[Funland] Việt Nam toàn đại gia trăm tỷ chân đất

Dobian

Xe buýt
Bọn Tây ak cụ?
Bọn Tây nó thổi bong bóng BĐS to đến độ, ko giỏi ở mức xuất sắc thì cứ xác định luôn cả đời đi thuê nhà cho ngắn gọn. Em đố bọn Tây mua đk nhà khi chung cư chúng nó toàn triệu đô 1 căn đấy. Nói tư tưởng ở nhà thuê cho sang cái miệng 1 tý chứ phũ mồm phải nói thẳng là éo mua được.

Và thêm nữa, cụ cứ đi tán gái đi, 1 anh có nhà HN và 1 anh đang thuê nhà là biết nó khác biệt thế nào. Nếu được chọn chồng cho con em, em cũng đếch ưng anh nào ở nhà thuê.

Còn chuyện thuế BĐS, cụ nghĩ là dễ đánh ak? Cụ có thể ra quy định ko đội mũ bảo hiểm thì bị phạt tiền, chứ ra quy định hàng năm những ai có 2 đất phải mang tiền đến nộp. Em đố cụ thu được đấy?
Nhà nước VN muốn thu thuế BĐS thứ 2 theo cách mà Mỹ và các nước phương Tây đang làm thì có thể làm được, không khó đâu, nhưng cái chính là chính phủ VN có muốn làm hay không thôi.
Tôi cũng có BĐS thứ 2, thứ 3....nhưng đang dùng để kinh doanh. Tôi vẫn ủng hộ việc đánh thuế BĐS thứ 2 trở đi, cứ đánh 2-3% giá trị BĐS / 1 năm, tôi trả sòng phẳng, lúc đó sẽ minh bạch được thị trường BĐS, tránh việc ai ai cũng nhăm nhăm đầu tư vào BĐS chỉ để rửa tiền và giữ tiền bẩn.

Chỉnh sửa cuối:

ncs67

Xe tăng
Chính phủ tăng cường bán nhà đất cho nước ngoài nhiều vào .Đến lúc hom đầy thì quốc hữu hóa ,đẩy đuổi nạn kiểu tịch thu tài sản chia một phần cho dân nghèo.Chính phủ tha hồ giàu

XSim

Xe container
Làm ăn chuẩn chỉ ở VN, cụ thể là Hà Nội mà cơ hội mua cái nhà 3 tỷ thì ngang chuyện hài. Còn tiền ở đâu ra mà lắm thế thì toàn đường đắt nhất hành tinh, tham những toàn vài K tỷ, BOT giá cao vọt... Chứ dân đi làm bình thường có đóng luật với thuế không đủ chết rồi đừng nói chuyện được 2 cái nhà, 1 cái còn đang hết hơi.
Cụ nói cực đoan quá, nhà chung cư đến tầm 3 tỉ thì nhiều người chỉ làm công ăn lương vẫn mua được mà! Kỹ sư, ngân hàng chẳng hạn thì lương tầm 40-50tr/tháng không phải hiếm đâu, hai vợ chồng cùng làm thì mua nhà trong tầm tay.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi chỗ nào kỹ sư làm 40/50 triệu 1 tháng với. Trên giấy tờ đầy đủ nhé, chuẩn theo thuế luôn đấy. Ngân hàng nào 50 triệu 1 tháng và có bao nhiêu nhân viên được trả số ấy cụ.

Nhà nước VN muốn thu thuế BĐS thứ 2 theo cách mà Mỹ và các nước phương Tây đang làm thì có thể làm được, không khó đâu, nhưng cái chính là chính phủ VN có muốn làm hay không thôi.
Tôi cũng có BĐS thứ 2, thứ 3....nhưng đang dùng để kinh doanh. Tôi vẫn ủng hộ việc đánh thuế BĐS thứ 2 trở đi, cứ đánh 2-3% giá trị BĐS / 1 năm, tôi trả sòng phẳng, lúc đó sẽ minh bạch được thị trường BĐS, tránh việc ai ai cũng nhăm nhăm đầu tư vào BĐS chỉ để rửa tiền và giữ tiền bẩn.
2 3% thì là cái gì nếu muốn rửa giữ tiền bẩn, tránh đầu cơ thôi :)

XSim

Xe container
Làm nhà nước lương hệ số mà mua được nhà thì đúng là "kỳ tích" nhưng làm tư nhân thì cũng bình thường thôi. Các bạn nỗ lực chịu khó thì em thấy trước sau đều mua được nhà hết cả.

Nhân tiện bàn về nhà đất, em nhớ ngày xưa thời những năm 9x các cụ lương thấp thì có tiền làm nhà cũng đã là kỳ tích rồi chứ chưa nói mua đất + làm nhà. Thế mà sau cùng hình như ai cũng có nhà cả, hoặc nhờ vay mượn, chắt bóp hoặc có thu nhập đột biến gì đó. Đúng là giống như ông nào viết "lương chết đói mà chả ai chết đói cả" thì ở đây nhà đất cũng vậy.

Xe_loi

Xe tăng
Mỗi người 1 cách nghĩ cụ ơi. Còn giàu có đâu có phải chỉ là vài tấm đất vì cuộc sống có nhiều cái để tận hưởng. Em thì khôn giàu có gì những cũng bt, đủ ăn thôi mà em thấy chả dại gì phải đi làm nô lệ cho vài miếng đất để rồi chỉ có cái đem đi khoe. Sống cho mình chứ chả cho ai còn đất cát nhà ông nào nhà ông ấy hưởng, làm sao cứ phải theo người khác. Em nói thật lắm thằng rõ lắm tiền nhưng ki bo rồi ncc. Tiêu biểu là cài thằng bảo làm ở FAO xong cầm 2 lần 12 triệu của mợ gì ấy rồi om lên trên FB có sống cũng chả ra gì. Như thế lắm tiền làm cái gì cho mệt não.
Vầng, đấy là khổ vì xiền rồi. Còn e thì chỉ cố đủ cái cho vào mồm và học hành cho bọn trẻ mà khó quá.

XSim

Xe container
Cụ cho em hỏi chỗ nào kỹ sư làm 40/50 triệu 1 tháng với. Trên giấy tờ đầy đủ nhé, chuẩn theo thuế luôn đấy. Ngân hàng nào 50 triệu 1 tháng và có bao nhiêu nhân viên được trả số ấy cụ.
Cái này em thống kê trong nhóm em quen biết, vài công ty mà em biết (Viettel, ngân hàng, chưa kể công ty nước ngoài). Họ đều làm công ăn lương thì đương nhiên không trốn gì cả (cty có trốn không thì em không rõ).

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
2 3% thì là cái gì nếu muốn rửa giữ tiền bẩn, tránh đầu cơ thôi :)
2-3% mà để không là vỡ mẹt thớt cụ ơi, thêm nữa khi đã nã thuế thì phẩy công khai số liệu - lúc đoá zân đen nó biết là ông A, bà B có mấy chục miếng, trị giá mấy trăm tị...
Gay!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Làm nhà nước lương hệ số mà mua được nhà thì đúng là "kỳ tích" nhưng làm tư nhân thì cũng bình thường thôi. Các bạn nỗ lực chịu khó thì em thấy trước sau đều mua được nhà hết cả.

Nhân tiện bàn về nhà đất, em nhớ ngày xưa thời những năm 9x các cụ lương thấp thì có tiền làm nhà cũng đã là kỳ tích rồi chứ chưa nói mua đất + làm nhà. Thế mà sau cùng hình như ai cũng có nhà cả, hoặc nhờ vay mượn, chắt bóp hoặc có thu nhập đột biến gì đó. Đúng là giống như ông nào viết "lương chết đói mà chả ai chết đói cả" thì ở đây nhà đất cũng vậy.
Bao nhiêu phần trăm có được số đó mới là quan trọng.
Nếu ai cũng được 40-50tr/ tháng thì lấy đâu ra cái thu nhập của VN chưa đến 3000$/năm.
Mà kể cả 40-50tr/ tháng không có bố mẹ góp vào cho thì cũng vỡ mặt. Chả lẻ nhịn ăn nhịn tiêu??? Vì để làm được số tiền đó thì chi phí hằng tháng mất hơn nửa số tiền cho chi tiêu rồi! Còn việc phải quá tằn tiện thì thôi em xin thua, sống sao phải khổ thế ???

XSim

Xe container
Bao nhiêu phần trăm có được số đó mới là quan trọng.
Nếu ai cũng được 40-50tr/ tháng thì lấy đâu ra cái thu nhập của VN chưa đến 3000$/năm.
Mà kể cả 40-50tr/ tháng không có bố mẹ góp vào cho thì cũng vỡ mặt. Chả lẻ nhịn ăn nhịn tiêu??? Vì để làm được số tiền đó thì chi phí hằng tháng mất hơn nửa số tiền cho chi tiêu rồi! Còn việc phải quá tằn tiện thì thôi em xin thua, sống sao phải khổ thế ???
Như em đã nói, thế hệ bố mẹ em thời 9x lương thấp lắm, cũng chẳng có mấy nguồn thu nhập ngoài, thế mà em tính ra sau ai cũng có nhà cả. Có thể các cụ đã phải chắt bóp cả đời mới có được, thế nên việc thế hệ ngày nay cũng phải chi tiêu dè sẻn trong 10 năm thì cũng là bình thường mà cụ. Cái gì cũng có giá của nó.

Trungten

Xe máy
Còm này của cụ sặc mùi chém gió. Em thề.
Mang tiền đi đầu tư BĐS cho thuê lợi nhuận dưới 5% 1 năm.
5% mà đem 2% đi nộp tức là cắt trên 40% lợi nhuận đóng thuế.

Họa chăng người rừng mới tin vào điều này. Thu có tý tẹo thuế TNCN đã trốn với kêu như vạc.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Như em đã nói, thế hệ bố mẹ em thời 9x lương thấp lắm, cũng chẳng có mấy nguồn thu nhập ngoài, thế mà em tính ra sau ai cũng có nhà cả. Có thể các cụ đã phải chắt bóp cả đời mới có được, thế nên việc thế hệ ngày nay cũng phải chi tiêu dè sẻn trong 10 năm thì cũng là bình thường mà cụ. Cái gì cũng có giá của nó.
Bố mẹ xây được cái nhà vì đất có sẵn hoặc mua rất rẻ. Ngày xưa hầu như ai cũng có nhà, người phải đi thuê nhà tỷ lệ rất ít.
Đó là thành quả của cải cách ruộng đất. Ít bữa bán hết thành quả đó thì về nồi cám lợn thôi.
Thời ở chỗ quê em lập gia đình là được chính quyền cấp đất ở. Nhà thì từ từ cải tạo từ nhà tranh đi lên nhà xây.
Bây giờ giá đất so với thu nhập nó méo mó.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Còm này của cụ sặc mùi chém gió. Em thề.
Mang tiền đi đầu tư BĐS cho thuê lợi nhuận dưới 5% 1 năm.
5% mà đem 2% đi nộp tức là cắt trên 40% lợi nhuận đóng thuế.

Họa chăng người rừng mới tin vào điều này. Thu có tý tẹo thuế TNCN đã trốn với kêu như vạc.
Cụ kia chém gió hay không em không biết.
Nhưng còm này của cụ thì rõ là cụ khẳng định lợi tức của bất động sản đem lại là quá thấp( Nếu như không kì vọng vào sự bơm thổi).
Chính vì vậy việc làm mọi cách để xì hơi BĐS là việc chính phủ chắc chắn phải làm.Nếu chính phủ muốn kinh tế phát triển!
Để cho BĐS tăng vô lý trong khi thu nhập từ việc tạo ra của cải thì đến khi bong bóng vỡ buộc phải vỡ mà các ngành kinh tế khác cũng bị lụn bại hết. Nên nhớ tiền đổ vào BĐS không hề tạo ra giá trị thặng dư tức tạo ra của cải cho xã hội, nó giống như việc cất trữ của cải thôi.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Các cụ ở đây đều nhìn ra vấn đề là dồn tiền vào bds ko mang lại nhiều lợi ích cho xã hội nhưng xh nó vẫn phát triển thế. Thay bằng than vãn thì các cụ hãy tìm cách mà gom bds đi. Đừng cố chứng minh là đám đông sai mà hãy tìm cách đi trước đám đông.

XSim

Xe container
Cụ kia chém gió hay không em không biết.
Nhưng còm này của cụ thì rõ là cụ khẳng định lợi tức của bất động sản đem lại là quá thấp( Nếu như không kì vọng vào sự bơm thổi).
Chính vì vậy việc làm mọi cách để xì hơi BĐS là việc chính phủ chắc chắn phải làm.Nếu chính phủ muốn kinh tế phát triển!
Để cho BĐS tăng vô lý trong khi thu nhập từ việc tạo ra của cải thì đến khi bong bóng vỡ buộc phải vỡ mà các ngành kinh tế khác cũng bị lụn bại hết. Nên nhớ tiền đổ vào BĐS không hề tạo ra giá trị thặng dư tức tạo ra của cải cho xã hội, nó giống như việc cất trữ của cải thôi.
Em thì nghĩ BĐS vẫn luôn là một ngành kinh tế quan trọng, không chỉ bản thân nó mà các ngành liên quan như xây dựng, vật liệu, ngân hàng, etc. Nó có tạo ra của cải vật chất cho xã hội không? Có, qua việc nhà, đường xá, hạ tầng được xây lên. Việc bđs được mua đi bán lại có tác dụng tích cực là giúp nguồn vốn được luân chuyển dễ dàng hơn, thậm chí giá bđs lên giúp tạo ra của cải đẩy nhanh quá trình tích lũy tư bản. Ví dụ Vingroup đi lên nhờ BĐS, nếu sau này Vin dịch chuyển thành công sang công nghệ thì chẳng phải có công của BĐS đó ư?

Ngay như ở các nước phát triển, phần lớn tài sản của các hộ gia đình cũng là ở BĐS thôi. Thế nên các cụ đừng bảo nó không quan trọng.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở đây đều nhìn ra vấn đề là dồn tiền vào bds ko mang lại nhiều lợi ích cho xã hội nhưng xh nó vẫn phát triển thế. Thay bằng than vãn thì các cụ hãy tìm cách mà gom bds đi. Đừng cố chứng minh là đám đông sai mà hãy tìm cách đi trước đám đông.
À thì mà là chém gió là cùng nhau tìm ra bản chất của sự việc thôi chứ ai cảm thấy thích gì thì vẫn làm nấy thôi!
Bởi vậy nên có ông có sống cố chết bán hết tài sản được hơn triệu đô chỉ để qua Mẽo làm nail với lương tháng 2000$ (còn thấp hơn thu nhập nếu ông đó ở lại VN).
Lại có ông nhà phố cổ tính ra sở hữu lượng tiền trên trăm tỷ nhưng vẫn có cuộc sống bèo bèo như những dân thường thu nhập tháng chục củ.

Vũ Điệp

Xe điện
Xưa toàn ruộng rau muống,giờ thành đô thị thành tỉ tỉ là thường mà cụ thớt. Trước mấy bà ở nhân chính đến bảo lãnh cho con đi du học còn ko ký đc phải lăn tay cơ!

via OTOFUN for iPhone

Mrphamvn

Xe tăng
Có vẻ giống hn chục năm trước. Xuất hiện tầng lớp tỉ phú ko tiền, quần áo mặc hàng chợ, ăn rau muống , túi ko có nổi 500k

:D