đều như nhau thì nhà ở gần trung tâm bao giờ cũng đắt hơn. Còn việc ai đó thích ở trung tâm hay ngoại thành thì lại phụ thuộc vào từng người, ở đây đang nói về giá cả. Còn cái trường Vinschool thì tôi cũng thấy nó cũng bình thường thôi, chả có gì phải thần thánh nó lên cả.

thecourrier

Xe hơi
Tôi chê Lumiere chứ tôi không chê Masterise hay WH mà cụ lấy ví dụ WH vào làm gì. Chi riêng trong khu SmartCity thì tôi thấy Tonkin và Canopy giá hợp lý hơn nhiều. Căn góc 95tr-100tr/m2 bên Lumiere nhìn thẳng ra nghĩa trang, phải đi nửa km ra lấy xe mà mọi người cũng mua được thì tôi cũng chịu.

elmk264

Xe tải
Va

Vâng trong trường hợp thời điểm về hết slot gửi xe hầm thì bất cập thật cụ ạ. Nhưng trong TH đó bên CĐT có trang bị xe điện chuyên chở cư dân lấy xe/cất xe chứ ko fai đi bộ cụ ạ.
Em thấy thời gian đợi khéo cụ đi bộ còn nhanh hơn. Những hôm mưa gió thì gọi vậy.

elmk264

Xe tải
Tôi chê Lumiere chứ tôi không chê Masterise hay WH mà cụ lấy ví dụ WH vào làm gì. Chi riêng trong khu SmartCity thì tôi thấy Tonkin và Canopy giá hợp lý hơn nhiều. Căn góc 95tr-100tr/m2 bên Lumiere nhìn thẳng ra nghĩa trang, phải đi nửa km ra lấy xe mà mọi người cũng mua được thì tôi cũng chịu.
Em nghĩ Tokin vs Canopy sống gia đình hợp nhất. Mật độ thấp, căn thiết kế rộng rãi. Bên Mas mật độ cao quá. Căn 2N+ thì chật mà diện tích to hơn lại nhét 3N. Cụ đừng bảo muốn rộng thì mua 2 căn đập thông nhé 🥲.

MrChildren

Xe buýt
Tranh luận, trao đổi chán thật, MWH là ví dụ cho cụ hiểu một góc nhìn khác thôi là vì sao người ta mua.
" bên Lumiere nhìn thẳng ra nghĩa trang"
Thông tin đưa ra thì lung tung, lập lờ.
Hỏi khu. nào thơm hơn thì ko có dẫn chứng nào cụ thể.
Chê cả khu xa trung tâm hỏi định nghĩa thế nào là trung tâm, trung tâm để làm gì thì chả lời vòng vo.
Người ta xuống nhiều tiền để mua một bất động sản thì có rất nhiều lý do và tiêu chuẩn phù hợp với họ.
Dám bỏ ra 100tr/m2 thì nhũng gì cụ nghĩ người ra không nghĩ đến chắc.
Lấy tiêu chuẩn của mình xong chê người khác.

Chỉnh sửa cuối:
Em nghĩ Tokin vs Canopy sống gia đình hợp nhất. Mật độ thấp, căn thiết kế rộng rãi. Bên Mas mật độ cao quá. Căn 2N+ thì chật mà diện tích to hơn lại nhét 3N. Cụ đừng bảo muốn rộng thì mua 2 căn đập thông nhé 🥲.
Em cũng vừa chọn mua 1 căn 2PN ở Canopy để ở.
Nó cơ bản giải quyết được 2 điểm trừ nổi cộm ở Smart City:
- Bất tiện để xe ô tô: Nó có 2 tầng hầm + ngay kế bên nhà xe nổi.
- Thang máy đông: Khu này thiết kế ít căn/sàn, thang máy nhiều hơn các toà cùng số tầng.
Gía bán/giá trị nhận lại em đánh giá là ổn so với mặt bằng chung các khu.

2congai

Xe buýt
Em cũng vừa chọn mua 1 căn 2PN ở Canopy để ở.
Nó cơ bản giải quyết được 2 điểm trừ nổi cộm ở Smart City:
- Bất tiện để xe ô tô: Nó có 2 tầng hầm + ngay kế bên nhà xe nổi.
- Thang máy đông: Khu này thiết kế ít căn/sàn, thang máy nhiều hơn các toà cùng số tầng.
Gía bán/giá trị nhận lại em đánh giá là ổn so với mặt bằng chung các khu.
Mật độ bao nhiêu căn trên 1 thang thế cụ? Em vừa xem mặt bằng căn 3 ngủ +1 đẹp phết mỗi tội ban công hướng bắc. Và thấy có 16 căn trên 1 tầng 6 thang máy, 7 thang nếu tính cả thang hàng. Vẫn đông lắm. Mà giá khu này giờ bao nhiêu vậy để em xem xét có nên làm người có tiền một thêm 1 lần trong đời ko ;)) ;)) ;))

thecourrier

Xe hơi
Tranh luận, trao đổi chán thật, MWH là ví dụ cho cụ hiểu một góc nhìn khác thôi là vì sao người ta mua.
" bên Lumiere nhìn thẳng ra nghĩa trang"
Thông tin đưa ra thì lung tung, lập lờ.
Hỏi khu. nào thơm hơn thì ko có dẫn chứng nào cụ thể.
Chê cả khu xa trung tâm hỏi định nghĩa thế nào là trung tâm, trung tâm để làm gì thì chả lời vòng vo.
Người ta xuống nhiều tiền để mua một bất động sản thì có rất nhiều lý do và tiêu chuẩn phù hợp với họ.
Dám bỏ ra 100tr/m2 thì nhũng gì cụ nghĩ người ra không nghĩ đến chắc.
Lấy tiêu chuẩn của mình xong chê người khác.
Uả vậy là ở đây chỉ được khen à cụ.
Vậy tôi khen lại cái tôi vừa nói ở trên nhé:
- Riêng ở trong SmartCity thì tôi thấy Tonkin và Canopy số tiền bỏ ra / giá trị nhận lại xứng đáng hơn Lumiere.
- Trung tâm thì tất cả các quận như Cầu Giấy, Tây Hồ, Ba Đình, Thanh Xuân, Đống Đa, Hoàn Kiếm, Hai Bà Trưng đều được coi là trung tâm hơn ở Smart City. Ví dụ coi Hồ Gươm là trung tâm thì khu Times City - Park Hill trong bán kính 5km quanh hồ Gươm ngon hơn Lumiere 100 củ/m2 của cụ nhiều nhé.

2congai

Xe buýt
Cụ buồn cười vì khác quan điểm và văn hoá thôi. Ví dụ cho dân miền nam xem hài miền bắc thì họ cười không nổi và ngược lại.
Bằng chứng là dù cụ cười nhạo nhưng vẫn bán hết. Kết quả cuối cùng mới là quan trọng.
Như D'Cap, cách đây mấy năm cũng nhiều người cười nhạo, căn hộ hạng sang hành lang mét bốn. Giờ chủ nhà muốn bán vẫn bán được giá tốt, có rẻ đâu.
Cái hành lang mét 4 mãi mãi là điểm trừ của D’cap. Gía D’cap ngay từ đầu nó đã trên mây rồi, bạn em mua năm 2018 đã hơn 60tr rồi, nên giá bây giờ mới gọi là hơi về bờ nếu ai mua từ đầu. D’cap ăn nhau là cái vị trí quá ngon thôi, gần bao nhiêu trường học xịn từ công đến tư, gần cv & hồ, đi đâu cũng tiện. Kể ra hành lang mà to, hoàn thiện tốt hơn thì giá cao hơn giờ nhiều ;)) ;)) ;))

Mật độ bao nhiêu căn trên 1 thang thế cụ? Em vừa xem mặt bằng căn 3 ngủ +1 đẹp phết mỗi tội ban công hướng bắc. Và thấy có 16 căn trên 1 tầng 6 thang máy, 7 thang nếu tính cả thang hàng. Vẫn đông lắm. Mà giá khu này giờ bao nhiêu vậy để em xem xét có nên làm người có tiền một thêm 1 lần trong đời ko ;)) ;)) ;))
Bên này 16 căn/sàn, 7 thang máy, tạm tính 83 căn/thang
Hầu hết các toà cùng kiểu layout tương tự thì có 19 căn/sàn, 6 thang máy, tương đương khoảng 115 căn/thang cụ nhé (kể cả toà C, D của Masteri cũng như vậy).
Thực tế là toà có mật độ tương tự Canopy là Tonkin đã đi vào hoạt động rồi, thấy cư dân đánh giá ổn cụ ạ.
Khu Canopy giờ đang giao dịch khoảng trên dưới 70tr/m2 tuỳ loại căn và vị trí cụ nhé!